
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI 
 

 MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

  

  

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

UDHIBITI WA USALAMA WA VYOMBO VYA MOTO KIBIASHARA 

Ndugu Wanahabari,  

Watoa Huduma wa Usafiri wa Umma na Mizigo Kibiashara,  

Watumiaji wa Huduma zinazodhibitiwa na Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini  

Wadau Wetu Wote na Wananchi kwa Ujumla, 

Mabibi na Mabwana, Itifaki Imezingatiwa, 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujaalia uzima, afya njema na fursa ya 

kukutana tena ili tuweze kupeana taarifa muhimu katika eneo tunalosimamia nanyi 

mtusaidie kuuhabarisha umma wa Watanzania. 

 

Niwashukuru sana nanyi kwa kuitikia mwaliko wetu kuwepo hapa. Kalamu yenu ni ya wino 

wa dhahabu ambayo kwetu ina thamani kubwa sana. Hivyo, tutumie vyema kalamu zetu 

kufikisha ujumbe utakaojenga Taifa bora lenye amani, umoja, mshikamano na upendo 

miongoni mwa Watanzania. Asanteni sana. 

 

Aidha, nitumie fursa hii kutoa Pongezi za dhati kwa Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa Uongozi wake Mahiri wenye mafanikio lukuki 

katika Awamu hii ya Sita. Kwa uchache niseme Uongozi wa Mhe. Rais katika Awamu hii, 

imetujengea mazingira mazuri na bora ya kusimamia sekta hii katika eneo letu. Haya pia 

yamekuwa mepesi sana kwetu kutokana na Uongozi mahiri na madhubuti wa wasaidizi 

wake hususan Prof. Makame Mnyaa Mbarawa (Mb), Waziri wa Ujenzi na Uchuchuzi na 

Manaibu Mawaziri wake pamoja na Bw. Gabriel Migire, Katibu Mkuu Sekta ya Uchukuzi. 
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Pia niwashukuru sana wadau wetu wote hasa watoa huduma na watumiaji wa huduma. 

Tumekuwa tukipata ushirikiano mkubwa toka kwa wamiliki wa vyombo vya moto 

vinavyofanya kazi zao kibiashara. Hii ni pamoja na watoa huduma mmoja mmoja lakini pia 

kupitia vyama vyao (mf. TABOA, TAT, TATOA, TAMSTOA). Tunawashukuru sana kwa 

ushirikiano wao, ukaribu wao na Mamlaka yetu na tunaendelea kuwaomba pale wanapo 

kwazika na udhibiti wetu, milango yetu na Serikali kwa ujumla ipo wazi. Njooni tuongee na 

tuboreshe penye mapungufu. Jukumu letu ni kuwasaidia wakuze mitaji yao waliyowekeza 

na kuboresha huduma kwa wananchi. 

 

Baada ya Shukrani hizo, nitaoe taarifa muhimu zifuatazo: 

 

1. Kuwepo kwa Ukiukwaji wa Maadili ya Kitanzania 

Kumekuwa na taarifa la ongezeko la ukiukwaji wa maadili ya Tanzania kwenye vyombo vya usafiri 

wa umma. Hali hii inatokana na wamiliki wa vyombo hivyo kutokuwa na wasimamizi madhubuti na 

weledi wa Kanuni za Usafiri wa Umma za Mwaka 2020. Tumeshatoa matamko kadhaa kukumbusha 

mazuio ya Kikanuni mf. Kufanya biashara, mahubiri ya dini na kuweka picha za video na miziki isiyo 

na maadili ya Kitanzania. 

Leo nakumbusha tena na ninasisitiza kila mmiliki azingatie Kanuni hizo. Mkazo wangu kwa siku ya 

leo ni kwenye video na miziki isiyo na maadili kwenye mabasi. Hapa tutashirikiana na Baraza la 

Filamu Tanzania na tutachukua hatua stahiki. 

Kwa sasa kila mtoa huduma aanze kutathmini video na miziki inayopigwa kwenye magari yake 

endapo akikaa na mwanae, mzazi wake nk anaweza kuziangalia au kuzisikiliza. 

Lakini kingine, kumekuwa na matukio ya kuwafanyia vitendo vya kikatili wanafunzi hasa wa kike 

kwenye mabasi ya Shule, na zipo taarifa za wanafunzi hawa kunajisiwa. Jambo hili halivumiliki na 

halikubaliki kwa ustaarabu wetu na umma huu wa Watanzania. Kwa sasa tunaelekeza, Shule zote 

ziwasilishe Orodha ya Mabasi yanayotoa huduma kwa shule husika na majina ya madereva, namba 

za leseni na NIDA. Aidha, kila shule iwasilishe orodha ya wahudumu wa mabasi hayo (matroni na 

patroni) na namba zao za NIDA. Mamlaka kwa kushirikiana na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi na 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inafanya mapitio ya Kanuni za Usafiri wa Umma ili kuongeza 

vigezo vya udhibiti wa mabasi ya shule. 
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2. Marekebisho ya Kanuni za Usafiri wa Kukodi 

Serikali imefanya marekebisho madogo kwenye Kanuni za Usafiri wa Kukodi za Mwaka 2020 (The 

Land Transport Regulatory Authority (Private Hire Services) Regulations, 2020) na kuruhusu 

utaratibu wa kujidhibiti wenyewe (self-regulation) na uwepo wa Wakala aliyeidhinishwa (Authorized 

Agent) katika utoaji wa leseni za huduma hizo. Hasa itahusu pikipiki (bajaji na bodadoba) kwa 

utaratibu wa vyama vya ushirika (SACCOS). Aidha, itaruhusu mwakala binafsi na Taasisi za Umma.  

Marekebisho haya yamefanyika na kuridhiwa na Kamati ya Kudumu ya Bunge la Sheria Ndogo na 

kutangazwa kwenye gazeti la Serikali tarehe 31 Machi, 2023 (GN. No. 254 of 2023).  

 

3. Kusitisha Leseni za Mabasi Yendayo Mikoani 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) inautaarifu umma kuwa imesitisha leseni za 

usafirishaji abiria kwa mabasi 27 kwa kipindi cha mwezi Machi, 2023. Uamuzi huu 

umefanywa kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(b) ya Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini, Sura ya 413 na Kanuni ya 27(1)(c) na (d) ya Kanuni za Leseni za Usafirishaji 

(Magari ya Abiria) za Mwaka 2020. 

 

Hatua hii ni kutokana na vitendo vya kuingilia Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari 

(VTS) na kusababisha mfumo kutotuma taarifa kabisa ama kutuma taarifa kwa 

kurukaruka (skipping). Hapa kuna baadhi ya mabasi ambayo baada ya wataalamu wa 

Mamlaka kufanya uchunguzi, waligundua betri za vifaa vya kufuatilia mwenendo wa mabasi 

(VTDs) zimeharibiwa na mifumo yake ya umeme kubadilishwa. Kadhalika, kuna mabasi 

ambayo yamekutwa yakiwa na mfumo wenye swichi inayotumiwa na dereva kuzima na 

kuwasha kifaa hicho (VTD). Lakini kibaya na hatari Zaidi, yapo mabasi ambayo 

yamebadilishwa mfumo (software) na kutuma taarifa za uongo kwenye kituo chetu cha 

ufuatiliaji. Utaona basi linasafiri mpaka linafisha kwa spidi isiyobadilika. Hapa, ni muhimu 

wamiliki wa mabasi na madereva wafahamu kuwa mfumo wa VTS una uwezo wa 

kutoa taarifa kwa Mamlaka iwapo utaingiliwa au kuharibiwa. 
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Kitendo cha kuingilia Mfumo wa VTS ni ukiukwaji wa Kanuni ya 51(a) na (b) ya Kanuni za 

Leseni za Usafirishaji (Magari ya Abiria) za Mwaka 2020. Kanuni ya 51(a) inamtaka mmiliki 

(mwenye leseni) ahakikishe basi lake limefungwa kifaa cha kufuatili gari (installed with 

VTD), kiwe kinafanyakazi vyema (working properly), kinafanyiwa marekebisho 

(maintained), kinakingwa na mazingira hatarishi (protected against hazardous conditions) 

na hakichezewi (tempering). Aidha, Kanuni ya 51(b) inaelekeza “kifaa chochote cha 

ufuatiliaji wa magari (VTD) kitakapokuwa hakifanyi kazi ipasavyo (any malfunctions of VTD) 

kitolewe taarifa kwa Mamlaka ndani ya saa 12 (reported to the Authority within twelve 

hours). 

 

Hivyo, Mamlaka imechukua hatua ya kusitisha leseni za mabasi 27 (Orodha 

imeambatishwa-Kiambatisho 1) kwa mujibu wa Sheria ya LATRA, Sura ya 413 na Kanuni 

zake za Mwaka 2020. Katika barua zetu za kusitisha leseni hizi, tuliwaelekeza wamiliki wa 

mabasi husika, kabla hatujaondoa sitisho letu, wafanye marekebisho ya mfumo na 

kujiridhisha unafanyakazi vyema kisha wawasilishe uthibitisho wa marekebisho hayo. Pia 

tumewaelekeza kuwafikisha madereva husika Jeshi la Polisi kwa hatua zingine chini ya 

Sheria ya Usalama Barabarani, Sura ya 168. 

 

4. Kuwasimamisha Watoa Huduma wa Vifaa vya Kufuatilia Mwenendo (VTDs) 

 

Mamlaka ina Mkataba na Watoa Huduma watano (5) ambazo ni kampuni zilizochaguliwa 

kwa mchakato wa zabuni wa kufunga vifaa vya kufuatilia mwenendo wa magari (VTDs) 

ambao ni Fleet Truck, Tera Technologies, Easy Truck, Utruck na ICTPack.  

Katika kutathmini utendaji kazi wao kwa mujibu wa Mkataba, Mamlaka ilibaini mapungufu 

kwa kampuni mbili (2) ambayo hayawezi kuvumilika.  

Hivyo, Mamlaka imewasimamisha watoa huduma wa vifaa vya kufuatilia mwenendo wa 

mabasi ambao vifaa vyao vimebainika kuchezewa. Watoa huduma hao ni Utrack Africa 

Ltd na Easy Track Solution JV RJ Motchand Ltd. Kampuni hizi kwa sasa zinatakiwa 

kurekebisha kasoro zilizobainika kwenye mabasi yaliyofungiwa na wakikamilisha 

watarudishwa kuendelea na utoaji wa huduma ya kufunga vifaa vipya. 
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5. Kusitisha Leseni za Madereva 

Katika mwezi Machi 2023, Kamanda wa Polisi – Kikosi cha Usalama Barabarani 

amewafungia leseni madereva 15 waliohusika kuharibu mfumo wa VTS ili mabasi yao 

yakimbie pasipo kuonekana. Majina ya madereva hao yameambatishwa kwenye taarifa hii 

(Kiambatisho Na. 2). 

 

Ili kuboresha huduma za usafiri wa abiria na mizigo, LATRA inaendelea kuwasajili na 

kuwathibitisha madereva kwa mujibu wa Sheria ya LATRA Sura ya 413 kifungu namba 

5(1)(e). Kwa mujibu wa masharti ya leseni za kutoa huduma ya usafirishaji, wamiliki wote 

wa vyombo vya Usafiri kibiashara wanatakiwa kuwa na madereva ambao wamesajiliwa na 

kuthibitishwa. Ili kusajiliwa, dereva anatakiwa kuwa na leseni hai ya udereva, cheti cha 

mafunzo ya udereva na namba ya Kitambulisho cha Taifa (NIDA). Dereva anaweza 

kusajiliwa popote alipo kwa kuwasilisha maombi kupitia anuani ya; 

https://rrims.latra.go.tz/login. 

 

Mamlaka inawakumbusha wamiliki na madereva wote wa vyombo vya moto kibiashara 

kuhaikisha wamekamilisha usajili wa madereva ifikapo Aprili 30, 2023 kama ilivyotangazwa 

hapo awali. 

 

6. Kuzingatia Sheria Katika Kutoa Huduma na Kuwasilisha Malalamiko 

Tunawakumbusha wamiliki/watoa huduma ambao tumesitisha leseni za magari yao 

kuzingatia Sheria na Kanuni katika utoaji wa huduma hii kwa umma na kuwasilisha 

malalamiko. 

Kazi yeyote utaifanya kwa umahiri na ubora endapo utazingatia Sheria na Kanuni 

inayoliongoza jambo hilo. Hivyo, tunawasihi waajiri watu weledi na wanasheria mahiri 

watakaoweza kuwasaidia kusimamia huduma hii na kuwashauri ipasavyo ili kuboresha 

huduma kwa wateja, kukuza mitaji na biashara zao. Wahakikishe matumizi ya tiketi za 

kielektroniki, huduma bora kwa wateja. 
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Mwisho, pale mnapoona maamuzi yetu kama Mdhibiti sio sahihi, Sheria inataka mje kwetu 

kupinga maamuzi hayo kwa hoja na kuna Jopo la Mapitio (Review Panel) ya Bodi itafanya 

kazi yake na kutoa maamuzi, Na endapo hujaridhika na maamuzi ya Review Panel, basi 

hatua inayofuata ni kwenda kwenye Baraza la Ushindani (Fair Competition Tribunal). Hapa 

mwanasheria wenu wawasaidie msipoteze muda kwenye utaratibu usio rasmi. 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

CPA Habibu J. S. Suluo 

Mkurugenzi Mkuu - LATRA 

11 Aprili, 2023 

 

 

 

 

Kiambatisho 1. Orodha ya Mabasi Yaliyositishiwa Leseni. 

 

Na. Namba ya Basi Mmiliki Tarehe ya Leseni 

Kusitishwa 

1.  T717EBK Maning Nice 1.3.2023 

2.  T568DVS Machame Investment 2.3.2023 

3.  T291CJX Simba Mtoto 2.3.2023 

4.  T423CVL Godfrey Augustino 

Luhifa 

2.2.2023 

5.  T437DQR Geofrey Josiah 

Mushema 

2.3.2023 

6.  T703DEG Bujiku Wilson 

Tambalu 

2.3.2023 

7.  T719DHU Lucas Nyakabaka 

Limbu 

2.3.2023 

8.  T754DPC Mbaga Samwel 

Shitobelo 

2.3.2023 

9.  T882DQE Boniface Daima 

Ilomo 

2.3.2023 
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Na. Namba ya Basi Mmiliki Tarehe ya Leseni 

Kusitishwa 

10.  T985DPV Emmanul Likinda 

Lutima 

2.3.2023 

11.  T992DJW Lubiga Investment 2.3.2023 

12.  T814DXN BM Coach 2.3.2023 na 3.4. 2023 

13.  T919DCT Bilo Star 13.3.2023 

 

14.  T423DTW Baraka Classic 15.3.2023 

 

15.  T689EBD Jacob Duka Malessa  15.3.2023 na 28.3.2023 

16.  T252AZU Rahabu Logistic 

Company Limited 

(ABF) 

17.3.2023  

17.  T216ABF Mumuk Investment 17.3.2023 

18.  T821DTP BM Coach  17.3.2023 

19.  T582EDL BM Coach 17.3.2023 

 

20.  T367ARH Asante Rabi 17.3.2023 

 

21.  T397AWM Haji Mohamed 

Ahmed 

20.3.2023 

22.  T233EBG Yahaya Ally Amour 

(Ally’s Star) 

20.3.2023 

23.  T403DWH Super Feo 21.3.2023 

 

24.  T712DPK New Force 22.3.2023 

 

25.  T804DCE Kapesa Benedict 

Mberesero 

25.3.2023 

26.  T361EBS Happy Nation 31.3.2023 

27.  T657 EBK Happy Nation 31.3.2023 
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Kiambatisho Na. 2.   Orodha ya Madereva Waliofungiwa Leseni kwa Kosa la 

Kuchezea Mfumo wa VTS na Mwendo Kasi 

1. ABDALLAH SALIM NASSORO  

D/L NO. 4000331020 

T.902 AGY -- ADVETURE 

KUCHEZEA VTS NA KUZIDISHA MWENDO 

 

2. STEPHANO LAISON MWAMBOGOLO 

D/L NO. 4002007407 

T.653 DZY – (MMILIKI) GOODLUCK SHIRIMA 

MWENDOKASI 

 

3. NTUNGWA MHY ASELE MASISA 

D/L NO. 4001395305 

T.323 DUF CONTINATAL EXPRESS 

MWENDO KASI / KUCHEZEA VTS 

 

 

4. HAMISI SHABANI MKUNGI 

D/L NO. 4005123645 

T. 166 DQX MANNING NICE 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI 

 

5. YUSUPH T. YUSUPH 

D/L NO. 4001083269 

T. 995 DQW MANNING NICE 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI 

 

6. SHABANI DIWANI MAULIDI  

D/L NO.4000180 683 

T. 348 DFS KIDIA ONE INVESTMENT 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI 
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7. ABDULMALIKI HAMIDU HASSAN  

D/L NO. 4000450337 KIDIA ONE INVESTMENT 

T.348 DFS  

KUCHEZEA VTS MWENDO KASI 

 

8. JOHN  JOSEPH KIZONGO 

D/L NO. 4000180683 

T. 884 DEE BONGE EXPRESS 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI 

 

9. AWADHI SAID ALBAZEER 

D/L NO. 400361882 

T.447 CHQ SIMBA VIDEO 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI 

 

10. RAMADHANI SHABANI JAMES 

D/L NO. 4001307722 

KVC282R TAHMEED COACH 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI 

 

11. JOSEPH KATAMA RIKO 

D/L NO. 4000058574 

T.730DRN TAHMED COACH 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI 

 

12. RICHARD ELLO NZUNDA 

D/L NO. 4001472482 

T. 712 DK NEW FORCE 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI 
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13. MAZOLA GRAYSON MWAMAFUPA 

D/L NO. 4000031689 

T.712DPK NEW FORCE 

KUCHEZEA VTS / MWENDO KASI 

 

14. JUSTINE ALBERTO MTEGETE 

D/L NO. 4000424546 

T.403DWH SUPER FEO 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI  

 

15. ABED ATHANA BAYAGA 

D/L NO. 4000266619 

T.919 DCT BILO STAR 

KUCHEZEA VTS/ MWENDO KASI  
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