JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI

TAARIFA KWA UMMA

KUSITISHA RATIBA ZA MABASI TISA YAENDAYO MIKOANI
~ YANAYOANZA SAFARI SAA 9.00 ALFAJIRI

Tarehe 19, Juni, 2023

Kwa mujibu wa kifungu cha 5(1)(b) na 6(b) cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini Sura ya 413, Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ina
jukumu la kutoa, kuhuisha na kufuta vibali na lesesi za usafirishaji; na
kukuza usalama wa sekta zinazodhibitiwa ikiwa ni pamoja na usalama wa
watumiaji wa huduma za sekta zinazodhibitiwa. Aidha, katika kuhakikisha
Mamlaka yetu inatekeleza vyema majukumu yake ya udhibiti katika usafiri wa
abiria, Serikali ilitupatia nyenzo (instrument) ya udhibiti wa magari na huduma za
usafiri wa abiria - Kanuni za Leseni za Usafirishaji Magari ya Abiria za Mwaka
2020 (Tangazo la Serikali Na. 76 la tarehe 7/2/2020).

Tumekuwa tukipokea taarifa na wenyewe pia kuthibitisha uwepo wa baadhi ya
watoa huduma wa mabasi yanayokwenda mikoani kucheza na Mfumo wa
Kufuatiia Mwenendo wa Mabasi (Vehicle Tracking System - VTS) na
kusababisha kusafiri kwa mwendo kasi kwa lengo la kufanya mashindano ya
kufika wa kwanza kwenye vituo/stendi za mabasi. Watoa huduma hao wanatumia
pia fursa iliyotolewa ya kuanza safari mapema (saa 9 - saa 11 alfajiri) na
kufanikisha azma ya kufanya mashindano na kufika wa kwanza kwenye vituo.

Takriban wiki mbili (2) sasa, kumekuwa na taarifa zinazosambaa kwenye
mitandao ya kijamii zikionesha mabasi ya Ally’s Star, Katarama Express na
Ismamilo yakishindana kufika katika vituo vya mabasi. Basi lililoshinda
llimwagiwa maji na kushangiliwa. Hapana shaka, na waliobashiri litawahi,
walipata ushindi kwenye Kamari waliyoicheza kinyume na taratibu.

LATRA kwa kuzingatia jukumu lake la kukuza usalama wa sekta
zinazodhibitiwa ikiwa ni pamoja na usalama wa watumiaji wa huduma za
sekta zinazodhibitiwa haiwezi kuacha matendo haya hatari yenye kuhatarisha
usalama na maisha ya watu pamoja na mali zichezewa bila kuchukua hatua
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stahiki. Kanuni ya 27 (2) ya Kanuni za Leseni za Usafirishaji Magari ya Abiria za
Mwaka 2020 inaipa Mamlaka uwezo wa kusitisha leseni ya msafirishaji kwa lengo
la kuhakikisha uwepo wa usalama wa usafiri barabarani. Kabla hatujatumia
kanuni hii, tunahakikisha tumetoa elimu ya kutosha kwa mtoa huduma husika.
Aidha, baada ya kuona mtoa huduma hajajirekebisha, tunachukua hatua zingine
za kumfanya mtoa huduma ajirekebishe na kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu.

Hivyo, kutokana na hali hii na kwa kuwa watoa huduma Ally’s Star na Katarama
Express wameendelea kukiuka Sheria, Kanuni na Taratibu hata baada ya
kupatiwa elimu na maonyo kadhaa, kwa kuzingatia mamlaka tuliyonayo, tumefuta
ratiba zote za mabasi tisa (9) yanayoanza safari zao kuanzia saa 9.00 alfajiri.
Mabasi hayo ni sita (6) ya Ally’s Star (T946 EBF, T947 EBF, T948 EBF, T354
DXS, T357 DXS na T360 DXS) na matatu (3) na Katarama Express (T835 EBR,
T836 EBR, T212 ECR). Mabasi hayo sasa yatapaswa kuanza safari saa 12.00
asubuhi kuanzia Jumatano, tarehe 21 Juni, 2023. Endapo wataendelea kukiuka
maelekezo haya, tutafuta leseni zao. Tunawashauri wananchi wafahamu haya
mabadiliko na kupanga vyema safari zao.

Kampuni ya Isamilo, kwa kuwa matukio yake hayajakithiri, pamoja na watoa
huduma wengine wanaofanya mchezo huu, tunawapa onyo kali na la mwisho
kabla hatujawachukulia hatua stahiki.

Aidha, tunawakumbusha wananchi kutoshabikia vitendo vinavyohatarisha
usalama na uhai wa abiria na watumiaji wengine wa barabara. Pia
tunawakumbusha madereva na wamiliki kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za
utoaji huduma za usafiri wa umma. Mamlaka, kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani, tutachukua hatua kali kwa madereva wote
watakaobainika kufanya vitendo vinavyokiuka Sheria, Kanuni na Taratibu ikiwa ni
pamoja na kuwafutia leseni zao za udereva na kuwafikisha mahakamani kwa
hatua zaidi.

CPA Habibu J. S. Suluo
MKURUGENZI MKUU
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