
Ulishawahi kujiuliza ni madhara gani 
yanatokana na ajali za barabarani 
au taabu wanazopitia waathirika 

wa ajali? Na je, vipi kuhusu familia zina-
zobaki baada ya kupoteza wapendwa wao 
kama athari za ajali hizo?

Watu wengi hupitia wakati mgumu na 
kushindwa kuendelea na shughuli zao za 
kila siku kutokana na athari za moja kwa 
moja zinazotokana na ajali za barabarani 
mathalani kuwa majeruhi, kupata ulemavu 
wa maisha au hata kupoteza maisha. Athari 
hazipo tu kwa abiria wanaotumia vyombo 
hivyo vya usafiri pindi wanapopata ajali, bali 
kwa wamiliki wa vyombo pia hupata hasara 
kwa kuharibikiwa vyombo vya usafiri, Seri-
kali hupata hasara kwa uharibifu wa miun-
dombinu ya barabara na  kuingia gharama 
za kufanya matengenezo. Mzigo huu hu-
bebwa nasi sote kama Taifa tunapolazimi-
ka kutumia fedha za kigeni kununua magari 
mapya kama mbadala wa magari yaliyopa-
ta ajali, kununua vipuri na madawa kwa ajili 
ya kutibia majeruhi wa ajali hizo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Jeshi la Poli-
si kuhusu TAKWIMU YA HALI YA UHALI-
FU NA MATUKIO YA USALAMA BARABA-
RANI ya mwaka 2020, asilimia 91 ya ajali 
zinazotokea Tanzania Bara zinatokana na 
uzembe na makosa ya kibinadamu kama 
vile uendeshaji wa hatari, uzembe wa wa-

tumiaji wa barabara, mwendokasi na ulevi.  
Takwimu hizo zinaonesha vyanzo vingine 
vya ajali kuwa ni asilimia 5.7 inayochangiwa 
na ubovu wa vyombo vya moto na asilimia 
2.7 inayochangiwa na sababu za kimazingi-
ra kama vile moto, vizuizi vya njia  pamoja 
na ubovu wa barabara.

UTHIBITISHAJI  WA  MADEREVA NI 
TIJA  YA KUBORESHA USALAMA NA 
KUPUNGUZA AJALI ZA BARABARANI 
NCHINI

Na: Mambwana Jumbe

Takwimu ya Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani ikionesha hali ya 
vyanzo vya ajali za barabarani kwa mwaka 2020 

Hali hii ilipiga kengele za hatari kwa Ser-
ikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ambapo mwaka 2019 Serikali iliipatia Mam-
laka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ju-
kumu la kuthibitisha madereva na kusajili 
wahudumu wa magari ya biashara.  LATRA 
inatekeleza jukumu hilo kwa kuchukua hat-
ua za ziada na kuanzisha mfumo wa kutahi-
ni madereva (Drivers Testing System - DTS) 
ili kuweza kupima maarifa ya madereva 
wenye leseni za kuendesha magari ya bi-
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ashara. Hatua hii inalenga kusaidia kupun-
guza ajali za barabarani na kuhakikisha us-
alama kwa watumiaji wa huduma za usafiri 
wa barabara.

Akiuelezea mfumo wa DTS Kisheria, 
Mkuu wa Kitengo cha Sheria LATRA Bi. Se-
lina Mloge anasema kuwa, Kwa mujibu wa 
Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ard-
hini (LATRA) Sura ya 413 Kifungu cha (5)
(1)(e), LATRA imepewa jukumu la kuthibit-
isha madereva na kusajili wahudumu wa-
naotoa huduma za usafiri kibiashara kama 
vile daladala, mabasi ya masafa marefu, 
malori, na kadhalika na pia LATRA ina wa-

jibu wa kuimarisha usalama katika Sekta 
zinazodhibitiwa ambazo ni sekta za usafi-
ri wa barabara, usafiri wa reli na usafiri wa 
waya (cable transport).

Aidha, Bi. Mloge anaongeza kuwa, ili ku-
fanikisha utaratibu wa kusajili na kuwathibit-
isha madereva na wahudumu, LATRA ilian-
daa Kanuni zinazofahamika kama Kanuni 
za Kuthibitisha Madereva na Kusajili Wa-
hudumu wa Vyombo vya Moto Vinavyofa-
nya Kazi Kibiashara ambazo zilitangazwa 
katika Gazeti la Serikali Na. 81 la tarehe 7 
Januari mwaka 2020.

Akizungumzia namna dereva anavyowe-
za kuthibitishwa, Bi Mloge anasema kuwa, 
kwa mujibu wa Kanuni za Kuthibitisha Ma-
dereva na Kusajili Wahudumu wa Vyombo 
vya Moto Vinavyofanya Kazi Kibiashara, 

2020, kanuni ya (4)(1) inamtaka kila dereva 
anayeendesha chombo cha moto kibiasha-
ra awe amethibitishwa na LATRA, kufanya 
kinyume chake ni kosa kisheria.

Vilevile Bi. Mloge anasema kuwa, 
kwa mujibu wa Kanuni ya 22(2) dereva 
atakayeshindwa kukidhi masharti ya Ka-
nuni hizo anatenda kosa. Endapo atahuku-
miwa atapaswa kulipa faini ya kuanzia elfu 
hamsini na isiyozidi shilingi laki mbili au 
kifungo kisichopungua  miezi mita jela na 
kisichozidi mwaka mmoja jela au vyote faini 
na kifungo. Vilevile, alama zake (demerit 
points) zitapunguzwa kwa alama 10 kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la 5 Sehemu 
ya A kipengele cha 9 cha Kanuni za Kuth-
ibitisha Madereva na Kusajili Wahudumu 
wa Vyombo vya Moto Vinavyofanya Kazi 
Kibiashara, (zilizofanyiwa Marekebisho) 
2021.

Bi. Mloge anafafanua kuwa, pale ambapo 
dereva atabainika kuendesha chombo cha 
moto kibiashara bila kuthibitishwa na Mam-
laka na kukiri kosa na kuomba kosa lake 
lififishwe adhabu yake itakuwa ni shilingi 
50,000/=, vilevile atapunguziwa alama 10. 
Hii ni kwamba dereva akishathibitishwa at-
apewa alama 100 ambazo zitakuwa zina-
pungua akibainika na makosa mbalimbali 
na kwa kila kosa alama zitapungua kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwari la 5 Seh-
emu ya A ya Kanuni za Kuthibitisha Mad-
ereva na Kusajili Wahudumu wa Vyombo 
vya Moto Vinavyofanya Kazi Kibiashara, 
(zilizofanyiwa Marekebisho) 2021. Hivyo, 
anawasihi madereva wajitokeze kwa wingi 
ili kuweza kuthibitishwa na kuepukana na 
kadhia zinazoweza kuwafika.

Naye Bi. Esnath Mwakyembe ambaye ni 
Kaimu Meneja Uthibitishaji wa Madereva 
na Usajili wa Wahudumu anaelezea mfumo 
wa DTS kuwa, ni mfumo wa kielektroni wa 
kutahini madereva, ambapo dereva ana-
takiwa kujisajili kwa kutumia namba yake 
ya NIDA kwenye mfumo mama wa RRIMS 

2

Bi. Selina Mloge akielezea jukumu la LATRA Kisheria  la kuwathibitisha
 Madereva na Kuwasajili wahudumu



kupitia anuani ya https://rrims.latra.go.tz/
login na kuweka nafasi ya kufanya mtihani 
(booking) na kisha kuchagua tarehe na 
muda atakaopenda kufanya mtihani. 

Vilevile anaongeza kuwa, ili dereva 
aweze kusajiliwa, anatakiwa  kuwasili-
sha cheti cha chuo alichosomea udereva 
wa kuendesha magari ya biashara kutoka 
kwenye chuo kinachotambulika, nakala ya 
leseni yake ya udereva, uthibitisho wa ku-
lipia ada ya kuthibitishwa  pamoja na taar-
ifa ya daktari inayothibitisha afya yake na 

Baadhi ya madereva waliojitokeza kufanya mtihani wa kuthibitishwa kielektroni inayofanyika katika vyumba maalum vya 
mitihani Makao Makuu ya LATRA, Dar es Salaam

taarifa hizi zote ataziwasilisha kwa njia ya 
mtandao kupitia mfumo wa RRIMS. 

 “Dereva atafika kufanya mtihani kwa ku-
tumia mfumo wa DTS, mfumo utasahihisha 
mtihani na kutuma matokeo ya mtihani kwa 
dereva kwa njia ya ujumbe mfupi wa maadi-
shi kupitia simu yake ya mkononi. Matokeo 
ya mtihani wa dereva aliyefaulu yatatum-
wa pia kwenye mfumo mama kwa ajili ya 

kuchapisha cheti ambacho kitamtambu-
lisha kuwa amethibitishwa na Mamlaka,” 
anafafanua Bi. Mwakyembe.

Aidha Bi. Mwakyembe anasema kwam-
ba. “Tafiti mbalimbali zinaonesha kuwa 
chanzo kikubwa cha ajali ni makosa ya kib-
inadamu na hivyo Serikali kupitia LATRA in-
afanya kila jitihada ili kupunguza ajali nchini 
hasa kwa vyombo vya abiria vinavyodhibi-
tiwa na Mamlaka, kwani Mamlaka ina wa-
jibu wa kuimarisha usalama katika sekta 
zinazodhibitiwa. Hivyo, inatumia teknolojia 

za mifumo kama vile Mfumo wa Kufuatil-
ia Mwenendo wa Magari -VTS na DTS ili 
kutimiza wajibu huo.”

Vilevile, kuhusu mfumo unavyofanya 
kazi, Bi Esnath anawakumbusha madereva 
wote kuwa, mfumo hauruhusu udangany-
ifu wa aina yoyote kwa kuwa unasahihisha 
mtihani na kutoa matokea. Hivyo anawasihi 
madereva wote kufanya maandalizi ya ku-
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tosha kwa kupitia mambo yote waliyosoma 
ili waweze kufanya vizuri katika mitihani, 
kwani mitihani hiyo imetungwa kwa kufuata 
mitaala ya vyuo vilivyopata ithibati ya kutoa 
mafunzo ya udereva”.

Naye Bw. Jerive Malaki, Afisa Leseni na 
Udhibiti LATRA anasema kwamba udereva 
ni fani ya kitaaluma kama zilivyo taaluma 
nyingine ambazo vigezo na masharti ya ki-
taaluma huzingatiwa. Hivyo madereva wali-
opitia mafunzo na kufuzu wanahimizwa ku-
jitokeza ili waweze kuthibitishwa katika fani 

yao ya udereva. Zoezi la kuthibitisha ma-
dereva litasaidia kuwachuja na kubaki na 
madereva wenye uwezo na sifa stahiki za 
kuendesha magari ya kibiashara ili kuonge-
za tija na ufanisi katika sekta ya usafiri kwa 
njia ya barabara. 

Bw. Malaki anaongeza kuwa, Serikali 
imefanya uwekezaji mkubwa katika ujen-
zi wa miundombinu ya barabara ambapo 
mikoa karibu yote nchini imeunganishwa 
kwa barabara za lami, hivyo ni muhimu 
kuwa na madereva wanaokidhi mabadiliko 
ya teknolojia na maendeleo makubwa tuliy-
onayo.

Aidha, anasema kumekuwa na malala-
miko mengi kuhusu uwepo wa madereva 
wasiozingatia maadili ya fani ya udere-
va kwa kufanya kazi kwa mazoea hivyo 
kuchafua kazi na taaluma ya udereva. 
Mfumo wa kutahini madereva umekuja ku-
tatua changamoto ya makosa ya kibinada-
mu yanayosababishwa na madereva wa-
chache wasiozingatia taaluma ya udereva. 

“Kwa kutumia Kanuni za LATRA za 
uthibitishaji madereva, thamani ya ma-
dereva itapanda na kuwafanya wafanye 

kazi kwa kujiamini, kwani hakuna dereva 
atakaye endesha gari la kibiashara kama 
hajathibitishwa na Mamlaka, hivyo upa-
tikanaji wa dereva utapaswa kuzingatia 
utaratibu maalum hali itakayoondoa vitisho 
na kufukuzana bila utaratibu kwa madere-
va wanaozingatia maadili ya taaluma yao, 
Hivyo, madereva wasio na sifa hawatakuwa 
na nafasi tena,” anasisitiza Bw. Malaki.

Akizungumzia faida za mfumo huo, 
Mkurugenzi Mkuu LATRA CPA Habibu Su-
luo anaeleza kwamba, pindi dereva anay-
eendesha chombo cha usafiri kibiashara 
anaposajiliwa na kuthibitishwa na Mamla-

Afisa usajili msaidizi Bi. Jackline Mwaipopo ambaye pia ni msimamizi wa mitihani (kushoto) akimuelekeza jambo mmoja 
wa madereva waliofika kufanya mtihani kwa ajili ya kuthibitishwa.
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ka atatambulika kwenye Jumuiya za Afrika 
Mashariki, COMESA na SADC.  “Mataifa 
wanachama wa Jumuiya hizo yatakuwa na 
mfumo mmoja wa mafunzo, utahini na uth-
ibitishaji madereva ambapo watakaokidhi 
vigezo watapewa vibali vinavyowaruhusu 
kuendesha gari katika nchi hizo endapo 
watakidhi vigezo vya kuingia nchi husika 
au kuajiriwa huko. Madereva waliothibitish-
wa na LATRA watanufaika na mfumo huu 
kwani vigezo vyao vimezingatia protokali za 
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Mwonekano wa mfumo wa RRIMS unaotumika kusajili madereva kwa ajili ya 
kufanya mtihani wa kuthibitishwa

Kimataifa.”
Vilevile CPA Suluo anaongeza kuwa, 

dereva anayethibitishwa na Mamlaka at-
apatiwa kifaa maalum atakachotakiwa 
kukigusisha kwenye Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa magari (VTS) kila anapoan-
za safari ambacho kitamsaidia kumkumbu-
sha muda anaotakiwa kupumzika 
au kupokelewa kwakuwa anakuwa 
ameshaendesha kwa umbali am-
bao kitaalamu anakuwa amecho-
ka.

Vilevile CPA Suluo anasema, 
uthibitishaji wa madereva utasaid-
ia kuipandisha hadhi taaluma ya 
udereva ambapo ni vigumu kwa 
dereva mwenye uzoefu wa miaka 
10 bila ajali kulingana na yule wa 
miaka 5 mwenye ajali kila mwaka 
mathalani. Hivyo zoezi hilo lina-
tarajiwa kuwachuja madereva kul-

ingana na uzoefu na weledi kazini, hatua 
ambayo itasaidia sana kupandisha hadhi 
ya kazi ya udereva, tofauti na ilivyo sasa 
ambapo kumekuwa na malalamiko ya wa-
miliki kuajiri madereva wasio na sifa stahiki 
na hivyo kuchangia ajali za barabarani na 
kuishusha thamani ya udereva.

Naye Bw. Remmy Mbonda, dereva wa lori 
anasema kuwa kuna umuhimu wa kusajili-
wa, kutahiniwa na kuthibitishwa na LATRA, 
anasisitiza, “Mtihani huu unamsaidia dere-
va kujitambua, fani ya udereva kutambulika 
rasmi na Serikali kumtambua dereva hivyo 
mimi kama dereva nitakua najiamini kwani 
natambulika rasmi, hivyo naweza kufanya 
kazi nchi yoyote. Niwasihi tuu madereva 
wengine wajitokeze kwa wingi na kuthibit-
ishwa na LATRA.”

Kwa mujibu wa CPA Suluo, mpaka sasa 
zaidi ya madereva 200 wamefanya mtihani 
na kati yao madereva waliokidhi vigezo vya 
kuthibitishwa na Mamlaka watapewa vyeti 
vitakavyoambatana na masharti ambayo 
dereva hatatakiwa kuyavunja. Aidha, Kwa 
wale ambao hawakukidhi vigezo vya kuth-
ibitishwa, wanapewa nafasi ya kujiandaa 
vizuri na kurudia mtihani ili kuhakikisha kila 
dereva anapata haki yake Kisheria ya kuth-
ibitishwa na hivyo Serikali kupata matokeo 
chanya kwa kupunguza ajali zinazoweza 
kuepukika. 


