JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI

Tutumie Tiketi Mtandao kwa
Manufaa Yetu Sote

B Na: Mambwana Jumbe

“Naishukuru Serikali kwa kutuletea tiketi
hizi za mtandao kwa sababu nilikuwa napata
bugudha sana pindi nilipotaka kusafiri. lliku-
wa nikienda kwenye kituo cha mabasi nag-
ombaniwa kama bidhaa na wakati mwingine
kiti kimoja tunakatiwa tiketi zaidi ya mtu mmo-
ja. Basi ilikuwa ni vurugu sana ila kwa mfu-
mo huu mpya wa Tiketi Mtandao kwa kweli
mambo yamekuwa rahisi sana. Mimi kwa
kutumia simu yangu ya mkononi tu nakata
na kulipia tiketi kwa basi ninalolitaka na na-
chagua kiti ninachokitaka bila shaka yoyote,
Halikadhalika, Tiketi Mtandao zinatuondolea
uwezekano wa kupandishiwa nauli kiholela”
Amina Bakari, mkazi wa Dar es Salaam.

Tiketi Mtandao ni tiketi zinazotolewa kwa
njia ya kielekroni ambapo pindi abiria anap-
okata tiketi hiyo anapata ujumbe mfupi wa
maandishi kwa njia ya simu ya mkononi
au anapewa risiti kutoka kwenye mashine
maalum ikionyesha majina yake na taarifa
zake na safari husika. Tiketi hizi ni tofauti na
zile tiketi ziizokuwa zikitumika awali ambazo
zilikuwa zinaandikwa kwa mkono na kusaba-
bisha changamoto kubwa kwa abiria.

Maandalizi ya Mfumo wa Tiketi Mtandao
ni mchakato ambao umewahusisha wadau
mbalimbali. Kwa mfano mara tu baada ma-
tumizi ya mfumo kuanza wadau waliibua
changamoto mbali mbali zilizopelekea ser-
ikali kuunda Kamati Maalumu kwa ajili ya
kushughulia changamoto hizo. Kamati hiyo
ilikuwa na wajumbe 11 ambapo wajumbe

watano (05) wa upande wa Serikali walito-
ka LATRA, Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Kituo cha Taifa Kuhifadhi Kumbukum-
bu Kimtandao (NIDC) na Wizara ya Uchukuzi
na wengine sita (06) walitoka sekta binafsi
hususan Chama cha Wamiliki wa Mabasi
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CPA Tadei Mwita akizungumzia tiketi mtandao kwenye mkutano na
waandishi wa habari uliofanyika Makao Makuu ya LATRA, Dar es Salaam.

(TABOA). Kamati hiyo ilitoa mwelekeo mpya
wa mfumo kwa kuondoa changamoto zilizoji-
tokeza hapo awali.

Akizungumzia historia ya Mfumo huo,
Meneja wa Mradi wa Tiketi Mtandao LATRA
CPA Tadei Mwita anasema kuwa kipindi
cha nyuma abiria walikuwa wakigombani-
wa kama bidhaa kwenye vituo vya mabasi
na wakati mwingine walikuwa wakipelekwa
kwenye mabasi ambayo hawakuwa wamey-
achagua kusafiri nayo hali ambayo lilikuwa
linaleta usumbufu mkubwa kwa abiria na wa-
miliki wa mabasi. Wamiliki walikuwa akiathiri-
ka kwa sababu kushindwa kupata pesa ka-
mili ya mauzo ya tiketi kwenye mabasi yao.

Kiasi kikubwa cha fedha wa wamiliki kiliiote-



lea mikononi mwa walanguzi na madalalali
wa tiketi.

Vilevile Bw. Mwita anaongeza kuwa,
changamto hizo ndizo zilifanya Mamlaka na
wadau wake kupata wazo la kutengeneza
utaratibu mahususi ambao utasaidia kuon-
doa hizo changamoto kwa kumwezesha
abiria aweze kujikatia tiketi popote alipo na
wakati wowote anaoutaka kupitia simu yake
ya mkononi ambayo ni simu janja (smart
phone).

Aidha, Bw. Mwita anafafanua zaidi kuwa,
baada ya Mamlaka kuanzishwa mwaka
2019, ilipofika mwaka 2020, zilitungwa ka-

(IATRA Ko Usases Bora na Salana
nuni mbalimbali ikiwemo Kanuni za Leseni
za Usafirishaji za Magari ya Abiria ambapo
kanuni ya 4(2)(c) inasema kuwa Mamlaka
isitoe leseni kwa msafirishaji ambaye ha-
jaunganishwa kwenye mfumo wa tiketi za
kielektroniki ulioidhinishwa na Mamlaka

Kanuni hizo zinaenda mbali zaidi amba-
po kanuni ya (22)(j) inawataka wasafirishaji
wote kuhakikisha kwamba wanatumia mfu-
mo wa kielekroni kutoa tiketi zao na ile ka-
nuni ya 24 inamtaka msafirishaji kutoa tiketi
za kielektroni kwa abiria wote anaowasafiri-
sha. Kwahiyo mfumo huu umetengenzwa na
unatumika kwa mujibu wa kanuni kwa hiyo.
Msafirishaji anayekiuka basi afahamu kuwa
anakiuka kanuni zilizowekwa na Mamlaka
ambayo ni makosa.

Akielezea namna mbalimbali za kukata
Tiketi Mtandao, Bw. Tadei anasema kwam-
ba abiria anatakiwa kuingia kwenye mtan-

dao na kupakua mfumo tumizi (application)
wa tiketi mtandao na kuihifadhi kwenye simu
janja yake na akitaka kuitumia, ataifungua,
atachagua lugha anayoitaka kama ni Kiswa-
hili au Kiingereza kisha atachagua anakota-
ka kwenda na kwenye mfumo kuna kalenda
ambayo ataitumia kuchagua tarehe anayota-
ka kusafiri.

Pia abiria atachagua daraja la basi kama
vile daraja la juu, kati au la kawaida na kisha
atachagua kiti anachotaka kukaa na atajaza
taarifa zake. Kisha mfumo utamuelekeza na
atapata namba ya malipo anayoweza kulip-
ia kupitia mitandao ya simu na kisha atapata
tiketi yake kupitia ujumbe mfupi wa maandi-
shi.

Aidha, njia nyingine ya kutumia mfupo,
kwa wale ambao hawana simu janja au enda-
po abiria atapata changamoto za kutumia
mfumo ni kwenda kwenye kituo cha mabasi
na kukata tiketi ya mtandao kwa wakala wa
basi husika ambaye atampatia abiria tiketi
kupitia mashine maalum.

Vilevile Bw. Mwita anaeleza kuwa wapo
baadhi ya wasafirishaji ambao wameen-
da mbali zaidi kwa kufanikisha ukataji wa
tiketi kwa njia ya mitandao ya kijamii kama
WhatsApp, ambapo abiria unatuma ujumbe
mfupi kwa njia ya WhatsApp na kisha unase-
ma unataka kusafiri kwenye njia gani, kisha
utatajiwa nauli na kupatiwa namba ya kum-
bukumbu kwa ajili ya malipo na tiketi yako
utaiona papohapo. Kwahiyo kwa sasa mfu-
mo umekuwa ni rahisi sana kutumia.

Akizungumzia utekelezaji wa mfumo wa
tiketi mtandao hadi 17.08.2022, Mkurugenzi
Mkuu wa LATRA CPA Habibu Suluo amese-
ma hadi sasa jumla ya mabasi 2,033 yan-
ayomilikiwa na kampuni 308 za usafirishaji
abiria yameshaunganishwa kwenye mfumo
wa Tiketi Mtandao kupitia watoa huduma
(vendors). “Hadi kufikia Agosti 17, 2022,
Jumla ya mabasi 7,649 yamesajiliwa kwenye
Mfumo wa Ufuatiliaji Mwenendo wa Magari-
VTS ambapo mabasi 3,916 yameonekana
yapo barabarani (active). Mafanikio haya ni
sawa na asilimia 52 ukilinganisha na asilimia




37 ilivyokuwa Julai 31, 2022.”

Anaongeza kuwa, LATRA imetekeleza
maboresho ya mfumo wa Tiketi Mtandao
kwa kushirikiana na wa Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Chama cha Wami-
liki wa Mabasi (TABOA), Kituo cha Taifa cha
Kuhifadhi Kumbukumbu Kimtandao (NIDC),
Watoa Huduma za Tiketi za Kielektroniki
na wadau wengine wa Serikalini na sekta
binafsi. Aidha, Mamlaka kwa kushirikiana

na wadau hao, walifanya kazi ya kuainisha
leatilea
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faini na/au kusitisha huduma ya mabasi yote
ambayo yatashindwa kutimiza takwa hili la
kisheria ifikapo tarehe 1 Septemba, 2022,
anaeleza CPA Suluo.

Aidha, anaeleza kuwa matumizi ya tiketi
za kieletroni yamelenga kuwanufaisha wasa-
firishaji, abiria na Serikali. “Kupitia mfumo
huu wasafirishaji wanaweza kudhibiti mau-
zo ya tiketi kwa kuwa mfumo unawaweze-
sha kuona mauzo yote yanayofanyika kupi-
tia simu za mkononi. Nimatarajio yetu kuwa
matumizi ya mfumo yatawawezesha wasafir-
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genzi Mkuu wa LATRA CPA Habibu Suluo akifafanua tathmini ya mwenendo wa mabasi kujiunga na mfumo wa tiketi

mtandao katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika Makao Makuu ya LATRA, Dar es Salaam

na baada ya kujiridhisha, wadau wote wali-
kubaliana kutoa muda wa mfumo wa Tiketi
Mtandao kufanya kazi kwa majaribio kabla
ya kuanza rasmi.

“Tunawapongeza wasafirishaji na wadau
wote walioshiriki kutimiza takwa la kisheria
la mabasi husika kutumia mfumo wa Tiketi
Mtandao. Nitumie nafasi hii pia kuwakumbu-
sha wadau kuwa tunaenda kuuchukua hatua
stahiki, ikiwa ni pamoja na kutoa adhabu ya

ishaji kuimarisha huduma zao kwa kuongeza
uwekezaji kwenye sekta”.

Aidha, CPA Suluo pia anawasihi wamili-
ki wa mabasi kuingiza mabasi yao kwenye
mfumo ili kuwarahisishia wananchi pindi
wanapotaka kusafiri kwa kukata tiketi hizo
kwa mtandao na anasema kuwa kwa mmiliki
atakayekaidi atakuwa anatenda kosa.

Aidha, anafafanua zaidi kuwa, wamili-

ki hao wa mabasi wakiyaingiza magari an




kwenye mfumo, itasaidia kufahamu usala-
ma wa magari barabarani ikiwa ni pamoja
na kuona kama yanakwenda kinyume na
mwendo unaotakiwa pindi yanapokuwa ka-
tika safari zao kila siku jambo ambalo lita-
ongeza usalama wa safari zao pamoja na
abiria kwa jumla.

Vilevile CPA Suluo anasisitiza kuhusu taar-
ifa za msingi zinazotakiwa kuwekwa kwenye
tiketi na anasema “Mamlaka inawakumbu-
sha wamiliki wa mabasi kuhakikisha kuwa
tiketi inataarifa zote muhimu, ikiwemo: Jina

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA CPA HAbibu Suluo (katikati) akikagua tiketi ya kielekroni wakati wa ukaguzi wa kushtukiza

katika Kituo cha Mabasi Magufuli

tiketi mtandao kilichofanyika hivi karibuni
katika ofisi za Makao Makuu ya LATRA Dar
es Slaam, Naibu Kamishina wa Kodi TRA
Bw. Swalehe Byarugaba alisema kuwa
awali kulikuwa na hoja zilizowasilishwa na
wasafirishaji kupitia TABOA ikiwa ni pamoja
na ombi la kutozwa kodi kwa kiwango mfuto
(flat rate) ambapo Serikali imesikia na ime-
ridhia na kwa sasa wasafirishaji wa mabasi
watatozwa kwa kiwango mfuto kulingana
na uwezo wa gari kubeba abiria.

Naye Bw. Adallah Kiongozi Menyeki-
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la abiria, namba ya basi, tarehe na muda wa
safari, kituo cha kuanzia na kumalizia safari,
nauli iliyolipwa, anwani na namba za simu za
msafirishaji na namba ya tiketi husika.”
Aidha, anaongeza kuwa taarifa sahihi za
abiria katika mfumo wa Tiketi Mtandao ni
muhimu kwa kuwa zinaweka kumbukumbu
sahihi za safari husika na iwapo kukitokea ta-
tizo itakuwa rahisi kuthibitisha taarifa za sa-
fari hiyo, “Taarifa za Tiketi Mtandao zinawe-
za kumsaidia abiria kwa namna tofauti, kwa
mfano ikitokea ajali na abiria kupata madha-
ra, itakuwa rahisi abira huyu kupata stahiki
zake ikiwa ni pamoja na fidia ya bima.”
Katika kikao cha tathmini ya mfumo wa

ti TABOA anaeleza kuwa mfumo wa Tiketi
Mtandao ni bora na mzuri ambao utawasaid-
ia wamiliki wa mabasi, watumishi, Mamlaka
za Serikali pamoja na abiria na ametoa wito
kwa wasafirishaji na wamiliki kuunga mko-
no Serikali kwenye jambo hilo muhimu kwa
maendeleo ya nchi. Wamiliki watanufaika
sana kwa kuwa kupitia mfumo huu, fedha
zitakazokusanywa zinaenda moja kwa moja
kwenye akaunti zao.

Akizungumzia faida za mfumo huo, Mku-
rugenzi wa Udhibiti Usafiri wa Barabara Bw.
Johansen Kahatano anasema mfumo huo
una faida lukuki kwa abiria, mmiliki wa basi

husika na Serikali kwa jumla. Kwa uiande




wa abiria, watanufaika na matumizi ya mfu-
mo kwa kuwezeshwa kukata tiketi kutokea
mahali popote na kuepukana na adha za
wapiga debe ukizingatia kuwa kupitia mfu-
mo huu abiria anaweza pia kukata tiketi yake
kwa wakala wa benki au wa simu za mitan-
dao yote hapa nchini. Pia mfumo utawae-
pusha abiria na adha ya upandishaji nauli
kiholela kwa kuwa nauli zote zimewekwa
ndani ya mfumo.

Kwa upande wa Serikali, itanufaika kwa
taarifa zinazozalishwa na mfumo kwa kupa-
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Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara - LATRA Bw. Johansen Kahatano
akisisitiza matumizi ya mfumo wa Tiketi Mtandao

ta taarifa mbali mbali zitakazosaidia kufanya
maamuzi muhimu yakiwemo ya kuboresha
huduma, miundombinu na kukokotoa kodi
ya mapato.

Kwa upande wa mmiliki, kwa kutumia mfu-
mo huu, mmiliki atakuwa anaona na kupata
malipo yake moja kwa moja na hivyo kun-
ufaika kimapato jambo ambalo kwa mfumo
wa zamani mmiliki hakuwa anapata taarifa
hizi muhimu za mapato yake.

Vilevile Bw. Kahatano anawasihi wanan-
chi ambao ndio abiria wa mabasi hayo kuwa
na utaratibu wa kuomba tiketi mtandao pale
wanapotaka kusafiri ili kuepuka usumbufu
na msongamano kwenye ofisi za ukatishaji
tiketi. Pia anasisitiza kuwa, abiria akishapa-
ta namba ya malipo anatakiwa kulipia ndani
ya dakika 15 baada ya hapo kama abiria ha-
jalipia kiti kitakuwa wazi kwa mtu mwingine
mwenye uhitaji wa kusafiri kutumia basi husi-
ka.

Halikadhalika Bw. Kahatano anaongeza
kuwa, abiria anapotumia mabasi yanayo-

tumia mfumo wa Tiketi Mtandao ataepuka
usumbufu pale ambapo mabasi yasiyotoa
tiketi hizo zitakapozuiliwa kutoa huduma,
“‘Jambo hili ni la kwetu sote na tunawasihi
abiria kuwa mstari wa mbele kwenye kudai
tiketi za kielektroni kwenye mabasi. Abiria
ukipewa tiketi ya makaratasi kataa na dai ile
ya kielekroni, kumbuka tiketi yako ndio mka-
taba wako na mwenye gari ulilopanda.”

Hakika mfumo wa tiketi mtandao ni
mwarobaini kwa kadhia walizokuwa wakipa-
ta abiria hapo awali na pia ni jambo la fura-
ha kwa mmiliki kwa kuwa inawaepusha na
hasara ambazo walikuwa wakizipata kabla
ya mfumo huu na pia unaleta tija kwa Serika-
li hasa kwenye kupata takwimu na kupanga
mipango ya usafiri hivyo basi muhimu kwa
wananchi wote kutumia mfumo huu kwa
maendeleo ya Taifa kwa jumla. Ikumbukwe
kuwa, mara baada ya kukata Tiketi Mtandao,
abiria ataipata tiketi hiyo kwa njia ya ujum-
be mfupi wa maandishi unaotumwa kwenye
simu yake au atapatiwa karatasi maalumu
iliyochapishwa kwenye mashine ya kutolea
tiketi.

ABIRIA tumia Tiketi Mtandao, Rahisisha Maisha
Ingia Playstore/Appstore katika simu janja

>
>
» Pakua Tiketi Mtandao kisha fuata maelekezo
> Nunua tiketi bila kwenda kituo cha mabasi

» Usikubali kununua tiketi iliyoandikwa kwa mkono
» Epuka kero za wapigadebe

» Pata uhakika wa safari yako

» Epuka kugonganishwa nafasi ndani ya basi

>

Okoa gharama za kwenda kwenye ofisi ya mtoa
huduma kununua tiketi

LATRA kwa Usafiri Bora na Salama

@ www.latra.go.tz (&) 0800110019 info@latra.go.tz




