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MKUTANO NA WAHARIRI WA VYOMBO VYA HABARI 

TAARIFA YA MAFANIKIO YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI 

ARDHINI (LATRA) KWA MWAKA WA FEDHA 2022/2023 
 

Ndugu Viongozi na maafisa kutoka Idara ya Habari Maelezo,  

Ndugu Viongozi na maafisa kutoka ofisi ya Msajili wa Hazina, 

Ndugu viongozi mbalimbali na maafisa wa Serikali,  

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari kutoka vyombo mbalimbali,  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania... 

 

1.0 Utangulizi 

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema kwa kutujaalia 

uzima, afya njema na fursa ya kukutana tena ili tuweze kupeana taarifa ya 

mafanikio ya utendaji wa Serikali yetu ya Awamu ya Sita katika eneo 

linalosimamiwa na Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ili nanyi mtusaidie 

kuuhabarisha umma wa Watanzania na dunia kwa ujumla. 

 

Pili, niishukuru sana Ofisi ya Msajili wa Hazina pamoja Idara ya Habari Maelezo 

kwa kuratibu vyema mkakati huu wa mawasiliano kwa umma kuhusu mafanikio 

katika utendaji wa Taasisi na Mashirika ya Umma. 

 

Tatu, niwashukuru sana ndugu wahariri wa vyombo vya habari, kwa mwitikio 

wenu mkubwa na kuwepo kwenu hapa katika tukio hili muhimu. Mahali ambapo 

waandishi wa habari wapo basi Taifa linawakilishwa vyema, hivyo ni matumaini 

yetu kuwa uwepo wenu hapa utasaidia kuufikishia umma wa Watanzania taarifa 

kuhusu juhudi kubwa zinazofanywa na Serikali yetu ya Awamu ya Sita 
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inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kupitia Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ili 

kujenga Taifa bora lenye wachapa kazi kwa weledi, uadilifu, ubunifu, haki, umoja, 

mshikamano na upendo miongoni mwa Watanzania. Asanteni sana. 

 

Aidha, nitumie fursa hii kutoa Pongezi za dhati kwa Mhe. Dkt Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa Uongozi wake 

Mahiri wenye mafanikio makubwa katika Awamu hii ya Sita. Kwa uchache niseme 

Uongozi wa Mhe. Rais katika Awamu hii, umetujengea mazingira mazuri na bora 

ya kusimamia sekta hii katika eneo letu la Udhibiti Usafiri Ardhini. Haya yamekuwa 

yakifanyika kwa ufanisi kutokana na Uongozi mahiri na madhubuti wa wasaidizi 

wake, ambapo hivi karibuni Mhe. Rais ameunda Wizara mpya ya Uchukuzi na 

kuwateua Mhe. Prof. Makame Mnyaa Mbarawa (Mb), kuwa Waziri wa Uchukuzi, 

Mhe. David Kihenzile (Mb), kuwa Naibu Waziri wa Uchukuzi, Mhe. Prof. Godius 

W. Kahyarara, kuwa Katibu Mkuu Wizara ya Uchukuzi pamoja na Mhe. Dkt. Ally 

Posi, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi. 

 

Niwashukuru pia viongozi wote waliotuunga mkono kwenye kutekeleza 

majukumu yetu ikiwa ni pamoja na Mhe, Dkt Tulia Ackson (Mb), Spika wa Bunge 

la Tanzania, Waheshimiwa Wabunge hasa kupitia Kamati zao (Miundombinu, 

PAC, Sheria), Wakuu wa Mikoa na Wakuu wa Wilaya. 

 

Baada ya Wizara, tunaishukuru sana Bodi yetu ya Wakurugenzi inayoongozwa 

na Mwenyekiti wake mahiri kabisa, Prof. Ahmed Mohammed Ame, Makamu 

wake, Wakili Tumaini Silaa, na Wajumbe wote (Mhandisi Dkt Michael Kisaka, 

Mhandisi Lucian Kilewo, Wakili Neema Ringo, Bw. Allen Marwa na Bw. Nuru 

Ngoma). Bodi hii ni ya Pili na ina mchango katika mafanikio haya. Lakini pia 

nitambue mchango mkubwa wa Bodi ya Kwanza iliyoongozwa na Mhandisi Dkt 

John Stanley Ndunguru, aliyekuwa Mwenyekiti wa Bodi hiyo. Asanteni sana. 
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Aidha, kipekee niwashukuru sana wadau wetu wote hasa watoa huduma na 

watumiaji wa huduma za usafiri ardhini. Tunakiri kwamba tumekuwa tukipata 

ushirikiano mkubwa toka kwa wamiliki wa vyombo vya moto vinavyofanya kazi 

kibiashara na tumekuwa tukishirikiana katika kutekeleza majukumu yetu ya 

kiudhibiti.  

 

Wadau wetu wakubwa upande wa Serikali ni pamoja na Wizara na Idara za 

Serikali, Ofisi ya Msajili wa Hazina, Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani, 

Halmashauri za Jiji, Manispaa na Miji (LGA), eGA, TIRA, NIDA, TRA, BRELA, 

TEMESA, GPSA, PPRA, Mabenki (BoT, NBC, NMB, CRDB). Aidha wapo wadau 

wetu kwenye sekta tunayoidhibiti ikiwa ni pamoja na watoa huduma mmoja 

mmoja lakini pia kupitia jumuiya zao mbalimbali, RSA, DARCOBOA, UWADAR, 

TABOA, TAT, TATOA, TAMSTOA.  

 

Tunawashukuru sana kwa ushirikiano wao na ukaribu wao kwa Mamlaka yetu, na 

tunaendelea kuwaomba pale wanapokutana na changamoto za  kiudhibiti, 

LATRA kwa niaba ya Serikali yetu ipo tayari kuzitafutia ufumbuzi. Mpango wa 

Serikali wa kuwashirikisha wananchi katika maamuzi ni hatua muhimu 

inayosaidia kukabiliana na changamoto mbalimbali kwa njia ya mazungumzo. 

Jukumu letu la msingi ni kuboresha ustawi wa maisha ya Watanzania kwa 

kuwasaidia kukuza mitaji yao waliyowekeza, kuimarisha ushindani na kuboresha 

huduma kwa wananchi. 

 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ilianzishwa kwa Sheria ya Mamlaka 

ya Udhibiti Usafiri Ardhini, Sura 413 ili kudhibiti huduma za usafiri ardhini katika 

Sekta za Reli, Barabara na Waya. Sheria ya LATRA ilifuta Sheria Na. 9 ya mwaka 

2001 iliyoanzisha Mamlaka ya Udhibiti Usafiri wa Nchi Kavu na Majini 

(SUMATRA). LATRA ilianza kutekeleza rasmi majukumu yake tarehe 29 Aprili, 
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2019 baada ya Sheria yake kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali Namba 358 la 

tarehe 26 Aprili, 2019. 

 

Katika misingi ya utawala bora (Good Governance) LATRA inaongozwa na Bodi 

ya Wakurugenzi na shughuli za kila siku zinasimamiwa na Mkurugenzi Mkuu. 

Muundo wa Mamlaka una idara tano na vitengo vitano. Aidha, ili kurahisisha 

upatikanaji wa huduma kwa wananchi, Mamlaka ina ofisi katika mikoa yote 

Tanzania Bara. Vile vile, Mamlaka inaendelea kusogeza huduma karibu zaidi na 

wananchi ambapo imefungua ofisi katika maeneo ya kimkakati kwenye baadhi 

halmashari za miji na wilaya hapa nchini. 

 

2.0 Majukumu na Kazi za Mamlaka, 

Kwa mujibu wa Kifungu cha tano (5) (1) cha Sheria ya LATRA, kazi za Mamlaka 

ni pamoja na:  

(a) Kutekeleza majukumu ya sheria za kisekta; 

(b) Kutoa, kuhuisha na kufuta leseni za usafirishaji; 

(c) Kwa kuzingatia sheria za kisekta:- 

(i) kusimamaia viwango vya ubora wa huduma na usalama katika sekta 

zinazodhibitiwa; 

(ii) kusimamamia viwango na masharti ya utoaji wa huduma 

zinazodhibitiwa;  

(iii) kudhibiti viwango vya tozo za huduma. 

(d) Kuratibu shughuli za usalama wa usafiri ardhini; 

(e) Kusajili wahudumu na kuthibitisha madereva wa vyombo vya usafiri 

kibiashara; 

(f) Kuhakikisha na kuthibitisha hali ya usalama wa vyombo vya usafiri 

kibiashara; 

(g) Kufuatilia mwenendo wa utendaji kazi wa sekta zinazodhibitiwa kwa 

kuangalia viwango vya uwekezaji, gharama, upatikanaji na ufanisi wa 

huduma; 
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(h) Kushughulikia na kuwezesha utatuzi wa migogoro na malalamiko; na 

(i) Kuelimisha umma kuhusu kazi na wajibu wa Mamlaka. 

 

Aidha, Kifungu cha sita (6) cha Sheria ya LATRA Sura 413 kinaeleza kuwa katika 

utendaji kazi zake, Mamlaka itahakikisha kuwa inakuza ustawi wa jamii ya 

watanzania kwa: 

(a) kukuza ushindani na ufanisi wa kiuchumi katika kutoa huduma za usafiri 

ardhini; 

(b) kuimarisha usalama wa huduma za usafiri ardhini; 

(c) kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma kwenye gharama, viwango na 

ubora wa huduma za usafiri ardhini; 

(d) kuwalinda watoa huduma wenye ufanisi; 

(e) kuendeleza na kuongeza upatikanaji wa huduma kwa watumiaji wote; 

(f) kuelimisha umma kuhusu sekta zinazodhibitiwa, kazi na wajibu wa Mamlaka, 

haki na wajibu wa watumiaji, uwasilishaji wa malalamiko, migogoro na 

utatuzi wake;  

(g) kutunza na kulinda mazingira. 

 

Katka jitihada za kutekeeza kazi na majukumu yake, Mamlaka inayo Dira, 

Dhamira na Misingi Mikuu ambayo hutumika kupima utendaji na utoaji huduma 

kwa wananchi kila siku kama ifuatavyo:-. 

  

Dira (Vision) 

Nchi yenye huduma za Usafiri Ardhini zilizo salama, za uhakika na rafiki kwa 

mazingira 

 

Dhamira (Mission) 

Kusimamia huduma za Usafiri Ardhini kwa kutoa leseni, kuzifuatilia na kukuza 

ushindani kwa ajili ya ustawi wa Watanzania 

 

mailto:dg@latra.go.tz
mailto:info@latra.go.tz
http://www.latra.go.tz/


  
LATRA Makao Makuu, S. L. P. 1742, 41104 Tambukareli, Dodoma  

Simu + 255 262 323 930, Barua pepe: dg@latra.go.tz , info@latra.go.tz , Tovuti: www.latra.go.tz  

Misingi Mikuu (Core Values) 

a) Uweledi 

Tunaonesha maarifa, ujuzi na mtazamo chanya kwenye kazi zetu; 

 

b) Uwajibikaji 

Tunajitahidi kuwajibika kwa matendo yetu; 

 

c) Kufanya kazi kwa pamoja 

Tunafanya kazi kwa pamoja ili kufikia malengo yetu tuliyojiwekea; 

 

d) Uadilifu 

Tuna uaminifu na uadilifu katika kuwahudumia wadau wetu; 

 

e) Uwazi 

Tunatekeleza majukumu yetu kwa uwazi na kwa ushirikiano; na 

 

f) Ubunifu 

Tunajitahidi kutafuta njia bora za kuongeza thamani ya huduma zetu. 

 

3.0 Mafanikio ya Mamlaka katika sekta zinazodhibitiwa 

Baada ya Shukrani hizo, naomba nitaoe taarifa ya mafanikio ya Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) katika Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kama kama ifuatavyo:- 
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3.1. Usafiri wa Barabara 

3.1.1 Utoaji wa Leseni kwa Vyombo vya Usafiri Kibiashara 

 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)( b) 

cha Sheria ya LATRA, Mamlaka inao wajibu wa kutoa, kuhuisha, kusitisha na 

kufuta leseni za usafirishaji, hivyo Mamlaka hutoa leseni kila mwaka kwa vyombo 

vya usafiri kibiashara.  Leseni hizi hutolewa baada ya mtoa huduma kukidhi 

masharti yanayotakiwa kwa aina ya huduma husika. Leseni hizo hutumika 

kutambua idadi ya watoa huduma wanaodhibitiwa. Katika kipindi cha mwaka 

2020/21 hadi 2022/23, idadi ya leseni za usafirishaji ziliongezeka kutoka 230,253 

hadi 284,158 sawa na ongezeko la leseni 44,205 ambayo ni ongezeko la asilimia 

18.4 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 1: Idadi ya Leseni Zilizotolewa na Mamlaka - 2020/21 hadi 2022/23 

 

Chanzo: LATRA 

 

3.1.2 Uboreshaji wa Usafiri wa Mijini  

Mamlaka imeendelea kuboresha usafiri wa umma katika majiji na miji hapa nchini. 

Katika jitihada za kulifungua jiji la Dar es Salaam na maeneo mengine Tanzania 

Bara, LATRA imeanzisha njia za daladala ili kufika maeneo yasiyofikika kwa 

urahisi na kwa gharama nafuu. Kwa mfano: mkoa wa Dar es Salaam, LATRA 

ilianzisha njia mpya na ndefu zifuatazo: 

i. Kutoka Kivukoni kwenda Bunju Sokoni kupitia Barabara ya Bagamoyo, 

ii. Kutoka Gerezani kwenda Bunju Sokoni kupitia Barabara ya Bagamoyo, 

Na  Aina ya Chombo cha Usafiri 2020/21 2021/22 2022/23
Ongezeko 

2022/23

Ongezeko 

2022/23 (%)

1 Mabasi (PSV) 49,280 47,547 50,221 2,674 6                

2 Malori (GCV) 141,633 143,011 169,942 26,931 19              

3 Magari Maalum ya Kukodi (Special Hire) -      -      718 718

4 Pikipiki za Magurudumu Matatu (Bajaji) 19,698 20,574 25,512 4,938 24              

5 Pikipiki za Magurudumu Mawili (Bodaboda) 18,408 23,154 31,937 8,783 38              

6 Teksi Mtandao (Ride Hailing) 943 3,013 3,523 510 17              

7 Teksi Kawaida (Cab) 291 2,654 2,305 (349) (13)

JUMLA KUU 230,253 239,953 284,158 44,205 18.4           
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iii. Kutoka Buyuni Sokoni kwenda Stendi Kuu ya Magufuli kupitia Kinyerezi 

iv. Kutoka Bunju Sokoni kwenda Stendi Kuu ya Magufuli kupitia Madale 

v. Kutoka Mbande Kisewe Kwenda Gerezani kupitia Barabara ya Kilungule, 

Chang’ombe, Usalama, 

vi. Kutoka Mvuti kwenda Machinga Complex na Tabata Segerea, 

vii. Kutoka Ngobedi B kwenda Machinga Complex kupitia Nyota Njema, na 

viii. Kutoka Kitonga kwenda Gerezani kupitia barabara ya Kilwa. 

 

Aidha, katika jiji la Arusha, LATRA ilifanya mabadiliko ya njia za daladala kwa 

kuzifanya baadhi ya njia kuwa za mzunguko kwa lengo kupanua upatikanaji wa 

huduma kwenye baadhi ya maeneo ya Jiji ambayo hayakuwa na huduma. Njia 

hizo ni kuanzia Kwa Mrombo kupitia Impala, Philips, Sanawari, Chuo cha Ufundi 

Arusha hadi ‘Fire’ na kurudi kwa Mrombo.   

 

Katika Jiji la Dodoma ambalo ni Makao Makuu ya nchi, LATRA zimeanzishwa njia 

mpya kwa ajili ya kuyafikia maeneo mapya ya makazi mapya kutokana na kukua 

kwa kasi kwa Jiji la Dodoma. Njia hizo ni kama ifuatavyo: 

i) Kutoka Machinga Complex kwenda kwenda Chidachi,  

ii) Kutoka Machinga Complex kwenda kwenda Nzuguni na  

iii) Kutoka Machinga Complex kwenda kwenda Swaswa  

 

Hatua ya kuhamishia daladala kituo cha Machinga Complex imesaidia kuwepo 

kwa njia za mzunguko katikati ya Jiji la Dodoma na hivyo kuongeza upatikanaji 

wa huduma kwa wananchi. Mfano wa mzunguko huo ni kuanzia barabara ya 

Hospitali kupitia Majengo Sokoni hadi Machinga Complex kisha kupitia Uwanja 

wa Ndege na kurudi mjini. 

 

 

 

 

mailto:dg@latra.go.tz
mailto:info@latra.go.tz
http://www.latra.go.tz/


  
LATRA Makao Makuu, S. L. P. 1742, 41104 Tambukareli, Dodoma  

Simu + 255 262 323 930, Barua pepe: dg@latra.go.tz , info@latra.go.tz , Tovuti: www.latra.go.tz  

3.1.3 Usajili wa Wahudumu na Uthibitishaji wa Madereva 

3.1.3.1 Uthibitishaji wa Madereva 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari,  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5 (1) (e) cha Sheria ya LATRA Sura 413, pamoja na 

Kanuni za Uthibitishaji Madereva na Usajili wa Wahudumu, 2020, Mamlaka ina 

jukumu la kusajili wahudumu na kuthibitisha madereva wa vyombo 

vinavyodhibitiwa. Lengo la kuthibitisha madereva ni kupata madereva wenye sifa 

na weledi kuendesha magari yanayotoa huduma kwa usafiri wa umma kwa 

kupima umahiri wao hasa maarifa waliyopata ili kuimarisha usalama. Katika hatua 

ya kutimiza jukumu hilo la Kisheria, Mamlaka imekuwa ikiwasajili madereva na 

baadae kuwafanyia ithibati.  

 

Hadi, kufikia Septemba 30, 2023, madereva 17,990 wamesajiliwa na kuingiza 

taarifa zao kwenye kanzidata ya Mamlaka ambapo madereva 1,617 

wamethibitishwa baada ya kufaulu mtihani wa kuthibitishwa na LATRA. Miongoni 

mwa madereva hawa madereva wa mabasi wapatao 645 wamesajiliwa kwenye 

mfumo wa kufuatilia mwenendo wa mabasi (VTS) na kupatiwa kitufe maalumu 

cha utambulisho (identification button, i-button).  Matumizi ya kitufe hicho ni 

kurahisisha utambuzi wa dereva anayeendesha gari kwa wakati husika kupitia 

mfumo VTS.  

 

3.1.3.2 Usajili wa Wahudumu 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(e) cha Sheria ya LATRA Sura 413, pamoja na 

Kanuni za Uthibitishaji Madereva na Usajili wa Wahudumu, 2020, Mamlaka ina 

jukumu la kusajili wahudumu wa vyombo vinavyotoa usafiri wa umma hapa nchini. 

Hivyo, LATRA kwa kushirikiana na taasisi nyingine kama vile Chuo cha Taifa cha 

Usafirishaji (NIT) na Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE); tarehe 1 Julai, 2023 

ilifanya uzinduzi wa Mtaala ambao utatumika kufundishia wahudumu wa vyombo 

vinavyodhibitiwa ambapo Mgeni Rasmi alikuwa Mhe. Atupele Mwakibete (Mb), 

aliyekuwa Naibu Waziri wa Uchukuzi. Mafunzo kwa wahudumu yataanza mwezi 
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huu wa Oktoba, 2023. Lengo la mafunzo haya ni kuhakikisha kuwa wahudumu 

wa vyombo vinavyodhibitiwa wanafahamu Sheria, Kanuni na Taratibu za usafiri 

ardhini pamoja na kupata uelewa wa namna bora ya kuwahudumia wateja wao 

pindi wanapokuwa kwenye majukumu yao. LATRA, inapenda kuona wahudumu 

hawa wanakuwa nadhifu, wanaheshimu na kuheshimika kwa kazi wanayoifanya 

pamoja na kuwajengea uwezo wa kutoa huduma bora kwa abiria.  

 

3.2 Usafiri kwa njia ya Reli  

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Usafiri wa reli nchini ni mojawapo ya usafiri unaodhibitiwa na LATRA. Mamlaka 

ya Udhibiti Usafiri Ardhini imeendelea kusimamia usafiri huu na kuhakikisha 

huduma bora na salama zinatolewa na kuhakikisha kuna usalama wa abiria na 

mizigo. Katika hatua ya kutimiza jukumu hili, LATRA imefanya kaguzi mbalimbali 

katika miundombunu ya reli za Shirika la Reli Tanzania (TRC) na Mamlaka ya Reli 

Tanzania na Zambia (TAZARA). 

 

Vilevile, Mamlaka, imeendelea kutoa mafunzo kazini kila mwaka kwa 

Wafanyakazi Muhimu wa Usalama katika undeshaji wa reli (Safety Critical 

Workers) kwa TAZARA na TRC ili kuwaongezea ujuzi wa kutimiza majukumu yao 

kwa weledi. Mafunzo ya aina hii husaidia kuwajengea uwezo wafanyakazi hao 

muhimu kuzuia ajali zitokanazo na makosa ya kibinadamu (Human Errors). 

Tathmini inaonesha kwamba, makosa ya kibinadamu katika uendeshaji wa 

shughuli za reli huchangia zaidi ya asilimia ya 85% ya ajali zote za treni kwa TRC 

na TAZARA. Hivyo, mafunzo hayo yatasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza ajali 

zinazosababishwa na makosa ya kibinadamu. 

 

Katika mwaka wa fedha 2023/2024 Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini imepanga 

kuhakikisha usalama wa abiria na mizigo unazingatiwa katika usafiri wa reli. 

Hivyo, Mamlaka itaendelea kufanya kaguzi mbalimbali kwenye miundombinu ya 

reli za Shirika la Reli Tanzania (TRC) na Mamlaka ya Reli Tanzania na Zambia 
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(TAZARA) ili kubaini mapungufu yanayoweza kuhatarisha usalama wa treni. 

Kaguzi hizi zitaainisha vihatarishi vyote na kutengeneza mpango mkakati wa 

kurekebisha kwa lengo la kuzuia matukio ya ajali. Maeneo yatayoangaliwa ni 

pamoja na madaraja, reli, mifereji ya maji, vifungashio vya reli, ushindiliaji wa 

kokoto kwenye tuta la reli na maungio. Hili ni jukumu la msingi kwa Mamlaka ili 

kuhakikisha ubora na usalama wa usafiri wa reli hapa nchini. 

 

3.3 Kukuza matumizi ya TEHAMA kwenye utoaji wa huduma 

3.3.1 Mfumo wa Usimamizi wa Shughuli za Kiudhibiti (RRIMS) 

 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Mamlaka imejenga mfumo wa TEHAMA unaojulikana kama Railway and Road 

Information Managemet System (RRIMS). Mfumo huu unatumika kwa ajili ya 

maombi ya leseni za usafirishaji pamoja na kazi zingine za usimamizi wa shughuli 

za kiudhibiti za Mamlaka. Mfumo huu umeunganishwa na mifumo ya taasisi 

nyingine za Serikali kama vile TRA, TIRA, NIDA, GePG na BRELA. Halikadhalika, 

RRIMS imeunganishwa na mifumo ya wadau wengine kama vile watoa huduma 

wa tiketi mtandao . Lengo la kuunganisha mfumo huu na mifumo mingine ni 

kurahisisha utoaji huduma za Mamlaka kwa wananchi. 

 

Mfumo wa RRIMS hutumika kutoa leseni za usafirishaji na unamwezesha mteja 

kufanya maombi kutokea mahali popote alipo. Maombi yote yanayowasilishwa 

yanafanyiwa kazi siku hiyo hiyo na kuhakikisha mwananchi anapata leseni chini 

ya saa 24. Aidha, Mamlaka inaendelea kuboresha mfumo huu ili kuanza kutoa 

leseni za kielektroni na hivyo kuondoa hitaji la wateja kutembelea ofisi za 

Mamlaka kwa ajili ya kufuata leseni. Maboresho hayo yatakapokamilika 

yatasaidia kuongeza ufanisi na kupunguza kwa kiwango kikubwa muda wa 

kupata huduma za leseni.  
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3.3.2  Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(d) na Kifungu cha 6(g) cha Sheria ya Mamlaka 

ya Udhibiti Usafiri Ardhini, Sura ya 413, Mamlaka ina jukumu la kuratibu usalama 

wa vyombo vinavyodhibitiwa pamoja na kuhifadhi mazingira. Hivyo, Mamlaka 

ilianzisha Mfumo wa kufuatilia mwenendo wa Magari (Vehicle Tracking System – 

VTS) ambao ni mfumo wa kielectroni unaohusisha ‘Satelite’, Kifaa cha Kufuatilia 

Mwenendo wa Magari (VTD), Mtandao wa Mawasiliano na Vifaa vya Uhifadhi 

Data Taarifa (GPS Data Servers) vinavyofanya kazi kwa pamoja ili kutuma taarifa 

za mwenendo mzima wa safari za chombo husika.  

 

Mfumo wa VTS ulianza kutumika rasmi mwaka 2017 chini ya SUMATRA na 

baada ya kufutwa kwa Sheria ya SUMATRA mwaka 2019, mfumo huu ulirithiwa 

na LATRA. Tangu kuanzishwa kwa mfumo wa VTS, Mamlaka imefanikiwa katika 

mambo mengi ikiwemo:  

a) Mpaka sasa zaidi ya magari 9,420 yameunganishwa na mfumo huu ambapo, 

magari 7,620 ambayo yapo hai na kutoa huduma yaendelea kutoa taarifa 

kupitia mfumo huu; 

b) Kupunguza kwa kiasi kikubwa ajali za barabarani zinazotokana na 

mwendokasi; 

c) Kupunguza madhara ya ajali zinazotokana na mwendokasi; 

d) Kurahisisha uchunguzi wa ajali pale zinapotokea; na 

e) Kumtambua dereva anayeendesha gari kupitia kitufe cha kumtambua dereva 

(I – Button) ambacho kinaunganishwa moja kwa moja na mfumo wa VTS 

 

3.3.3  Huduma wa Tiketi Mtandao 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Mabasi yote ya masafa marefu yameunganishwa na mfumo wa Tiketi Mtandao 

na kwa kiasi kikubwa mfumo umesaidia kudhibiti upandishaji holela wa nauli. Kwa 
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sasa Mamlaka inaandaa Kanuni mahususi kwa ajili ya kusimamia eneo hili ikiwa 

ni pamoja na kuweka masharti kwa watoa huduma wa mifumo ya Tiketi Mtandao. 

 

3.3.4 Huduma za Teksi Mtandao (Ride hailing) 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Huduma ya usafiri wa kukodi kwa njia ya mtandao imeendelea kukua kwa kasi 

kubwa tangu ilipoanza hapa nchini mwaka 2017. Hadi sasa zipo kampuni 15 

zilizopatiwa leseni na LATRA kwa ajili ya kutoa huduma za teksi mtandao. 

Mamlaka imepanga viwango vya nauli elekezi kwa ajili ya huduma hizi na 

inaendelea kuzisimamia. Katika mwaka wa fedha 2022/23, jumla ya magari 3,523 

yalipatiwa leseni kwa ajili ya kutoa huduma za teksi mtandao. Leseni hizo 

ziliongezeka kwa asilimia 16.9 ikilinganishwa na magari 3,013 yaliopewa leseni 

mwaka 2021/22. Huduma za teksi mtandao zimerahisisha usafiri kwenye miji 

mikubwa unaopatikana kwa gharama nafuu ikilinganishwa na usafiri mwingine wa 

teksi za kawaida. 

 

3.3.5 Mfumo Tumizi wa LATRA (LATRA App) 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Mamlaka imeandaa mfumo tumizi wa LATRA unaopatikana ‘Play Store’ kwenye 

simu zote za Android. Huduma hii inamwezesha mwananchi kupata taarifa za 

nauli za mabasi ya masafa marefu na mabasi ya mijini. Kwa sasa Mamlaka 

inaendelea kuboresha huduma za mfumo huo ili kuwezesha abiria kutambua 

mwendo kasi wa gari. 

 

3.3.6 Matumizi ya Mfumo wa e-Mrejesho 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Mamlaka iimejiunga na Mfumo wa Serikali wa e-Mrejesho unaotumika kwa ajili ya 

kupokea Malalamiko, Mapendekezo, Pongezi au Maulizo. Mfumo unapatikana 

kwa anwani ya https://emrejesho.gov.go.tz/ au kwa kupakua mfumo tumizi wa e-

Mrejesho au kwa kutumia simu kwa njia ya msimbo (USSD) au kwa kupitia tovuti 
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ya Mamlaka https://www.latra.go.tz/  sehemu ya tovuti mashuhuri.  Hivyo, 

tunawasihi wananchi wote kutumia mfumo huo na tunawahakikishia 

kushughulikia masuala yatakayowasilishwa ndani ya siku 21 tangu 

utakapowasilisha lalamiko au maulizo yako. 

 

3.3.6     Matumizi ya Mfumo wa NeST 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Mamlaka imejiunga na inatumia Mfumo wa Taifa wa Ununuzi wa Umma wa 

Kieletroni (NeST) kwa ajili ya kutangaza na kuchakata zabuni mbalimbali. Nitumie 

nafasi hii kuwashauri wazabuni wajisajili kwenye mfumo huu ambao unapatikana 

kwenye tovuti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) ili kuweza 

kushiriki kwenye zabuni Serikalini.  

 

3.4 Uandaaji na Urushaji wa Vipindi vya Elimu kwa umma na Maonesho 

3.4.1 Uandaaji na Urushaji wa Vipindi vya Elimu kwa Umma  

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Mamlaka kupitia studio yake iliyoko Dar es salaam imeendelea kuandaa vipindi 

na kuvirusha kupitia Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC1) kila siku ya Jumanne 

saa 3:30 usiku na kwenye mitandao ya kijamii kama vile ‘LATRA Online TV’ na 

Instagram ambapo kwa mwaka wa fedha ulioshia Juni, 2023 jumla ya vipindi 115 

viliandaliwa na kurushwa. Vilevile, taarifa za LATRA zinapatikana kwenye tovuti 

ya Mamlaka kupitia www.latra.go.tz pamoja na mitandao mingine ya kijamii kama 

vile facebook na twitter. Aidha, LATRA imeendelea kushirikiana na vyombo 

vingine vya habari kwa kushiriki katika midahalo na vipindi vinavyoandaliwa na 

vyombo hivyo ili kuwapatia uelewa wananchi wanaofuatilia midahalo na vipindi 

hivyo. 
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3.4.2 Kushiriki katika maonesho  

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Aidha, LATRA imeendelea kushiriki kwenye maonesho mbalimbali ya Kitaifa na 

Kisekta kwa lengo la kutoa elimu kwa wananchi. Katika maonesho ya Sabasaba 

ya mwaka huu, LATRA ilipata ushindi wa kwanza miongoni mwa mamlaka 

za udhibiti kutokana na ubora wa maonesho yake.  

 

Katika mwaka huu wa fedha 2023/24, LATRA imepanga ratiba ya kukutana na 

makundi mbalimbali ya wadau kwa ajili ya kupata mrejesho kutoka kwao 

kuhusiana na huduma tunazozisimamia. 

 

3.4.3 Kuanzisha kituo cha huduma kwa wateja 

Katika mwaka wa fedha 2022/23 Mamlaka imeanzisha kituo cha huduma kwa 

wateja kinachofanya kazi siku zote saa 24 ili kurahisisha utoaji huduma kwa 

wateja na kuwezesha utatuzi wa migogoro na changamoto mapema.  Kituo hicho 

kinapatikana kupitia namba za kupiga bila malipo 0800110019 na 0800110020. 

Aidha mamlaka imeendelea kuzitangaza namba hizi kupitia vipindi vya elimu kwa 

umma, mitandao ya kijamii na kuzibandika katika maeneo mbalimbali 

yanayofikiwa na wadau wetu. 

 

3.5 Ushirikishwaji wa wadau na Utatuzi wa migogoro 

3.5.1 Ushirikishwaji wa Wadau 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 21 cha Sheria ya LATRA, Sura 413 Mamlaka 

huwashirikisha wadau wakati wa kutekeleza majukumu yake. Hivyo, Mamlaka 

imeendelea kuwashirikisha wadau pindi inapotekeleza majukumu yake kwa 

kukusanya maoni yao au kutoa elimu. Ushirikishwaji huu unafanyika kwa njia ya 

mikutano mbalimbali ya wadau inayolenga kusikiliza kero za wadau kwa lengo la 

kutafuta ufumbuzi kwa pamoja, kupokea maoni, mapendekezo na ushauri 

mbalimbali kabla ya kutoa maamuzi.  Katika mwaka wa fedha 2022/23 LATRA 
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ilifanya jumla ya mikutano ya wadau 36 ikiwemo mikutano 9 ya kupokea maoni 

kuhusu mapitio ya nauli, mikutano 6 ya mabadiliko ya kanuni, mikutano 6 ya kutoa 

elimu kuhusu masuala kuidhibiti, mikutano 7 ya kutunza mazingira na kuimarisha 

usalama wa usafiri ardhini. Aidha, Mamlaka ilifanya mikutano 8 kwa ajili ya 

kuzitafutia ufumbuzi kero mbalimbali kwenye usafiri wa barabara na reli. 

 

3.5.2 Utatuzi wa migogoro  

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Moja ya kazi za Mamlaka kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(h) cha Sheria ya 

LATRA Sura ya 413 ni kutatua migogoro inayojitokeza kwenye huduma 

zinatolewa kwenye sekta zinazodhibitiwa. Kutokana na ukubwa wa sekta, 

Mamlaka inapokea malalamiko mengi ya wadau hususan watuamiaji wa huduma 

dhidi ya watoa huduma. Kutokana na mfumo mzuri wa utatuzi wa migogoro 

uliowekwa na Mamlaka, migogoro ipatayo 234 iliyowasilishwa kwa Mamlaka kwa 

mwaka wa fedha wa 2022/23 na iliweza kutatuliwa na kuishia kwenye ngazi ya 

Mamlaka. 

 

4.0 Mapato ya Mamlaka 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari,  

Vyanzo vya mapato ya Mamlaka vimeainishwa katika Kifungu cha 35 (1) cha 

Sheria ya LATRA, Sura 413.  Sheria hiyo inabainisha vyanzo vya mapato kama 

ifuatavyo:  

(i) Mapato yatokanayo na kutoa leseni mpya na kuongeza muda wa leseni 

zilizoisha; 

(ii) Mapato ya levi kutoka kwa watoa huduma; 

(iii) Malipo au mali kwa Mamlaka zitokanazo na shughuli za Mamlaka; 

(iv) Michango na Misaada inayotolewa kwa Mamlaka; 

(v) Fedha nyingine zozote zinazopatikana kisheria kutokana na Mamlaka 

kutekeleza majukumu yake. 
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Mapato ya Mamlaka yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi mwaka. Katika kipindi 

cha mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2021/22, mapato ya Mamlaka yaliongezeka 

kutoka Shilingi Bilioni 25.945 hadi Shilingi Bilioni 28.53 ikiwa ni ongezeko la 

Shilingi Bilioni 2.58 sawa na ongezeko la 10%.  

 

Aidha, katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/22 hadi 2022/23, mapato ya 

Mamlaka yaliongezeka kutoka Shilingi Bilioni 28.53 hadi Shilingi Bilioni 34.17 

(kabla ya kukaguliwa na CAG) ikiwa ni ongezeko la Shilingi Bilioni 5.64 sawa na 

ongezeko la 20%.  

 

Kwa jumla, katika kipindi cha miaka mitatu (3) ya utekelezaji wa majukumu ya 

LATRA, mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2022/23, mapato ya Mamlaka 

yaliongezeka kutoka Shilingi Bilioni 25.95 hadi Shilingi Bilioni 34.17 (kabla ya 

kukaguliwa na CAG) ikiwa ni ongezeko la Shilingi Bilioni 8.22 sawa na ongezeko 

la 32%.  

 

Mapato yatokanayo na adhabu yamepungua na mapato yatokanayo na leseni 

yameongezeka na hivyo Mamlaka inaendelea kufanikiwa kujenga tabia ya utii wa 

Sheria na kupunguza adhabu kwa watoa huduma za usafiri ardhini nchini. 

 

Mapato ya Mamlaka kwa Mwaka 2020/21 hadi 2022/23 (Sh. ‘000’) 

 

Chanzo: LATRA 

 

 

 

Na. Makundi ya Mapato 2020/21 2021/22 2022/23 (Un-

audited)

1 Ada ya Leseni 16,648,057 17,082,484 23,525,008 6,876,951 41%

2 Levi za watoa huduma 454,219 479,941 563,133 108,914 24%

3 Mapato Mengineyo 8,843,227 10,966,529 10,080,587 1,237,360 14%

JUMLA 25,945,503 28,528,954 34,168,728 8,223,225 32%

Ongezeko 
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5.0 Kuchangia Mfuko Mkuu wa Serikali na Taasisi nyingine 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, Mamlaka hupaswa kuchangia 

asilimia 15 ya mapato yake ghafi kwenda kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali 

(Consolidated Fund) kwa mujibu wa Kifungu cha 11(3) cha Sheria ya Fedha za 

Umma, Sura ya 348 (Public Finance Act, Cap. 348). Aidha, Mamlaka hutakiwa 

kuchangia asilimia 70 ya fedha za ziada (surplus funds) kila mwisho wa mwaka 

wa fedha kwenda katika Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa kifungu cha 42 

cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439.  

 

Katika kipindi cha miaka mitatu (3), mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2022/23, 

Mamlaka imeweza kuchangia Shilingi Bilioni 14.21 katika Mfuko Mkuu wa 

Serikali.  

Michango Kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali - 2020/21 hadi 2022/23 

Na. Mwaka Mchango wa 

15% 

(Sh.) 

Mtaji wa ziada 

(Excess 

Capital) 

(Sh.) 

Jumla 

(Sh.) 

1 2020/21 3,817,959,600 1,000,393,400 4,818,353,000 

2 2021/22 4,279,343,100 404,395,900 4,683,739,000 

3 2022/23 4,711,279,346 - 4,711,279,346 

JUMLA KUU 12,808,582,046 1,404,789,300 14,213,371,346 

  Chanzo: LATRA 

 

Pamoja na hayo, Mamlaka imeweza kuchangia taasisi mbalimbali za kitaifa na 

kimataifa kwa niaba ya Serikali ikiwa ni sehemu ya matumizi yake. Taasisi hizo ni 

pamoja na Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini (LATRA 

CCC, Tume ya Ushindani (FCC), Baraza la Ushindani Tanzania (FCT), Jukwaa 

la Afrika la Wadhibiti wa Huduma (African Forum for Utilities Regulators - AFUR) 

na Umoja wa Taasisi za Reli Kusini mwa Afrika (Southern Africa Railways 

Association, SARA). 
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6.0 Ukaguzi wa Hesabu za Mamlaka 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari,  

Kwa mujibu wa kifungu cha 143 cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kama ilivyofafanuliwa na kifungu cha 9 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma (the 

Public Audit Act (PAA) No 11 of 2008), Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za Serikali 

(CAG) ndiye mwenye mamlaka ya kukagua Hesabu za LATRA. Hata hivyo, kwa 

mamlaka aliyonayo Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za Serikali kupitia kifungu 

cha 33(1) cha Sheria hiyo, anaweza kuteua kampuni nyingine kufanya ukaguzi 

kwa niaba yake au kwa kushirikiana na CAG. 

 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za Serikali 

alifanya ukaguzi wa Hesabu za LATRA kwa kushirikiana (joint audit) na Kampuni 

ya Ukaguzi ya Auditax International ya Dar es Salaam. Katika kipindi cha miaka 

yote mfululizo tangu kuanzishwa kwa Mamlaka, LATRA ilifanikiwa kupata HATI 

SAFI (Clean Audit Report/ Unqualified Audit Opinion) kutoka kwa Mkaguzi na 

Mdhibiti wa Hesabu za Serikali na aliridhika kwamba Hesabu za LATRA 

ziliandaliwa kwa kuzingatia viwango vya Kimataifa vya kuandaa hesabu za 

Kimataifa kwa taasisi za umma, yaani the International Public Sector Accounting 

Standards (IPSASs) pamoja na kuzingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 

Mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013. 

 

7.0 Ofisi ya Makao Makuu, Mikoa na Vituo 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, Ofisi ya Makao Makuu ya LATRA 

yalihamia Dodoma, tarehe 26 Septemba, 2023, hii ilikuwa ni kutekeleza Agizo la 

Serikali. Kwa sasa Ofisi zetu zipo kwenye Jengo la Mkandarasi, Ghorofa ya 5 na 

8. Aidha, pembezoni mwa Ofisi hizo, nyuma ya Ukumbi wa Jakaya Kikwete, tuna 

Ofisi ya Mkoa wa Dodoma na kiwanja chetu ambapo tumeshapata idhini ya Waziri 

Mkuu, tunakwenda kujenga Ofisi ya Makao Makuu pale. 
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Aidha, LATRA ina Ofisi katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara ambazo 

husimamiwa na Maofisa Wafawidhi. Aidha, LATRA imeanzisha ofisi katika 

maeneo ya kimkakati katika Wilaya na Hamashauri za miji midogo ili kufikisha 

huduma karibu na wananchi. Katika hatua hii, Mamlaka imefanikiwa kufungua 

ofisi tatu (3) za kimkakati katika Stendi ya Magufuli, Dar es Salaam, mji mdogo 

wa Makambako mkoani Njombe na mji wa Kahama mkoani Shinyanga.  

 

Aidha, kutokana na mahitaji makubwa ya udhibiti Dar es Salaam, LATRA 

imepanga kufungua ofisi mbili, moja Mbagala, wilaya ya Temeke kwa udhibiti wa 

magari yanayokwenda mikoa ya kusini, na nyingine, Tegeta, wilaya ya 

Kindondoni, kwa magari yanayoenda mikoa ya kaskazini kupitia Bagamoyo. 

Mamlaka itaendelea kufungua ofisi zingine za kimkakati kadiri rasilimali zitakavyo 

ruhusu. 

 

8.0 Hitimisho 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Kwa mwaka huu wa fedha 2023/2024 LATRA imejipanga kuhakikisha kuwa 

huduma bora na salama za usafiri ardhini zinawafikia wananchi, kuondoa kero na 

changamoto mbalimbali katika sekta. Hii ni katika kutekeleza maelekezo 

anayoyatoa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania mara kwa mara. 

 

Pia, Mamlaka imejipanga kusimamia huduma za usafiri ardhini ambapo huduma 

za usafiri wa barabara na reli zina mchango mkubwa katika kukuza uchumi na 

kuwezesha Tanzania kufanya biashara na Nchi za Jumuia ya Maendeleo Kusini 

mwa Afrika (SADC) na nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki (EAC). 

 

Ndugu Wahariri na Waandishi wa Habari, 

Kipekee na kwa umuhimu sana, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti 

na Watumishi wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) napenda 
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kumshukuru sana Mhe. Prof. Makame M. Mbarawa (Mb), Waziri wa Uchukuzi, 

kwa uongozi wake mahiri pamoja na Naibu Waziri, Katibu Mkuu, Naibu Katibu 

Mkuu, Menejimenti na Wafanyakazi wote wa Wizara. 

 

Nitumie fursa hii kuwashukuru Wanahabari wote kutoka vyombo mbalimbali vya 

habari kwa kuendelea kufikisha kwa jamii kile ambacho Mamlaka imekuwa 

ikifanya kwa maslahi ya umma, na kwa ushirikiano ambao mmekuwa 

mkituonesha kila tunapowahitaji bila kuchoka.  

 

Lakini kipekee kabisa, napenda niwashukuru sana wafanyakazi wote wa LATRA, 

kwa utendaji kazi mzuri na kupata mafanikio haya. Lakini niwasisitize kama 

ninavyofanya siku zote, kuwajali wateja wetu na kuwahudumia kwa kuzingatia 

misingi ya utumishi wa umma. Sisi tuwe na sababu ya wateja wetu kufanikiwa. 

 

Aidha, naomba kutumia fursa hii kuwakaribisha tena katika ofisi zetu ambazo zipo 

mikoa yote Tanzania Bara, endapo kuna jambo mnahitaji kutoka kwetu, milango 

iko wazi karibuni sana na tupo tayari kushirikiana nanyi.  

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

______________________ 

CPA Habibu J.S. Suluo 

MKURUGENZI MKUU- LATRA 
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