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TANGAZO LA SERIKALI Na. 22 la tarehe 12/1/2024 
 

SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI WA USAFIRI ARDHINI, 
(SURA YA 413) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 45(2)(i)) 

 
KANUNI ZA UFIFILISHAJI MAKOSA ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

ZA MWAKA 2024 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 
Kanuni  Jina 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

HATUA ZA KUFIFILISHA MAKOSA 
 

4. Notisi ya makosa. 
5. Utaratibu baada ya notisi ya makosa. 
6. Utaratibu baada ya kukataa kosa. 
7. Malipo ya faini. 
8. Utekelezaji wa amri ya kufifilisha kosa. 

 
SEHEMU YA TATU 

VIFUNGU VYA JUMLA 
9. Hatua za Mamlaka. 
10. Taarifa kwa Mkurugenzi wa Mashtaka. 

__________ 
 

MAJEDWALI 
_________ 
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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI WA USAFIRI ARDHINI, 

(SURA YA 413) 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 45(2)(i)) 

 
KANUNI ZA UFIFILISHAJI MAKOSA ZA MAMLAKA YA UDHIBITI  

USAFIRI ARDHINI ZA MWAKA 2024 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Ufifilishaji wa Makosa za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini za Mwaka 2024.  

  
Matumizi  
 
 

 2. Kanuni hizi zitatumika katika ufifilishaji wa 
makosa yaliyoainishwa chini ya Sheria na sheria za kisekta. 

  
Tafsiri   3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
Sura ya 413 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini; 
“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini iliyoanzishwa chini ya Sheria; 
Sura ya 413 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa 

Mamlaka aliyeteuliwa chini ya Sheria; 
 

SEHEMU YA PILI 
TARATIBU ZA KUFIFILISHA MAKOSA 

  
Notisi ya 
makosa  

  4.-(1) Endapo mtu ametenda kosa kinyume cha 
Sheria au sheria za kisekta, Mamlaka itamjulisha kosa lake 
kwa kuzingatia Fomu ya Notisi ya Makosa iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza. 
  (2) Notisi kwenye kanuni ndogo ya (1)- 

(a) itaiitainisha kosa lililotendwa na 
kifungu kilichokiukwa; 

(b) itaainisha adhabu mahususi kwa makosa 
yaliyotendwa na kiasi cha ufifilishwaji; na  
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(c) itaonesha tarehe na sahihi ya afisa 
wa Mamlaka. 

  
Utaratibu 
baada ya 
notisi ya 
makosa 

 5.-(1) Mtu atakayepokea notisi chini ya kanuni 
ya 4(1) atatakiwa kukiri au kuonesha nia ya kujibu tuhuma 
dhidi ya kosa. 
 (2) Endapo mtu atakiri kosa kwa mujibu wa 
kanuni ndogo (1), atatakiwa kujaza Fomu ya Kukiri Kosa 
iliyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza na Mamlaka 
itafifilisha kosa hilo. 

  (3) Endapo mtu ataonesha nia ya kujibu mashtaka 
dhidi ya kosa, atatakiwa kujaza Fomu ya Nia ya Kujibu 
Mashtaka iliyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza. 

  (4) Mtu atakayeshindwa au kukataa kusaini 
Fomu ya Notisi ya Makosa  atachukuliwa kuwa amepinga 
kutenda kosa, na Mamlaka itaendelea na utaratibu 
ulioanishwa katika kanuni ya 6. 

  
Utaratibu 
baada ya 
kukataa kosa 

 6. Endapo mtu ataonesha nia ya kujibu mashtaka 
dhidi ya kosa, Mamlaka itawasilisha Fomu ya Notisi ya 
Makosa pamoja na Fomu ya Nia ya Kujibu Mashtaka kwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka pamoja na taarifa nyingine yoyote 
inayohusika kwa hatua zaidi.    

  
Malipo ya 
faini 
 

 7.-(1) Mtu atakayekiri kutenda kosa kwa mujibu 
wa kanuni ya 5(2), atatakiwa kulipa kwa Mamlaka kiasi cha 
fedha ambacho ni nusu ya faini ambayo angetozwa endapo 
angepatikana na hatia.   

 
 

 (2) Endapo mtu atashindwa kulipa kiasi cha fedha 
kilichofifilishwa katika kipindi cha siku 14 kuanzia tarehe ya 
kukiri kosa iliyoainishwa katika Fomu ya Kukiri Kosa, 
Mamlaka itatoza riba ya asilimia tano kwa mwezi ya kiasi 
ambacho hakijalipwa. 
 (3) Endapo kiasi kilichofifilishwa pamoja na riba 
hakitalipwa kwa zaidi ya siku tisini kuanzia tarehe ya 
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kutolewa kwa taarifa ya notisi ya makosa, Mamlaka itatoa 
Notisi ya Ukiukaji iliyoainishwa  kwenye Jedwali la Pili. 

  
Utekelezaji 
wa amri ya 
kufifilisha  
kosa 

 8. Mamlaka inaweza, kwa madhumuni ya 
utekelezaji wa amri yoyote ya ufifilishaji, kuwasilisha amri 
ya kufifilisha kosa kwenye mahakama yenye mamlaka ya 
kukazia amri hiyo kwa ajili ya utekelezaji.  

  
SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA JUMLA 
 

Hatua za 
Mamlaka 
 

 9. Amri ya ufifilishaji wa makosa haitaathiri 
hatua yoyote ambayo Mamlaka inaweza kuchukua kwa ajili 
ya kuzuia hasara kubwa kwa mtu, mali au kulinda jambo au 
masuala yanayohusu maslahi ya umma.  

  
Taarifa kwa 
Mkurugenzi 
wa Mashtaka 

 10. Mamlaka itawasilisha taarifa ya makosa 
yaliyofifilishwa kwa kila robo ya mwaka kwa Mkurugenzi 
wa Mashtaka ambayo itajumuisha yafuatayo:  

 (a)  jina na taarifa za aliyetenda kosa; 
 (b) kosa na kifungu cha sheria husika 

kilichokiukwa; 
 (c) tarehe na sehemu kosa lilipotendeka; 
 (d) kiasi kilichofifilishwa pamoja na riba kama 

ipo; na 
 (e) taarifa nyingine yoyote ile kadri Mkurugenzi 

wa Mashtaka anaweza kuzihitaji. 
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______________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
_______________ 

 
 (Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1), 5(2) and (3)) 

    
                                                             

FOMU 1 
 

FOMU YA NOTISI YA MAKOSA 
 

Kwa ............................................................... wa anwani .................................................. 
1. Unashitakiwa kwa makosa yafuatayo: 
 
(a)................................................ kinyume na........…………………. ya ................................... 

(b)................................................. kinyume na ........…………………ya …................................. 

(c)................................................. kinyume na ........………………... ya …............................... 

 
2. ENDAPO unakiri kutenda makosa tajwa hapo juu unatakiwa kujaza “FOMU YA 

KUKIRI KOSA” iliyoambatishwa na utawajibika kulipa kiasi kilichofifilishwa 
kama ifuatavyo: 

 
N
a
. 

Kosa  Faini 
iliyoainis
hwa kwa 
mujibu 
wa Sheria  

Kiasi 
kilichofifilish
wa 
 

    
    
    

 
3. ENDAPO unapinga kutenda kosa unatakiwa kujaza “FOMU YA NIA YA KUJIBU 

MASHTAKA” iliyoambatishwa, pamoja na majibu yako na kuwasilisha  kwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ndani ya siku 7 kuanzia tarehe ya kupokea fomu hii. 

 
...............................................................   …………………… 
Mkurugenzi Mkuu/Afisa aliyeidhinishwa                             Saini 
 
Tarehe: .........................................  Imepokelewa na: ……………………... 
 
Saini: …………………………… Tarehe: ……………………………….. 
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FOMU 2 
FOMU YA KUKIRI KOSA 

 
1. MMILIKI WA CHOMBO 

Mimi ...................................................... wa......................(anwani) nikiwa 

(mmiliki/mkurugenzi/meneja/mwakilishi) wa ……………………………….... 

(kampuni/ushirika n.k) nakiri kutenda kosa/makosa …………………………… yaliyoainishwa 

kwenye Fomu ya Notisi ya Makosa.  

 

Ninaomba Mamlaka ififilishe makosa tajwa kwa mujibu wa kifungu/kanuni 

…………………………….. ya ………………………………………….. Sheria/Kanuni. 

Nathibitisha kuwa nitalipa kiasi kilichofifilishwa cha Shilingi ……………………. ndani ya muda 

wa siku kumi na nne  kutokana na makosa yaliyoorodheshwa katika Fomu ya Notisi ya Makosa.  

Ninafahamu kwamba riba ya asilimia tano kwa mwezi itatozwa iwapo kiasi cha fedha 

kilichofifilishwa hakitalipwa ndani ya  muda ulioainishwa hapo juu 

 

Saini: ................................................... Tarehe: ........................................................ 

 

Utambulisho ………………………………………………… (KITAMBULISHO CHA 

TAIFA/CHETI CHA USAJILI WA CHOMBO) 

Saini ya alinayepokea fomu ya kukiri kosa …………………………. 

Saini ya Afisa Aliyeidhinishwa..................................................................... 

 
2. MFANYAKAZI WA CHOMBO 

Mimi .............................................................. wa .......................................... (anwani) nikiwa (Dereva/ 

mfanyakazi wa chombo) wa ...................................................nakiri kutenda kosa/makosa 

………………………………… Kama yalivyoainishwa kwenye Fomu ya Notisi ya  Makosa.  

Ninaomba Mamlaka ififilishe makosa tajwa kwa mujibu wa kifungu/kanuni 

…………………………….. ya ………………………………………….. Sheria/Kanuni. 

Nathibitisha kuwa nitalipa kiasi kilichofifilishwa cha Shilingi ……………………. ndani ya muda 

wa siku kumi na nne  kutokana na makosa yaliyoorodheshwa katika Fomu ya Notisi ya Makosa.  

Ninafahamu kwamba riba ya asilimia tano kwa mwezi itatozwa iwapo kiasi cha fedha 

kilichofifilishwa hakitalipwa ndani ya  muda ulioainishwa hapo juu 

 

Saini: ................................................... Tarehe: ........................................................ 
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Utambulisho ………………………………………………… (KITAMBULISHO CHA 

TAIFA/LESENI YA UDEREVA N.K.) 

Saini ya alinayepokea fomu ya kukiri kosa …………………………. 

Saini ya Afisa Aliyeidhinishwa.................................................................... 
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FOMU 3 
FOMU YA NIA YA KUJIBU MASHTAKA 

 
1. MMILIKI WA CHOMBO 
 

Mimi..............................................................wa................................................... (anwani) nikiwa  
(mmiliki/mkurugenzi/meneja/mwakilishi) wa ...................................................................... 
(kampuni/ushirika) nakusudia kujibu mashtaka kama yalivyoainishwa kwenye Fomu ya Notisi 
ya Makosa. 
 
 
Natoa maelezo yangu kwa maandishi kukana makosa tajwa kama ilivyoambatishwa pamoja 
na fomu hii.  
 
Saini: ..........................................  Tarehe: ........................ 
 
Utambulisho……………………………(NIDA/CHETI CHA USAJILI WA CHOMBO) 
 

2. MFANYAKAZI WA CHOMBO 
 
Mimi .......................................... wa...................... (anwani) nikiwa (Dereva/mfanyakazi wa 
chombo) wa ................................................................................ (kampuni/ushirika) nakusudia 
kujibu mashtaka kama yalivyoainishwa kwenye Fomu ya Notisi ya Makosa. 
 
Natoa maelezo yangu kwa maandishi kukana makosa tajwa kama ilivyoambatishwa pamoja 
na fomu hii.  
 
Saini: ..........................................   Tarehe: ........................ 
 
Utambulisho………………………………………(NIDA/LESENI YA UDEREVA N.K.) 
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____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
____________ 

 
NOTISI YA UKIUKAJI 

 (Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(3)) 
 

Kwa ................................................................. wa………………………………… 
(anwani) UNATAARIFIWA KWAMBA umeshindwa kulipa kiasi kilichofifilishwa cha 
Shilingi ………………….. kilichotakiwa kulipwa kama ilivyoainisha katika Fomu ya 
Kukiri kosa iliyoambatishwa na fomu hii. 

 
UNATAARIFIWA KWAMBA kwa kukiuka kwako kulipa kiasi kilichofifilishwa kama 
ilivyoelezwa hapo juu kimesababisha Mamlaka kutoza kiasi cha riba ya asilimia 5 ya kiasi 
ambacho hakijalipwa kwa mwezi cha Shilingi……………….. na hivyo kuwa Shilingi 
……………………. kwa mwezi. 

 
UNATAARIFIWA ZAIDI KWAMBA endapo utashindwa kulipa kiasi kilichofifilishwa 
pamoja na riba ndani ya muda wa siku saba (7) kuanzia tarehe ya kupokea notisi hii, 
kutailazimu Mamlaka kuwasilisha suala hili kwenye Mahakama yenye uwezo kwa ajili 
ya kukazia utekelezaji dhidi yako.  

 
Mkurugenzi Mkuu /Ofisa aliyeidhinishwa: ……………..………….…………..... 
Saini: ………………                                               Tarehe:……………. 
Imepokelewa na: ……………………………………………………… 
Saini: …………………                                         Tarehe : ………………  

 
 
 
Dodoma,                                MAKAME MNYAA MBARAWA, 

2 Disemba, 2023                                  Waziri wa Uchukuzi 


