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TAARIFA KWA UMMA 
TUZO ZA LATRA KWA WASAFIRISHAJI BORA NA SALAMA KWA 

MABASI YA MIKOANI NA NCHI JIRANI 2023/2024 
 

Dodoma, 09 Agosti, 2024 
 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(a) cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

Sura ya 413, pamoja na mambo mengine, Mamlaka ina wajibu wa kuhamasisha 

ushindani wenye ufanisi miongoni mwa watoa huduma zinazodhibitiwa. Katika 

kutekeleza sehemu ya wajibu huo, Mamlaka inaandaa tuzo za Wasafirishaji Bora na 

Salama kwa huduma za mabasi zilizotolewa kuanzia tarehe 01 Julai 2023 hadi 30 Juni 

2024. 

 

Tuzo hizo zitatolewa ili kuchochea matumizi ya mifumo ya utoaji wa huduma bora na 

salama ya usafirishaji wa abiria kwa ufanisi na ubunifu hususan katika matumizi ya 

teknolojia. Washindi watakabidhiwa Tuzo katika Maadhimisho ya Wiki ya Nenda kwa 

Usalama Barabarani yatakayofanyika tarehe 26 hadi 30 Agosti 2024 Mkoani Dodoma.   

 

Washindani wamegawanywa katika makundi matatu; (i) Wasafirishaji WAKUBWA 

(wenye mabasi zaidi ya 30), (ii) Wasafirishaji wa KATI (wenye mabasi 11 hadi 30) na 

Wasafirishaji WADOGO (wenye mabasi matatu hadi 10). 

 

Watumia huduma na wadau wote mnaombwa kushiriki kwa kuwapigia kura 

wasafirishaji kwa kuzingatia huduma zilizotolewa kwa kipindi husika. Vigezo na jinsi ya 

kupiga kura vinapatikana kupitia tovuti ya Mamlaka www.latra.go.tz kurasa za mitandao 

ya kijamii za LATRA au kiunganishi https://forms.edodoso.gov.go.tz/x/Othf4u0Q. 

Mwisho wa kupiga kura ni tarehe 19 Agosti, 2024. Kwa maelezo zaidi wasiliana na 

Mratibu wa mashindano kwa namba ya simu 0738 588 475.  

 

 

MKUU WA KITENGO CHA UHUSIANO NA MAWASILIANO 

Salum Pazzy

Digitally Signed By Salum Pazzy

Fri Aug 09 03:56:19 EAT 2024
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI 
 

 MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

  

  

VIGEZO VITAKAVYOTUMIKA KUMPATA MSHINDI 

Wakati wa mashindano Vigezo na maeneo yatakayotumika wakati wa mchujo na 

kumpata mshindi ni kama ifuatavyo: 

 

A. HUDUMA INAYOZINGATIA USALAMA (SAFETY) 

Katika eneo hili, inatarajiwa kumpata msafirishaji mwenye:  

1. Idadi ndogo ya matukio ya ajali yaliyotokea katika kipindi cha tathmini 

2. Idadi  ndogo ya ajali zilizosababisha vifo au majeruhi 

3. Nyenzo/utaratibu wa Usimamizi/ufuatiliaji wa mabasi yakiwa safarini 

4. Utaratibu wa kukatia mabasi bima inayostahili pamoja na ufuatiliaji wa fidia 

za abiria yanapotokea majanga 

5. Mpango wa matengenezo ya magari unaotekelezwa 

6. Mabasi yenye mikanda ya usalama kwenye viti iliyo safi na inayofanya kazi 

vizuri wakati wote 

7. Madereva wanaoendesha kwa kuzingatia Sheria bila kuhatarisha maisha ya 

abiria na watumiaji wengine wa barabara 

 

B. HUDUMA YA UHAKIKA (SERVICE AVAILABILITY AND RELIABILITY) 

Katika eneo hili, tunategemea kumpata msafirishaji mwenye;  

1. Utaratibu wa Mabasi yake kufuata ratiba ya safari (muda wa kuanza safari, 

kupata huduma za kijamii) 

2. Utaratibu wa kutoa taarifa muhimu za safari kwa wasafiri na wadau wengine 

(Ikiwepo kuwakumbusha abiria kufunga wa mikanda ya usalama, vituo vya 

kushuka na kupanda, huduma zinazopatikana ndani na nje ya basi,) 

3. Utaratibu wa wasafiri kupata huduma anazozitoa kwa urahisi (ikiwepo 

ukataji wa tiketi kwa njia ya mtandao kwa mfumo uliounganishwa na Mifumo 

ya Serikali) 



  
LATRA Makao Makuu, S. L. P. 1742, 41104 Tambukareli, Dodoma  

Simu + 255 262 323 930, Barua pepe: dg@latra.go.tz , info@latra.go.tz , Tovuti: www.latra.go.tz  

4. Utaratibu wa kutoza abiria viwango vya nauli vinavyotabirika visivyozidi 

viwango elekezi vilivyowekwa na Mamlaka 

5. Matukio machache ya kusitisha safari kutokana na ubovu/uchakafu wa 

mabasi. 

 

C. HUDUMA BORA KWA WATEJA (GOOD CUSTOMERM CARE) 

Katika eneo hili, inategemewa kumpata msafirishaji mwenye:  

1. Urahisi wa kupatikana kwa huduma yake 

2. Utaratibu wa kusikiliza na kushughulikia kero na Malalamiko yanayohusiana   

      na huduma anayotoa 

3. Utaratibu wa kusimamia na kutunza mizigo ya abiria kwa mujibu wa kanuni 

za usafirishaji 

4. Utaratibu wa kutoa elimu kwa wateja (abiria na Umma) 

5. Utaratibu wa kuzingatia vituo vya abiria kupanda, kushuka pamoja na 

kupata huduma za kijamii 

6. Utaratibu wa kusimamia maudhui ya burudani zinazotolewa kwenye mabasi 

yake 

7. Utaratibu wa kusimamia usafi na weledi wa wahudumu wa mabasi yake 

 

D. UBUNIFU NA MATUMIZI YA TEKNOLOJIA (INNOVATION AND TECHNOLOGY) 

Katika eneo hili, inategemewa kumpata msafirishaji ambaye;  

1. Anatumia nishati mbadala katika kupunguza uharibifu wa mazingira pamoja 

na gharama za utumiaji wa huduma 

2. Ana ubunifu unaoweza kuwafanya wateja (abiria) kusafiri kwa raha zaidi 

3. Anatoa huduma kwa abiria wenye mahitaji maalum ndani ya mabasi yake 

4. Vifaa/vitu vinavyoweza kufanya safari kuwa ya furaha (Mfano vizuizi vya 

watoto kwenye basi (child restraints), WiFi, ving’amuzi, viburudisho nk) 

5. Anatumia teknolojia ya habari kutoa taarifa kwa watumiaji wa huduma 

(mitandao ya kijamii nk) 
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6. Ana miundombinu ya kuhudumia abiria wenye mahitaji maalum ndani ya 

basi la mtoa huduma husika (miundombinu ya kupandia na kushuka kwenye 

mabasi kwa abiria wenye changamoto ya viungo, viti, mikanda ya usalama 

kwa abiria wote) 

 

E. HUDUMA ENDELEVU (SUSTAINABILITY) 

Katika eneo hili, inatarajiwa kumpata na kumtambua msafirishaji ambaye:  

1. Ametoa huduma ya usafirishaji kwa ufanisi kwa miaka mingi 

2. Ana Mipango na mikakati bora na endelevu katika utoaji wa huduma ya 

usafirishaji 

3. Anatoa ajira za uhakika na endelevu kwa jamii 

 

Vigezo vingine vitakavyotumika katika kushindanisha watoa huduma ni pamoja na 

kuwapata wasafirishaji ambao wana: 

i. Tekeleza Sheria, Kanuni, Taratibu, Miongozo na Masharti ya leseni za 

usafirishaji abiria nchini 

ii. Matukio machache ya makosa yanayohusu ukiukaji wa masharti ya leseni 

za usafirishaji 

iii. Matukio machache ya kusitishiwa leseni za usafirishaji 

iv. Matumizi sahihi ya Mfumo wa kufuatilia mwenendo wa Mabasi (VTS) 

v. Matumizi sahihi ya mfumo wa kutolea tiketi za kielektroniki (e-Ticketing) 

vi. Matumizi ya madereva wawili kwa mabasi yanayotoa huduma safari ndefu 

(safari za zaidi ya saa nane ) 

vii. Wataalam wa usafirishaji/ biashara wa kusimamia mabasi yao  

viii. Wanatumia madereva waliosajiliwa na kuthibitishwa na Mamlaka 

ix. Wanatumia wahudumu waliopata mafunzo stahiki na kusajiliwa na 

Mamlaka. 
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