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TAARIFA KWA UMMA 

KUREJESHA RATIBA ZA MABASI TISA YANAYOANZA SAFARI SAA 9.00 

ALFAJIRI 

 

Dar es Salaam. 

Tarehe 11, Agosti, 2023. 

 

Mnamo tarehe 19 Juni, 2023 Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 

ilisitisha ratiba ya mabasi ya Ally’s Star na Katarama Luxury kuanza safari saa 

tisa (9:00) alfajiri na saa kumi na moja (11:00) alfajiri na kupewa ratiba ya kuanza 

safari saa kumi na mbili (12:00) asubuhi. Hatua hiyo ilitokana na Mamlaka kupata  

taarifa na kuthibitisha uwepo wa mabasi  ya kampuni hizo yanayokwenda mikoani 

kuchezea Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Mabasi (Vehicle Tracking System 

- VTS) hivyo kusababisha kusafiri kwa mwendo kasi  kwa lengo la kufanya 

mashindano ya kuwahi kufika kwenye vituo/stendi za mabasi.  

 

Hivyo Mamlaka kwa kuzingatia jukumu lake la kukuza usalama katika sekta 

zinazodhibitiwa ikiwa ni pamoja na usalama wa watumiaji wa huduma haiwezi 

kuacha matendo haya hatari yenye kuhatarisha usalama wa abiria na mali zao 

bila kuchukua hatua stahiki.  

 

Kutokana na hali hiyo, Mamlaka iliamua kubadili ratiba za mabasi kwa Kampuni 

ya Ally’s Star Bus yenye namba za usajili T946EBF, T947EBF, T948EBF, 

T354DXS, T357DXS, T360DXS, T233EBG, T232EBG na T178DVB na Katarama 

Luxury yenye namba za usajli T835EBR, T836EBR na T212ECR . Hatua hii ni 

kwa mujibu wa kifungu cha 5(1) (b) na 6(b) cha Sheria ya Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini Sura ya 413 na Kanuni za Leseni za Usafirishaji 

Magari ya Abiria za Mwaka 2020 ambapo pamoja na mambo mengine, 
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Mamlaka ina jukumu la kutoa, kuhuisha na kufuta vibali na lesesi za 

usafirishaji; na  kukuza usalama wa sekta zinazodhibitiwa ikiwa ni pamoja 

na usalama wa watumiaji wa huduma. 

Mamlaka imekua ikifuatilia utoaji wa huduma wa wasafirishaji hawa kwa ukaribu 

ikiwa ni pamoja na uzingatiaji wa ratiba – muda wa kuanza safari, utumaji wa tarifa 

katika mfumo wa kufuatilia mwenendo wa magari, mwendokasi wa mabasi na 

matumizi ya kutufe cha utambuzi wa dereva  (I-Button).  

Mamlaka imekua ikitoa elimu kwa wafanyakazi na wamiliki wa kampuni hizi ikiwa 

ni pamoja na matumizi ya mfumo wa VTS. Aidha,  imefanya vikao pamoja  

wamiliki ambapo wametoa ahadi ya kuongeza ufuatiliaji wa mabasi yao, Vilevile, 

ili kuepusha mashindano yasiyo na tija kwa kukimbizana kuwahi kufika ilikubaliwa 

kuwa Kampuni ya Ally’s Star Bus kuanza safari saa tisa (9:00) usiku na 

Kampuni ya Katarama Luxury kuanza safari saa kumi (10:00) usiku.  

Kwas asa, Mamlaka imeamua kuruhusu ratiba hii mpya  kutumika kuanzia tarehe 

12 Agosti, 2023  kwa  mabasi ya kampuni husika.  

Katika hatua nyingine Mamlaka imetoa onyo la tahadhari kwa Kampuni ya New 

Force kutokana na kuwa na matukio mengi ya ajali. Itakumbukwa kuwa mnamo 

tarehe 3 Julai, 2023 Mamlaka ilisitisha ratiba za mabasi 38 ya kampuni hiyo 

kuanza safari zake saa tisa (9:00) alfajiri na saa kumi na moja (11:00) alfajiri ikiwa 

ni sehemu ya hatua za kupunguza ajali za barabarani katika kampuni hiyo. Aidha, 

adhabu hiyo ilitokana na kuwepo kwa mfululizo wa ajali katika kipindi cha wiki nne 

mfululizo. 

 

Hata hivyo, kampuni hiyo imeendelea kuwa na matukio ya ajali na tarehe 7 Agosti, 

2023  basi Na. T618DMG lilipata ajali kati ya maeneo ya Ruahambuyuni na 

Mikumi. Kama ilivyokuwa kwenye ajali nyingine, sababu ya ajali hii ilikuwa ni 

uzembe wa dereva kutaka kuyapita magari mengine bila kuchukua tahadhari. 
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Hali ya kuendelea kuwepo na matukio ya ajali za barabarani kutokana na uzembe 

wa madereva katika kampuni ya New Force haikubaliki. Hivyo, Mamlaka inatoa 

nafasi kwa kampuni hiyo kutafuta suluhisho la sababu za ajali hizo haraka na 

Mamlaka itaendelea kuifuatilia kampuni hiyo kwa ukaribu. Vinginevyo, Mamlaka 

haitasita kuchukua hatua zingine za kisheria ikiwa ni pamoja na kufuta leseni za 

usafirishaji za kampuni hiyo. 

 

Aidha, Mamlaka inatoa onyo kwa kampuni ambazo zimeonekana kuendelea 

kukiuka Sheria, Kanuni na Taratibu za usafirishaji. Kampuni hizo ni pamoja na 

Kilimanjaro Truck Company Limited, Abood Bus Service, Baraka Classic, 

Kapricon, Frester na Nyehunge Express. 

 

Imetolewa na; 

Salum S. Pazzy 

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano – LATRA 
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