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Yalivomo ndani...

Uthibitishaji wa Madereva ni Makongoro Nyerere LATRA kuongeza Ushirikiano

Tija ya kuboresha Usalama na ahimiza elimu, Tiketi Kiudhibiti kati ya Tanzania na

kupunguza Ajali za Barabarani Mtandao Afrika Kusini
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TAHARIRI

aribu katika toleo la kwanza la Jarida la USAFIRI

KARDHINI kutoka Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini (LATRA). Jarida hili litakuwa likiandaliwa na kusam-
bazwa mara nne kwa mwaka.

Katika jarida hili, utasoma na kujifunza kuhusiana na ma-
suala kadha wa kadha yanayohusu huduma za usafiri ardhini
nchini, ikiwa ni pamoja na kazi, majukumu na huduma za
udhibiti wa usafiri ardhini.

Vilevile, kupitia jarida hili, utafahamu juhudi na shughuli
mbalimbali za utoaji wa elimu kwa umma ili kuwahabarisha
wadau shughuli za mamlaka. Hii yote tunakuletea ili kujen-
ga uelewa wa pamoja kuhusu masuala ya usafiri ardhini.

Katika kipindi hiki, miongoni mwa mambo makubwa
yaliyofanyika ni kuhamishia Makao Makuu ya Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) jijini Dodoma, kusajili
na kuthibitisha madereva, kufanya mikutano ya kupanga
nauli za treni, kuanza rasmi kwa matumizi ya tiketi mtand-
ao, na azimio la kukomesha ukiukwaji wa masharti ya lese-
ni pamoja na Jeshi la Polisi.

Katika kuhamia Dodoma, imekuwa ni mafanikio kute-
keleza agizo la Serikali lililozitaka taasisi za umma ku-

Kwa hiyo, wadau wote wa usafiri ardhini mnakaribishwa
katika Ofisi za Makao Makuu ya LATRA yaliyopo Tam-
bukareli, Dodoma. Kipekee kabisa nimshukuru kwa dhati
Katibu Mkuu Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), Bw. Gabri-
el Migire kwa mapokezi mazuri
na maelekezo aliyoyatoa ofisini
kwake,Mji wa Mtumba,

Dodoma.
Mamlaka ku-
tahini na kuthibitisha ma-

dereva ikiwa ni njia

Kijini

imeendelea

ya kuboresha uwezo
wa madereva Kkati-
ka kudhibiti
zinazosababishwa

ajali

na makosa ya kibinadamu. Hivyo, natoa rai kwa madere-
va wanaoendesha vyombo vya moto kibiashara kutuma
maombi katika mfumo wa kielektroniki wa kutahini mad-
ereva kupitia mfumo wa RRIMS unaopatikana kwa anwani
ya https://rrims.latra.go.tz

Pamoja na hayo, mamlaka imeshiriki katika vikao
mbalimbali vilivyofanyika Dar es Salaam, Arusha na Ki-
goma ili kujadili badiliko la bei za nauli ya treni. Mamla-
ka ilikutana na wadau mbalimbali ikiwemo Shirika la Reli
Tanzania (TRC), na Baraza la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Usafiri Ardhini (LATRA CCC).

Katika jarida hili, utasoma makala ya Uthibitishaji
Madereva na Tiketi Mtandao na utapata taarifa kwa kina
kuhusu sababu za kuwathibitisha madereva pamoja na hali
halisi ya utekelezaji wa tiketi mtandao nchini hadi kufikia
mwezi Septemba mwaka huu. Si hayo tu, bali pia utasoma

taarifa nyingine kadha wa kadha kuhusu sekta ya usafiri

ardhini nchini.

Toleo hili ni mwanzo tu. Kutakuwa na mwendelezo wa
matoleo mengine yanayofuata yatakayokupa taarifa za kina
kuhusu maendeleo na udhibiti unaofanyika katika sekta ya
usafiri ardhini nchini.

Mwisho kabisa, nitumie fursa hii kukukaribisha tena
katika kurasa hizi ili upate kufahamu vizuri maendeleo ya
sekta ya usafiri ardhini na udhibiti wa huduma za usafiri
ardhini,

Nakutakia usomaji mwema.

CPA Habibu J.S. Suluo
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(UCHUKUZI)

AWAPOKEA LATRA DODOMA

atibu Mkuu Wizara ya Ujenzi
Kna Uchukuzi anayeshughulik-
ia Sekta ya Uchukuzi, Bw. Gabriel J.
Migire Jumatatu tarehe 26 Aprili, 2022
aliwapokea baadhi ya watumishi wa
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhi-
ni (LATRA) mara baada ya LATRA
ku-

hamishia rasmi makao yake makuu ji-

kutekeleza maelekezo ya Serikali

jini Dodoma.

Akiongea na  wajumbe  wa
menejimenti ya LATRA waliofika ofis-
ini kwake, Bw. Migire aliwapongeza
wafanyakazi na uongozi wa LATRA
kwa kuweza kujipanga kufika Dodoma
mapema kufuatia maelekezo ya  Ser-
ikali yalivyotangazwa na Mhe. Kassim
Majaliwa Majaliwa, Waziri Mkuu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ju-
matatu Septemba 5, 2022.

‘Tunafahamu kuwa binadamu ni
mzito kufanya mabadiliko, huenda
baadhi yenu wakawa bado wanaona
uzito katika hatua hii ya awali, napen-
da kuwahakikishia kuwa mtafurahia
maisha ya Dodoma kwa kuwa Dodoma
sasa ina fursa nyingi na kadri mnavyoi-
shi huku mtazifahamu na kuzifurahia.’
alisema

Aliongeza kuwa, ni muhimu LATRA
kuongeza matumizi ya Serikali Mtan-
dao ili kurahisisha utekelezaji wa ma-
jukumu mbalimbali baada ya kuhamia
Makao Makuu ya Nchi Dodoma.

Aidha alisema kuwa, ofisi yake iko
tayari kutoa ushirikiano iwapo LATRA

itakutana na changamoto zinazoweza

Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi anayeshughulikia Sekta ya Uchukuzi, Gabriel J. Migire (katika-
ti) akiwakaribisha wajumbe wa Menejimenti ya LATRA katika makao makuu ya LATRA , Dodoma

kujitokeza katika siku za awali baada
ya kuhamia Dodoma.

Kwa upanda wake, Mkurugenzi
Mkuu wa LATRA CPA Habibu Su-
luo alisema kuwa LATRA ilijipanga
kutekeleza maelekezo ya Serikali tan-
gu mapema na kuwa anawakaribisha
wadau mbalimbali kufika ofisi za LA-
TRA Makao Makuu zilizopo eneo la
Tambukareli barabara ya Jakaya Kik-
wete jirani na Jengo la Mkandarasi ji-
jini humo.

“Tangu nilipokabidhiwa ofisi tare-
he 11 Julai, 2022 Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya
Uchukuzi) Gabriel Migire,
macelekezo ya Serikali kuhusu kuhamia

alinipa

Dodoma, hivyo nilishirikiana na

wenzangu tukafanya maandalizi yali-

yotuwezesha kuhamia Dodoma kwa

wakati.” alisema

“Tutaendelea kutoa huduma zetu tuki-
wa Dodoma, natoa shukrani kwa ush-
irikkano tulioupata kwa Wizara kupitia
Katibu Mkuu na viongozi wengine,”
aliongeza

Aidha CPA Suluo ametoa shukrani
kwa uongozi wa Shirika la Uwakala wa
Meli Tanzania (TASAC) kwa kuipa-
tia LATRA baadhi ya samani za ofis-
zilizoiwezesha LATRA kuhamia
Dodoma kwa urahisi zaidi.

ini

s
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MTAND

N




o@Gv D
www.latra.go.tz
r

LATRA YATEKELEZA MIKAKATI KUBORESHA
USAFIRI WA RELI NCHINI

kurugenzi Mkuu wa Mam-

laka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini (LATRA), CPA Habibu J. Suluo
amesema kuwa LATRA imejipanga
kuimarisha huduma za udhibiti usafiri
ardhini nchini ikiwemo usafiri wa reli
ili kufikia azma ya Serikali ya kuweze-

sha usafiri bora na salama kote nchini.

ipokuwa akifungua mafunzo yanayo-
tolewa kwa wafanyakazi wa Shirika
la Reli Tanzania (TRC) wanaoshu-
ghulika na uendeshaji wa treni moja
kwa moja yaliyoandaliwa na LATRA
kwa kushirikiana na Benki ya Dunia.
Mafunzo hayo yaliyofanyika mikoa
ya Dar es Salaam, Dodoma, Mwanza,
Kigoma, Tabora na Morogoro na ku-
wafikia wafanyakazi zaidi ya 150 ku-
toka mikoa yenye usafiri wa reli nchini.

Aliongeza kuwa LATRA imeongeza
mikakati ya kuwajengea uwezo wafa-
nyakazi wanaoshughulika na uende-
shaji wa treni moja kwa moja kwa kuwa
rasilimaliwatu ni rasilimali muhimu na
ghali zaidi. Watu wanaweza kuongeza
au kupunguza ufanisi wa shirika la reli
kulinganga na jinsi wanavyotekeleza
kazi zao.

“Zaidi ya asilimia
90 ya ajali za treni
zinasababishwa na
makosa ya kibinada-
mu, hii inatokana na [y45!
kutozingatia miongo-
zo yetu katika utendaji.
Ninawasihi, kila mmoja
azingatie mafunzo haya
na akayafanyie kazi ip-
asavyo. Ajali ni kiashiria kikubwa cha

Zaidi ya sili-
treni zina-

2y na nje ya nchi ikiwemo nchi

sababis hw
kibinadamu

upungufu katika uendeshaji wa treni
zetu. Ajali hizi zinaleta hasara kubwa
kwa kupoteza maisha ya watu, ku-
haribu miundombinu ya reli na mali,”
alisema.

Aidha, CPA Suluo alisisitiza kuwa,
ajali inapotokea, kila mmoja ajitath-
mini iwapo alitimiza wajibu wake

ipasavyo. lkitokea watu wamepote-

za maisha kwa sababu mmoja wetu
hakutimiza wajibu wake, mtu huyo
anakuwa ametenda makosa makubwa
kwa mujibu wa miongozo ya utendaji
kazi na ni dhambi kubwa hata
katika imani yake.
“Reli zetu zinategemewa

sana katika usafirishaji ndani

ambazo hazifikiwi na baha-
ri. Huduma zetu ni lazima
ziwe shindani kwa kuwa
wateja wana uwezo wa

kutumia huduma mbadala

na kuacha huduma zetu zikiendeshwa
kwa hasara,” alifafanua.

Kwa upande wake, Kaimu Mku-
rugenzi wa Udhibiti Usafiri wa Reli,
Mhandisi Hanya Mbawala alisema
kuwa baada ya mafunzo hayo kuka-
milika, itafanyika tathmini ya kujua
matokeo na mapokeo ya mafunzo haya

ambayo baadaye yatafanywa kwa yali-

yopangwa kufanyika kwa ngazi zote za
watendaji wa TRC.

“Waftanyakazi hawa ni muhimu sana
kwa kuwa ndiyo wanaofanya TRC ite-
keleze kazi zake ipasavyo. Baada ya
mafunzo kwa ngazi hii ya watendaji
wa moja kwa moja, tutawafanyia ma-
funzo ngazi ya menejimenti na hati-
maye Bodi ya Wakurugenzi, ili kuhaki-
kisha kunakuwa na uelewa wa pamoja
katika kuboresha huduma za usafiri wa
reli nchini ikiwemo reli ya kisasa in-
ayotarajiwa kuanza kufanya kazi hapo
baadaye,” alisema Mhandisi Hanya.
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MAKONGORO NYERERE AHIMIZA
ELIMU, TIKETI MTANDAO

kuu wa Mkoa wa Manyara,
Mhe.
ameiagiza Mamlaka ya Udhibiti Us-
afiri Ardhini (LATRA) kuendeleza
matumizi ya teknolojia katika udhibi-

Makongoro Nyerere

ti wa huduma za usafiri ardhini ikiwa
ni pamoja na matumizi ya mfumo wa
Tiketi Mtandao ili kuongeza tija kwa
wasafirishaji, abiria na Serikali kwa
ujumla.

Ameyasema hayo tarehe 14 Sep-
temba, 2022 katika kikao chake na
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, CPA
Habibu J. Suluo kilichofanyika Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Manyara mjini
Babati. Kikao hicho kilichohudhuriwa
na Katibu Tawala Mkoa wa Manyara,
Bi. Caroline Mthapula na baadhi ya
maofisa wa LATRA ikiwa ni sehemu
ya ziara ya Mkurugenzi Mkuu wa
LATRA mkoani humo.

‘Nilipata bahati ya kujifunza zaidi
kuhusu mfumo huu ambao nilikuwa
nikiusikia, baada ya kukaa na wataa-
lamu, nimegundua kuwa mfumo wa
Tiketi Mtandao unamsaidia mmiliki
wa basi kukusanya mapato yake kwa
ufanisi zaidi, unamrahisishia abiria
kununua tiketi kwa urahisi na unaisa-
idia Serikali kukusanya mapato kwa
ufanisi’ alisema Mhe. Makongoro.

Aliongeza kuwa mfumo huo una-
saidia kudhibiti upandishaji holela wa
nauli kipindi cha mahitaji makubwa
ya huduma ikiwemo kipindi cha si-
kukuu za mwisho wa mwaka.

Aidha, Mheshimiwa Nyerere emeia-
giza LATRA kuongeza utoaji wa elimu
na kuwafikia wadau wengi zaidi kwa
kuwa matumizi ya teknolojia ndiyo

muafaka wa kuleta mapinduzi katika
sekta ya usafiri nchini.

‘Tunakoelekea ni abiria kuweza ku-
jihudumia mwenyewe bila kutegemea
kuhudumiwa na mtu, labda mizigo
ndiyo itahitaji kuhudumiwa, kwa
kuwa Tanzania ni sehemu ya dunia,
maendeleo hayo hatuwezi kuyaepu-
ka,” alisema.

Amesema kuwa ofisi yake itaende-
lea kushirikiana na LATRA ambapo

ameahidi kufanyia kazi maelekezo ya
mkuu huyo wa mkoa na kuendeleza
ushirikiano na elimu kwa wadau wote
ili Serikali ifikie malengo yake kwa
wakati.

Katika ziara yake mkoani Manyara,
CPA Suluo alipata fursa ya kutem-
belea wadau mbalimbali wakiwemo
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Man-
yara, ACP George Katabazi na Kaimu
Mkuu wa Usalama Barabarani Mkoa

Mkuu wa Mkoa wa Manyara Mhe. Makongoro Nyerere (kulia) akiwa na Mkurugenzi Mkuu wa LATRA
CPA Habibu Suluo(kushoto) baada ya kikao kilichofanyika katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa Manyara

ameiagiza LATRA kuendeleza ush-
irikiano na wadau wote wakiwemo
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani na wasafirishaji ili kuonge-
za tija katika sekta ya usafirishaji am-
bayo inatoa ajira nyingi kwa wana-
nchi na kusaidia kufikia malengo ya
Serikali ya Awamu ya Sita inayoon-
gozwa na Mhe. Samia Suluhu Has-
san, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Kwa upande wake, CPA Suluo

wa Manyara, ASP Mahenda Kera
ambapo walipata fursa ya kujadili
masuala mbalimbali ya ushirikiano
ikiwemo utekelezaji wa matumizi ya

mfumo wa Tiketi Mtandao.
——
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LATRA YAENDELEA KUSHUGHULIKIA
CHANGAMOTO ZA TEKSI MTANDAO

kurugenzi Mkuu LATRA
MCPA Habibu Suluo amese-
ma kuwa Mamlaka inaendelea kushu-
ghulikia changamoto za huduma za
teksi mtandao, ikiwa ni pamoja na
kufanya mazungumzo na madereva na

kampuni za teksi mtandao nchini.
CPA Suluo amesema hayo Septem-

umza na waandishi wa habari kuhusu
Tiketi
Mtandao na Mazungumzo kuhusu
Tiketi Mtandao.

Aidha ameeleza kuwa, kati ya tarche
5 na 8 Septemba, 2022, Mamlaka ili-
fanya vikao na Chama cha Madereva
wa Teksi Mtandao Tanzania (TODA),
kampuni za Bolt na Uber ili kubadil-

Mkutano wa Wadau wa Rel,

ishana taarifa na hoja za kibiashara na
kiuchumi ili kusaidia kampuni za mi-

fumo ya teksi mtandao, madereva na

abiria kupata huduma bora, endelevu [*~ 4 S e

Wajumbe wa Menejimenti wakiongozwa na Mkurugenzi Mkuu wa LATRA CPA Habibu
Suluo pamoja na Wataalamu kutoka Taasisi ya Serikali ya Afrika Kusini inayosimamia
masuala ya Usafirishaji Nje ya Mipaka

na kwa thamani halisi ya pesa.

CPA Suluo ameongeza kuwa, “ku-
fuatia vikao hivyo, Mamlaka imeona
itoe taarifa kwa umma kwamba vikao
vyetu na mazungumzo yetu na TODA,
Bolt na Uber yalikwenda vizuri. Kuna
taarifa ya maandishi tunasubiri tupate
leo na si zaidi ya kesho toka kwa Bolt
na Uber ili na sisi tukamilishe taratibu
zetu za ndani kabla hatujatangaza ras-
mi maamuzi ya Mamlaka.”

“Niwashukuru kipekee Uongozi
wa TODA na watoa huduma wa teksi
mtandao walioendelea kutoa huduma
ikiwa ni pamoja na Paisha, Ping, In-
drive na Little Ride,” amesema CPA

Suluo.

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA), kwa mujibu wa Sheria Na.
3 ya mwaka 2019 ilitangaza viwan-
go vya nauli za teksi mtandao kupitia
Gazeti la Serikali Na. 1369 la tarehe
8 Aprili, 2022 na vyombo vingine vya
habari. Kampuni za mifumo ya teksi

mtandao za Bolt na Ubber zilisitisha
baadhi ya huduma za usafiri wa teksi
mtandao kufuatia kutoridhika na Kki-
wango cha ukomo cha kamisheni cha
asilimia 15 wanayopaswa kuwatoza

madereva husika.

LATRA KUONGEZA USHIRIKIANO KIUDHIBITI
KATI YA TANZANIA NA AFRIKA KUSINI

amlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) imeende-
sha kikao kazi na wataalamu kutoka
Taasisi ya Serikali ya Afrika Kusini
inayosimamia masuala ya Usafirisha-
ji Nje ya Mipaka (Cross Border Road
Transport Agency (C-BRTA) - South
Africa) katika makao makuu ya LA-
TRA Dar es Salaam kwa lengo la ku-
jadili na kujifunza namna shughuli za
udhibiti usafiri ardhini zinavyotekelez-
wa nchini.
Akizungumza katika ufunguzi wa
kikao kazi hicho, Mkurugenzi Mkuu
LATRA, CPA Habibu Suluo amesema

kikao hicho kitaongeza ushirikiano
uliokuwepo baina ya nchi hizo mbili.

“Ushirikiano kati ya nchi hizi mbi-
li umekuwapo kwa muda mrefu, na-
dhani mnapajua Morogoro ambapo
ndipo Mashujaa wa Afrika Kusini wa-
liweka kambi. Hivyo kikao kazi hiki
kitaongeza na kudumisha ushirikiano
uliokuwapo kiuchumi, kijamii, kisiasa
na hata kiutamaduni,” amesema CPA
Suluo.

Naye Meneja Mipango na Udhibiti
kutoka C-BRTA Afrika Kusini, Wakili
Khatu Mafuraha ambaye pia ni Mkuu
wa msafara huo, ameishukuru LATRA

Inaendelea UK 13
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UTHIBITISHAJI WA MADEREVA NI TIJA YA
KUBORESHA USALAMA NA KUPUNGUZA AJALI
ZA BARABARANI NCHINI

lishawahi kujiuliza ni mad-

hara gani yanatokana na ajali
za barabarani au taabu wanazopitia
waathirika wa ajali? Na je, vipi kuhusu
familia zinazobaki baada ya kupoteza
wapendwa wao kama athari za ajali
hizo?

Watu wengi hupitia wakati mgumu
na kushindwa kuendelea na shughuli
zao za kila siku kutokana na athari za
moja kwa moja zinazotokana na ajali
za barabarani mathalani kuwa maje-
ruhi, kupata ulemavu wa maisha au
hata kupoteza maisha.

Athari hazipo tu kwa abiria wanao-
tumia vyombo hivyo vya usafiri pindi
wanapopata ajali, bali kwa wamiliki
wa vyombo pia hupata hasara kwa ku-
haribikiwa vyombo vya usafiri, Seri-
kali hupata hasara kwa uharibifu wa
miundombinu ya barabara na kuingia
gharama za kufanya matengenezo.

Mzigo huu hubebwa nasi sote kama
taifa tunapolazimika kutumia fedha za
kigeni kununua magari mapya kama
mbadala wa magari yaliyopata ajali,
kununua vipuri na madawa kwa ajili
ya kutibia majeruhi wa ajali hizo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Jeshi
la Polisi kuhusu Takwimu ya Hali
ya Uhalifu na Matukio ya Usalama
Barabarani ya mwaka 2020, asilimia
91.6 ya ajali zinazotokea Tanzania
Bara zinatokana na uzembe na makosa
ya kibinadamu kama vile uendeshaji
wa hatari, uzembe wa watumiaji wa
barabara, mwendokasi na ulevi.

Takwimu hizo zinaonesha vyanzo

vingine vya ajali kuwa ni asilimia 5.7

inayochangiwa na ubovu wa vyombo
vya moto na asilimia 2.7 inayochangi-
wa na sababu za kimazingira kama vile

Vyanzovya Ajali

Ubovu wa Vyombao
vya Moto, 5.7 %

Sababu za

Mazingira, 2.7%

Takwimu ya Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani ikionesha hali ya vyanzo vya

ajali za barabarani kwa mwaka 2020

moto, vizuizi vya njia pamoja na ub-
ovu wa barabara.

Hali hii imekuwepo kwa muda mre-
fu na kupelekea Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambapo mwa-
ka 2019 Serikali iliipatia Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA)
jukumu la kuthibitisha madereva na
kusajili wahudumu wa magari ya bi-
ashara.

LATRA inatekeleza jukumu hilo
kwa kuchukua hatua za ziada na kuan-
zisha mfumo wa kutahini madereva
(Drivers Testing System - DTS) ili
kupima maarifa ya madereva wenye
leseni za kuendesha magari ya biasha-
ra. Hatua hii inalenga kusaidia kupun-
guza ajali za barabarani na kuhakikisha
usalama kwa watumiaji wa huduma za
usafiri wa barabara.

Akiuelezea mfumo wa DTS kishe-
ria, Mkuu wa Kitengo cha Sheria LA-
TRA, Bi. Selina Mloge anasema kuwa,

kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA)
Sura ya 413 Kifungu cha (5)(1)(e),
LATRA imepewa jukumu la kuthibit-
isha madereva na kusajili wahudumu
wanaotoa huduma za usafiri kibiashara
kama vile daladala, mabasi ya masafa
marefu, malori, na kadhalika.

Pia LATRA ina wajibu wa kuimari-
sha usalama katika sekta zinazodhibi-
tiwa ambazo ni sekta za usafiri wa
barabara, usafiri wa reli na usafiri wa
waya (cable transport).

Aidha, Bi. Mloge anaongeza kuwa,
ili kufanikisha utaratibu wa kusajili na
kuwathibitisha madereva na wahudu-
mu, LATRA iliandaa kanuni zinazofa-
hamika kama Kanuni za Kuthibitisha
Madereva na Kusajili Wahudumu wa
Vyombo vya Moto Vinavyofanya Kazi
Kibiashara ambazo zilitangazwa kati-

ka Gazeti la Serikali Na. 81 la tarehe 7
Inaendelea UK 7




UTHIBITISHAJI WA
MADEREVA NI TIJA
YA KUBORESHA.....

Inatoka Uk 6

Januari, 2020.

Akizungumzia namna dereva ana-
Bi Mloge
anasema kuwa, kwa mujibu wa Ka-

vyoweza kuthibitishwa,

nuni za Kuthibitisha Madereva na
Kusajili Wahudumu wa Vyombo vya
Moto Vinavyofanya Kazi Kibiasha-
ra, 2020, Kanuni ya (4)(1) inamtaka
kila dereva anayeendesha chombo cha
moto kibiashara awe amethibitishwa
na LATRA, kufanya kinyume chake ni
kosa kisheria.

Vilevile Bi. Mloge anasema kuwa,
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makosa mbalimbali na kwa kila kosa
alama zitapungua kama inavyoonesh-
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la ya leseni yake ya udereva, uthibit-
isho wa kulipia ada ya kuthibitishwa

wa kwenye Jedwali la 5 Sehemu ya A pamoja na taarifa ya daktari inayo-

ya Kanuni za Kuthibitisha Madereva
na Kusajili Wahudumu wa Vyombo
vya Moto Vinavyofanya Kazi Kib-
iashara, (zilizofanyiwa Marekebisho)
2021. Hivyo, anawasihi madereva wa-

kuepukana na kadhia zinazoweza ku-
wafika.
Naye Bi. Esnath Mwakyembe am-

e

kwa mujibu wa Kanuni ya 22(2) dere- |

va atakayeshindwa kukidhi masharti
ya kanuni hizo anatenda kosa. Enda-

po atahukumiwa atapaswa kulipa faini #&

ya kuanzia elfu hamsini na isiyozidi ,

shilingi laki mbili au kifungo kisicho-
pungua miezi mitatu jela na kisichozi-
di mwaka mmoja jela au vyote faini na
kifungo.

Vilevile, alama zake (demerit
points) zitapunguzwa kwa alama 10
kama ilivyoainishwa katika Jedwali
la 5 Sehemu ya A kipengele cha 9 cha
Kanuni za Kuthibitisha Madereva na
Kusajili Wahudumu wa Vyombo vya
Moto Vinavyofanya Kazi Kibiashara,
(zilizofanyiwa Marekebisho) 2021.

Bi. Mloge anafafanua kuwa, pale
ambapo dereva atabainika kuendesha
chombo cha moto kibiashara bila kuth-
ibitishwa na mamlaka na kukiri kosa
na kuomba kosa lake lififishwe adhabu
yake itakuwa ni shilingi 50,000/=, vi-
levile atapunguziwa alama 10.

Hii ni kwamba dereva akishathibit-
ishwa atapewa alama 100 ambazo

zitakuwa zinapungua akibainika na
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thibitisha afya yake na taarifa hizi zote
ataziwasilisha kwa njia ya mtandao
kupitia mfumo wa RRIMS.

“Dereva atafika kufanya mtihani
kwa kutumia mfumo wa DTS, mfumo

jitokeze kwa wingi ili kuthibitishwa na utasahihisha mtihani na kutuma ma-

tokeo ya mtihani kwa dereva kwa njia
ya ujumbe mfupi wa maadishi kupitia
simu yake ya mkononi. Matokeo ya

Baadhi ya madereva waliojitokeza kufanya mtihani wa kuthibitishwa kielektroni inayofanyika
katika vyumba maalum vya mitihani ofisi za LATRA, Mkoa wa Dar es Salaam

baye ni Kaimu Meneja Uthibitishaji
wa Madereva na Usajili wa Wahudu-
mu, anaelezea mfumo wa DTS kuwa
ni mfumo wa kielektroniki wa kutahini
madereva, ambapo dereva anatakiwa
kujisajili kwa kutumia namba yake
ya NIDA kwenye mfumo mama wa
RRIMS kupitia anuani ya https://rrims.
latra.go.tz/login na kuweka nafasi ya
kufanya mtihani (booking) na kisha
kuchagua tarehe na muda atakaopenda
kufanya mtihani.

Vilevile anaongeza kuwa, ili dereva
asajiliwe, anatakiwa kuwasilisha che-
ti cha chuo alichosomea udereva wa
kuendesha magari ya biashara kutoka
kwenye chuo kinachotambulika, naka-

mtihani wa dereva aliyefaulu yatatum-
wa pia kwenye mfumo mama kwa ajili
ya kuchapisha cheti ambacho kitam-
tambulisha kuwa amethibitishwa na
Mamlaka,” anafafanua Bi. Mwakyem-
be.

Aidha, Bi. Mwakyembe anasema
kwamba. “Tafiti mbalimbali zinaone-
sha kuwa chanzo kikubwa cha ajali ni
makosa ya kibinadamu na hivyo Ser-
ikali kupitia LATRA inafanya kila ji-
tihada ili kupunguza ajali nchini hasa
kwa vyombo vya abiria vinavyodhibi-
tiwa na mamlaka, kwani mamlaka ina
wajibu wa kuimarisha usalama katika
ina-

sekta zinazodhibitiwa. Hivyo,

tumia teknolojia za mifumo kama vile
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Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa
Magari -VTS na DTS ili kutimiza wa-
jibu huo.”

Vilevile, kuhusu mfumo unavyofa-
nya kazi, Bi Mwakyembe anawakum-
busha madereva wote kuwa, mfumo
hauruhusu udanganyifu wa aina yoy-
ote kwa kuwa unasahihisha mtihani
na kutoa matokea. Hivyo anawasihi
madereva wote kufanya maandalizi
ya kutosha kwa kupitia mambo yote
waliyosoma ili wafanye vizuri katika
mitihani, kwani mitihani hiyo ime-
tungwa kwa kufuata mitaala ya vyuo
vilivyopata ithibati ya kutoa mafunzo
ya udereva.

Naye Bw. Jerive Malaki, Ofisa
Leseni na Udhibiti LATRA anasema
kwamba udereva ni fani ya kitaaluma
kama zilivyo taaluma nyingine amba-
7o vigezo na masharti ya kitaaluma
huzingatiwa. Hivyo madereva walio-
pitia mafunzo na kufuzu wanahimiz-
wa kujitokeza ili wathibitishwe katika
fani yao ya udereva. Kazi ya kuthibit-
isha madereva itasaidia kuwachuja na
kubaki na madereva wenye uwezo na
sifa stahiki za kuendesha magari ya
kibiashara ili kuongeza tija na ufani-
si katika sekta ya usafiri kwa njia ya
barabara.

Bw. Malaki anaongeza kuwa, Seri-
kali imefanya uwekezaji mkubwa kati-
ka ujenzi wa miundombinu ya baraba-
ra ambapo mikoa karibu yote nchini
imeunganishwa kwa barabara za lami,
hivyo ni muhimu kuwa na madereva
wanaokidhi mabadiliko ya teknolojia
na maendeleo makubwa tuliyonayo.

Aidha, anasema kumekuwa na
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madereva wasiozingatia maadili ya
fani ya udereva kwa kufanya kazi kwa
mazoea hivyo kuchafua kazi na taalu-
ma ya udereva. Mfumo wa kutahini
madereva umekuja kutatua changamo-
to ya makosa ya kibinadamu yanayo-
sababishwa na madereva wachache
wasiozingatia taaluma ya udereva.
“Kwa kutumia Kanuni za LATRA
za uthibitishaji madereva, thamani
ya madereva itapanda na kuwafanya
wafanye kazi kwa kujiamini, kwani
hakuna dereva atakayeendesha gari
la kibiashara kama hajathibitishwa na
mamlaka, hivyo upatikanaji wa dereva

utapaswa kuzingatia utaratibu maalu-

mu hali itakayoondoa vitisho na ku-
fukuzana bila utaratibu kwa madereva
wanaozingatia maadili ya taaluma yao,
Hivyo, madereva wasio na sifa ha-
watakuwa na nafasi tena,” anasisitiza
Bw. Malaki.

Akizungumzia faida za mfumo
huo, Mkurugenzi Mkuu LATRA, CPA
Habibu Suluo anaeleza kwamba, pindi
dereva anayeendesha chombo cha us-
afiri kibiashara anaposajiliwa na kuth-
ibitishwa na mamlaka atatambulika
kwenye Jumuiya za Afrika Mashari-
ki, Soko la Pamoja la Nchi za Kusini
mwa Afrika (COMES) na Jumuiya ya

DEREVA WA CHOMBO CHA

USAFIRI KIBIASHARA
FANYA

MTIHANI
UTHIBITISHWE

e Utambulike rasmi

o Ufungue fursa
kimataifa

e Uimarishe usalama
barabarani

JISAJILI KUPITIA

Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Af-
rika (SADC).

“Mataifa wanachama wa jumuiya
hizo yatakuwa na mfumo mmoja wa
mafunzo, utahini na uthibitishaji ma-
dereva ambapo watakaokidhi vigezo
watapewa vibali vinavyowaruhusu
kuendesha gari katika nchi hizo enda-
po watakidhi vigezo vya kuingia nchi
husika au kuajiriwa huko. Madereva
waliothibitishwa na LATRA watanu-
faika na mfumo huu kwani vigezo vyao
vimezingatia protokali za kimataifa,”
alisema.

Vilevile CPA Suluo anaongeza
kuwa,
mamlaka atapatiwa kifaa maalumu
atakachotakiwa kukigusisha kwenye

dereva anayethibitishwa na

Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa
Magari (VTS) kila anapoanza safa-
ri ambacho kitamsaidia kumkumbu-
sha muda anaotakiwa kupumzika au
kupokelewa kwa kuwa anakuwa ame-
shaendesha kwa umbali ambao kitaala-
mu anakuwa amechoka.

Vilevile CPA Suluo anasema
uthibitishaji wa madereva utasaid-
ia kuipandisha hadhi taaluma ya ud-
ereva ambapo ni vigumu kwa dereva
mwenye uzoefu wa miaka 10 bila ajali
kulingana na yule wa miaka mitano
mwenye ajali kila mwaka mathalani.
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Hivyo kazi hii inatarajiwa kuwa-

chuja madereva kulingana na uzoefu
na weledi kazini, hatua ambayo ita-
saidia kupandisha hadhi ya kazi ya
udereva, tofauti na ilivyo sasa ambapo
kumekuwa na malalamiko ya wamiliki
kuajiri madereva wasio na sifa stahiki
na hivyo kuchangia ajali za barabarani
na kuishusha thamani ya udereva.

Naye Bw. Remmy Mbonda, dereva
wa lori anasema kuwa kuna umuhimu
wa kusajiliwa, kutahiniwa na kuthibit-
ishwa na LATRA. Anasema, “Mtihani
huu unamsaidia dereva kujitambua,
fani ya udereva kutambulika rasmi
na Serikali, hivyo mimi kama dereva
nitakuwa najiamini kwani natambu-
lika rasmi, hivyo naweza kufanya kazi
nchi yoyote. Niwasihi tuu madere-
va wengine wajitokeze kwa wingi na
kuthibitishwa na LATRA.”

Kwa mujibu wa Mkurugen-
zi Mkuu wa LATRA, CPA Suluo,
mpaka sasa zaidi ya madereva 200
wamefanya mtihani na kati yao mad-
ereva waliokidhi vigezo vya kuthibit-
ishwa na mamlaka watapewa vyeti vi-
takavyoambatana na masharti ambayo
dereva hatatakiwa kuyavunja.

Aidha, kwa wale ambao ha-
wakukidhi vigezo vya kuthibitishwa,
wanapewa nafasi ya kujiandaa vizuri
na kurudia mtihani ili kuhakikisha kila
dereva anapata haki yake kisheria ya
kuthibitishwa na hivyo Serikali kupata
matokeo chanya kwa kupunguza ajali

zinazoweza kuepukika.

oGy D
www.latra.go.tz

TUTUMIE TIKETI MTANDAO
KWA MANUFAA YETU SOTE

Tiketi Mtandao ni tiketi zin-
azotolewa kwa njia ya kielekroni
ambapo pindi abiria anapokata tiketi
hiyo anapata ujumbe mfupi wa maan-
dishi kwa njia ya simu ya mkononi au
anapewa risiti kutoka kwenye mash-
ine maalum ikionyesha majina yake
na taarifa zake na safari husika. Tiketi
hizi ni tofauti na zile tiketi ziizokuwa
zikitumika awali ambazo zilikuwa zin-
aandikwa kwa mkono na kusababisha
changamoto kubwa kwa abiria.

Amina Bakari, mkazi wa Dar es Sa-
laam anelezea namna alivyopata shida
na mfumo wa zamani wa ukatishaji
tiketi, na kuishukuru Serikali kwa hat-
ua ya uanzishaji wa mfumo wa tiketi
mtandao.

“Naishukuru Serikali kwa kutule-
tea tiketi hizi za mtandao kwa sababu
nilikuwa napata bughudha sana pindi
nilipotaka kusafiri. Ilikuwa nikienda
kwenye kituo cha mabasi nagombaniwa
kama bidhaa na wakati mwingine kiti
kimoja tunakatiwa tiketi zaidi ya mtu
mmoja. Basi ilikuwa ni vurugu sana ila
kwa mfumo huu mpya wa Tiketi Mtan-
dao kwa kweli mambo yamekuwa rahi-
si sana. Mimi kwa kutumia simu yangu

ya mkononi tu nakata na kulipia tike-
ti kwa basi ninalolitaka na nachagua
kiti ninachokitaka bila shaka yoyote,
Halikadhalika, Tiketi Mtandao zinatu-
ondolea uwezekano wa kupandishiwa
nauli kiholela,” alisema Amina.

Maandalizi ya Mfumo wa Tiketi
Mtandao ni mchakato ambao umewa-
husisha wadau mbalimbali. Kwa mfa-
no, baada matumizi ya mfumo kuanza
wadau waliibua changamoto mbalim-
bali zilizoifanya serikali kuunda Ka-
mati Maalumu kwa ajili ya kushughu-
likia changamoto hizo.

Kamati hiyo ilikuwa na wajum-
be 11 ambapo wajumbe watano (05)
wa upande wa Serikali walitoka LA-
TRA, Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Kituo cha Taifa cha Kuhifadhi
Kumbukumbu Kimtandao (NIDC)
na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi na
wengine sita (06) walitoka sekta bin-
afsi hususan Chama cha Wamiliki wa
Mabasi (TABOA). Kamati hiyo ili-
toa mwelekeo mpya wa mfumo kwa
kuondoa changamoto zilizojitokeza
hapo awali.

Akizungumzia historia ya Mfu-

mo huo, Meneja wa Mradi wa Tiketi
Inaendelea UK 10
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Mtandao LATRA, CPA Tadei Mwi-
ta anasema kuwa kipindi cha nyuma
abiria walikuwa wakigombaniwa kama
bidhaa kwenye vituo vya mabasi na
wakati mwingine walikuwa wakipele-
kwa kwenye mabasi ambayo hawaku-
wa wameyachagua kusafiri nayo hali
ambayo lilikuwa linaleta usumbufu
mkubwa kwa abiria na wamiliki wa
mabasi.

Wamiliki walikuwa wakiathirika
kwa sababu ya kushindwa kupata fed-
ha kamili ya mauzo ya tiketi kwenye
mabasi yao. Kiasi kikubwa cha fedha
wa wamiliki kilipotelea mikononi mwa
walanguzi na madalalali wa tiketi.

Vilevile CPA Mwita anaongeza
kuwa changamoto hizo ndizo ziliifa-
nya mamlaka na wadau wake kupata
wazo la kutengeneza utaratibu mahu-
susi ambao utasaidia kuondoa chan-
gamoto hizo kwa kumwezesha abiria
ajikatie tiketi popote alipo na wakati
wowote anaoutaka kupitia simu yake
ya mkononi ambayo ni simu janja.

Aidha, CPA Mwita anafafanua
zaidi kuwa, baada ya mamlaka kuan-
zishwa mwaka 2019, ilipofika mwaka
2020, zilitungwa kanuni mbalimbali
ikiwemo Kanuni za Leseni za Usa-
firishaji za Magari ya Abiria ambapo
Kanuni ya 4(2)(c) inasema kuwa mam-
laka isitoe leseni kwa msafirishaji am-
baye hajaunganishwa kwenye mfumo
wa tiketi za kielektroniki ulioidhinish-
wa na mamlaka.

Kanuni hizo zinaenda mbali zaidi
ambapo Kanuni ya (22)(j) inawataka
wasafirishaji wote kuhakikisha wana-
tumia mfumo wa kielektroniki kutoa
tiketi zao na Kanuni ya 24 inamtaka
msafirishaji kutoa tiketi za kielektron-
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iki kwa abiria wote anaowasafirisha. janja au endapo abiria atapata chan-
Kwa hiyo mfumo huu umetengenez- gamoto za kutumia mfumo ni kwenda
wa na unatumika kwa mujibu wa ka- kwenye kituo cha mabasi na kukata
nuni kwa hiyo msafirishaji anayekiuka tiketi ya mtandao kwa wakala wa basi
basi afahamu kuwa anakiuka kanuni husika ambaye atampatia abiria tiketi

zilizowekwa na mamlaka ambayo ni
makosa.

Akielezea namna mbalimbali za
kukata Tiketi Mtandao, CPA Mwi-
ta anasema kwamba abiria anatakiwa
kuingia kwenye mtandao na kupakua
mfumo tumizi (application) wa tike-
ti mtandao na kuhifadhi kwenye simu

kupitia mashine maalumu.

Vilevile CPA Mwita anaeleza kuwa
wapo baadhi ya wasafirishaji ambao
wameenda mbali zaidi kwa kufanikisha
ukataji wa tiketi kwa njia ya mitand-
ao ya kijamii kama WhatsApp, amba-
po abiria unatuma ujumbe mfupi kwa
njia ya WhatsApp na kisha unasema

CPA Tadei Mwita akizungumzia tiketi mtandao kwenye mkutano na waandishi wa habari
uliofanyika Makao Makuu ya LATRA, Dar es Salaam

gua, atachagua lugha anayoitaka kama
ni Kiswahili au Kiingereza kisha ata-
chagua anakotaka kwenda na kwenye
mfumo kuna kalenda ambayo ataitumia
kuchagua tarehe anayotaka kusafiri.
Pia abiria atachagua daraja la
basi kama vile daraja la juu, kati au
la kawaida na kisha atachagua Kkiti
anachotaka kukaa na atajaza taarifa
zake. Kisha mfumo utamuelekeza na
atapata namba ya malipo anayoweza
kulipia kupitia mitandao ya simu na ki-
sha atapata tiketi yake kupitia ujumbe
mfupi wa maandishi.
Aidha, njia nyingine ya kutumia
mfumo, kwa wale ambao hawana simu

janja yake na akitaka kuitumia, ataifun- unataka kusafiri kwenye njia gani, ki-

sha utatajiwa nauli na kupatiwa namba
ya kumbukumbu kwa ajili ya malipo
na tiketi yako utaiona papohapo. Kwa
hiyo kwa sasa mfumo umekuwa ni ra-
hisi sana kutumia.

Akizungumzia utekelezaji wa
mfumo wa tiketi mtandao hadi kufikia
tareche 17 Agosti, 2022, Mkurugenzi
Mkuu wa LATRA, CPA Habibu Suluo
amesema hadi sasa jumla ya mabasi
2,033 yanayomilikiwa na kampuni 308
za usafirishaji abiria yameshaunganish-
wa kwenye mfumo wa Tiketi Mtandao
kupitia watoa huduma (vendors).

“Hadi kufikia Agosti 17,2022, Jumla
ya mabasi 7,649 yamesajiliwa kwenye
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Mfumo wa Ufuatiliaji Mwenendo wa 3

Magari- VTS ambapo mabasi 3,916
yameonekana yapo barabarani (active).
Mafanikio haya ni sawa na asilimia 52
ukilinganisha na asilimia 37 ilivyokuwa
Julai 31, 2022,” anasema CPA Suluo.

Anaongeza kuwa, LATRA ime-
tekeleza maboresho ya mfumo wa
Tiketi Mtandao kwa kushirikiana na
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sek-
ta ya Uchukuzi), Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), Chama cha Wamiliki
wa Mabasi (TABOA), Kituo cha Taifa
cha Kuhifadhi Kumbukumbu Kimtan-
dao (NIDC), Watoa Huduma za Tiketi
za Kielektroniki na wadau wengine wa
serikalini na sekta binafsi.

Aidha, mamlaka kwa kushirikiana
na wadau hao, walifanya kazi ya kuain-
isha changamoto zilizojitokeza Kkati-
ka mfumo, na baada ya kujiridhisha,
wadau wote walikubaliana kutoa muda
wa mfumo wa Tiketi Mtandao kufanya
kazi kwa majaribio kabla ya kuanza ras-
mi.

“Tunawapongeza wasafirishaji na
wadau wote walioshiriki kutimiza tak-
wa la kisheria la mabasi husika kutumia
mfumo wa Tiketi Mtandao. Nitumie na-
fasi hii pia kuwakumbusha wadau kuwa
tunaenda kuuchukua hatua stahiki, iki-
wa ni pamoja na kutoa adhabu ya faini
na/au kusitisha huduma ya mabasi yote
ambayo yatashindwa kutimiza takwa
hili la kisheria ifikapo tarehe 1 Septem-
ba, 2022,” anaeleza CPA Suluo.

Aliendelea kueleza kuwa ma-
tumizi ya tiketi za kieletroni yamelenga
kuwanufaisha wasafirishaji, abiria na
Serikali. “Kupitia mfumo huu wasa-
firishaji wanaweza kudhibiti mauzo ya

t

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA CPA HAbibu Suluo

Trh

TRA

INSPECTION

(katikati) akikagua tiketi ya kielekroni

wakati wa ukaguzi wa kushtukiza katika Kituo cha Mabasi Magufuli

tiketi kwa kuwa mfumo unawaweze-
sha kuona mauzo yote yanayofanyika
kupitia simu za mkononi. Ni matarajio
yetu kuwa matumizi ya mfumo ya-
tawawezesha wasafirishaji kuimarisha
huduma zao kwa kuongeza uwekezaji
kwenye sekta,” anasema.

Aidha, CPA Suluo pia anawasihi
wamiliki wa mabasi kuingiza mabasi
yao kwenye mfumo ili kuwarahisishia
wananchi pindi wanapotaka kusafi-
ri kwa kukata tiketi hizo kwa mtan-
dao na anasema kuwa kwa mmiliki
atakayekaidi atakuwa anatenda kosa.

Alifafanua zaidi kuwa, wamiliki
hao wa mabasi wakiyaingiza magari
yao kwenye mfumo, itasaidia kufa-
hamu usalama wa magari barabarani
ikiwa ni pamoja na kuona kama yanak-
wenda kinyume cha mwendo unaotaki-
wa pindi yanapokuwa katika safari zao
kila siku jambo ambalo litaongeza us-
alama wa safari zao pamoja na abiria
kwa jumla.

Vilevile CPA Suluo anasisitiza
kuhusu taarifa za msingi zinazotakiwa
kuwekwa kwenye tiketi na anasema
“Mamlaka inawakumbusha wamiliki
wa mabasi kuhakikisha kuwa tiketi ina
taarifa zote muhimu ikiwemo jina la
abiria, namba ya basi, tarche na muda

wa safari, kituo cha kuanzia na kumal-
izia safari, nauli iliyolipwa, anwani na
namba za simu za msafirishaji na nam-
ba ya tiketi husika.”

Aidha, anaongeza kuwa taarifa sa-
hihi za abiria katika mfumo wa Tiketi
Mtandao ni muhimu kwa kuwa zinawe-
ka kumbukumbu sahihi za safari husika
na iwapo kukitokea tatizo itakuwa ra-
hisi kuthibitisha taarifa za safari hiyo,

“Taarifa za Tiketi Mtandao zin-
aweza kumsaidia abiria kwa namna
tofauti, kwa mfano ikitokea ajali na
abiria kupata madhara, itakuwa rahisi
abiria huyu kupata stahiki zake ikiwa
ni pamoja na fidia ya bima,” anasema.

Katika kikao cha tathmini ya mfu-
mo wa tiketi mtandao kilichofanyika
hivi karibuni katika ofisi za Makao
Makuu ya LATRA Dar es Salaam,
Naibu Kamishina wa Kodi TRA, Bw.
Swalehe Byarugaba alisema kuwa
awali kulikuwa na hoja zilizowasilish-
wa na wasafirishaji kupitia TABOA iki-
wa ni pamoja na ombi la kutozwa kodi
kwa kiwango mfuto (flat rate) ambapo
Serikali imesikia na imeridhia na kwa
sasa wasafirishaji wa mabasi watatoz-
wa kwa kiwango mfuto kulingana na
uwezo wa gari kubeba abiria.

Naye Bw. Abdallah Kiongozi
Inaendelea UK 12
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Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara - LATRA Bw. Johansen Kahatano akisisitiza

matumizi ya mfumo wa Tiketi Mtandao

TUTUMIE TIKETI
MTANDAO KWA
MANUFAA....

Inatoka Uk 11

Mwenyekiti TABOA anaeleza kuwa
mfumo wa Tiketi Mtandao ni bora na
mzuri ambao utawasaidia wamiliki wa
mabasi, watumishi, mamlaka za Serika-
li pamoja na abiria na ametoa wito kwa
wasafirishaji na wamiliki kuunga mko-
no Serikali kwenye jambo hilo muhimu
kwa maendeleo ya nchi. Wamiliki wata-
nufaika sana kwa kuwa kupitia mfumo
huu, fedha zitakazokusanywa zinaenda
moja kwa moja kwenye akaunti zao.

Akizungumzia faida za mfumo
huo, Mkurugenzi wa Udhibiti Usafiri
wa Barabara, Bw. Johansen Kahatano
anasema mfumo huo una faida lukuki
kwa abiria, mmiliki wa basi husika na
Serikali kwa jumla.

Kwa upande wa abiria, watanu-
faika na matumizi ya mfumo kwa ku-
wezeshwa kukata tiketi kutokea mahali
popote na kuepukana na adha za wapi-
ga debe ukizingatia kuwa kupitia mfu-

mo huu abiria anaweza pia kukata tiketi
yake kwa wakala wa benki au wa simu
za mitandao yote hapa nchini. Pia mfu-
mo utawaepusha abiria na adha ya upa-
ndishaji nauli kiholela kwa kuwa nauli
zote zimewekwa ndani ya mfumo.

Kwa upande wa Serikali, itan-
ufaika kwa taarifa zinazozalishwa na
mfumo kwa kupata taarifa mbalim-
bali zitakazosaidia kufanya maamuzi
muhimu yakiwemo ya kuboresha
huduma, miundombinu na kukokotoa
kodi ya mapato.

Kwa upande wa mmiliki, kwa ku-
tumia mfumo huu, mmiliki atakuwa
anaona na kupata malipo yake moja
kwa moja na hivyo kunufaika kimapato
jambo ambalo kwa mfumo wa zamani
mmiliki hakuwa anapata taarifa hizi
muhimu za mapato yake.

Vilevile Bw. Kahatano anawasihi
wananchi ambao ndio abiria wa maba-
si hayo kuwa na utaratibu wa kuomba
tiketi mtandao pale wanapotaka kusafi-
ri ili kuepuka usumbufu na msongama-
no kwenye ofisi za ukatishaji tiketi.
Pia anasisitiza kuwa, abiria akishapa-
ta namba ya malipo anatakiwa kulipia
ndani ya dakika 15 baada ya hapo kama

abiria hajalipia kiti kitakuwa wazi kwa
mtu mwingine mwenye uhitaji wa
kusafiri kutumia basi husika.
Halikadhalika Bw. Kahatano
anaongeza kuwa, abiria anapotumia
mabasi yanayotumia mfumo wa Tiketi
Mtandao ataepuka usumbufu pale am-
bapo mabasi yasiyotoa tiketi hizo zita-
kapozuiliwa kutoa huduma,

“Jambo hili ni la kwetu sote na
tunawasihi
mbele kwenye kudai tiketi za kielek-
troniki kwenye mabasi. Abiria ukipewa
tiketi ya makaratasi kataa na dai ile ya
kielekroni, kumbuka tiketi yako ndio
mkataba wako na mwenye gari ulilo-
panda.”

Hakika mfumo wa tiketi mtandao
ni mwarobaini kwa kadhia walizokuwa
wakipata abiria hapo awali na pia ni
jambo la furaha kwa mmiliki kwa kuwa
inawaepusha na hasara ambazo wali-
kuwa wakizipata kabla ya mfumo huu
na pia unaleta tija kwa Serikali hasa
kwenye kupata takwimu na kupanga
mipango ya usafiri hivyo basi muhimu

abiria kuwa mstari wa

kwa wananchi wote kutumia mfumo
huu kwa maendeleo ya taifa kwa jum-
la. Tkumbukwe kuwa, mara baada ya
kukata Tiketi Mtandao, abiria ataipata
tiketi hiyo kwa njia ya ujumbe mfu-
pi wa maandishi unaotumwa kwenye
simu yake au atapatiwa karatasi maalu-
mu iliyochapishwa kwenye mashine ya
kutolea tiketi.

> ABIRIA tumia Tiketi Mtandao, Rahisisha Maisha
> Ingia Playstore/Appstore katika simu janja

> Pakua Tiketi Mtandao kisha fuata maelekezo

> Nunua tiketi bila kwenda kituo cha mabasi

SRUSi kubali
> Epuka kero za wapigadebe

» Pata uhakika wa safari yako

> Epuka kugonganishwa nafasi ndani ya basi

kwa mkono

tiketi iliy

> Okoa gharama za kwenda kwenye ofisi ya mtoa
huduma kununua tiketi
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LATRA KUONGEZA
USHIRIKIANO KIUDHIBITI
KATI YA TANZANIA NA
AFRIKA KUSINI

Kutoka Uk 5

kwa mapokezi na kuridhia kikao kazi
hicho ambapo amesema kitaongeza
ufanisi katika taasisi yao pindi wa-
takaporudi.

“Nawashukuru kwa kukubali ku-
kaa nasi na kushiriki katika kikao kazi
hiki ambapo mbali na kuwa ni moja
ya ishara ya ushirikiano baina ya nchi
zetu (Tanzania na Afrika Kusini), pia
kitatusaidia kujua mbinu na mikakati
itakayowezesha kuongeza ufanisi ka-
tika shughuli za udhibiti nchini kwetu,
hivyo tunategemea kujifunza mengi
kutoka kwenu,” amesema Mafuraha.

Katika kikao kazi hicho, wajumbe
hao wameelezwa shughuli za mam-
laka pamoja na namna LATRA in-
avyotekeleza Sheria na Kanuni za
Udhibiti Usafiri Ardhini nchini na

kimehudhuriwa na wajumbe kutoka
C-BRTA Afrika Kusini pamoja na
Menejimenti ya LATRA.

» ABIRIA tumia Tiketi Mtandao, Rahisisha Maisha
» Ingia Playstore/Appstore katika simu janja
» Pakua Tiketi Mtandao kisha fuata maelekezo
> Nunua tiketi bila kwenda kituo cha mabasi
» Usikubali ki tiketi iliy dik
> Epuka kero za wapigadebe
» Pata uhakika wa safari yako
» Epuka kugonganishwa nafasi ndani ya basi
» Okoa gharama za kwenda kwenye ofisi ya mtoa
huduma kununua tiketi
LATRA kwa Usafiri Bora na Salama

kwa mkono
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WASAFIRISHAJI WAITIKIA TIKETI

MTANDAO

amlaka ya Udhibiti Usafiri

Ardhini (LATRA) kupitia
Mkurugenzi Mkuu, CPA Habibu Su-
luo imebainisha mwitikio chanya kwa
wamiliki wa mabasi ya masafa marefu
katika kujiunga na kutoa tiketi kielek-
troniki kupitia mfumo wa tiketi mtan-
dao tangu mfumo huu uanze kutumika
rasmi Julai 1, 2022.

Kwa nyakati tofauti, CPA Habibu
Suluo amekuwa akitoa tathmini ya
mwenendo wa tiketi mtandao, akizu-
ngumza kwenye mkutano na waan-
dishi wa habari uliofanyika ofisi za
mamlaka zilizopo Mkoa wa Dar es
Salaam Agosti 18, 2022, CPA Suluo
alisema jumla ya mabasi 2,033 yan-
ayomilikiwa na kampuni 308 za us-
afirishaji abiria yameshaunganishwa
kwenye mfumo wa Tiketi Mtandao
kupitia watoa huduma (vendors).

“Hadi kufikia tarehe 17, Agosti,
2022, Jumla ya mabasi 7,649 yamesa-
jiliwa kwenye Mfumo wa Ufuatiliaji
Mwenendo wa Magari- VTS amba-
po mabasi 3,916 yameonekana yapo
barabarani (active). Mafanikio haya
ni sawa na asilimia 52 ukilinganisha
na asilimia 37 ilivyokuwa Julai 31,

2022,” ameeleza CPA Suluo.

Akizungumzia manufaa ya mfu-
mo huu ameongeza kuwa matumizi
ya tiketi za kieletroniki yamelenga
kuwanufaisha wasafirishaji, abiria na
Serikali, na kupitia mfumo huo wasa-
firishaji wanaweza kudhibiti mauzo ya
tiketi kwa kuwa mfumo unawaweze-
sha kuona mauzo yote yanayofanyika
kupitia simu za mkononi.

“Ni matarajio yetu kuwa matumizi
ya mfumo yatawawezesha wasafir-
ishaji kuimarisha huduma zao kwa
kuongeza uwekezaji kwenye seckta.
Abiria watanufaika na matumizi ya
mfumo kwa kuwezeshwa kukata tiketi
kutokea mahali popote na kuepukana
na adha za wapiga debe,” amefafanua.

I
ti mtandao, mfumo ulikuwa katika

kuboresha mfumo wa tike-

kipindi cha majaribio kuanzia Aprili
Mosi 2022 hadi Juni 30, 2022. Tarehe
mosi Julai, Mamlaka ilitoa muda wa
nyongeza wa miezi miwili hadi tare-
he 31 Agosti, 2022, ulioambatana na
kufanya ukaguzi na kutoa elimu kwa
wasafirishaji waliokuwa na chan-
gamoto tofauti tofauti ili kuhakikisha

mabasi yote yaunganishwe kwenye
Inaendelea UK 17
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KATIBU MKUU - UCHUKUZI AMKABIDHI
OFISI MKURUGENZI MKUU MPYA LATRA

<alt

Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi) Gabriel Migire wakati wa kukabidhi ofisi kwa Mkurugenzi Mkuu mpya wa
LATRA CPA Habibu Suluo

I < utokana na uteuzi uliofany-
wa na Mhe. Samia Suluhu

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania kwa kumteua CPA
Habibu J.S Suluo kuwa Mkurugen-
zi Mkuu wa LATRA Julai 9,2022,
Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), Ga-
briel Migire amemkabidhi ofisi Mku-
rugenzi Mkuu mpya wa LATRA,
CPA Habibu J. Suluo tarehe 11 Julai,
2022 baada ya kufanya kikao na Me-
nejimenti ya LATRA katika Ukumbi
wa Makao Makuu ya LATRA jijini
Dar es Salaam.

Katika kikao hicho, Bw. Migire
amewasihi wafanyakazi wa LATRA
kuchapa kazi kwa juhudi na maari-
fa ili kufikia matarajio ya wizara na

Serikali kwa ujumla katika kutoa

huduma kwa wananchi hususan ka-
tika kuboresha ufanisi wa mfumo
wa Tiketi Mtandao na Mfumo wa
Kufuatilia Mwenendo wa Mabasi
(VTS).

“LATRA ina nafasi kubwa katika
sekta ya usafiri ardhini, na ikifanya
kazi vizuri itachangia sana ukuaji
wa uchumi, hivyo Serikali na wiz-
ara ina matarajio makubwa kwa
Mamlaka hii.” ameeleza.

Aidha, Katibu Mkuu amesisitiza
LATRA kufanya kazi kwa ukaribu
na wadau mbalimbali ili kushirik-
iana kutatua changamoto zilizopo
katika sekta ya usafiri ardhini.

Akizungumza katika mkutano
huo, Mkurugenzi Mkuu LATRA,
CPA Habibu Suluo amemshukuru
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania kwa kum-
teua na kuwa amepokea uteuzi huo
kwa heshima na kumshukuru Mkuru-
genzi Mkuu aliyemaliza muda wake
Bw. Gilliard Ngewe kwa mafanikio
yaliyofikiwa na mamlaka wakati wa
uongozi wake.

Aidha, CPA Suluo ameahidi ku-
fanya kazi kwa ukaribu na wadau
mbalimbali ikiwemo wafanyakazi wa
LATRA ambao kwa kiasi kikubwa
anawafahamu kwa muda mrefu alio-
wahi kufanya nao kazi.

Aliongeza kuwa anazifanahamu
changamoto nyingi za usafiri ardhini,
hivyo atashirikiana na timu ya wafa-
nyakazi wa LATRA kuzitatua chan-
gamoto hizo na kuendeleza mazuri

yaliyoanzishwa na kuboresha zaidi.
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LATRA YAENDESHA MKUTANO WA
WADAU KUTATHMINI MFUMO WA
TIKETI MTANDAO

Baada ya mfumo wa Tike-
ti Mtandao kuanza kufanya

kazi rasmi Julai 1, 2022, Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA)
imefanya mkutano na wadau wa us-
afirishaji Julai 21,2022 ili kutathmini
utekelezaji wa mfumo huo na kujadili
changamoto zinazojitokeza ili kuzifa-
nyia kazi.

Mkutano huo umejumuisha wadau |5

mbalimbali wakiwemo Mamlaka ya (S0
Mapato Tanzania (TRA), Chama cha |
Wamiliki wa Mabasi (TABOA), Kituo %

cha Taifa cha Kuhifadhi Kumbukum-

bu Kimtandao (NIDC) pamoja na wa- { -

toa huduma za mifumo ya utoaji tiketi
kielektroniki.

Akizungumza katika mkutano huo,
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, CPA
Habibu J. Suluo amesema mkutano
huo umeazimia kuwa tiketi zote za
mabasi ya masafa marefu zitatolewa
kwa mfumo wa Tiketi Mtandao na
kuwa mamlaka inaendelea kufanya
kaguzi na kutoa elimu kabla ya kuanza
kutoa adhabu.

“Tunaendelea kutoa elimu kuhaki-
kisha wananchi wanaelewa, na wale
ambao bado hawajaingia kwenye
mfumo wanaingia, kwa kuanzia tuna-
kutana kila mwezi ili kuendelea kutat-
ua changamoto na kuhakikisha maba-
diliko ya mfumo huu yanazoeleka,”
alisema.

Kwa upande wake, Naibu Kamish-
na wa Kodi za Ndani wa TRA, Bw.

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, CPA Habibu J. Suluo (katikati), Kamishna wa Kodi
za Ndani wa TRA, Swalehe Byarugaba (kushoto) na Mwenyekiti wa TABOA, Ab-
dallah Kiongozi katika mkutano na wadau wa Tiketi Mtandao

Swalehe Byarugaba alisema “Lengo la
mfumo huu ni kuhakikisha msafirishaji
anakuwa na nyaraka moja ambayo ita-
simama kama risiti na wakati huohuo

kama tiketi ya abiria, nashukuru uon-

gozi wa TABOA na wadau wengine,

tumekubaliana tiketi zote zitolewe
kwa njia ya mtandao.”

Naye Mwenyekiti wa TABOA, Bw.
Abdallah Kiongozi amesema kuwa ki-
kao hicho ni mwendelezo wa kubore-
sha mfumo wa tiketi mtandao na kuwa
mfumo huu ni mzuri kwa kuwa una-
wasaidia wamiliki, mamlaka za Seri-
kali na Abiria, huku akiwaasa wana-
nchi na wasafirishaji kuunga mkono

juhudi za Serikali.

Mkurugenzi wa Udhibiti Usafiri wa
Barabara LATRA, Johansen Kahatano
amesema kwa mfumo wa Tiketi Mtan-
dao kwa sasa umeboreshwa baada ya
changamoto mbalimbali zilizokuwepo
kupatiwa ufumbuzi kwa kushirikisha
Serikali na wamiliki wa mabasi.
LATRA
wafikia wamiliki wa mabasi wa kanda

Aliongeza kuwa, ime-
zote Tanzania Bara katika kazi ya ku-
toa elimu na kupokea maoni iliyofan-
yika kwa miezi mitatu ya Aprili, Mei
na Juni 2022.
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LATRA, POLISI KUKOMESHA UKIUKWAJI
WA MASHARTI YA LESENI

aibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Us-
alama Barabarani, Mhe. Jumanne Sagini
(MB) ameelekeza Jeshi la Polisi Kiko-
si cha Usalama Barabarani pamoja na
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) kushirikiana kupitia idadi ya
magari madogo yaliyopewa leseni za
usafirishaji na kutathmini ukiukwaji wa
masharti ya leseni nchi nzima na kuwa-
chukulia hatua za kisheria madereva na
wamiliki wanaokiuka mashari ya leseni
zao.
Mhe. Sagini amesema hayo Julai 22,
2022 kwenye mkutano na waandishi wa
habari uliofanyika katika Ukumbi wa

ni Dar es Salam.

Katika mkutano huo, Mhe Sagini
amesema kuwa Serikali inataka kuo-
na vyombo vinavyotembea barabarani
vinazingatia sheria, kanuni na taratibu
za usalama barabarani. Ametaka kuen-
delea kutoa elimu kwa abiria na kushau-
ri kutumia usafiri wa mabasi au vyombo
vingine vya moto vilivyoruhusiwa kwa
mujibu wa sheria, “kwenye hili nawaom-
ba abiria ambao ni wananchi wenzetu
wasiwe sehemu ya kukiuka sheria”.

Aidha, Mhe. Sagini amewasihi wasa-
firishaji wenye magari yanayokidhi
vigezo vya kusafirisha abiria kuomba
leseni kwenye maeneo yenye uhitaji
kama vile mikoa ya Simiyu, Kagera, Ki-
goma, na kadhalika ili kupunguza adha
ya usafiri katika maeneo hayo.

Amesisitiza kuwa LATRA na Jeshi
la Polisi kupitia Kikosi cha Usalama
Barabarani kuendelea kutoa elimu kwa
umma kuhusu masuala muhimu ya us-
alama kwa mujibu wa sheria zilizopo.

Pia Mhe. Sagini ameipongeza Ka-
mati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa wa

Simiyu kwa kuchukua hatua za kudhibiti
matumizi ya magari yaliyosajiliwa kama
teksi yanayokiuka sheria na kubeba
abiria wa masafa marefu.

Uamuzi huo ni baada ya kamati ku-
fanya tathmini na kujiridhisha kuwa
magari hayo yalikuwa yakikiuka she-
ria za usalama barabarani na masharti
ya leseni kwa kiasi kikubwa ikiwemo
kubeba abiria wengi kuliko uwezo wa

i;:'

f

ya leseni. Kwa upande wa mabasi yan-
ayoenda mikoani tumeshachukua hatua
na kwa sasa hivi hatutoi leseni bila basi
kuwa limeunganishwa kwenye Mfumo
wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari —
VTS. Kanuni za Leseni za usafirishaji
kwa magari ya abiria za mwaka 2020
zinataka abiria kupatiwa tiketi ya kielek-
troniki, ambapo kwa sasa tunaendelea
na kampeni kuhakikisha kuwa mabasi

Kuwa Jeshi lenye weled) katika kudumisha

usalama wa watu na mali zag katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanz>

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe. Jumanne Sagini (MB) (kulia) na Mkuru-
genzi Mkuu LATRA CPA Habibu Suluo katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika
ukumbi wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Dar es Salaam

gari, kuendesha kwa mwendokasi pamo-
jana ubovu wa magari.

Naye Mkurugenzi Mkuu LATRA,
CPA Habibu Suluo amemshukuru Mhe.
Sagini na amesema kuwa LATRA
itashirikiana na Jeshi la Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani na wadau wengine
kutoa elimu kwa watoa huduma za us-
afirishaji na wananchi, kufanya tathmi-
ni na kuchukua hatua kwa wanaokiuka
sheria.

“LATRA inafanya kaguzi mbalimba-
li ikiwemo kukagua viwango vya ubora
wa huduma zinazotolewa na masharti

yanatoa tiketi hizo,” amesema CPA Su-
luo.

Aidha, ameeleza kuwa, suala la ajali
ni mtambuka hivyo mamlaka itashiriki-
ana na viongozi wa mikoa mbalimbali ili
kukabiliana na tatizo la ajali.

Kikao hicho kimehudhuriwa na Ka-
manda wa Kikosi cha Usalama Baraba-
rani Tanzania, Wilbroad Mutafungwa,
maofisa wa Jeshi la Polisi Kikosi cha
Usalama Barababani, wakuu wa us-
alama barabarani kutoka Kinondoni,
Ilala na Temeke pamoja na maofisa wa
LATRA.




WASAFIRISHAJI
WAITIKIA TIKETI
MTANDAO
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mfumo huo.
Mamlaka
ya mfumo wa Tiketi Mtandao kwa

ilitekeleza maboresho

kushirikiana na wa Wizara ya Ujen-
zi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi),
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),
Chama cha Wamiliki wa Maba-
si (TABOA), Kituo cha Taifa cha
Kuhifadhi Kumbukumbu Kimtandao
(NIDC), Watoa Huduma za Tiketi za
Kielektroniki na wadau wengine wa
serikalini na sekta binafsi.

“Tunawapongeza wasafirishaji na
wadau wote walioshiriki kutimiza
takwa la kisheria la mabasi husika ku-
tumia mfumo wa Tiketi Mtandao. Ni-
tumie nafasi hii pia kuwakumbusha
wadau kuwa tunaenda kuuchukua hat-
ua stahiki, ikiwa ni pamoja na kutoa
adhabu ya faini na/au kusitisha hudu-
ma ya mabasi yote ambayo yatash-
indwa kutimiza takwa hili la kisheria
ifikapo tarehe 1 Septemba, 2022,”
amesema CPA Suluo.

Vilevile, CPA Suluo amesema kuwa
mamlaka inawakumbusha wamiliki
wa mabasi kuhakikisha kuwa tiketi ina
taarifa zote muhimu ikiwemo jina la
abiria, namba ya basi, tarehe na muda
wa safari, kituo cha kuanzia na kum-
alizia safari, nauli iliyolipwa, anwani
na namba za simu za msafirishaji na
namba ya tiketi husika.

Alifafanua kuwa taarifa sahihi za
abiria katika mfumo wa Tiketi Mtan-
dao ni muhimu kwa kuwa zinaweka
kumbukumbu sahihi za safari husika
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Mkurugenzi Mkuu wa LATRA CPA Habibu Suluo akielezea mwenendo wa Tiketi Mtandao
katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es

Salaam

na iwapo kukitokea tatizo itakuwa ra-
hisi kuthibitisha taarifa za safari hiyo.

“Taarifa za Tiketi Mtandao zin-
aweza kumsaidia abiria kwa namna
tofauti, kwa mfano ikitokea ajali na
abiria kupata madhara, itakuwa rahisi
abira huyu kupata stahiki zake ikiwa
ni pamoja na malipo ya bima,” amese-
ma.

Naye Mkurugenzi wa Udhibiti Us-
afiri wa Barabara, Bw. Johansen Ka-
hatano amesema kuwa LATRA in-
awashauri abiria kutumia huduma za

mabasi yanayotumia mfumo wa Tiketi

Mtandao kwani mfumo huo una faida
nyingi kwa abiria, wasafirishaji na
Serikali.

Pia abiria atumiapo mabasi yan-
ayotumia mfumo wa Tiketi Mtand-
ao ataepuka usumbufu pale ambapo
mabasi yasiyotoa tiketi hizo zitakapo-
zuiliwa kutoa huduma.

“Jambo hili ni la kwetu sote na tun-
awasihi abiria kuwa mstari wa mbele
kwenye kudai tiketi za kielektroni
kwenye mabasi. Abiria ukipewa tike-
ti ya makaratasi kataa na dai ile ya
kielekroni, kumbuka tiketi yako ndio
mkataba wako na gari ulilopanda,”
amesisitiza Bw. Kahatano.

Naye Meneja Mradi wa Tiketi
Mtandao CPA, Tadei Mwita amesisiti-
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MHE. LUDIGIJA -TUNZENI MIUNDOMBINU

YA RELI

kuu wa Wilaya ya Ilala, Mhe.

Ng’wilabuzu Ndatwa Ludigi-
ja amewataka wakazi wa Mkoa wa Dar
es Salaam kuwa mabalozi wa dhati katika
kuilinda na kuitunza miundombinu ya reli
hapa nchini.

Mhe. Ludigija amesema hayo Agosti
19, 2022 akifungua mkutano wa wadau
wa kukusanya maoni kuhusu viwango vya
nauli za treni za abiria kwa Mkoa wa Dar
es Slaam ulioandaliwa Mamlaka ya Ud-
hibiti Usafiri Ardhini (LATRA).

Aidha, Mhe. Ludigija amesema Serika-
li ya Awamu ya Sita inayoongozwa kwa
umabhiri na Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan
inafanya juhudi za kipekee na inatekeleza
kazi kubwa ya kuitunza miundombinu ya
reli na kuboresha huduma za treni nchini
hivyo ni wajibu wa kila mmoja kuhakiki-
sha anaitunza miundombiu hiyo kwa man-
ufaa mapana ya taifa.

“Niwapongeze sana LATRA kwa ku-
washirikisha wadau na hili ndilo jambo
ambalo Rais wetu Samia Suluhu Hassan
anasisitiza kila mara kwa kuwa huu ndio
msingi wa utawala bora na hata nauli zita-
kazokuja kutangazwa hapo baadae zitaku-
wa zimezingatia maoni ya wadau wa sekta
hii ya reli hapa nchini,” alisema.

Vilevile, Mhe. Ludigija amesema
kuwa, kazi ya kukusanya maoni inayofa-
nywa na LATRA ni kwa mujibu wa sheria
hivyo, amewasihi wadau hao kuzinga-
tia umuhimu wa kazi hiyo na watimize
wajibu wao kwa kuwa wanawakilisha
wadau wengine ambao kutokana na saba-
bu mbalimbali wameshindwa kuhudhuria
mkutano huo.

Aidha, Mhe. Ludigija amewaponge-
za watumishi wa LATRA kwa kutekele-
za majukumu yao kwa weledi na ufanisi
huku wakitatua changamoto zinazojitoke-
za kwenye sekta wanazosimamia.

“Ni miaka mitatu tu tangu taasisi hii

Mkuu wa Wilaya ya Ilala Mhe. Ng’wilabuzu Ndatwa Ludigija akizungumza katika mkuta-
no wa kukusanya maoni kuhusu viwango vya nauli za treni za abiria kwa mkoa wa Dar es

Salaam

iundwe lakini imekuwa ni miongozi mwa
taasisi za mfano, binafsi nakupongeza
sana mkurugenzi mkuu kwa kuwa na
timu inayofanya kazi vizuri na inayojitu-
ma,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu LATRA,
CPA Habibu Suluo amesema kwa muyji-
bu wa Kifungu cha 19 cha Sheria ya LA-
TRA, Sura Na. 413 na Kanuni za Tozo
(The Land Transport Regulatory Author-
ity (Tariff) Regulations) za Mwaka 2020,
LATRA ina jukumu la kupanga na kufa-
nya mapitio ya tozo (nauli) ya huduma
zinazodhibitiwa katika usafiri wa ardhini
(barabara, reli na waya).

CPA Suluo ameongeza kuwa ili LA-
TRA ipange tozo (nauli), mtoa hudu-
ma anayedhibitiwa anapaswa kuwas-
ilisha maombi kwa LATRA. Baada ya
kupokea maombi, LATRA humpa mtoa
huduma nafasi ya kuwasilisha mapende-
kezo yake kwa wadau na pia kuwapa fursa
wadau kutoa maoni yao juu ya mapende-
kezo yatakayowasilishwa. Hivyo, LA-
TRA ilipokea maombi ya TRC ili apewe
nafasi ya kuwasilisha kwa wadau na leo

ndio wameanza mchakato huo.

“Natoa wito kwa wadau mbalimbali
kuitumia vizuri nafasi hii, 1li kuwaweze-
sha wataalamu wetu wafanye kazi yao
kwa ufanisi na weledi wa hali ya juu,”
ameeleza CPA Suluo.

CPA Suluo ameongeza kuwa, kwa
wadau ambao wangependa kuwasili-
sha maoni yao kwa maandishi wanayo
nafasi ya kuwasilisha katika Ofisi ya
Mkurugenzi Mkuu S.L.P. 3093, Dar es
Salaam iliyopo katika Jengo la Mamla-
ka, Barabara ya Nkrumah kabla ya tare-
he 31 Agosti, 2022, na maoni yanaweza
kutumwa kwa barua pepe kupitia anuani
hizi: info@latra.go.tz na dg@latra.go.tz.

Hivi karibuni, Mamlaka ya Udhibi-
ti Usafiri Ardhini (LATRA) ilipokea
maombi kutoka Shirika la Reli Tanzania
(TRC) ikiomba ongezeko la nauli kwa
asilimia 15 kwa abiria wanaotumia us-
afiri wa treni Tanzania Bara. LATRA
itafanya mikutano mengine kwa mikoa
ya Kigoma, Mwanza na Arusha ili ku-
wafikia wadau na kupata maoni zaidi
kuhusu pendekezo la nauli hizo.




MKURUGENZI MKUU LATRA ATOA POLE
KWA MKUU WA MKOA WA SIMIYU

kurugenzi Mkuu wa LATRA
CPA Habibu Suluo, ametoa
salamu za pole kwa Mkuu wa Mkoa
wa Simiyu, Mhe. David Kafulila ku-
fuatia ajali mbaya iliyotokea mkoani

humo kwa magari mawili aina ya Pro-
box na Wish yenye namba za usajili
T559 DGU na T 472 DWN, mtawalia,
kugongana yakiwa kwenye mwen-
dokasi na kusababisha vifo vya watu
watano (5) na majeruhi kumi na mmo-
ja(11).

Katika salamu zake, CPA Suluo
ametoa pole kwa wafiwa wote na ku-
waombea majeruhi uponaji wa haraka.

Aidha, CPA Suluo amemshukuru
Mhe. Kafulila kwa ushirikiano anaoi-
patia mamlaka hiyo katika udhibiti wa
huduma za usafiri mkoani Simiyu na
kwa kutoa zuio tarehe 13 Julai 2022

kwa magari madogo maarufu kama
‘mchomoko’ kutoa huduma za kusa-
firisha abiria kwa masafa marefu kwa
kuwa magari hayo si salama kutoa
huduma hiyo.

“Nawakumbusha wamiliki wote
wa vyombo vya usafiri, magari ya
abiria -mabasi, daladala, teksi, pik-
ipiki maarufu kama bajaji, bodaboda
na magari ya mizigo vinavyopaswa
kuwa na leseni za LATRA wahaki-
kishe wana leseni hai kabla ya kutoa
huduma.

“Madereva na makondakta wana-
kumbushwa kuvaa sare, kuwa nadhifu
wakati wote na kuhakikisha vyombo
vyao vinakidhi matakwa ya ubora na
usalama,” alisema

Aidha, CPA Suluo aliwataka wami-
liki wote wa vyombo vya usafiri wa

abiria na mizigo nchini kuhakikisha
wana leseni hai za LATRA kuzinga-
tia masharti ya leseni zao wanapotoa
huduma. Vilevile amewaomba vion-
gozi katika ngazi zote kushirikiana na
LATRA ili kuboresha na kuhakikisha
uwepo wa usafiri bora na salama kote
nchini.

Mamlaka kwa kushirikiana na Jeshi
la Polisi Kikosi cha Usalama Baraba-
rani inaandaa oparesheni maalumu
ya ukaguzi na ufuatiliaji wa vyombo
vyote vya usafiri wa abiria na mizigo
na itatoa adhabu kali kwa yoyote
atakayekiuka masharti ya utoaji wa

huduma zinazodhibitiwa.



WIZARA YA UJENII NA UCHUKUII ——— i
MAMLAKA YA UDHIBITI USRFIRI ARDHINI ~— —

MAWASILIANO YA VIONGOZ! WA LATRA

E@ai JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KITENGOD GHA MAWASILIAND  infeilatra.po.t2 o748 00 00 a1
KWA UMA
S I T Kl aira o 1a 0738 00 00 43
MAAFISA WAFAWIDHI WA MIKDA
MKDR haruapepe NAMBA TR SINE
TABDRA taboradlatra.go.iz 0738 00 00 47
DAR ES SALAANW daressalaamilatra. go.t2 0738 00 DD 44
FPWANI pwaniélatra. go.iz 0738 00 00 4§
RUKWA rukwadilalra.ge.iz 0738 00 DO 47
KIGOMA Klgomadiatra.no.1z 0738 00 00 48
SHINYANGA shinyanga@latra.go.tz 0738 00 00 49
EUVUMA ravemaitiatra.pe.1 NT38 00 00 50
KAGERA Kaperalatra.go.12 0738 00 00 51
MANYARA manyaraZlatra.ge.1z D738 00 00 52
MOROGORD marogerad@iatra.ge.iz 0738 00 00 54
SIMIYD simiyuilatra.go.tz 07138 0D DD 55
NIOMBE Rjombedlatra.go.12 B738 00 00 56
ARUSHA arushaiiatra.mo. iz m7aa 00 00 57
MARA maradlatra.go.iz 0738 00 00 58
SONGWE songwedlatra.ge.iz 0736 00 00 59
LINDI lindiElatra. o1z B738 00 00 60
KATAVI Katavidiatra.go.i N738 00 00 61
SINGIDA singidalatra. g1z 0738 00 00 62
MEEYA mhbeyailatra.on.lz 0738 00 00 63
TANGA tanpa@latra.go.iz 0738 00 00 64
MWANIA mwanza@latra.go.tz 0738 DO DD G5
KILIMANIARD Kilimanjaro@iatra.ga.ir 0738 00 00 66
IRINGA irinpaitlatra.go.lz 0738 00 00 67
MTWARA mitwara@latra.go.iz D738 00 00 GB
BODDMA dedemalatra.ge. 1z 0736 00 00 69
GEITA geitadiatra. gonz 0738 00 00 70

PIGA SIMU BURE DGROTTODTS SIKV I0OTE 5AA 24
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Jarida hili limeandaliwa Kitengo cha

Uhusiano na Mawasiliano cha Mamlaka ya
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