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~ “Baada ya kuona ga
- kasi zaidi ya unaota
- gari gani na kisha

- chake anavyoen

LATRA YAONGEZA SIKU
90 KWA MADEREVA
KUJISAJILI

‘Kwa wusajili  huu  madereva
wanakuwa wamekidhi kupata
uhalali wa kupata ajira katika nchi
yeyote ambayo nchi yetu ni
mwananchama mwenza, pia
tunaweza kutambua kwa muda
Fulani ni dereva gani...” UK 27 ‘
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ya kuwajibika,”.....
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MHE. MAJALIWA : LATRA
NA TAMISEMI WAPATIENI
ELIMU MADEREVA
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TAHARIRI

Karibu katika toleo la kwanza na rasmi la jarida
la USAFIRI ARDHINI kutoka Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA) ambalo linaandaliwa na
kusambazwa mara nne kwa mwaka.

Jarida hili limekusanya taarifa za utekelezaji wa
majukumu ya Mamlaka ambazo zimefanyika ndani
ya nusu ya kwanza ya Mwaka 2023, yaani kuanzia
mwezi Januari mpaka Juni mwaka 2023. Lengo la
jarida hili ni kukuhabarisha mdau wetu kuhusiana
na mambo ya msingi yanayotekelezwa na Mamlaka
ikiwa ni sehemu ya utoaji elimu kuhusu shughuli za
Mamlaka na masuala mbalimbali yanayogusa sekta
ya Usafiri Ardhini.

Katika kipindi cha mwanzo wa mwaka LATRA
imetangaza nauli mpya za Mabasi Yaendayo Haraka
na Teksi Mtandao kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri Ardhini Sura ya 413. Mamlaka
imefanikisha kwa kiwango kikubwa kutangaza
na kusimamia nauli hizo, hii ni kwa kuhakikisha
tiketi zinatolewa kwa abiria ni zile za kielektroni
au kadi ambazo zinakubalika na watoa huduma
pamoja na kutoa elimu kwa abiria kuwa wazingatie
wanaposafiri wapewe tiketi za kielektroni zenye
nauli halali kama ilivyotangazwa na Mamlaka.

Aidha tumeendelea kutoa elimu na wito kwa
madereva wanaoendesha mabasi na magari ya
mizigo kuondoa hofu na kujitokeza kwa wingi il
kusajiliwa na kufanyiwa ithibati. Moja ya faida ya
kuwasajilina kuwafanyiaithibati madereva ni dereva
kutambulika rasmi na tutakuwa na taarifa kamili ya
dereva yupi anaendesha chombo kipi kwa wakati
husika. LATRA imekubaliana na baadhi ya wadau
wengine wakiwemo Chama cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (TABOA) kuwa madereva wataruhusiwa
kuendesha mabasi wakiwa wamesajiliwa huku
wakifuatiliwa mienendo yao ya uendeshaji.

Katika kuendelea kusimamia usalama wa
watumiaji wa huduma za usafiri ardhini, Mamlaka
imeshiriki katika maadhimisho ya Wiki ya Nenda
kwa Usalama Barabarani yaliyofunguliwa rasmi
na Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Maadhimisho
hayo yaliyofanyika Jijini Mwanza Machi 14 hadi 18,
2023 lengo ikiwa ni LATRA kutoa elimu ya namna
inavyoshiriki kudhibiti ajali za barabarani.

Vilevile, katika kuboresha usafiri wa ardhini
Mamlaka imekabidhi vifaa vya Mfumo wa Kufuatilia
Mwenendo wa Magari (VTS) ikiwemo runinga mbili,
kompyuta mbili pamoja na kompyuta mpakato mbili

kwa Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani.
Makabidhiano hayo yamefanyika Machi 31, 2023
kwa lengo la kudhibiti hali ya usalama kwa vyombo
vya moto viwapo safarini na kupunguza ajali nchini.

Pamoja na hayo Mamlaka imezindua Jopo la
kupitia maamuzi ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini linaloundwa na wajumbe wa nne (4) ambao
ni Bw. Mohamed Mpinga, Mha. John Ngaraguza.
Wakili Theresia Clemence pamoja na Wakili Asma
Mohamed ambapo imezinduliwa rasmi June 2,
2023.

Hayo ni baadhi tu kati ya mengi utakayosoma
kwa kina katika Jarida hili la USAFIRI ARDHINI.
nami nitumie fursa hii kukukaribisha tena katika
kurasa hizi ili upate kufahamu vizuri maendeleo ya
sekta ya Usafiri Ardhini na Udhibiti wa huduma za
Usafiri Ardhini nchini.

Nakutakia usomaji mwema

o,

CPA Habibu J. S. Suluo
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MHE. MAJALIWA: LATRA NA TAMISEMI WAPATIENI
ELIMU MADEREVA WA PIKIPIKI

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe.
Kassim Majaliwa (Mb) ameiagiza
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) kushirikiana na Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) kupitia Mamlaka
ya Serikali za Mitaa kuratibu
na kuwapa elimu madereva wa
pikipiki za magurudumu mawili
(Bodaboda).

Mhe. Majaliwa  ameyasema
hayo wakati akifungua rasmi
maadhimisho ya Wiki ya Nenda
kwa Usalama Barabarani mwaka
2023 vyaliyoandaliwa na Baraza
la Taifa la Usalama Barabarani,
ambayo kitaifa yameadhimishwa
Jijini Mwanza kuanzia Jumanne
Machi 14, 2023 hadi Jumamosi
Machi 18, 2023.

“Niwatake LATRA, mshirikiane
na Ofisi ya Rais TAMISEMI kupitia
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ili
kuwafikia wasafirishaji wadogo
wadogo maarufu kama bodaboda,
kaeni nao pamoja wapatiwe elimu
juu ya namna bora ya kuendesha
vyombo vyao kwa usalama, lakini
pia waratibiwe ili wajue namna
bora ya kuendesha biashara yao,”
amesema Mhe. Majaliwa.

Aidha Mhe. Majaliwa amewataka
Wananchi wa Mwanza na Tanzania
kwa jumla kuwa mstari wa mbele
katika kukemea vitendo ambavyo

vinaweza kusababisha ajali na
kupelekea athari kubwa kwa
Watanzania.

“Nimetazama igizo moja

mtandaoni, abiriaamemnyang’anya
siti dereva kwa sababu dereva
alikuwa anaongea na simu huku
anaendesha, mara anashuka
bila sababu ya msingi, akasema
gari halitoki mpaka aje dereva
mwingine, na nyie muwe hivyo,
mkiona uendeshaji hatarishi msikae
kimya, toeni taarifa kwa Mamlaka
husika, hapo kila mtu atakuwa
ametimiza wajibu wake na Tanzania
bila ajali itawezekana,” ameongeza
Mhe. Majaliwa.
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Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
akizungumza na wadau mbalimbali waliohudhuria ufunguzi wa Wiki ya Nenda kwa

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Baraza la Taifa la Usalama
Barabarani, ambaye pia ni Naibu
Waziri wa Mambo ya Ndani Mhe.
Jumanne Sagini (Mb) amewataka
wamiliki wa vyombo vya moto
kufuata maelekezo yaliyotolewa na
Waziri wa Mambo ya Ndani Mhe.
Mha. Hamadi Masauni (Mb) na
kufunga vidhibiti mwendo katika
Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa
Magari (VTS).

“Kuhusu swala la kuchagua
kimoja kati ya kudhibiti mwendo au
VTS inayobeba dhana zote mbili,
Waziri mwenye dhamana Mhe.
Masauni ameshatoa maelekezo
kuwa kwa kuwa vifaa vya VTS
vinaweza kufungwa vidhibiti
mwendo basi wamiliki wa magari
ya kusafirisha abiria wafunge
vidhibiti mwendo kwenye mfumo
huo,” amesema Mhe. Sagini.

Akiongelea jitihada zilizofanywa
na Baraza la Taifa la Usalama
Barabarani katika kudhibiti ajali
kutoka kwa madereva wa Serikali,
Mhe. Sagini amesema Baraza
kwa kushirikiana na LATRA,
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani pamoja na Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA) waliendesha mafunzo vya
usalama barabarani kwa Wabunge
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ili kuhakikisha madereva
wao wanachukua tahadhari.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Hali
ya Ajali kwa mwaka 2022, makosa
ya kibinadamu bado yanachangia
kwa kiasi kikubwa ajali zinazotokea
nchini, hivyo basi ni vyema Kkila
mmoja wetu akatimiza wajibu
wake kikamilifu ili  kuhakikisha
tunapunguza hatari ya ajali tuwapo
safarini.
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Mhe. Atupele Fredy Mwakibete (Mb), Naibu Waziri Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi) akizungumza na
Watumishi wa Sekta ya Uchukuzi katika Bonanza la Uchukuzi

MHE. MWAKIBETE: WAKUU WA TAASISI
MUWARUHUSU WATUMISHI KUSHIRIKI MICHEZO

Naibu Waziri Wizara va
Ujenzi na Uchukuzi (Sekta vya
Uchukuzi) Mhe. Atupele Fredy
Mwakibete (Mb) amewataka
Wakuu wa Taasisi walio chini
ya Wizara yake kuwaruhusu

watumishi wanamichezo kushiriki
kwenye mabonanza mbalimbali ili
kuimarisha afya zao.

Mhe. Mwakibete amesema
hayo Januari 21, 2023 alipokuwa
akifungua bonanza la Sekta
ya Uchukuzi lililodhaminiwa
na Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) na kufanyika
katika viwanja vya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM).

Akizungumza kwa niaba vya
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi
Mhe. Prof. Makame Mnyaa
Mbarawa (Mb), Mhe. Mwakibete
amesema kuwa Rais wa Jambhuri
ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
alitoa maelekezo kwa watumishi
kufanya mazoezi ili kuboresha
afya zao. Hivyo amewapongeza
watumishi wa Sekta ya Uchukuzi
kwa kuandaa na kushiriki bonanza
hilo ambalo linaonesha dhabhiri

namna wanavyotekeleza agizo
la Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu
Hassan.

“Rais wetu Dkt. Samia Suluhu
Hassan amekuwa akisisitiza mara
kwa mara kuwa wananchi wafanye
mazoezi kwa mustakabali mzuri
wa afya zao na kwa hili mlilolifanya
hapa leo kiukweli mmeonesha
kwa vitendo kuwa mnatekeleza
maono ya Rais wetu kwa vitendo”,
amesisitiza Mhe. Mwakibete.

Vilevile Mhe. Mwakibete
amewataka Wakuu wa Taasisi
kuhakikisha wanatenga bajeti
va kutosha ili kuwawezesha
watumishi wanamichezo kushiriki
kikamilifu kwenye michezo na
amesisitiza Wizara itahakikisha
inasimamia utekelezaji wa jambo
hilo.

“Serikali  imekuwa ikitumia
gharama kubwa kwenye matibabu
va wananchi wake kwa sababu
ya kutofanya mazoezi, hivyo
ninaendelea kuwasihi kufanya
mazoezi kila mara ili kuepukana
na magonjwa yanayosababishwa
na tabiabwete,” ameeleza Mhe.
Mwakibete.

Wakati huohuo Mhe.
Mwakibete amezindua Jarida
la Klabu ya Sekta ya Uchukuzi
na amewapongeza viongozi
wa Klabu hiyo kwa kubuni na
kuandaa jarida hilo litakalotoa
taarifa mbalimbali za michezo ya
Sekta ya Uchukuzi.

Naye Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka vya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) CPA. Habibu
Suluo amemshukuru Mhe.
Mwakibete kwa kujumuika

pamoja kwenye bonanza hilo na
amesema michezo ni afya, inaleta
umoja na inaongeza ufanisi katika
maeneo ya kazi.

“Ushiriki  wako
umetupa nguvu kubwa vya
kuendeleza michezo hii na
tunaahidi kuendeleza ushirikiano
huu uliopo miongoni mwetu
kupitia michezo,” ameeleza CPA
Suluo.

Naye Katibu wa Klabu ya
Uchukuzi Bw. Mbura Tenga
amesema hilo ni bonanza la tano
kuandaliwa na Sekta ya Uchukuzi
na ameishukuru LATRA kwa
kudhamini kwa asilimia 100.

hapa leo

www.latra.go.tz 3
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WASAFIRISHAJI WATAKIWA KUUNGANISHA
MFUMO WA TIKETI MTANDAO NA MFUMO WA TRA

Wadau wa usafirishaji
wametakiwa kuunganisha Mfumo
wa Tiketi Mtandao na Mfumo wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) ili kuwezesha taarifa za
ukataji wa tiketi kufika moja kwa
moja kwenye Mamlaka hiyo.

Hayo yamesemwa na
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa
Barabara kutoka Mamlaka vya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA)
Bw. Johansen Kahatano kwenye
kikao cha pamoja na wadau wa
usafirishaji, kilichofanyika katika
ofisi za LATRA Dar es Salaam
Januari 25, 2023 ambacho
kilihudhuriwa na wadau kutoka
Chama cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (TABOA), Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) na Kituo
cha kuhifadhi Data Kimtandao
(NIDC).

Bw. Kahatano amesema,
“Wapo watoa huduma wachache
waliounganisha mfumo  wao
na TRA lakini wengine bado
hawajafanya hivyo, na tumepeana
muda mpaka kufikia Januari

31, 2023 wadau wote wawe
wameshaunganisha mifumo yao
kwenye mfumo mama wa TRA ili
taarifa zote za tiketi zinazokatwa
zionekane TRA kwa lengo la
kufuatilia mapato yanayotokana
na huduma ya usafirishaji.”

Kwa upande wake Katibu Mkuu
Chama cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (TABOA) Bw. Joseph
Priscus, amesema wao kama
wasafirishaji wametoa maoni yao
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania
kwamba baadhi ya Sheria zake

zinazosimamia upande wa
mabasi ziendane na mazingira
va usafirishaji lakini pia Sheria

ziweze kutenganisha makosa kati
ya mmiliki wa chombo cha usafiri,
dereva na kondakta.

“Tunaomba TRA watengeneze
Sheria ambayo kila mtu
awajibishwe kwa kosa lake kama
vile kosa la dereva awajibike
dereva, kosa la kondakta awajibike
kondakta na kosa la mmiliki wa
gari awajibike mmiliki. Lakini
tunashukuru tumesikilizwa kuna

mambo yanaenda kufanyiwa kazi
na TRA,” ameeleza Bw. Priscus.
Naye Bw. Gerald Katawanya,

Meneja Mradi kutoka Kituo
cha Kuhifadhi Data Kimtandao
(NIDC) ameshukuru kwa

kushirikishwa kwenye kikao hicho
na amesisitiza suala la utoaji wa

elimu kuhusu Tiketi Mtandao
kwa watumiaji lakini pia kwa
baadhi ya wasafirishaji ambao

bado hawajaanza kutoa huduma
kupitia Tiketi Mtandao ili kuweza
kufikia lengo lililokusudiwa katika
mfumo huo.

“Mfumo wa Tiketi Mtandao
una umuhimu na faida kubwa
ikiwemo kuokoa muda ambao
abiria anatumia wakati wa
kwenda kukata tiketi katika ofisi
za mabasi, kuepuka changamoto
za wapiga debe lakini pia husaidia
abiria kupata stahiki zake endapo
itatokea ajali au madhara yoyote
kwa kupewa fidia na bima,”

amefafanua Bw. Katawanya.

l‘.

Baadhi ya wadau mbalimbali waliohudhuria kikao cha pamoja kilichoandaliwa na Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) katika ofisi za LATRA Dar es Salaam.
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MHE. SENYAMULE:

LATRA EPUKENI

RUSHWA, CHUKUENI

HATUA DHIDI YA

WAVUNJA SHERIA

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma
Mhe. Rosemary Senyamule,
amewaagiza  wafanyakazi wa
Mamlaka vya Udhibiti  Usafiri
Ardhini (LATRA) kuchapa kazi
kwa kuzingatia uweledi, kuepuka
vitendo vya rushwa na kuchukua
hatua dhidi ya madereva na
wasafirishaji wanaokiuka Sheria za
matumizi sahihi ya miundombinu
ya usafirishaji.

Mhe. Senyamule ameyasema
hayo tarehe 26 Januari, 2023
katika hafla ya wuzinduzi wa
Baraza la Wafanyakazi wa LATRA
iliyofanyika Makao Makuu vya

LATRA Jijini Dodoma.

Akizungumza katika hafla hiyo
Mhe. Senyamule amesisitiza kuwa,
Serikali kupitia Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan imewekeza
fedha nyingi katika kuendeleza
miundombinu ya barabara na reli
nchini, hata hivyo kuna baadhi
ya madereva na wasafirishaji
wanashindwa kutimiza  wajibu
wao nha kusababisha maafa na
taharuki kwa watumiaji wengine
wa miundombinu hiyo.

Aidha,
mazingira
LATRA
kutokana
maslahi

kuwa
wa

amesema
yva wafanyakazi
yanavishawishi vingi
na mgongano wa
ya watoa huduma
mbalimbali  hivyo  wanapaswa
kufanya kazi kwa uweledi na
uadilifu ili kuboresha huduma
inayotolewa kwa wananchi na
kuepusha migogoro.

“Sisi  Dodoma tumebahatika
kupata miundombinu mizuri
ya usafiri wa barabara na reli,
LATRA muendelee kutoa elimu ya

- a1
Mhe. Rosemary

M kazi wa LATRAN

& oy

-

Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma akizungumza

na wafanyakazi wa LATRA katika hafla ya uzinduzi wa Baraza la

Wafanyakazi

matumizi sahihi ya miundombinu
kwa umakini na kwa kufuata
taratibu sahihi ili kukamilisha azma
va Serikali ya kuwezesha maisha
bora kwa Watanzania”, amesema.

kwa Chama
wa Sekta ya

Pia ametoa rai
cha Wafanyakazi

‘ ‘ Baraza la
Wafanyakazi
ndio jukwaa

la Kisheria la
Majadiliano ya
pamoja kati

ya viongozi

wa taasisi na
wafanyakazi.
Uundwaji wa
mabaraza ya
wafanyakazi

ni agizo la
Mheshimiwa
Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa
Tanzania.

Mawasiliano na Usafirishaji
(COTWU) kuleta mshikamano wa
wafanyakazi na kushirikiana na
Menejimenti ili kuongeza tija na
kuepusha migogoro mahala pa
kazi.

“Baraza la Wafanyakazi ndio
jukwaa la Kisheria la Majadiliano ya
pamoja kati ya viongozi wa taasisi
na wafanyakazi. Uundwaji wa
mabaraza ya wafanyakazi ni agizo
la Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania la mwaka
1970 na ni utekelezaji wa Sheria
ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.
6 ya mwaka 2004 kifungu cha 73
kinachoelekeza juu ya kutekeleza
sera ya kuwashirikisha wafanyakazi
katika maamuzi na ni nguzo ya
utawala bora,” amesema.

Aliongeza kuwa kwa mujibu
wa Sheria, Baraza hilo linapaswa
kukutana angalau mara mbili
kwa mwaka, mara ya kwanza
linapopitisha mpango na bajeti ya
taasisi na mara ya pili linapofanya
mapitio ya utekelezaji wa mpango
na bajeti kwa nusu mwaka.
Hivyo, amewapongeza washiriki
wote kwa kukamilisha taratibu
za kisheria kwa kuunda Baraza
la Wafanyakazi lililosajiliwa na
Kamishna wa Kazi kwa mujibu wa
Sheria.

Wakati huo huo, Mhe.
Senyamule ameipongeza LATRA
kwa kuhamia Makao Makuu ya
Nchi, Dodoma na kuwakaribisha
katika mkoa huo ulio na fursa
lukuki za maendeleo.

“Natumia fursa hii
kuwakaribisheni sana hapa
Dodoma, Makao Makuu vya

Inaendelea uk.7 >>
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<< Inatoka uk.6

Nchi yetu. Nafahamu kwamba
LATRA ni miongoni mwa Taasisi
zilizotekeleza Agizo la Serikali
la kuhamia Dodoma, na ninayo
taarifa Ofisi yenu ya Makao Makuu
ilihamia rasmi Dodoma tarehe
26 Septemba, 2022 ambapo leo
tarehe 26 Januari, 2023 mnatimiza
miezi minne kamili. Karibu sana
Mkurugenzi Mkuu, Menejimenti
na Wafanyakazi wote wa Ofisi ya
Makao Makuu,” amesisitiza.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mkuu wa LATRA CPA Habibu
Suluo, amempongeza Mkuu wa
Mkoa huo kwa kusimamia kwa
ufanisi  maendeleo ya mkoa

wa Dodoma na kuwa LATRA
itaendelea kushirikiana na Uongozi
wa mkoa kuongeza ufanisi katika
huduma za usafiri ardhini.

“Mkoawa Dodoma unapendeza,
ratiba zetu na leseni tunazotoa
kwa mabasi zinawezesha usafiri
kutoka Dodoma kwenda mikoa
yote Tanzania Bara na kufika siku
hiyo hiyo,” ameeleza.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Wafanyakazi COTWU, tawi la
LATRABw.PatelNgerezaamesema
kuwa, Wafanyakazi wa LATRA
wanampongeza Mkurugenzi
Mkuu, CPA Habibu Suluo kwa
kufanya maboresho makubwa
katika utendaji wa Mamlaka ikiwa

ni pamoja na kusikiliza na kutatua
kero za wafanyakazi, kutekeleza
kwa vitendo ushirikishwaji wa
wafanyakazi katika uendeshaji wa
shughulizaMamlakanakushirikisha
kwa karibu wadau mbalimbali
wakiwemo wasafirishaji, Jeshi la
Polisi na taasisi za Serikali tangu
alipoteuliwa na Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania mwezi
Julai, 2022.

“Kutokana na juhudi za
uongozi wa LATRA, sisi viongozi
tunaendelea kuhamasisha
Wafanyakazi wa LATRA kuchapa
kazi kwa bidii, ubunifu na kuwajali

wateja wetu huku tukiiomba
Menejimenti kuendelea kutimiza
mahitaji ya wafanyakazi katika

mahala pa kazi,” amesema.

Mfanyakazi wa LATRA akiwa katika shughuli za kila siku za ukaguzi na utoaji elimu kwa wasafirishaji eneo la Mbagala, Dar es

Salaam.
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———— ‘ Mha. Hanya Mbawala, Kaimu Mkurugenzi wa Udhibiti
Usafiri wa Reli akifanya ukaguzi katika mabehewa mapya
_ ya Shirika la Reli Tanzania (TRC) yanayotengenezwa

nchini Korea.

Mha. Hanya Mbawala, Kaimu Mkurugenzi wa Udhibiti
Usafiri wa Reli pamoja na Mha. Elisha Mhoka, Mkaguzi
wa Reli Mwandamizi wakifanya ukaguzi katika
mabehewa mapya ya Shirika la Reli Tanzania (TRC)
kabla ya kuanza kutumika.

waliohudhuria mkutano

I Wadau mbalimbali
wa wasafirishaji watalii

Arusha katika picha ya pamoja.

Bw. Salum Pazzy, Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha Mahusiano LATRA akitoa
elimu kwa wadau wa usafiri ardhini
mkoani Manyara.
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PROF. AME AHIMIZA MAADILI, KUCHAPA KAZI
NA MATUMIZI YA TEHAMA

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya LATRA Prof.
Ahmed Mohammed Ame

aliyeteuliwa tarehe 15 Januari,
2023 ameongoza kikao cha Bodi
ya Wakurugenzi kilichofanyika
Februari 7, 2023 LATRA Makao

Akizungumza wakati wa kikao
hicho Prof. Ame alisema kuwa
anamshukuru Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kwa
kumuamini katika nafasi hiyo.

Aidha, amewakumbusha
wajumbe wa menejimenti na
wafanyakazi wa LATRA kuchapa
kazi kwa kuzingatia maadili na
ubunifu ikiwemo matumizi ya
mifumo ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA)
ili kuongeza tija katika
kuwahudumia Watanzania.

Pia amewasihi wajumbe
wa Menejimenti kuimarisha
ushirikishwaji wa wafanyakazi
katika ngazi mbalimbali za
mMmaamuzi ikiwemo baraza
la wafanyakazi na viongozi
kujishusha ili wafanyakazi watoe
mawazo yao kwa uhuru.

“Ratiba ya vikao vya baraza
la wafanyakazi ijulikane mapema
na iheshimiwe, haipendezi
kubadilisha tarehe ya mkutano
wa baraza kwa kuwa wafanyakazi
huwa wanajipanga kuwasilisha
hoja mbalimbali na ukibadilisha
ratiba huwa wanajisikia
kutothaminiwa,” amefafanua.

Aidha, amesisitiza Mamlaka
kuzingatia usawa wa Kkijinsia
katika kuajiri wafanyakazi kwa
kutoa kipaumbele kwa wanawake
wenye sifa zinazohitajika ili
kuboresha uwiano wa kijinsia.

Kuhusuushirikiwa wafanyakazi

Prof. Ahmed Mohammed Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA

akikagua mitambo ya Kanzi Data ya VTS.

katika michezo, Mwenyekiti huyo
wa Bodi amesisitiza wafanyakazi
washiriki katika michezo na
kuongeza kuwa yeye ni mpenazi
wa michezo na akipata wasaa
atashiriki katika michezo
itakayoandaliwa. Pia, amesisitiza
kufanya kazi kwa ukaribu na
wadau mbalimbali ikiwa ni
pamoja na kutoa elimu kwa watoa
huduma zinazodhibitiwa.

Katika hatua nyingine,
Mwenyekiti huyo wa Bodi ametoa
shukrani kwa wajumbe wa Bodi
anayoiongoza, Menejimenti na
Wafanyakazi wa LATRA na wadau
wengine kwa salamu za pongezi
na mapokezi mazuri aliyoyapata.

Aidha, Prof. Ame ameahidi
kushirikiana na wajumbe wa Bodi
hiyo na Menejimenti ili kuhakikisha
kuwa malengo ya Mamlaka hiyo
yvanatekelezwa, “Tutafanya kazi

kwa kushirikiana, panapohitaji
kukumbushana tukumbushane
na panapohitaji kukosoana

tutakosoana,” ameeleza.
Akizungumza kwa niaba ya
Mhandisi Dkt. John S. Ndunguru,
ambaye alikuwa Mwenyekiti wa
Bodi hiyo, Makamu Mwenyekiti
wa Bodi ya LATRA Wakili Tumaini
Silaa alimkaribisha Prof. Ame
na kumuahidi ushirikiano katika
kutekeleza majukumu yake.
Aidha, alimkabidhi, Sheria ya
LATRA Sura ya 413 na Kanuni zake,
Sheria ya Leseni za Usafirishaji
na Kanuni zake na Sheria ya Reli
ikiwa ni sehemu ya vitendea
kazi vitakavyotumika kutekeleza
majukumu ya bodi hiyo.
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KASAGARA: WASAFIRISHAJI JIUNGENI KWENYE

Bw. Emil Kasagara,
Katibu Tawala
Msaidizi Mkoa wa
Mwanza akizungumza
na wanachama wa
TABOA waliohudhuria
semina iliyoandaliwa
na LATRA pamoja TRA
mkoani Mwanza.

Katibu Tawala Msaidizi
(Seksheni ya Uchumi na
Uzalishaiji) Mkoani Mwanza
Bw. Emil Kasagara amewataka

wasafirishaji wa mabasi ya masafa
marefu kujiunga na kutumia
mfumo wa Tiketi Mtandao na
kuunganisha mifumo yao kwenye
Mfumo wa Usimamizi wa Mashine
za Risiti za Kielektroni (EFDMS) ili
mifumo hiyo iweze kubadilishana
taarifa.

Kasagara amesema hayo kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa Mwanza
Mhe. Adam Malima kwenye
semina kwa wanachama wa
Chama cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (TABOA) iliyoandaliwa
kwa ushirikiano wa Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA)
pamoja na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) iliyofanyika
katika ukumbi wa Mkuu wa Mkoa
Mwanza Februari 8, 2023.

Bw. Kasagara amesema
kuwa, Mfumo wa Tiketi Mtandao
unaiwezesha Serikali kupata
takwimu sahihi za uendeshaji wa
Sekta ya usafirishaji nchini pamoja
na kufanya maamuzi mbalimbali
kwa usahihi na pia unasaidia
kupunguza upotevu wa mapato
kwa wamiliki kwa kuwa wanapata
fedha zao pindi abiria anapokata
tiketi yake.

MFUMO WA TIKETI MTANDAO

I
TLg L

“Mfumo huu ni mahususi kwa
ajili ya usafiri wa abiria, unaruhusu
mtu yeyote kukata tiketi bila ya
kwenda stendi au kwenye ofisi
ya basi husika, hii ni faida kwa

wasafiri maana inaokoa muda
na inawasaidia kupunguza adha
wakati wa ukataji wa tiketl,”
ameeleza.

Aidha, amesema kuwa Serikali
imeendelea kuboresha na
kuimarisha utendaji wake kwa njia
ya mifumo ambayo imeongeza
tija na maendeleo ya nchi kwa
jumla.

Naye Meneja Mradi wa Tiketi
Mtandao LATRA CPA Tadei
Mwita amewasihi wasafirishaji
kuzingatia Kanuni za Leseni za
Usafirishaji - Mabasi ya Abiria za
mwaka 2020 kwa kuwa ndizo
zinazowaongoza katika utoaji wa
huduma za usafirishaji nchini.

“Kanuni ya 22()) inamtaka
mwenye leseni ya kusafirisha
abiria kutoa tiketi kwa kutumia
mfumo wa tiketi wa Kielektroni

ulioidhinishwa na LATRA na
Kanuni vya 23(b) na 24(d)
inamtaka mwenye leseni vya

kusafirisha abiria ahakikishe tiketi
va kielektroni inatolewa kwa kila
abiria,” ameeleza CPA Mwita.
Ameongezakuwa, Kanuniya 30
inamtaka mtoa huduma ya usafiri

hibiti anayeongoza
a, kwa huduma

wa abiria kutotoza nauli inayozidi
kiwango kilichoidhinishwa kwa
daraja husika la gari na Kanuni ya
32(M(b) Mtoa huduma ya usafiri
wa abiria ahakikishe wafanyakazi
wa ndani ya gari wanapewa vifaa
vya kuwawezesha kutoa tiketi za
kielektroni.

Akizungumzia taarifa muhimu
zinazotakiwa kuwekwa kwenye
tiketi ya kielektroni, CPA Mwita
amesema Kanuni ya 32(2)(a)
inaelekeza tiketi iwe na Jina la
abiria na namba ya siti, Muda wa
abiria kufika na muda wa kuanza
safari na Kituo cha kuanzia safari,
njia itakayotumika na kituo cha
mwisho cha safari.

Vilevile Kanuni ya 32(2) (a)
Tiketi iwe na Nauli ya safari,
Anwani na namba za simu za mtoa
huduma, Namba ya gari, Tarehe
ya tiketi kutolewa na tarehe ya
safari pamoja na Namba ya tiketi
(Serial number).

Kwa upande wake Mwakilishi
wa Meneja TRA Mkoa wa Mwanza
Bi. Millicent Ilgogo amesema
TRA na LATRA wataendelea
kushirikiana ili kuhakikisha kuwa
wasafirishaji wanapata elimu
na wanatumia Mfumo wa Tiketi
Mtandao kwa kuwa umekuwa
na tija kwa Serikali, Wamiliki na
Wananchi kwa jumla.
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DIRA ...
“Kuwa mdhibiti anayeong(
barani Afrika, kwa hudum,
salama, shindani na
rafiki kwa mazingira” ,

Arusha.

WASAFIRISHAJI WAASWA KUZINGATIA KANUNI
ZA LESENI ZA USAFIRISHAJI MAGARI YA ABIRIA

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) imetoa wito kwa
wasafirishaji kuzingatia Kanuni za
Leseni za Usafirishaji Magari ya
Abiria za mwaka 2020 ikiwemo
va kuwapatia abiria tiketi za
kielektroni.

Hayo yameelezwa na Meneja
Mradi Tiketi Mtandao CPA Tadei
Mwita kwenye semina na wamiliki
wa mabasi iliyofanyika Februari
12, 2023 jijini Arusha

CPA Mwita amesema Kanuni
va 22(j) inamtaka mwenye leseni
ya kusafirisha abiria kutoa tiketi
kwa kutumia mfumo wa tiketi
wa Kielektroni ulioidhinishwa na
LATRA na Kanuni ya 23(b) na
24(d) inamtaka mwenye leseni ya
kusafirisha abiria ahakikishe tiketi
ya kielektroni inatolewa kwa kila
abiria.

“Kwa mujibu wa hizi kanuni,
msafirishaji atapaswa kuhakikisha
muda wote anapofanya kazi ya
kusafirisha abiria anatoa tiketi
kwa kutumia mfumo huu na kwa
kila abiria anayepanda kwenye
basi apewe tiketi ya kieletroni,”

10

amefafanua CPA Mwita

Vilevile amewaasa abiria
kukata tiketi kwa kupitia simu janja
ili kuepuka usumbufu wa wapiga
debe kwenye vituo vya mabasi,
“Tuwaombe abiria wasihangaike
kwenda kwenye vituo vya mabasi
wakate tiketi popote walipo bila
kulazimika kwenda kwenye kituo
cha mabasi lakini kwa upande wa
usafirishaji wahakikishe mabasi
yanapatikana kwenye mifumo ili
abiria aweze kujihudumia pale
alipo.”

Aidha, CPA Mwita amewasihi
wamiliki hao kuendelea kusoma
na kuzifuata Kanuni za Usafirishaji
Magari ya Abiria za mwaka 2020
zinazopatikana kwenye tovuti ya
Mamlaka kupitia anwani www.
latra.go.tz

Naye Kaimu Mkuu wa Kitengo
cha Uhusiano na Mawasiliano,

Bw. Salum Pazzy, amesema
LATRA imekutana na wamiliki
hao ili kuwapatia elimu vya
matumizi ya tiketi mtandao

na kusikiliza changamoto zao
hasa mkanganyiko wa matumizi

www.latra.go.tz

wanayofanya na kushindwa
kutambuliwa na Mamlaka vya
Mapato Tanzania (TRA) wakati
wa kufanya makadirio ya kodi.

“Wameeleza changamoto
mbalimbali ikiwemo changamoto
ya upotevu wa mapato ambapo
kwa pamoja tumeona suluhisho
mojawapo ni kutumia mfumo wa
Tiketi Mtandao,” amesema Bw.
Pazzy

Kwa upande wa Meneja wa
EFD Bw. Mabula Sambayuka,
amesema ni muhimu wasafirishaji
kutumia mfumo  wa  Tiketi
Mtandao ili wanapotoa tiketi ziwe
na vigezo vyote kwa kuondoa
changamoto wanazokutana nazo
hasa pale wanapotumia tiketi
zisizo za kielektroni na kuonekana
wanakwepa kodi.

Naye Bw. Haruna Kakiva
alishiriki semina hiyo amesema
ameridhishwa na ushirikishwaji
kwa kuwa unaimarisha uhusiano
kati yao wamiliki wa mabasi
na Mamlaka husika ambazo ni
LATRA na TRA.
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WASAFIRISHAJI WATAKIWA KUFUATA SHERIA ZA
USALAMA BARABARANI

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) kwa kushirikiana
na Jeshi la Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani imetoa elimu
kuhusu namna bora ya kudhibiti
ajali za bararani kwa madereva
wa abiria na mizigo ili kuweza
kupunguza vifo pamoja na athari
zitokanazo na ajali za barabarani.

Akizungumza hivi karibuni,
Afisa Mfawidhi LATRA mkoa wa
Manyara Bw. Joseph Michael
amasema katika kupunguza
ajali hapa nchini, Serikali kupitia
LATRA inafanya  usajili na
uthibitishaji wa madereva kwa
kuwapima kupitia mtihani lengo
ni kuwa na madereva walioiva
na wanaofahamu masuala ya
udereva ikiwemo la Sheria na
alama za barabarani.

“Ni dhahiri kuwa madereva
wanaothibitishwa na Mamlaka
wanakuwa ni wenye ujuzi na
uweledi hivyo tunaamini kupitia
uthibitishaji unaofanywa na
LATRA itasaidia kwa kiasi

Bw. Joseph Michael (wa kwanza kulia), Afisa Mfawidhi LATRA mkoa wa Manyara akitoa elimu kwa baadhi ya wasafirishaji

mkoani Manyara.

kikubwa kupunguza na hatimaye
kumaliza tatizo hili la ajaliambazo
zimekuwa zikigharimu maisha ya
watanzania wengi,” ameeleza Bw.
Michael.

Aidha Bw. Michael
amewakumbusha wasafirishaji
suala la ukataji wa leseni ambazo
zitawaruhusu kufanya biashara za
usafirishaji na pia amewasisitiza
wasafirishaji kuzingatia masharti
ya leseni hizo.

Naye Kamanda wa Kikosi cha
Usalama Barabarani Wilaya ya
Babati, ASP. Joseph Makumu
amewasihi madereva kutii
Sheria za Usalama Barabarani
zilizowekwa ili kuepukana na
ajali, “Tunawataka madereva
watii Sheria, na barabara zetu
zinaongea kwa maana zina alama
na michoro hivyo zinaelekeza
wapi unatakiwa kulipita gari,

wapi unatakiwa usimame na wapi

unatakiwa uchukue tahadhari”.
Naye Hussein Shabani mmoja

kati ya madereva kutoka Manyara

. -
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amesema “Tunawashukuru
sana LATRA kwa ujio wao wa
kutuelimisha, na pia nawashauri
madereva wenzangu tuzingatie

Sheria za Usalama barabarani
kwa sababu sisi tunabeba
dhamana ya maisha ya abiria
tunaowapakia kwenye vyombo
tunavyoviendesha.”
‘ Ni dhahiri kuwa
madereva
wanaothibitishwa
na Mamlaka
wanakuwa ni wenye
ujuzi na uweledi
hivyo tunaamini
kupitia uthibitishaji
unaofanywa na LATRA
itasaidia kwa kiasi
kikubwa kupunguza
na hatimaye kumaliza
tatizo hili la ajali

—
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CPA Tadei Mwita, Meneja Mradi wa Tiketi Mtandao kutoka LATRA akizungumza na wadau wa usafiri nchini kwenye semina
ya utekelezaji wa Mfumo wa Tiketi Mtandao mkoani Tanga.

‘ Kuna tatizo

kubwa la

ushindani hasi
kwa wasafirishaji,
wanatoa mabasi
mengi kwa
wakati mmoja na
baadhi ya mabasi
yanaenda yakiwa
na upungufu

wa abiria hivyo
inawasababishia
hasara kwao

WASAFIRISHAJI WAASWA
KUFANYA KAZI KWA USHIRIKA

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
(LATRA) imewaasa wasafirishaji
kuungana na kuwa na ushirika
wa pamoja ili kuondoa ushindani
usio na tija na kuweza kuongeza
kipato chao.

Hayo yameelezwa na Meneja
Mradi wa Tiketi Mtandao kutoka
LATRA CPA Tadei Mwita kwenye
semina ya utekelezaji wa Mfumo
wa Tiketi Mtandao iliyoandaliwa
kwa ushirikiano na Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) na
kutolewa kwa wamiliki wa mabasi
mkoani Tanga Februari 14, 2023.

CPA Mwita amesema, “Kuna
tatizo kubwa la ushindani hasi
kwa wasafirishaji, wanatoa
mabasi mengi kwa wakati mmoja
na baadhi ya mabasi yanaenda
yakiwa na upungufu wa abiria
hivyo inawasababishia hasara
kwao, kwa hiyo Mamlaka imekuja
na mpango wa wasafirishaji
watengeneze ushirika kama

www.latra.go.tz

kampuni na Mamlaka itatoa leseni
kwa kampuni au ushirika na hii
italeta ufanisi kwa Mamlaka na tija
kwa wasafirishaji.”

Naye Bw. Mabula Sambayoka,
Meneja wa EFD kutoka TRA
amesema wamewaelimisha
wasafirishaji kuhusu matumizi
va Mfumo wa Tiketi Mtandao na
jinsi ya kuunganisha mfumo huo
pamoja na mfumo wa ulipaji kodi
ya mapato ili waweze kutimiza
takwa la kisheria la ulipaji wa kodi
ya mapato Tanzania.

Kwa upande wake Bw. Abdi
Awadhi ambaye ni mwenyekiti
wa wamiliki wa mabasi mkoani
Tanga amesema, “Tunawashukuru
LATRA na TRA kwa kutupatia
elimu hii na tunaahidi kuendelea
kutumia mfumo huu kwa kuwa una
manufaa kwa wote na tunaahidi
kuzifuata kanuni za usafirishaji
kama ambavyo tumeelekezwa na
LATRA.”
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UFAHAMU MFUMO WA VTS NA JINSI
UNAVYOFANYA KAZI

Umeshawahi kusafiri na basi
kutoka mkoa mmoja kwenda
mwingine? Katika Safari yako
umeshawahi kusikia muito wa
kengele ukipiga katikati ya safari?
Kengele hiyo uliichukuliaje?
Ulielewa maana yake na kuchukua
hatua au ulilacha na kuona kuwa
ni kelele za kawaida? Kengele
unayoisikia ukiwa safarini kwenye
basi nikiashiria ya kwamba gari hilo
limefikia au limezidisha mwendo
ulioidhinishwa na Serikali yaani
linaendeshwa kwa mwendokasi
wa kilometa 80 kwa saa au zaidi
na hivyo inahatarisha maisha yako
na wengine waliopo ndani ya basi
hilo.

Suala la ajali  barabarani
limekuwa likigharimu maisha ya
Watanzania wengi hapa nchini.
Wapo wanhaopoteza maisha,
wapo wanaopoteza viungo
nakusababishiwa ulemavu wa
kudumu na wapo wanaoachwa
yatima kwa kupoteza wapendwa
wao kwenye ajali. Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
inakisikitishwa sana na hali hii kwa
kuwa nguvu kazi ya Taifa imekuwa

ikipotea na imefanya jitihada
kubwa kuhakikisha kwamba
changamoto ya ajali barabarani

inapungua au kuondoka kabisa.
Katika kutafuta mwarobaini wa

ajali za barabarani hasa za mabasi

ya masafa marefu, mwaka 2017

Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari
(VTS)

Serikali kupitia Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri wa Majini na Nchi Kavu
(SUMATRA) ilianzisha Mfumo wa
Kufuatilia Mwenendo wa Magari
ambao kwa kimombo unafahamika
kama ‘Vehicle Tracking System-
VTS kwa lengo la kuhakikisha
kuwa magari yanapokuwa
barabarani  yanafuatiliwa kwa
ukaribu hasa suala la mwendo
kasi na mwenendo wa dereva
anayeendesha gari hilo.

Akizungumzia chimbuko la
kutengeneza Mfumo wa VTS,
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha
TEHAMA LATRA Mhandisi Eliud
Kataraihya anasema kwa muda
mrefu kumekuwepo na tatizo
kubwa la watu kupoteza maisha
kutokana na ajali barabarani.
Uchunguzi wa matukio mbalimbali
va ajali ulionesha kuwa ajali ajali
zenye madhara makubwa kwa
binadamu husababishwa na
vyombo vya usafirishaji, hususan
mabasi, kuendeshwa kwa mwendo
kasi. Kwahiyo, kunusuru hali hiyo,
mwaka 1997 Serikali ilikuja na kifaa
cha kudhibiti mwendo (speed
governor) lakini kwa wakati ule
haikufanikiwa sana.

Anaongeza kuwa, Serikali
iliendelea kufanya jitihada =za
kuleta suluhisho na hivyo tafiti
mbalimbali ziliendelea kufanyika
na ndipo ikaonekana kwamba
suala hili linaweza kukabiliwa

www.latra.go.tz

kwa kutumia teknolojia ya kisasa
kwa kupitia Mfumo wa Kufuatilia
Mwenendo wa Magari au kama
inavyofahamika kwa jina la VTS.

Mhandisi Kataraihya anaongeza
kuwa, Mfumo wa VTS umeleta
manufaa makubwa kwakuwa
umechangia sana kubadilisha tabia
za madereva kwa sababu pindi
dereva anapokuwa barabarani
na chombo cha moto, anajua
kwamba wapo watu wanamuona
na kufuatilia mwenendo wa
chombo chake, anajua mwendo
anaoendesha unahifadhiwa,
breki za ghafla anazokanyaga
zinaonekana, kona anazopita
kwa mwendo kasi anaonekana
na mfumo unatuma taarifa papo
hapo anapoendesha kwa mwendo
kasi na hivyo basi inamfanya
dereva makini azingatie kanuni za
usalama barabarani.

Akielezea jinsi mfumo wa
VTS unavyofanya kazi, Mhandisi
Kataraihya anasema kuna kifaa
cha kufuatilia mwenendo wa
gari kinachofahamika kama VTD
ambacho kinawekwa ndani ya gari
husika. Kifaa hicho kina uwezo
wa kupata mawasiliano kutoka
kwenye Satelaiti zinazokisaidia
kifaa kujua sehemu gari ilipo na
ndani yake inatumia kadi ya simu
yenye uwezo wa kutumia taarifa au
data za mitandao ya simu kutuma
taarifa kutoka kwenye VTD kupitia
minara ya simu iliyopo karibu na
kisha taarifa kutumwa kwa njia ya
intaneti na kuingia kwenye seva za
Mamlaka.

“Zikishaingia
za Mamlaka tuna uwezo
wa kuzichakata kwa namna
mbalimbali na kuwasilisha taarifa
mbalimbali ambazo nyingine
atazihitaji mmiliki wa chombo
husika, nyingine tunazihitaji
sisi kama wadhibiti na nyingine
zitahitajika na Mamlaka nyingine
za Serikali na wadau wengine
wa Sekta ya Usafiri Ardhini hapa

kwenye  seva

I delea uk.14 >>
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<< Inatoka uk.13

nchini,” anafafanua Mhandisi
Kataraihya.

Katika kuhakikisha kwamba
Mfumo wa VTS unafanya
kazi kwa ufanisi, unaleta tija

iliyokusudiwa na inaendana na
kasi ya mabadiliko ya teknolojia,
Mhandisi Kataraihya anasema
mfumo umeboreshwa ambapo
kwa sasa dereva atakayeendesha
chombo chake kwa mwendo kasi,
mfumo unauwezo wa kutuma
namba ya malipo moja kwa moja
kwa dereva kwa ajili ya kulipa
faini kwa kosa alilolifanya jambo
ambalo kabla ya maboresho,
mmiliki wa gari ndiye aliyekuwa
akilipa faini hiyo kutokana na kosa
alilofanya dereva, lakini kwa sasa
dereva akifanya kosa la mwendo
kasi ndiye atakayewajibika kupitia
mfumo wa VTS. “Tumefurahi
kwa maboresho tuliyoyafanya
na kukamilisha na kwa sasa tupo
kwenye mazungumzao na wadau
ya namna gani na lini jambo hili
linaanza kufanya kazi.”

Mhandisi Kataraihya anaeleza
maboresho mengine ya Mfumo wa
VTS yanayofanyika na anasema
kuwa Mamlaka inakamilisha
mpango wa kufunga runinga
kwenye Kituo Kikuu cha Mabasi
Dodoma na Kituo Kikuu cha
Mabasi cha Magufuli kwa lengo
la kutoa taarifa mbalimbali kwa
abiria wanaosafiri kwenda maeneo
mbalimbali.  Vilevile  Mamlaka

imetengeneza programu tumizi wa
Simu Janja (LATRA App) ambayo
kwa sasa inapatikana kwenye simu
zinazotumia mfumo wa Android
zenye programu ya Play Store
lakini hapo baadae itapatikana
kwenye simu zinazotumia mfumo
wa loS zenye programu ya App
Store.

Programu hii ya LATRA App
inafanyiwa maboresho pia il
kuiwezesha kuzungumza na
mfumo wa VTS kwa maana ya
kwamba itafika kipindi ambapo
msafiri akitaka kujua mwendo
kasi wa gari alilopanda ataweza
kutumia simu yake kwa kuingia
kwenye LATRA App na kupata
taarifa hiyo na anaweza kuitolea
taarifa papo hapo alipo.

“Tumepanga kufanya
maboresho ya taarifa mbalimbali

ambazo wamiliki wa magari
yanayofuatiliwa kupitia Mfumo
wa VTS wanaweza kuona,
tunaboresha taarifa ambazo

wasimamizi wa magari wanaweza
kuziona, kuzifanyia kazi na kuchua
hatua stahiki na kwa haraka,”
anaeleza Mhandisi Kataraihya
Naye Afisa Mfawidhi Kituo cha
Kufuatilia Mwenendo wa Magari
Bw. Mbwana Ndaro anasema
kuwa kifaa cha ufuatiliaji wa mgari
au VTD kimefungwa kwenye
magari yanayotoa huduma Kkati
va mji na mji na kinachofanyika
ni kwamba mfumo unarekodi

www.latra.go.tz

taarifa mbalimbali ambazo zina
maana tofautitofauti kulingana na
mahitaji na kikubwa dhumuni hasa
la mfumo wa VTS ni kuhakikisha
kwamba madereva wanaendesha
vyombo vya moto kwa mujibu
wa Sheria ya Usalama Barabarani
ambayo kikomo ni Kilometa 80
kwa saa na endapo ikitokea dereva
anavuka mwendo kasi unaotakiwa,
mfumo unatuma taarifa papo hapo
nasi tunachukua hatua stahiki kwa
wakati.

“Baada ya kuona gari linaenda
mwendo kasi zaidi ya inaotakiwa,
tunaangalia ni gari gani na kisha
tunampigia mmiliki ili kumuarifu
kuhusu dereva wa chombo chake
anavyoendesha kwa mwendokasi,
tunamwambia mpaka mahali
gari lilipo kwa wakati huo na
anaendesha kwa mwendo kasi huo
kwa mara ngapi. Wakati mmiliki
anaendelea na dereva wake, sisi
tunawataarifa watumishi wenzetu
waliopo eneo ambalo gari husika
linaelekea na tunatuma taarifa zote
ili achukuliwe hatua,” anafafanua
Bw. Ndaro.

Bw. Ndaro anaongeza kuwa

LATRA inashirikiana na Jeshi
la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani ambapo baada

kumuona dereva bado anaendesha
mwendo hatarishi, hupiga simu
kwa Mkuu wa Usalama Barabarani
Mkoa (RTO), Kanda (ZTO) na
Wilaya (DTO) na kuwaarifu kuhusu
mwendo kasi wa gari husika ili
nao wasimamishe basi na waweze
kuchukua hatua mapema zaidi
kwa kuwa mwendo huo unaweza
kusababisha ajali na kuondoa
uhai wa abiria waliopo ndani ya
basi husika. Kwahiyo muunganiko
wa LATRA, Jeshi la Polisi Kikosi
cha Usalama Barabarani pamoja
na wamiliki ambao wamekuwa
wakitoa ushirikiano wa hali ya
juu, unaifanya kazi hii ya kufuatilia
mienendo ya magari kuwa rahisi
na hivyo kusaidia kupunguza
changamoto ya ajali hapa nchini.

“Sisi kama Mamlaka
tunashirikiana na kufanya kazi
kwa ukaribu na Jeshi la Polisi
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Kikosi cha Usalama Barabarani
na kwa umuhimu wake, Mamlaka
imewapatia akaunti za Mfumo
wa VTS RTO na DTO ili kuweza
kuyafuatilia mabasi husika kwa
sababu pia tunatumia Sheria ya
Usalama Barabarani katika kutoa
adhabu kwa madereva ambao
wanakiuka taratibu zilizowekwa
hasa ya kuendesha kwa mwendo
hatarishi,” amefafanua Bw. Ndaro.

Akielezea faida za Mfumo
wa Kufuatilia Mwenendo
wa Magari (VTS) Bw. Ndaro
anasema umeisaidia sana Serikali
kupunguza ajali  nchini  kwa
kuhakikisha kwamba madereva
wanaendesha gari kwa kuzingatia
mwendo  ulioainishwa kwenye
Sheria ya Usalama Barabarani
ambayo kikomo chake ni Kilometa
80 kwa saa.

Kwa wamiliki pia imewasaidia
kupunguza gharama za uendeshaji
ukizingatia kabla ya mfumo
wasafirishaji walikuwa wanatumia
mafuta mengi lakini uwepo wa
mfumo huu wa VTS imethibitika
kwamba utumiaji wa mafuta
umekuwa nimdogo na hivyo kuleta
afueni kwa wamiliki wa magari na
pia wana uwezo wa kufuatilia gari
na dereva husika akiwa barabarani
na hivyo kumsaidia kumdhibiti
dereva wake.

Kwa upande wa abiria pia

unamsaidia kufahamu kile
kinachoendelea kwenye gari
hasa kupitia kengele (alarm)

ambayo inatoa sauti pindi dereva
anapoendesha gari kwa mwendo
hatarishi na hivyo anaweza
kuchukua hatua kwa kumuarifu
dereva kupunguza mwendo au
kwa kupiga simu LATRA au kwa
Jeshi la Polisi kwa hatua zaidi.

SP. Deus Sokoni ni Mrakibu
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani, nae anasema VTS
inaunganishwa na mtandao wa
GPS lengo likiwa ni kufuatilia na
kujua mwendo wa gari barabarani
na mwenendo wa dereva katika
uendeshaji wake kwa maana kuna
wakati mwingine dereva yupo
barabarani lakini anafanya vitendo
ambavyo vinaenda kinyume na

Sheria ya Usalama Barabarani
na hivyo anaweza kuhatarisha
usalama wa abiria aliowabeba
ndani ya gari hiyo na haya yote
yanatambulika kupitia Mfumo wa
Kufuatilia Mwenendo wa Magari
kwa maana ya VTS.

Vilevile SP. Sokoni anaongeza
kuwa VTD ni kifaa muhimu sana
katika usimamizi wa Sheria,
mathalani kwa dereva anayevunja
Sheria kwa kukimbiza gari zaidi
ya mwendo wa Kilometa 80 kwa
saa na akabainishwa na mfumo wa
VTS, Jeshi la Polisi lina Mamlaka
ya kutumia ushahidi uliopatikana
kwenye Mfumo huo na kuutumia
mahakamani au kuchukua hatua
zozote zile za kisheria zinazostahili
ili kuhakikisha kuwa tunakuwa na
barabara zilizo salama zaidi.

SP. Sokoni anabainisha kuwa
utendaji kazi wa Mfumo wa VTS
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sisi Jeshi la Polisi ambalo ni
msimamaizi wa Sheria ni jukumu
letu kuhakikisha kuna usalama
wa raia na mali zao na hivyo
mfumo huu wa VTS ungebaki
LATRA pekee usingukuwa na tija.
Tunaishukuru Mamlaka kwa kuona
kuna umuhimu wa kutushirikisha
sisi Jeshi la Polisi ili kuhakikisha
lengo la kuanzishwa kwa mfumo
wa VTS linatimia,”

SP. Sokoni anaongeza kuwa,
LATRA ilitoa mafunzo kwa askari
wa usalama barabaranihasanamna
va kutumia mfumo huo na jinsi ya
kumbaini dereva na vilevile LATRA
imefunga mfumo wa VTS kwenye
Makao Makuu ya Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani
ili kuweza kufanya ufuatiliaji
kwa pamoja kudhibiti madereva
wanaokiuka Sheria na masharti ya
leseni ya usafirishaji inayomtaka

Prof. Ahmed Mohamed Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA
alipotembelea kituo cha kufuatilia mwenendo wa magari (VTS Center).

unategemea sana ushirikiano na
anaeleza kuwa LATRA na Jeshi
la Polisi ni taasisi za Serikali
hivyo wamekuwa wakifanya
kazi bega kwa bega kuhakikisha
kuna usalama kwenye sekta ya
usafirishaji, “Tumepewa jukumu la
kusimamia usalama wa watumiaji
wa barabara na kila mtu kwa
nafasi yake, LATRA kama mdhibiti
wa Usafiri Ardhini anao wajibu
wa kuhakikisha wasafirishaji
wanafuata Sheria zilizopo na
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kuzingatia na kuheshimu Sheria za
Usalama Barabarani, “Tunafanya
kazi kwa pamoja kuhakikisha
barabara zinakuwa salama kwa
kutokuwa na ajali, kuona madereva
wanaheshimu na kufuata Sheria
zilizopo yaani Sheria ya Usalama
Barabarani na ile ya Usafirishaji.”
Akielezea namna mfumo wa
VTS ulivyosaidia kupunguza ajali
barabarani, SP Sokoni anasema
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kuwa kwa sasa madereva wanajua
kwamba wanafuatiliwa wakiwa
barabarani na hivyo inawalazimu
kufuata Sheria jambo ambalo
limeleta nafuu ya kupunguza ajali
ukilinganisha na miaka ya nyuma
kabla ya mfumo huo. “Mwaka jana
tulikuwa na zaidi ya ajali 117 lakini
kufikia mwezi Novemba 2022
kuna ajali 102 kwahiyo ajali hasa
zinazotokana na mwendo kasi wa
mabasi zimepungua sana na hii
yote inachangiwa na mfumo huu
wa VTS

Hivi karibuni Kamati ya Kudumu
ya Hesabu za Serikali (PAC)
ilitembelea Kituo cha Kufuatilia
Mwenendo wa Magari (VTS)
ili kujionea namna Mfumo huo

unavyofanya kazi. Mwenyekiti
wa Kamati hiyo Mhe. Naghenjwa
Kaboyoka (MB) anasema,

“Wenzetu wa LATRA wamepiga
hatua kubwa sana upande wa
teknolojia hasa ukizingatia uwepo
wa Mfumo huu wa Kufuatilia
Mwenendo wa Magari umesaidia
kwa kiasi kikubwa kupunguza ajali
za barabarani. Tumeona mfumo
unavyoweza kufuatilia basi na
kama litakuwa limezidisha mwendo
unaotakiwa mfumo unawatumia
taarifa na wao wanachukua hatua
dhidi ya gari husika.”

Aidha, Mhe. Naghenjwa

16

Inadhibiti mwenendo wa Dereva awapo safarini
Inalinda usalama wa chombo na Abiria
Inasaidia upatikanaji wa msaada kwa haraka

Inatoa taarifja kwa haraka pindi licokeapo tatizo (Ajali)
Inasaidia kupunguza gharama za uendeshaji kwa mmiliki

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI

Mpumo wa Kuﬁuabilia

Mwenendo wa Magari

VTS

VTS inasaidia kupunguza Ajali
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Kaboyoka, akiungana na wabunge
wengine wameipongeza Mamlaka
va Udhibiti Usafirishaji Ardhini
(LATRA) kwa maendeleo va
teknolojia ambayo wameyafikia
kwani ni msaada mkubwa kwa
Taifa, “Hatukutegemea tuone jinsi
ambavyo wamefanya maboresho
makubwa sana kiasi hiki na jinsi
ambavyo sheria zetu kinzani
zikirekebishwa, Tutaweza sana
kupunguza mambo ya ajali
barabarani, Tunaona mfumo
unavyoweza kufuatilia basi mpaka
linalokwenda mbio, linalo kiuka
misingi.”

Naye Mhe. Geoffrey Mwambe
(MB) Mjumbe wa PAC anesema
kuwa, “Kwa kweli tumefurahi
sana kuona wenzetu wa LATRA
walivyopiga hatua kubwa kwa
kutengeneza mifumo ya usimamizi
wa usafirishaji wa ardhini hasa
mfumo huu wa Kufuatilia
Mwenendo wa Magari na tumeona
kuwa mfumo huu ni wezeshi wa
kupunguza changamoto za ajali
barabarani (VTS).”

Wakati huohuo, Mhe. Aida J.
Kanani (MB) Mjumbe wa PAC
anaeleza kuwa, “Mfumo huu
wa VTS ni mzuri sana, LATRA
wameshaanza na magari hayo ya
abiria lakini itakuwa vizuri zaidi
mpaka kwa magari binafsi ili
tuweze kufikia lengo la kupunguza
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au kuondoa kabisa tatizo la ajali
barabarani kwa sababu ajali za
barabarani zinahusisha magari
yva aina yote yakiwemo na vya
Serikali kwa hiyo nafikiri ni vema
ifikie mahali kwamba kila gari
itakayoingia nchini na kutumika
barabarani iunganishwe na Mfumo
wa VTS na hii itasaidia sana suala
la ufuatiliaji na udhibiti wa ajali.”

Kwa upande mwingine,
Mwenyekiti wa Chama cha
Wamiliki wa Mabasi Tanzania

(TABOA) Bw. Abdallah Kiongozi
anasema VTS ni Mfumo mzuri kwa
sababu unawawezesha wamiliki
kufuatilia gari likiwa kwenye safari
ikiwemo suala la mwendo na
kama mmiliki unaweza kumuonya
dereva wako kupunguza mwendo
hatarishi, “VTS ina mambo mengi
mazuri kama vile kusaidia utunzaji
wa chombo, unafuu wa matumizi
ya mafuta, matumizi mazuri ya
breki, utunzaji mzuri wa vipuri
vya gari pamoja na kupunguza
tatizo la ajali barabarani kwakuwa
VTS inadhibiti na dereva anajua
kuwa kuna VTS inayomfuatilia na

inamuonya na hivyo inamfanya
azingatie mwendo akiwa
barabarani.”

Naye Anna Zacharia ni abiria
na anaeleza kuwa, “tunaishukuru
LATRA kwa kutuwekea mfumo
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huu na kutupa elimu, na sa

sa Sisi

kama abiria tunaelewa kwamba
tukisikia kengele ndani ya basi

tukiwa safarini tunajua
dereva anaendesha

kuwa

mwendo

wa kasi na hivyo tunawajibika
kumwambia apunguze mwendo
la sivyo tunapiga simu LATRA
au Jeshi la Polisi maana tukikaa
kimya inaweza kutokea ajali na

tukapoteza maisha”.

Hakika Mfumo wa Kufuatilia

Mwenendo wa Magari (VTS)
umesaidia sana kupunguza
changamoto ya ajali ambazo

zimekuwa zikipoteza uhai wa
watanzania wengi hapa nchini.

Kwa madereva ambao
wanakwenda kinyume

bado
na

Sheria ya Usalama Barababari

na Sheria ya Usafirishaji
va inayowataka
mwendo  ulioidhinishwa
Serikali ambao ni Kilome

hasa

kuzingatia

na
ta 80

kwa saa, yawapasa wabadilike

kwakuwa Serikali
katika teknolojia na

imewekeza
imeuleta

mfumo wa VTS ili kuhakikisha
sekta ya Usafiri Ardhini inakuwa

salama. Mfumo wa

VTS

unafuatilia mabasi ya masafa
marefu na treni za Shirika la

Reli Tanzania (TRC) na Ma
va Reli
(TAZARA).

mlaka

Tanzania na Zambia

Mamlaka kwa kushirikiana

na Jeshi la Polisi

tayari

iko

katika taratibu za kuboresha
mfumo wa VTS ili uwe na uwezo
wa kufanya kazi ya kudhibiti
mwendo (Speed Governors) il

kuendelea kudhibiti
kasi unaosababisha
ya ajali zenye
makubwa kwa
Pia Mamlaka

kuthibitisha madereva

mwendo
matukio
madhara
binadamu.
imekwishaanza

kuhakikisha ni madereva makini

tu wanaruhusiwa

kuendesha

vyombo vya vinavyotoa huduma

za usafirishaji kibiashara.

LATRA YAWASIMAMISHA
UTRACK AFRICA LTD NA
EASY TRACK SOLUTION JV RJ
MOTCHAND LTD

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) imewasimamisha
watoa huduma wawili wa vifaa vya
kufuatilia mwenendo wa mabasi
ambao vifaa vyao vimebainika
kuchezewa. Watoa huduma hao
ni Utrack Africa Ltd na Easy Track
Solution JV RJ Motchand Ltd.

Akizungumza na waandishi
wa habari Aprili 11, 2023 katika
ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es
Salaam, Mkurugenzi Mkuu LATRA
CPA Habibu Suluo amesema
kampuni hizo zilifanyiwa tathmini
kwa mujibu wa Mkataba ambapo

Mamlaka ilibaini mapungufu
yasiyovumilika.
“Kampuni hizi mbili ndizo

zilizofunga kifaa cha kufuatilia
mwenendo wa magari (VTD)
kwenye mabasi 27 ambayo
vyamefungiwa kwa mwezi Machi,
2023. Kwa sasa zinatakiwa
kurekebisha kasoro zilizobainika
kwenye mabasi yaliyofungiwa
na wakikamilisha watarudishwa
kuendelea na utoaji wa huduma
va kufunga vifaa vipya,”ameeleza
CPA Suluo.

LATRA iliingia Mkataba
na Watoa Huduma watano
) ambazo ni kampuni
zilizochaguliwa kwa mchakato

wa zabuni wa kufunga vifaa vya
kufuatilia mwenendo wa magari
(VTDs) ambao ni Fleet Truck, Tera
Technologies, Easy Truck, Utruck
na ICTPack.

1

Kampuni hizi
mbili ndizo
zilizofunga kifaa
cha kufuatilia
mwenendo wa
magari (VTD)
kwenye mabasi
27 ambayo
vyamefungiwa
kwa mwezi
Machi, 2023.
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MABASI 49 YAFUNGIWA NDANI YA MIEZI 3

Mamlaka vya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) kwa vipinditofauti
imekuwa ikifungia kwa muda
baadhi ya magari kutoa huduma
ya kusafirisha abiria kutokana na
kukiuka masharti ya leseni zao za
usafirishaji, kosa lililojitokeza zaidi
ni kuchezea Mfumo wa kufuatilia
Mwenendo wa Magari (VTS).

Kwa nyakati tofauti Mkurugenzi
Mkuu wa LATRA CPA Habibu Suluo
na Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa
Barabara Bw. Johansen Kahatano
wamebainisha zaidi ya mabasi 49
yamefungiwa kutoa huduma kwa
mwezi Januari hadi Machi 2023,
kwa kukiuka masharti ya leseni
ambayo ni kwa mujibu wa Sheria.

CPA Suluo amesema uamuzi
huo umefanyika kwa mujibu wa
Kifungu cha 5()(b) ya Sheria
ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini, Sura ya 413 na Kanuni ya
27(1)(c) na (d) ya Kanuni za Leseni
za Usafirishaji (Magari ya Abiria)
za Mwaka 2020.

“Hatua hii nikutokananavitendo
vya kuingilia Mfumo wa Kufuatilia
Mwenendo wa Magari (VTS) na
kusababisha mfumo kutotuma
taarifa kabisa ama kutuma taarifa
kwa kurukaruka (skipping). Hapa
kuna baadhi ya mabasi ambayo
baada ya wataalamu wa Mamlaka
kufanya uchunguzi, waligundua
betri za vifaa vya kufuatilia
mwenendo wa mabasi (VTDs)
zimeharibiwa na mifumo yake ya
umeme kubadilishwa,” amefafanua

CPA Suluo.
Vilevile amesema kuwa, kuna
malbasi ambayo yamekutwa

yakiwa na mfumo wenye swichi
inayotumiwa na dereva kuzima
na kuwasha kifaa hicho (VTD)
na hatari zaidi ni kwamba yapo
mabasi ambayo yamebadilishwa
mfumo (software) na kutuma
taarifa za uongo kwenye kituo
cha ufuatiliaji wa mwenendo wa
magari.

“Ninawasihi madereva na
wasafirishaji wote kuacha tabia
hii mara moja na wafahamu
kuwa mfumo wa VTS una uwezo
wa kutoa taarifa kwa Mamlaka

18

iwapo utaingiliwa au kuharibiwa,
tutaendelea kutoa adhabu kwa
wale wote wanaofanya vitendo

hivi ambavyo havikubaliki
na vinahatarisha maisha vya
watanzania  wanasafiri  kutoka

sehemu moja kwenda nyingine,”
amesisitiza CPA Suluo.

Aidha, CPA Suluo ameeleza
kuwa, kitendo cha kuingilia Mfumo
wa VTS ni ukiukwaji wa Kanuni
va 51(@) na () ya Kanuni za
Leseni za Usafirishaji (Magari ya
Abiria) za Mwaka 2020 ambapo
Kanuni ya 51(a) inamtaka mmiliki

(mwenye leseni) ahakikishe
basi lake limefungwa kifaa cha
kufuatilia gari (installed with

VTD), kiwe kinafanyakazi vyema
(working properly), kinafanyiwa
marekebisho (maintained),
kinakingwa na mazingira hatarishi
(protected against hazardous
conditions) na hakichezewi
(tempering).

Kwa upande wake Bw.
Kahatano, Mkurugenzi Udhibiti
Usafiri wa Barabara amebainisha
kuwa LATRA imekubaliana na
Jeshi la Polisi kuwachukulia hatua
za Kisheria wamiliki wa mabasi kwa
kufungia leseni lakini pia madereva
wa basi husika nao wachukuliwe

hatua za Kisheria kwa uvunjifu wa

Sheria za Usalama Barabarani.
“Mamlaka kwa kushirikiana

na Jeshi la Polisi tunadhibiti kila

upande ili kuhakikisha kwamba
madereva wana sehemu yao ya
kuwajibika lakini pia wamiliki
wa magari wana sehemu yao
va kuwajibika,” ameongeza Bw.
Kahatano.

Bw. Kahatano amewakumbusha
wasafirishaji wenye nia njema na
mfumo wa VTS kuwa, wanaweza
kufuatilia mabasi yao kupitia
simu zao za mkononi ili waweze
kuangalia mwenendo mzima wa
mabasi yao na kuona taarifa zote
wakati mabasi yakiwa safarini
kwani wamepatiwa akaunti zao
ambazo zimeunganishwa na
mfumo wa VTS moja kwa moja.

Inapotokea msafirishaji
anaona maamuzi yaliyotolewa na
Mamlaka hayajamridhisha, Sheria
inamtaka msafirishaji  kupinga
maamuzi hayo kwa hoja na kuna
Jopo la Mapitio (Review Panel) ya
Bodi itafanya kazi yake na kutoa
maamuzi, Na endapo msafirishaji
hajaridhika na maamuzi ya Jopo,
basi hatua inayofuata ni kwenda
kwenye Baraza la Ushindani (Fair
Competition Tribunal).

CPA Habibu Suluo (mwenye tai nyekundu), Mkurugenzi Mkuu wa LATRA pamoja
na Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani SACP Ramadhani Ng’anzi

wakitangaza kufungiwa kwa mabasi hayo

www.latra.go.tz



LATR A |UsAFIRI ARDHINI

’_\"—'L—%

Toleo Na. 1 Januari - Juni, 2023

LATRA YATANGAZA NAULI MPYA MABASI
YAENDAYO HARAKA, TEKSI MTANDAO

‘ ‘ Nipende

kuwakumbusha
watoa huduma
wa haya mabasi
yvaendayo haraka
kuwa, nauli
wanazopaswa
kutoza ni hizi
tulizozitangaza.

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) imetangaza nauli
mpya za Teksi Mtandao, Pikipiki
Mtandao na Mabasi Yaendayo
Haraka (BRT) zitakazotumika
nchini siku 14 kuanzia sasa. Nauli
hizo zimetangazwa Januari 3,
2023 na Mkurugenzi Mkuu wa
LATRA CPA Habibu Suluo jijini
Dodoma.

Akizungumza na Wanahabari,
CPA Suluo amesema, tangazo
hilo ni kwa mujibu wa Sheria ya
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
Sura ya 413, ambapo LATRA
imepewa jukumu la kupanga nauli
za vyombo vinavyotoa huduma
za usafiri ardhini kibiashara.

Nauli mpya kwa Mabasi
Yaendayo Haraka ni shilingi 750
kutoka shilingi 650 iliyokuwa awali
kwa njia kuu na shilingi 500 kutoka
shilingi 400 kwa njia mlisho sawa
na ongezeko la shilingi 100, abiria
watakaounganisha njia kuu na
njia mlisho watalipia shilingi 900
na kwa njia ya Kimara hadi Kibaha
watalipia shilingi 700.

CPA Suluo amefafanua kuwa,
teksi mtandao zenye uwezo wa
kubeba abiria wasiozidi wanne
(4) kiwango cha chini kitakuwa
shilingi 3,000 na kiwango cha juu
kitakuwa shilingi 4,000 kwa safari
isiyozidi kilomita moja. Aidha,
nauli ya kuanzia safari ni shilingi
500 hadi 1,000, nauli kwa kilomita

ni shilingi 800 hadi 1,000, nauli
kwa dakika ni shilingi 80 hadi 100.

Vilevile, teksi mtandao zenye
uwezo wa kubeba abiria wasiozidi
sita (6) nauli ni shilingi 4000 hadi
5000 kwa safari isiyozidi kilomita
moja. Nauli ya kuanzia safari ni
shilingi 800 hadi 1,300, nauli kwa
kilomita ni shilingi 1,000 hadi
1,200, nauli kwa dakika ni shilingi
80 hadi 150.

Kwa upande wa pikipiki
mtandao, nauli mpya kwa pikipiki
zenye uwezo wa kubeba abiria
wasiozidi wawili (2) ni shilingi
1,000 hadi 1,500, nauli ya kuanzia
safari ni shilingi 250 hadi 350,
nauli kwa kilomita ni shilingi 300
hadi 400, nauli kwa dakika ni
shilingi 50 hadi 70.

Na kwa pikipiki zenye uwezo
wa kubeba abiria wasiozidi watatu
(3) nauli ni shilingi 2,000 hadi
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2,500 kwa safari isiyozidi kilomita
moja, nauli ya kuanzia safari ni
shilingi 350 hadi 500, nauli kwa
kilomita ni shilingi 500 hadi 600,
nauli kwa dakika ni shilingi 70
hadi 90.

Aidha CPA Suluo amesisitiza
kuwa, nauli zitakazotumika katika
mabasi yaendayo haraka ni zile
zilizotangazwa na Mamlaka na
kuwa mfumo wa utoaji tiketi
utakaokubalika ni wa kielektroni
au kadi ambazo zinakubalika na
watoa huduma.

“Nipende kuwakumbusha
watoa huduma wa haya mabasi

yaendayo haraka kuwa, nauli
wanazopaswa kutoza ni hizi
tulizozitangaza, na tiketi halali

ni zile zinazotolewa kwa njia ya
kielektroni au zile kadi ambazo za
kusafiria zinakubalika,” amesema
CPA Suluo.
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Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Mamlaka vya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA)
Prof. Ahmed Mohammed Ame,
amekabidhi vifaa vya Mfumo
wa Kufuatilia Mwenendo wa
Magari (VTS) ikiwemo runinga
mbili, kompyuta mbili pamoja na
kompyuta mpakato mbili kwa
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani ili kudhibiti hali ya
usalama kwa vyombo vya moto
viwapo safarini na kupunguza ajali
nchini.

Makabidhianohayo yamefanyika
katika ofisi za LATRA jijini Dar es
Salaam ljumaa Machi 31, 2023.
Akizungumza na wadau mbalimbali
waliohudhuria makabidhiano hayo,
Prof. Ame amesema kuwa lengo
la kutoa vifaa hivyo ni kuongeza
ushirikiano uliopo kati ya LATRA
na Jeshi la Polisi na kudhibiti ajali

ambazo hivi karibuni zimekuwa
zikijitokeza.
“Lengo letu ni kuongeza

ushirikiano zaidi na Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani ili
kufuatilia mwenendo wa mabasi
yawapo safarini, kama mtakuwa
wafuatiliaji wazuri, usalama
barabarani umekuwa si mzuri na
hivi karibuni kumetokea ajali nyingi
barabarani zinazo gharimu maisha
ya watu wengi na kuharibika kwa

LATRA YAKABIDHI VIFAA VYA
VTS KWA JESHI LA POLISI

mali nyingi,” amesema Prof. Ame.

Aidha Prof. Ame ameeleza kuwa
moja ya faida ya vifaa ambavyo
LATRA imewakabidhi Jeshi la Polisi
ni pamoja na kuwawezesha kufatilia
mwenendo wa magari ya abiria
yawapo safarini kupitia mfumo wa
VTS.

“Vifaa hivi vitawawezesha
Jeshi la polisi kikosi cha usalama
barabarani kufatilia mwenendo wa
mabasibarabaranihasahayamabasi
yanayokwenda masafa marefu
(mabasi yanayokwenda mikoani na
nje ya nchi) ili kupunguza ajali za
barabarani nchini,” ameeleza Prof.
Ame.

Kwa upande wake, CPA Habibu
Suluo Mkurugenzi Mkuu LATRA
amekemea madereva na wamiliki
wa mabasi ambao wamekuwa
wakichezea vifaa vya kufuatilia
mwenendo wa magari (VTD) hali
inayoongeza hatari ya kupata ajali
wakiwa safarini, na kusisitiza hatua
za kisheria kuchukuliwa.

“Kiukweli mtu anapochezea
vifaa hivi vya kufuatilia mwenendo
wa magari maana yake
anahatarisha kwa makusudi maisha

ya watanzania, hivyo tunatoa
onyo kwa madereva na wamiliki
wa mabasi waache kuchezea
mfumo wa VTS ikiwa wakikiuka
watachukuliwa hatua za Sheria,
wapo ambao tumewafungia hadi
siku 30,” amesema CPA Suluo.
Naye mwakilishi wa Kamanda
wa Kikosi cha Usalama Barabarani
ACP Meloe Buzema ameishukuru
LATRA kwa kukabidhi vifaa hivyo
ambavyo vitaongeza ufanisi katika
udhibiti wa mwenendo wa magari
ya abiria nchini.
“Kuwepo kwa
mfumo wa VTS kumesaidia
kupunguza viwango vya ajali
ukilinganisha na kipindi cha nyuma.
Naamini baada ya kupokea vifaa

teknolojia vya

hivii  kutakuwa na mabadiliko
makubwa katika kudhibiti ajali
za barabarani,” ameeleza ACP

Buzema.

LATRA imekuwa na desturi ya
kushirikiana na wadau mbalimbali
wa Usafiri  Ardhini  wakiwemo
jeshi la polisi kikosi cha Usalama
Barabarani ili kuboresha huduma

za Usafiri nchini ikwa ni pamoja na
kupunguza ajali,

Prof. Ahmed Mohammed Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA akikabidhi vifaa vya kufuatilia mwenendo

wa magari kwa Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani.
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Bw. Daniel
Chilongani,

Afisa Usajili na
uthibitishaji wa
Madereva Msaidizi
(LATRA) akiwasaidia
madereva
waliojitokeza
kusajiliwa na
kufanyiwa ithibati.

LATRA KUONGEZA KASI YA USAJILI WA

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) imepanga
kuongeza kasi zaidi ya usajili

wa madereva ili kupunguza vifo
na hasara zitokanazo na ajali za

barabarani.

Makakati huo umeelezwa
na Bw. Johansen Kahatano,
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa
Barabara baada ya kikao cha

kupokea taarifa ya uchunguzi wa
ajaliza magari zilizotokea Wilayani
Kongwa, Mkoani Dodoma na
Wilayani Korogwe, Mkoani Tanga
kilichofanyika katika ofisi za
LATRA mkoa wa Dar es Salaam
Februari 16, 2023.

“Tumeweza kupata baadhi
ya sababu zilizosababisha ajali
lakini pia tumepata mapendekezo
ikiwemo kuongeza kasi katika
usajili wa madereva hasa kwa
mabasi makubwa na mabasi
madogo ya kukodi na sisi kama
Mamlaka tumekubaliana mpaka
kufikia  tarehe 28  Februari
2023 madereva wa mabasi
madogo ya kukodi wote wawe
wameshasajiliwa,” amesema Bw.
Kahatano.

Kwa upande wake msimamizi
wa uchunguzi wa ajali hizo Bw.
Jonathan Mmari amesema ajali

MADEREVA

zote mbili zilikuwa na sababu
zinazoweza kuzuilika hivyo
zimetokea kwa uzembe katika
safari hizo.

“Sababu za ajali zilikuwa
zinazuilika ikiwemo kulipita gari

iliyopo mbele mahali ambapo
haijaruhusiwa, madereva
kutokupata muda mzuri wa
kupumzika baada vya safari,

mwendo kasi uliopitiliza, abiria
kutofunga mkanda wakati wa
safari na kuzidisha uzito kwenye
gari, hivyo mapendekezo yetu
ni magari ya mizigo yafungwe
vidhibiti mwendo (VTS), lakini pia
madereva wote wapate mafunzo
na wasajiliwe LATRA,” amesema
Bw. Mmari.

Kwa upande wake Afisa
Viwango  kutoka  Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) Mha.
Prosper Godfrey, ameelezea
jukumu la TBS katika kuzuia ajali
za barabarani, “Sisi kama TBS
tuna kazi ya kuangalia viwango

vya magari kama yanafaa
kutumika barabarani, tuna kazi
va kuthibitisha magari ambayo

yvanafanyiwa maboresho kama
vile kuongezwa urefu na uzito
na kuyapa kibali cha kuendelea
kusafirisha, kwa ajali iliyotokea
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Kongwa lile lori liliongezewa
uzito kutoka tani 4 hadi 10
ambapo haikuwa sahihi na wala
haikuthibitishwa na TBS.”

Akiongelea Mitaala ya
kujifunzia madereva, Kamanda wa
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani, SACP Ramadhani
Ng’anzi amesema mitaala vya
shule za madereva iangaliwe na
kufanyiwa maboresho ili kuweza
kupata madereva ambao wana
uweledi.

“Mitaala ya vyuo vya udereva
iangaliwe vizuri ili kuweza kutoa
mafunzo ambayo yatawafanya

madereva kufuata Sheria na
Kanuni katika kazi zao hivyo
inaweza kupunguza ajali za

barabarani, tunaamini chuo kikiwa
bora kitatoa madereva bora pia,”
amesema SACP Ng’anzi.

Usalama wa Barabarani na
safari sio jukumu la Mamlaka
za Serikali peke vyake bali ni
jukumu la kila mmoja, ni wajibu
wa dereva kuhakikisha kuwa
anaendesha chombo kilicho
salama kwa matumizi na kwa
mwendo ulio salama, ni jukumu
la abiria kumkumbusha dereva
wanapoona mwendo ni hatarishi,
jali maisha yako na ya mwenzako.
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MADEREVA 15 WASITISHIWA LESENI

Jeshila Polisi Kikosi cha Usalama

Barabarani limesitisha leseni za
madereva 15 wa mabasi ya masafa
marefu waliohusika kuharibu

Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo
wa Magari (VTS) ili mabasi yao
yakimbie pasipo kuonekana kwa
kipindi cha mwezi Machi, 2023.

Hayo yamezungumzwa na
Kamanda wa Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani SACP
Ramadhani Ng’anzi kwenye
kikao na waandishi wa habari
kilichofanyika Aprili 11, 2023 katika
ofisi za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) Mkoa wa Dar es
Salaam.

SACP Ng’anzi amesema
kuwa suala la udhibiti usalama
barabarani ni endelevu na Jeshi la
Polisi halitovumilia kuona maisha
ya watanzania yanawekwa rehani
na madereva wasiofuata Sheria.

“Tulifanya ukaguzi wa Mfumo

]

wa VTS na tuligundua mfumo huo
umechezewa na sisi tukachukua
hatua ya kuwafungia madereva
na baadhi yao kuwafutia kabisa
leseni zao. Tutaendelea kudhibiti
mienendo ya madereva na niwasihi
madereva wote kufuata Sheria
za Usalama Barabani ikiwemo
kuendesha basi kwa mwendo wa
Kilometa 80 kwa saa,” amesisitiza
SACP Ng’anzi.

Naye Mkurugenzi Mkuu
LATRA, CPA Habibu Suluo
amewakumbusha  wamiliki  na
madereva wote wa vyombo vya
moto kibiashara kuhakikisha

1

wanakamilisha usajili wa madereva

kupitia https://rrims.latra.go.tz/
ifikapo Aprili 30, 2023 kama
ilivyotangazwa hapo awali.

“Kwa mujibu wa masharti
ya leseni za kutoa huduma vya
usafirishaji, wamiliki wote wa
vyombo vya usafiri kibiashara

wanatakiwa kuwa na madereva
ambao wamesajiliwa na
kuthibitishwa. Ili kusajiliwa, dereva
anatakiwa kuwa na leseni hai ya
udereva, cheti cha mafunzo ya
udereva na namba ya Kitambulisho
cha Taifa (NIDA),” amefafanua CPA
Suluo.

Kwa mujibu wa masharti ya leseni za
kutoa huduma ya usafirishaji, wamiliki

wote wa vyombo vya usafiri kibiashara
wanatakiwa kuwa na madereva ambao
wamesajiliwa na kuthibitishwa

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardh:m

/ ITRA imeanzishwa kwa sheria namba

a Mamlajg.!->1 4
Zinazoq

za majukumu ye
a, au kuf;
Sheria

1 ya mwaka :

|
&

SACP Ramadhani Ng’anzi, Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani akizungumza na waandishi wa habari kuhusu
sababu ya kufungia leseni za madereva.
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WAONGOZA WATALII NCHINI WATAKIWA KUWA
NA LESENI HAI YA LATRA

E—
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#
|

Bw Johansen Kahatano, Mkurugenzi Udhibiti Usafm wa Barabara kutoka LATRA
akizungumza na waongoza watalii jijini Arusha.

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) imetoa wito kwa
waongoza watalii nchini kuwa na
Leseni hai ya usafirishaji abiria
ambayo ni maalumu kwa magari
ya watalii, ili kuepusha usumbufu
kwa madereva na watalii kwa
jumla.

Wito huo umetolewa na Bw.
Johansen Kahatano, Mkurugenzi
Udhibiti  Usafiri wa Barabara
kutoka LATRA kwenye mkutano
wa mafunzo kwa waongoza watalii
nchini ulioandaliwa na LATRA
kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa Arusha. Mkutano huo
umefanyika katika ukumbi wa Mt.
Carolus uliopo Jijini Arusha April
20, 2023.

Akizungumza
mkutano huo Bw. Kahatano
amesema, kwa kuwa tayari
waongazaji watalii wamefahamu
umuhimu wa kuwa na leseni ya
LATRA, ni vyema wakajitokeza
wote kukata leseni hiyo ili
kuboresha Sekta ya Utalii nchini.

“Kimsingi Waongozaji Watalii
wamefahamu uhusiano uliopo
baina yetu hivyo nawasihi wawe
na leseni hai za LATRA. Ni vizuri
wakajituma wenyewe na kukata
leseni hizo ili kuepusha usumbufu

baada yva

wawapo safariniaukwawataliikwa
jumla, kwa maana tumewaelekeza
pia jinsi ya kuangalia kama leseni
zao zipo hai kwa njia ya mtandao,”
amesema Bw. Kahatano.

Vilevile amewahimiza wamiliki
wa vyombo vya usafiri kibiashara
kutumia huduma za LATRA
ambazo zinapatikana kwa njia ya
mtandao na kuepuka kuwatumia
watu wa kati “VISHOKA” ambao
wanafanya huduma za LATRA
zionekane ni za gharama zaidi
kuliko uhalisia.

“Huduma za LATRA zinatolewa
kwa njia ya mtandao, mtu
anaweza kuomba leseni mpaka
kupatiwa namba ya malipo akiwa
nyumbani kwake au ofisini, hivyo
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akawa na safari moja tu ya kufika
ofisini kwetu na kuchukua leseni
yake. Badala ya kutumia watu
wa kati “VISHOKA” wanaweza
kujihudumia wenyewe mahali
walipo na kupunguza gharama

za maisha,” ameongeza Bw.
Kahatano.
Naye Katibu Tawala Mkoa

wa Arusha Bw. Misaille Musa
ameitaka LATRA kukaa pamoja
na Wakala ya Barabara Tanzania
(TANROADS) pamoja na Wakala
(TARURA) ili kujadili na kupata
ufumbuzi wa taka zinazozalishwa
na mabasi pamoja na daladala
katika Jiji la Arusha.

Akiyazungumzia mafunzo
hayo waliyopatiwa Bi. Elizabeth
Ayo, Mwenyekiti wa Chama cha
Mawakala wa Utalii Wanawake
Tanzania (TAWTO) amesema
anaamini tasnia ya Utalii nchini
inakwenda kubadilika kama
mapendekezo yakifanyiwa kazi na
kila mmoja akitimiza wajibu wake.

Mkutano huo ulioandaliwa na
LATRA kwa kushirikiana na Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa umehudhuriwa
na wadau mbalimbali wakiwemo
Jeshi la Polisi, Shirika la Hifadhi
ya Taifa Tanzania (TANAPA),
Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA),
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na waongoza wataliiambao
ndio waliopatiwa mafunzo.

! Picha na Micato Safaris
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Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA,
baadhi ya Wajumbe wa Menejimenti na
wafanyakazi wa TRC walipotembelea
mradi wa SGR.

Bodi ya Wakurugenzi vya
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) imefanya ziara
katika mradi wa maendeleo ya
Reli ya Kisasa (SGR) kipande
kinachoanzia Dar es salaam
mpaka Morogoro.

Katika ziara hiyo, Bodi vya
Wakurugenzi imetembelea
sehemu mbalimbali za mradi huo
ikiwemo chumba maalum chenye
mitambo ya kuongoza safari za
treni zinazopita katika kipande
cha Dar es Salaam mpaka
Morogoro na Morogoro mpaka
Makutupora pia imetembelea njia
inayopita treni kuanzia stesheni
va Reli ya Kisasa katika jengo la
Tanzanite.

Akizungumza
wa ziara hiyo, Prof. Ahmed
Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya LATRA amesema
mradi wa SGR umepiga hatua

wakati
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BODI YA WAKURUGENZI LATRA
YATEMBELEA MRADI WA SGR

kubwa na imeongeza hali ya
usalama pindi itakapoanza
kutumika.

“Maendeleo ya SGR yamepiga
hatua kubwa sana na kufikia
mahala pazuri ikiwemo kuwepo
kwa mifumo ya kisasa ya TEHAMA

inayoongoza safari za treni
popote pale inapopita, mfumo
huu utasaidia na kuimarisha

usalama katika njia za treni ya
kisasa kwa kuonesha makosa ya
kibinadamu,” amesema Prof. Ame.

Naye Bw. Senzige Kisenge,
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Reli Tanzania (TRC)
amesema TRC imejikita katika
kuboresha utendaji kazi wa reli
ya kisasa kwa kutoa mafunzo jinsi
ya kuongoza mifumo iliyowekwa
kwa ajili ya kuongoza safari za reli.

“Yapo mafunzo yanayoendelea
kutolewa hapa Dar es salaam
ambayo yanayotolewa na
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mkandarasi aliyejenga mifumo
hiyo ya kuongoza safari za treni
ikiwemo mifumo inayohusu
umeme na mawasiliano, mafunzo
mengine yanaendelea kufanyika
nchini Korea kwa kuwapeleka
watu kupatiwa mafunzo ya jinsi
va kuendesha mifumo hiyo,”
ameeleza Bw. Kisenge.

Uwepo wa Reli ya Kisasa na
kuanza kufanya kazi itasaidia kwa
kiasi kikubwa kuokoa muda na
kurahisisha shughuli mbalimbali
za kiuchumi, mwananchi anaweza
kutumia muda mfupi zaidi kusafiri
kutoka sehemu moja kwenda
nyingine, hivyo inaokoa muda
ambao angeutumia kwa safari,
kwa mfano safari ya Morogoro
hadi Dar es Salaam ingemlazimu
mwananchi kutumia hadi saa nne
kwa gari lakini atatumia saa moja
tu kwa treni ya SGR.
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LATRA YAONGEZA SIKU 90 KWA MADEREVA

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) imeongeza
muda wa siku 90 kwa madereva
wa vyombo vya moto kibiashara
kujitokeza kwa hiari ili kusajiliwa
na kufanyiwa ithibati.

Akizungumza na vyombo
vya habari katika ofisi za LATRA
Mkoa wa Dar es Salaam Bw.
Johansen Kahatano, Mkurugenzi
Udhibiti  Usafiri wa Barabara
amesema ongezeko la siku hizo
ni kutokana na sababu mbalimbali
zilizowafanya baadhi ya madereva
kushindwa kujisajili kwa wakati
uliopangwa hapo awali.

“Tumegundua sababu
mbalimbali zilizofanya madereva
washindwe kujitokeza kujisajili,
kama vile uhitaji wa dereva
kufanyiwa vipimo vya afya kama
moja ya vipengele muhimu, na
madereva kutopita katika shule
rasmi za kujifunzia udereva, hivyo
kwa kuzingatia hilo tumeongeza
muda wa kuwasajili madereva
kwa miezi mitatu (3) zaidi mpaka
Julai 31 mwaka huu,” amesema
Bw. Kahatano.

KUJISAJILI

Akiongelea faida za madereva

kusajiliwa, Bw. Kahatano
amesema usajili wa madereva
utafanya fani va udereva

kutambulika kama taaluma rasmi
kama zilivyo taaluma nyingine,
pia kuwaongezea madereva
wigo wa ajira katika Jumuiya
mbalimbali ambazo Tanzania ni
mwanachama.

“Usajili wa madereva utafanya
fani ya udereva kufahamika rasmi
kama taaluma nyingine, pia
nchi yetu ipo kwenye Jumuiya
mbalimbali kama vile SADC na
Jumuiya vya Afrika Mashariki,
kwa usajili huu madereva
wanakuwa wamekidhi kupata
uhalali wa kupata ajra katika
nchi yoyote ambayo nchi yetu
ni mwanachama, pia tunaweza
kutambua katika muda fulani ni
dereva gani anaendesha chombo
kupitia kifaa cha i-button,”
ameongeza Bw. Kahatano.

Aidha Bw. kahatano amesema
kuwa, kuanzia Mei 1, 2023 magari
yanaweza kusafirisha abiria
kuanzia saa 9 na saa 10 alfajiri

Bw. Johansen Kahatano, Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara, pamoja na SACP
Ramadhani Ng’anzi, Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu kuongeza siku za kusajili madereva kwa hiari.
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hivyo kwa wasafirishaji wenye
uhitaji wanaweza kuomba ratiba
va njia mbalimbali ili kuanza safari
hizo.

“Tumefanya majaribio kwenye
njia baadhi ili kuangalia namna
usafirishaji  utakavyokuwa na
namna ya kudhibiti kwa kusafirisha
abiria kuanzia saa 11 alfajiri, baada
ya kujiridhisha na majaribiio
hayo kuanzia tarehe 1 Mei, 2023
Mamlaka itaanza kutoa ratiba za
kuanza safari saa 9.00 na 10.00
usiku kwa watoa huduma wenye
kuhitaji, hata hivyo, madereva wa
magari haya watapaswa kuwa
wamesajiliwa na wanatumia kifaa
maalum cha kumtambua dereva
anayeendesha gari (i-button),”
amesema Bw. Kahatano.

Naye Kamanda wa Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani
SACP Ramadhani Ng’anzi

amewahimiza wamiliki wa shule
za madereva kufuata vigezo na
masharti yaliyowekwa ili kuzalisha
madereva walio bora.

“Tumefungia shule nyingi za
udereva kutokana na kutokidhi

vigezo mbalimbali, hivyo
niwahimize  kufuata masharti
yaliyowekwa ili waweze

kufunguliwa, shule hizi zikifuata
vigezo vilivyowekwa nina uhakika
hata madereva watakaozalishwa
watakuwa bora,” amesema SACP
Ng’anzi.

Mnamo Februari 22, 2023,
Mhe. Mha. Hamad Masauni, Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
alitangaza kuwa madereva wote
wa vyombo vya moto kibiashara
wahakikishe wamesajiliwa LATRA
kabla ya tarehe 30 Aprili, 2023,
madereva mbalimbali wameweza
kujitokeza ili kufanyiwa usajili
ambapo mpaka sasa takribani
madereva 3334 wamejitokeza na
kufanyiwa usajili.
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- Chagua ‘jisajili’
1) Kwa mtu binafsi;

I Ingiza namba ya kitambulisho cha
Taifa bila kuacha nafasi,
B mfano: 1997888599220000
il.Jibu maswali kuthibitisha
utambulisho, hakiki taarifa ng
bofya ‘endelea’,
lii.Jaza baruapepe na taarifa §
nyingine kwenye fom

TABOA: HATUVUTANI NA LATRA

Chama cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (TABOA) kimekanusha
madai ya kuwepo kwa mvutano
baina yake na Mamlaka vya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA),
kama ilivyoripotiwa na baadhi ya
vyombo vya habari nchini siku ya
Jumatano Mei 3, 2023.

Hayo yamesemwa na Bw.
Priscus Joseph, Katibu Mkuu wa
Chama cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (TABOA), wakati
wa mkutano na wanahabari
ulioandaliwa na LATRA kwa
kushirikiana na TABOA uliofanyika
katika ofisi za LATRA Mkoa wa
Dar es Salaam Jumatano Mei 3,
2023.

Akizungumza na wanahabari
Bw. Joseph amesema hakuna
viashiria vyovyote vya
kutokuelewana na LATRA kwani
wamekuwa wakishirikiana
katika mambo mbalimbali, huku
wakishirikishwa katika kila jambo
la maamuzi linalowahusu.

“Kumekuwa na sintofahamu
kuwa kuna mvutano baina yetu na
LATRA jambo ambalo sio kweli,
sisi na LATRA tunashirikiana
kwa kiasi kikubwa tofauti na
inavyosemekana, tumeshirikiana
katika mambo mengi kama
upangaji wa nauli za mabasi,
suala la Tiketi Mtandao tumekuwa
tukiitwa ili tutoe maoni, kimsingi
uongozi wa LATRA umekuwa
ukitufikia kwa wakati,” amesema
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Bw. Joseph.

Aidha, Bw. Joseph ameelezea
hitaji la TABOA kwa taasisi za
serikali kama vile Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
na Jeshi la Polisi kuendelea
kuwawekea mazingira rafiki ili
kuboresha sekta ya Usafiri nchini.

“Ombi langu kwa TAMISEMI na
Jeshi la Polisi watuboreshee zaidi
stendi zetu na hali ya usalama ili
dira yetu ya kusafiri saa 24 iweze
kufikiwa kwa haraka,” amesema
Bw. Joseph.

Kwa upande wake Bw. Salum
Pazzy, Kaimu Mkuu wa Kitengo
cha Uhusiano na Mawasiliano
kutoka LATRA, ameeleza kuwa
ili kufanya kazi zake kwa ufanisi
LATRA imekuwa ikishirikiana na
wadau mbalimbali ambao moja
kwa moja wanahusika na sekta ya
usafiri ardhini.

“Napenda kuwashukuru wadau
mbalimbali ambao tumekuwa
tukishirikiana nao tunapofanya
kazi zetu za udhibiti, wakiwemo
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani pamoja na TABOA.
Wadau kama TABOA ndio
wanaotegemewa na Serikali il
kutoa huduma maana Serikali
haina mabasi na wala haifanyi
biashara, hivyo nawashukuru kwa
kushirikiana katika mambo kama
uanzishwaji wa Tiketi Mtandao,”
amesema Bw. Pazzy.

Vilevile ameeleza kuwa
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Bw. Priscus Joseph,
Katibu Mkuu wa Chama
cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (TABOA)
akizungumza na waandishi
wa habari katika Ofisi ya
LATRA mkoa wa Dar es
Salaam, kulia kwake ni
Salum Pazzy Kaimu Mkuu
wa Kitengo cha Uhusiano
na Mawasiliano - LATRA

Mamlaka ilianza majaribio vya
safari za usiku kwa kuanza na
safari za alfajiri mnamo Disemba
2022 ambapo kwanzia Mei
mwaka huu Mamlaka imeanza
kutoa ratiba kwa safari za mabasi
kuanzia saa 9 usiku.

“Baada ya hoja zilizotolewa na
waheshimiwa Wabunge, pamoja
na kupokea maelekezo kutoka
Wizara ya Mambo ya Ndani
kupitia Mhe. Mha. Hamad Masauni
(Mb), Waziri wa Mambo ya Ndani,

kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali kama kikosi cha
Usalama Barabarani na Chama

cha Wamiliki wa Mabasi Tanzania
(TABOA), Mamlaka ilifanya
majaribio ya safari za usiku kwa
kuanza na safari za alfajiri mnamo
Disemba 2022, zaidi ya mabasi
180 sasa yamepatiwa ratiba ya
kusafiri kwanzia alfajiri, na mpaka
Mei 1, 2023 Mamlaka imeanza
kutoa ratiba kwa mabasi yenye
uhitaji wa kuanza safari kwanzia
saa 9 usiku,” ameeleza Bw. Pazzy.

LATRA imekuwa ikifanya
Mikutano na wadau mbalimbali
ili kuweza kuboresha hali ya
usafirishaji nchini, Mamlaka
imekuwa ikiwaita wadau
mbalimbali na kupokea maoni ili
kuona namna bora ya kuboresha
sekta ya usafiri, mikutano ya
kujadili  mambo kama nauli
za mabasi, matumizi ya Tiketi
Mtandao na nauli za daladala
iliitishwa, wadau wakafika
na kutoa maoni yao ambayo
yalifanyiwa kazi.
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MADEREVA BAJAJI NA BODABODA WAASWA
KUJIWEKEA AKIBA ILI KUJIKWAMUA KIUCHUMI

Mkurugenzi Udhibiti Usafiri
wa Barabara kutoka Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri  Ardhini

(LATRA) Bw, Johansen Kahatano
amewasihi wamiliki na madereva
wa pikipiki za magurudumu mawili
(bodaboda) na matatu (bajaji)
mkoani Kilimanjaro kuanza tabia
yva kujiwekea akiba ya fedha ili
kuweza kujikimu kiuchumi.

Bw. Kahatano amesema hayo
kwenye kikao cha kupokea taarifa
ya Kamati ya Uratibu wa Mchakato
wa Uanzishwaji wa Ushirika wa
Akiba na Mikopo (SACCOS)
kwa wamiliki na madereva wa
pikipiki za magurudumu wawili
(bodaboda) na matatu (bajaji)
kilichofanyika Mei 4, 2023 katika
ukumbi wa Jeshi la Polisi Kikosi
cha Usalama Barabarani Manispaa
ya Moshi mjini Mkoani Kilimanjaro.

Vilevile, Bw. Kahatano
amesema, kazi ya kuendesha
bajaji na bodaboda ni kama kazi
nyingine, hivyo amewakumbusha
madereva na wamiliki hao
kuheshimu na kuonesha weledi

Bw, Johansen Kahatano, Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara (LATRA) pamoja na maafisa wengine wakiwapokea maafisa

wanapokuwa wanatekeleza
majukumu  yao,”Nawasihi kuwa
mabalozi wazuri kwa madereva
wenzenu kote nchini kwa kufuata
Sheria na Taratibu za Usalama
Barabarani ili  kuepuka ajali
ambazo zinapunguza nguvu kazi
ya Taifa.”

Naye Bw. Patrick Boisafi,
Mwenyekiti wa Chama cha
Mapinduzi (CCM) mkoa wa

Kilimanjaro amesema Serikali ya
Awamu ya Sita inayoongozwa na
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania inatambua mchango
wa maafisa wasafirishaji nchini
na imeweka ahadi ya kuwasaidia
vijana kupitia vyama vya ushirika.

“Nawapongeza sana LATRA,
Jeshi la Polisi na kamati nzima
kwa kutekeleza maono ya Serikali
yetu na niwasihi sana walengwa
kuwa muendelee kuwa na umoja
na mshikamano ili kufikia malengo
mliyojiwekea. Mtafundishwa jinsi
ya kuweka akiba, mkazingatie na
muwe na utaratibu wa kuweka

akiba kidogokidogo,” amesisitiza
Bw. Boisafi.

Kwa upande wake, MwenyekKiti
wa Kamati ya Usalama Barabarani
Bw. Mohammed Nkya ambaye pia
ni mjumbe wa Kamati ya Uratibu
wa Mchakato wa Uanzishwaji
SACCOS hiyo amesema
wataendelea  kushirikiana na
wamiliki na madereva wa bajaji
na bodaboda Mkoani hapo na
kuhakikisha wanajikwamua
kiuchumi.

Akizungumzia faida za
SACCOS kwa madereva na
wamiliki wa bodaboda na bajaji,
Afisa Mfawidhi wa LATRA mkoa
wa Kilimanjaro Bw. Paul Nyello

amesema itawasaidia katika
kutekeleza majukumu yao
kwa weledi, itakuwa rahisi kwa
Mamlaka kuwaratibu  wakiwa

katika majukumu yao, itawasaidia
kukua kiuchumi na kuweza
kusaidiana wao wenyewe na
kikubwa zaidi itaongeza heshima
yva kazi wanayoifanya.

usafirishaji waliohudhuria katika ufunguzi wa Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) Manispaa ya Moshi Mjini, Kilimanjaro.

www.latra.go.tz




USAFIRI ARDHINI

Toleo Na. 1 Januari - Juni, 2023

Ukumbi wa Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro.

Mhe. Nurdin Babu, Mkuu wa Mkoa Kilimanjaro, akizungumza na Maafisa Usafirishaji katika semina ya mafunzo iliyofanyika katika

MHE BABU: ZINGATIENI SHERIA, MIONGOZO NA
TARATIBU ZA USAFIRISHAJI

Mkuu wa Mkoa Kilimanjaro,
Mhe. Nurdin Babu amewaasa
madereva wa pikipiki za
magurudumu mawili (bodaboda)
na matatu (bajaji) kuzingatia
Sheria, Miongozo na Taratibu za
usafirishaji pindi wanapokuwa
katika majukumu yao.

Mhe. Babu amesema hayo
wakati wa ufunguzi wa mafunzo
yva kuanzisha chama cha ushirika
cha watoa huduma za usafirishaji
kwa njia ya bajaji na boda boda
katika Halmashauri ya Manispaa
tarehe 05 Mei, 2023 katika ukumbi
wa Mkuu wa Mkoa, Kilimanjaro.

“Kwa sasa tuna watoa
huduma wengi wa usafirishaji
kwa njia ya bajaji na boda boda
katika Mkoa wetu. Wingi wetu
unatakiwa kuendana sambamba
na kuzingatia Sheria, Taratibu
na kuhakikisha kuwa huduma
tunazotoa zinakuwa za uhakika,
kistaarabu, kuheshimiana na
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kushirikiana,” ameeleza  Mhe.
Babu.

Vilevile amewapongeza
kwa kukubali na kushiriki
katika kuanzisha ushirika wa
Akiba na Mikopo (SACCOS)

utakaowawezesha kupata fursa
va kujiwekea taratibu za utoaji
huduma za usafirishaji, kupata
mitaji kwa ajili kuboresha au
kuongeza huduma pamoja na
kupata elimu ya mara kwa mara ya
biashara, usalama barabarani na
masuala mengine na kukopeshana
vitendea kazi.

Naye Mkurugenzi Udhibiti
Usafiri wa Barabara kutoka
Mamlaka vya Udhibiti Usafiri

Ardhini (LATRA) Bw. Johansen
Kahatano amesema SACCOS hiyo
itawasaidia kuboresha maisha
yvao kijamii na kiuchumi kwa kuwa
wataweza kukopesheka kupitia
hisa zao na hatimaye kutoka
kwenye kuajiriwa na kuwa na
uwezo wa kujiajiri.
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“LATRA tupo pamoja na nyie
katika hili na kupitia ushirika
huu mtapata kamisheni ambayo
itawasaidia kujikwamua kiuchumi
na hivyo mtaweza kujitegemea.
Kikubwa mjiepushe na migogoro
isiyo na tija ili kufikia dira
na malengo mliyojiwekea,”
amesisitiza Bw. Kahatano.

Vilevile amewataka madereva
hao kuwa mabalozi katika
kuhamasisha na kuratibu tuoaji
wa elimu kwa watoa huduma
wengine katika vituo mbalimbali
vilivyopo Mkoani humo.

Kwa nyakati tofauti, madereva
wa bajaji na bodaboda Mkoani
Kilimanjaro wameishukuru
LATRA, Jeshi la Polisi pamoja na
Kamati ya Uratibu wa Mchakato
wa Uanzishwaji wa Ushirika wa
Akiba na Mikopo (SACCOS) kwa
kuwezesha ushirika huo kwa kuwa
utawasaidia katika kuanzisha
miradi ya maendeleo itakayobadili
maisha yao kiuchumi.
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SILANDA: TUMIENI SACCOS KUJIKWAMUA KIJAMII

Bz

—

Meneja Uratibu Usalama na
Mazingira kutoka Mamlaka vya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA)
Bw. Geoffrey Silanda amewaasa
wamiliki na madereva wa
pikipiki za magurudumu Mawili
(Bodaboda) na Matatu (Bajaji)
kutumia vizuri Chama cha Ushirika
wa Akiba na Mikopo (SACCOS) ili
kujikwamua kijamii na kiuchumi.

Bw. Silanda amesema hayo
wakati akifunga mafunzo vya
Ushirika kwa wanachama wa
Chama cha Ushirika wa Akiba na
Mikopo (SACCOS) kwa wamiliki
na madereva wa pikipiki za
magurudumu mawili (boda boda)
na pikipikizamagurudumu matatu
(bajaji) katika Halmashauri ya
Manispaa ya Moshi Mjini na Moshi
Vijijini uliofanyika Mei 16, 2023
katika ukumbi wa Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani
Manispaa ya Moshi mjini Mkoani
Kilimanjaro.

“kwa kupitia ushirika huu,
mtapata manufaa mengi ikiwa
ni pamoja na fursa ya kujiwekea
taratibu za utoaji huduma za

NA KIUCHUMI

usafirishaji, kupata mitaji kwa ajili
kuboresha au kuongeza huduma,
kuanzisha miradi mbalimbali ya
maendeleo, kujikwamua kutoka
kwenye kuajiriwa mpaka kujiajiri
kwa kuweza kununua bajaji
na bodaboda zenu wenyewe
pamoja na kupata elimu ya mara
kwa mara ya biashara, usalama
barabarani na masuala mengine
ikiwemo kukopeshana vitendea
kazi,” amesema Bw. Silanda.
Vilevile amesema kuwa,
Mamlaka inafanya jitihada kubwa
ya kuboresha sekta ya usafiri wa
bodaboda na bajaji na moja ya
jitihada ni kusaidia uanzishwaji wa
vyama vya ushirika kwa wamiliki
na madereva wa vyombo hivyo,
“Niwahakikishie kuwa Mamlaka
ipo pamoja na ninyi wanaushirika
katika kuhakikisha chama kinaleta
manufaa chanya kwenu ninyi.

Katika hili tumekuwa pamoja
kuanzia upokeaji wa taarifa
yva kamati ya uratibu kuhusu
uanzishwaji wa ushirika huu,

tukazindua mafunzo kwa pamoja
na leo tunahitimisha mafunzo
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Geoffrey Silanda,
Meneja Uratibu
Usalama na
Mazingira kutoka
LATRA Bw.
akizungumza

na Maafisa
Usafirishaji mkoani
Kilimanjaro.

yetu kwa pamoja.”
Naye Kamanda wa Polisi Kikosi
cha Usalama Barabarani Mkoani

Kilimanjaro SSP. Pili Misungwi
amewakumbusha madereva
bodaboda na bajaji kuzingatia

Sheria za Usalama barabarani ili
kuwa na usafiri salama na wenye
tija nchini.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa wamiliki wa bodaboda na
bajaji Mkoa wa Kilimanjaro Bw.
Hamad Bendera ameishukuru
LATRA kwa kuratibu uanzishwaji
na mafunzo ya SACCOS hiyo
na wameahidi kuwa mfano
bora kwa kuhakikisha malengo
yaliyowekwa yanafikiwa.

Naye, Mwenyekiti wa Kamati
ya Usalama Barabarani Bw.
Mohammed Nkya ambaye pia ni
mjumbe wa Kamati ya Uratibu
wa Mchakato wa Uanzishwaji
SACCOS hiyo amesema
wataendelea  kushirikiana na
wamiliki na madereva wa bajaji
na bodaboda Mkoani hapo na
kuhakikisha wanafanikisha azma
ya uanzishwaji wa SACCOS hiyo.
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JOPO LA KUPITIA MAAMUZI YA

LATRA LAZINDULIWA

Jopo la kupitia maamuzi
ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) linaloundwa na
wajumbe wanne (4) limezinduliwa
rasmi Juni 2, 2023 katika ofisi za
LATRA Mkoa wa Dar es Salaam.

Akizungumza wakati
wa uzinduzi wa Jopo hilo,
Mkurugenzi Mkuu LATRA CPA
Habibu Suluo amesema kuwa,
Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA
kupitia kikao chake maalum
kilichofanyika Dodoma tarehe 7
Februari, 2023, iliwateua wajumbe
wa nne (4) wa Jopo hilo ambao
ni Bw. Mohamed R. A. Mpinga,
Mhandisi John Ngaraguza, Wakili
Theresia Michael Clemence,
pamoja na Wakili Asma Selemani
Mohamed.

Aidha, CPA Suluo amesema,
MwenyekKiti wa Bodi ya
Wakurugenzi LATRA Prof. Ahmed
Mohamed Ame, alimteua Bw.
Mohamed R. A. Mpinga kuwa
Mwenyekiti wa Jopo la Mapitio.
Bw. Mpinga ni Kamanda wa Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani
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Mstaafu.
Vilevile amesema, Bodi ya
Wakurugenzi ya LATRA kwa

mujibu wa kifungu cha 26(1) cha
Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri  Ardhini Sura vya 413
inapaswa kuunda Jopo la kupitia
maamuziyaMamlakalinalohusisha
watu wawili (2) wenye uzoefu wa
masuala ya Sheria na waliofanya
kazi kwa angalau miaka kumi (10)
pamoja na watu wawili (2) wenye
uzoefu wa angalau miaka kumi
(10) kwenye masuala ya Uchumi,
Fedha, Uhandisi au Usimamizi wa
Usafiri.

CPA Suluo ameongeza kuwa,
maamuzi Yyatakayoshughulikiwa
na jopo hilo ni kwa mujibu wa
kifungu cha 27(1) cha Sheria
ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini Sura ya 413, kwa mtu
yeyote ambaye hatoridhishwa na
maamuzi ya Mamlaka anaweza
ndani ya siku 14 tangu kutolewa
maamuzi hayo, kuomba maamuzi
hayo yapitiwe,

CPA Suluo amesema,
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Baadhi ya wafanyakazi wa LATRA na
wajumbe wa Jopo la kufuatilia maamuzi
ya LATRA wakifuatilia wasilisho la
majukumu ya LATRA kwa mujibu wa
Sheria.

“Tunaishukuru Bodi yetu
kwa kuwateua na tunaamini
mtatekeleza majukumu  yenu
kwa weledi wa hali ya juu kwa
kuzingatia kuwa Mamlaka
inatoa maamuzi na endapo
mtoa huduma hajaridhishwa na
maamuzi hayo basi atawasilisha
kwenu ili kupitia upya maamuzi
tuliyoyafanya na hatimaye jopo
litatoa mapendekezo yake kwa
Bodi ili iweze kufanya maamuzi
kwa jambo husika. Endapo
maamuzi hayo hayataridhiwa na
mleta maombi, anaweza kukata
rufaa kwa Baraza la Ushindani
(Fair Competition Tribunal-FCT)
kwa mujibu wa kifungu cha
28 cha Sheria ya Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini Sura ya
413,” ameeleza CPA Suluo.

Baada vya uzinduzi huo,
wajumbe hao wamepewa
semina ya Sheria, Kanuni, wajibu
na majukumu ya Mamlaka ili
ziwaongezee uelewa wakati wa
kutekeleza majukumu yao.
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LATRA: ZINGATIENI SHERIA ZA USALAMA

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) imewasihi
watumiaji wa huduma za usafiri
ardhini kufuata Sheria, kanuni na
Taratibu za Usalama Barabarani ili
kuepuka ajali na madhila mengine
yanhayoweza kutokea.

Hayo yamesemwa na Bw.
Salum Pazzy, Kaimu Mkuu
wa Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kutoka LATRA
wakati wafanyakazi wa LATRA
walipotembelea Taasisi ya Tiba ya
Mifupa (MOI) na kushiriki zoezi la
Uchangiaji Damu ikiwa ni sehemu
va kurudisha kwa jamii katika
maadhimisho ya Wiki ya Utumishi
wa Umma, Juni 21, 2023.

Akizungumza baada va
kuchangia damu Bw. Pazzy
amesema, baadhi ya watumiaji
wa huduma za usafiri ardhini
wamekuwa na tabia ya kupuuzia
Sheria za Usalama Barabarani na
wengine kushabikia uvunjifu wa
Sheria hizo, hali inayowaweka
katika hatari ya kupata ajali na
madhila mengine barabarani.

“Ningependa kuwasihi
wasafirishaji na watumiaji wengine
wa huduma za usafiri ardhini
kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu
za Usalama Barabarani, kwani
kwa kufanya hivyo wanaweza
kujiepusha na changamoto
mbalimbali wawapo safarini kama
ambavyo tumeshuhudia wenzetu
ambao wapo hapa hospitali kwa
sababu ya ajali, hivyo ni vyema
kujiepusha na tabia hatarishi
pamoja na kushabikia tabia hizo,”
amesema Bw. Pazzy.

Akizungumzia sababu za
LATRA kwenda katika Taasisi
va Tiba ya Mifupa (MOIl) Bw.
Jonathan Kitururu, Mratibu
wa Pikipiki za magurudumu
mawili na matatu kutoka LATRA
amesema wahanga wengi wa ajali
za barabarani wanatibiwa MOI
hivyo imekuwa rahisi kuwafikia na
kuwapa faraja.

“Asilimia kubwa ya waathirika

BARABARANI

wa ajali  za barabarani ni
bodaboda na bajaji, hivyo watu
hawa ni wahitaji haswa wa damu
na wanatuhusu moja kwa moja,
hivyo tukaona ni vyema Kkuja
hapa (MOI) na kushiriki zoezi la
kuchangia damu,” amesema Bw.
Kitururu.

Naye Bw. Patrick Mvungi,
Meneja Uhusiano kutoka Taasisi
ya Tiba ya Mifupa Muhimbili (MOI)
amewashukuru wafanyakazi wa
LATRA kwa kufika na kushiriki
zoezi la kuchangia damu huku
akiwaasa  wananchi wengine
kujitokeza na kuchangia damu
kwani kwa kufanya hivyo
wanasaidia kuokoa maisha.

“Tunawashukuru sana ndugu
zetu wa LATRA waliotenga muda
wao kufika hapa (MOI) na kushiriki
zoezi la kuchangia damu kwa
ajili ya kusaidia wagonjwa wetu.
Hapa MOI mahitaji ya damu ni
makubwa sana wastani wa chupa
15 hadi 30 kwa siku, ukizingatia
kwamba tunapokea idadi kubwa
ya majeruhi wanaohitaji kufanyiwa
upasuaji na kuongezewa damu,
hivyo nitoe wito kwa Taasisi
nyingine na Watanzania kwa
jumla kujitokeza na kuchangia
damu kwani kwa kufanya hivyo
tunaokoa maisha ya watu wengi,”

amesema Bw. Mvungi.
Akizungumza baada ya
kuchangia damu Bi. Lilian Temu,
Afisa Huduma kwa Wateja LATRA
ameelezea hali aliyoipitia wakati
akichangia damu, “Nimefurahi
sana kuchangia damu naamini
itaokoa maisha ya mtu, hii ni
mara yangu ya kwanza kuchangia
damu, mwanzoni nilikuwa na hofu

sana, niliwaza labda nitapata
kizunguzungu au nitadondoka
au hata kuugua, lakini baada

yva kuchangia damu hofu yote
imeondoka na ninajiona ni mzima
kabisa, hivyo watu waache uoga
na wajitokeze wachangie damu,”
amesema Bi. Lilian.

Asilimia kubwa ya ajali za
barabarani zinasababishwa na
makosa vya kibinadamu kama
vile mwendokasi uliopitiliza na
kupuuzia alama za barabarani,
madhara ya ajali hizo husababisha
kupoteza maisha au kupoteza
viungo vya mwili na hivyo
kupoteza nguvu kazi ya Taifa.
Hivyo ni vyema kwa watumiaji wa
huduma za usafiri ardhini kufuata
Sheria za Usalama Barabarani
na kuacha kushabikia uvunjaji
wa Sheria hizo ili kufanya Usafiri
Ardhini kuwa salama.

Baadhi ya wafanyakazi wa LATRA waliojitokeza kwenye zoezi la kuchangia damu
wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma katika Taasisi ya Tiba ya

Mifupa (MOI).
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MHE MALISA: ZINGATIENI SHERIA
NA KANUNI ZA USAFIRISHAJI

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Mhe. Beno Malisa amewaasa
wasafirishaji wa abiria na mizigo
Mkoani Mbeya watimize wajibu
wao kwa kuzingatia Sheria na
Kanuni za usafirishaji.

Mhe. Malisa amesema hayo
Juni 26, 2023 kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya Mhe. Juma
Zuberi Homera katika mkutano
wa wadau wa usafirishaji abiria
na mizigo ulioitishwa na Mamlaka

va Udhibiti  Usafiri  Ardhini
(LATRA) kujadili changamoto za
usafirishaiji.

“Kwa kuwa jukumu hilila kujadili
na kutoa maoni ya uboreshaji
huduma za usafirishaji  lipo
kisheria, basi nawasihi kila mmoja
wetu kwa kuzingatia umuhimu wa
kazi hii atimize wajibu wake kwa
umahiri wa hali ya juu,” ameeleza
Mhe. Malisa

Pia, ameipongeza LATRA kwa
kuandaa mkutano huo na kuwa
hatua hiyo inaonesha LATRA
inavyowajali watoa huduma wa
usafiri ardhini.

Naye Mkurugenzi Mkuu
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wa LATRA CPA Habibu Suluo
amesema sekta ya usafirishaji
ni moja kati ya sekta muhimu
nchini kwani kila mmoja anahitaji
huduma hii ya usafiri ili kutimiza
wajibu wake wa kila siku.
“Huduma hii ya usafiri ni ya
umuhimu katika jamii yoyote
na ina mchango mkubwa katika
uchumi na ustawi wa jamii yoyote
ile duniani hata kufika hapa wote
tumekuja kwa usafiri wa aina
mbalimbali,” ameeleza CPA Suluo.
Vile vile amewapogeza
wadau wa usafirishaji wa abiria
na mizigo mkoani humo kwa
kuacha shughuli zao muhimu na
kuhudhuria mkutano huo.

Naye Mwenyekiti wa
Wasafirishaji mkoa wa Mbeya
Bw. Elias Mwanginde amesema
kuwa, wasafirishaji wa mkoa
huo wameona nuru Kkupitia
uongozi wa sasa wa LATRA,
hivyo watashirikiana kwa
ukaribu ili kutekeleza mambo

waliyokubaliana katika mkutano
huo.
“Tunaona LATRA sasa ina
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uongozi imara na kutakuwa na
mabadiliko, tunashukuru kwa
elimu na majibu mazuri tuliyopata
kwa maswali tuliyowauliza. Kupitia
mkutano huu tumejulishwa kuwa
Kituo cha LATRA cha Kutahini
Madereva kiko tayari, pia leo hii
tumetangaziwa fursa na wenzetu
wa Chuo cha Ufundi Stadi (VETA)
kuwa wako tayari kuwapiga msasa
madereva wetu ili kuwakumbusha
mambo va kuzingatia
wakatapoenda kufanya mtihani
wa kuthibitishwa,” amesema Bw.
Mwanginde

Kwa upande wake, Bw. Muntazir
Kassamia, msafirishaji wa mizigo
amesema kuwa, mkutano huo
umejenga uhusiano mzuri baina
ya wasafirishaji na Serikali kwa
kuwa baadhi ya changamoto
zimeweza kutatuliwa kwa wakati
na zingine zinafanyiwa kazi.

“Leo tumefarijika sana
kukutana na Mkurugenzi Mkuu
wa LATRA katika mkoa wetu
wa Mbeya na tulikuwa na
changamoto zetu ndogo ndogo
na tunashukuru kwa uweledi
na busara zake kuna mambo
mengine ameyapatia ufumbuzi
papo kwa papo, baada ya kupewa
elimu na uamuzi alioufanya kwa
kweli ametengeneza uhusiano
mzuri sana baina ya LATRA
na wasafirishaji mkoani hapa,”
amesisitiza Bw. Kassamia.

Naye Kaimu Mkuu wa Kikosi
cha Usalama Barabarani mkoa
wa Mbeya SP Hussein Gawile
amesema, “Kikao cha leo kimeleta
hamasa kubwa sana kwa wamiliki
maana leo wamepata ufumbuzi
wa changamoto zao na mengi
ambayo yamezungumzwa ni
yale yatakayoleta athari chanya
kwenye tasnia hii ya usafirishaji
nchini.”

LATRA imekua na utaratibu
wa kuandaa mikutano mbalimbali
ya wadau wa usafirishaji nchini
kwa lengo la kutoa elimu pamoja
na kuimarisha uhusiano baina ya
Mamlaka na wadau wa usafirishaji
ili kuleta maendeleo katika sekta
ya usafiri ardhini nchini.
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MHA. KISAKA: KUWENI HURU
KUTOA MAONI YENU

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
(Sekta ya Uchukuzi) imewataka
wadau wa Usafiri Ardhini kuwa
huru na kujitokeza kwa wingi na
kutoa maoni katika Rasimu za
Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA) za mwaka
2023 ambazo zinajadiliwa katika
mikutano ya wadau wa Usafiri
Ardhini inayoendeshwa na Wizara
hiyo.

Hayo yamesemwa kwa nyakati
tofauti na Mhandisi Aroni Kisaka,
Mkurugenzi wa Huduma za
Usafiri kutoka Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi) na
Bw, Andrew Magombana, Kaimu
Mkurugenzi Msaidizi wa Usafiri
kwa Njia ya Barabara kutoka
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
(Sekta ya Uchukuzi) ambao
walimuwakilisha Katibu Mkuu wa
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
(Sekta ya Uchukuzi) Bw. Gabriel
Migire walipokuwa wakifungua
Mikutano ya wadau wa Usafiri
Ardhini iliyofanyika mikoa
mbalimbali ya Tanzania Bara.

Mha. Kisaka amewaambia

e

wadau hao kuwa, wanapaswa
kuwa huru na kutumia nafasi hiyo
vizuri kwani mchango wao ndio
utakaosaidia kupatikana Kanuni
bora, huku akiwahimiza kutumia
njia zote za kutoa maoni.
“Nawaomba muwe huru
mnapotoa maoni yenu na tumieni
muda wenu vizuri, na siku 14
ambazo tumewapatia tumieni

‘ ‘ matumaini

yangu ni kuwa
kutakuwa

na dira nzuri
katika sekta ya
usafirishaji, hii
ni kama maoni
ambayo wadau
tumeyatoa
yatachukuliwa
na kufanyiwa
kazi

—i

vizuri kwa kupitia vizuri Rasimu
hizi, ili hata pale ambapo utakuwa
umesahau kutoa maoni kwa
siku ya leo basi uweze kutuma
maoni yako katika anwani
mtakazopatiwa,” amesema Mha.
Kisaka.

Kwa upande wake Bw.
Magombana amesema kuwa
wakati LATRA inaendelea

kutekeleza majukumu yake vya
udhibiti, imekuwa ikikumbana na
changamoto mbalimbali kama vile
kutokuwepo kwa Kanuni mahususi
za kushughulikia usafirishaji wa
bidhaa hatarishi kwa upande wa
barabara kama ilivyo kwenye
usafiri wa Majini na njia ya Reli,
kuwepo na baadhi ya wadau
ambao wanapaswa kudhibitiwa
lakini hawadhibitiwi hivyo kuleta

athari mbalimbali katika tasnia
zinazodhibitiwa.

Kutokuwepo kwa Kanuni
mahususi zitakazoonesha
utaratibu wa huduma za
kimtandao kama vile Tiketi

Mtandao na Mfumo wa Ufuatiliaji
wa Mwenendo wa Vyombo vya
Usafirishaji, na kuendelea kuwepo
na kutumika kwa Kanuni vya
iliyokuwa Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Nchi Kavu na Majini
(SUMATRA).

Inaendelea uk.34 >>

Wadau mbalimbali waliojitokeza katika mikutano ya kujadili Rasimu za Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini

(LATRA) za mwaka 2023
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Wadau mbalimbali waliojitokeza katika mikutano ya kujadili Rasimu
za Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) za mwaka

2023

<< Inatoka uk.33

“Kwa kuzingatia hayo, Wizara
kwa kushirikiana na LATRA
tukaandaa rasimu hizi 8 ili kupata
suluhu vya changamoto hizo.
Tumeitisha vikao vya wadau ili
kupata maoni yenu kwa kuwa
ninyi ndio wadau wakuu katika hili
na Kanuni hizi ni zenu,” amesisitiza

Magombana.
Kwa upande wake CPA Habibu
Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa

LATRA amesema LATRA inafanya
majukumu yake kwa mujibu wa
Sheria kupitia Kanuni mbalimbali
huku akiahidi ushirikiano baina ya
LATRA na wadau wote wa Usafiri
Ardhini.

“LATRA tunafanya kazi kwa
mujibu wa Sheria ya LATRA Sura
yva 413 pamoja na Sheria nyingine
za Kisekta kama Sheria ya Reli
ya mwaka 2017, kupitia Kanuni
mbalimbali tunaweza kusimamia
Sheria hizi ili huduma zitolewe kwa
ufanisi zaidi, LATRA tutaendelea
kutekeleza majukumu yetu kwa
uweledi na kwa kuzingatia Sheria,
Kanuni na taratibu zote zilizopo,”
amesema CPA Suluo.

Kwa upande

wake Bw.

34

Raymond Samson, mjumbe wa
Chama cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (TABOA) amewasihi
wadau wengine kujitokeza kwa
wingi ili kutimiza haki yao ya
Kikatiba.

“Kutokana na Mkutano huu,
matumaini  yangu ni  kuwa
kutakuwa na dira nzuri katika
sekta ya usafirishaji, hii ni kama
maoni ambayo wadau tumeyatoa
yatachukuliwa na kufanyiwa kazi,
hivyo niwasihi wadau wenginge
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kwenye kanda zingine ambazo
mikutano hii itafanyika wajitokeze
ili watimize haki yao ya Kikatiba,”
amesema Bw. Samson.

Naye Afisa Sheria Mwandamizi
kutoka LATRA Bi. Mwadawa
Sultan amezitaja Rasimu za
Kanuni hizo nane (8) kuwa ni;
Kanuni za Mamlaka Udhibiti
Usafiri  Ardhini za Uwezeshaji
wa Huduma za Usafiri za Mwaka
2023 zinazolenga kuwadhibiti
watoa huduma, bidhaa au vifaa
vinavyowawezesha Watoa
Huduma zinazodhibitiwa kufanya
shughuli zinazodhibitiwa. Mfano
Mawakala na wasambazaji wa
vifaa vya ufuatiliaji wa mwenendo
wa vyombo vinavyodhibitiwa,
Kanuni za Mamlaka Udhibiti Usafiri
Ardhini za Ukaguzi wa Lazima wa
Vyombo vinavyotoa Huduma za
Usafirishaji Kibiashara za Mwaka
2023; zinazolenga kutekeleza
kifungu cha 5()(f) cha Sheria
ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini Sura ya 413.

Vilevile amesema Kanuni
nyingine ni; Kanuni za Mamlaka
Udhibiti  Usafiri  Ardhini  za
Ufifilishaji wa Makosa za Mwaka
2023 zinazolenga kufuata
utaratibu uliowekwa na Ofisi
ya Mwendesha Mashtaka Mkuu
wa Serikali kupitia Sheria ya
Taifa ya Mashtaka Sura ya 430
katika kufifilisha makosa, Kanuni

Inaendelea uk.35 >>
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za Leseni za Usafirishaji za
Vyombo Vinavyosafirisha Bidhaa
Hatarishi za Mwaka 2023 ambapo
kumeonekana haja ya kuwa na
Kanuni mahususi za Usafirishaji
wa Bidhaa Hatarishi kama ilivyo
kwa upande wa usafiri wa majini
na reli. Vilevile ni suala la kimataifa
katika kulinda afya na mazingira
dhidi ya athari za bidhaa hatarishi
zinazo safirishwa ndani na nje ya
mipaka ya nchi yetu.

Bi Mwadawa amezitaja Kanuni
nyingine ambazo ni; Kanuni
za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini za Vigezo na Masharti ya
Kutoa Huduma zinazodhibitiwa
za Mwaka 2023; ambazo
zimerithiwa kutoka Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri wa Nchi Kavu na
Majini (SUMATRA) hivyo lengo
la sasa ni kuzihuisha ziwe rasmi
chini ya Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri  Ardhini  (LATRA) na
Kanuni za Mamlaka za Udhibiti
Usafiri Ardhini za Utaratibu wa

Kushughulikia  Malalamiko za
Mwaka 2023 ambazo zimerithiwa
kutoka Mamlaka vya Udhibiti
Usafiri wa Nchi Kavu na Majini
(SUMATRA) hivyo lengo la sasa
ni kuzihuisha ziwe rasmi chini
ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA).

“Kanuni nyingine
tunazokusanya maoni ya wadau
ni Kanuni za Mamlaka za Udhibiti
Usafiri Ardhini za Matumizi ya
Tiketi Mtandao za Mwaka 2023
zinazolenga kuweka utaratibu wa
kuwatambua kwa kuwasajili na
kuweka mashartijuu yakuendesha
mfumo wa Tiketi Mtandao bila
kupelekea usumbufu wa Watoa
Huduma pamoja na Kanuni za
Mamlaka za Udhibiti Usafiri
Ardhini za Mfumo wa Ufuatiliaji
wa Mwenendo wa vyombo vya
UsafirishajiKibiasharazinazolenga
kudhibiti wasambazaji wa vifaa
vinavyotuma  taarifa kwenye
Mfumo wa Ufuatiliaji Mwenendo
wa Vyombo na kuweka vigezo na
masharti ya kufanya usambazaji

huo,” ameeleza Bi. Mwadawa.

Mei 08, 2023 Katibu Mkuu
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
(Sekta ya Uchukuzi) alitoa Taarifa
kwa Umma kuhusu Mikutano
ya Kupokea Maoni ya Wadau
Kuhusu Rasimu za Kanuni Mpya
za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini kwa tarehe 15, 17 na
19 inayofanyika Kanda ya Kati,
Kanda ya Kaskazini, Nyanda za
Juu Kusini, Kanda ya Ziwa pamoja

na Kanda ya Mashariki.
‘ ‘ siku 14 ambazo
tumewapatia
tumieni vizuri kwa
kupitia vizuri Rasimu
hizi, ili hata pale
ambapo utakuwa
umesahau kutoa
maoni kwa siku
yva leo basi uweze
kutuma maoni
yvako katika anwani
mtakazopatiwa
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HABARI PICHA

Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri
Al . : Y ya Muungano wa Tanzania akisalimiana na baadhi ya
..... LU K _ - _ viongozi mbele ya banda la LATRA katika ufunguzi

Mhe. Adam Malima, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza
akipatiwa elimu ya udhibiti alipotembelea banda la
LATRA kwenye Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani "=

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu LATRA
akifuatilia utekelezaji wa masharti ya leseni kwa
wasafirishaji waliopo Stendi kuu ya mabasi Magufuli

wa Ujenzi na Uchukuzi - Uchukuzi (wa
tatu kutoka kushoto), CPA Habibu Suluo,
Mkurugenzi Mkuu LATRA (wa pili kutoka
kushoto) pamoja na viongozi wengine
kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
wakishiriki Bonanza la Uchukuzi
lililofanyika katika viwanja vya UDSM.

' Mhe. Atupele Mwakibete, Naibu Waziri

Baadhi ya wafanyakazi wa LATRA
waliojitokeza kwenye zoezi la kuchangia
damu wakati wa maadhimisho ya Wiki
ya Utumishi wa Umma katika Taasisi ya
Tiba ya Mifupa (MOI).
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(LATRA) kikiongozwa na Bodi ya Wahariri

Mwenyekiti: CPA HABIBU SULUO | Mhariri Mkuu: SAMUEL KEENJA | Wahariri Wasaidizi:
SALUM PAZZY, MAMBWANA JUMBE | Waandishii MAMBWANA JUMBE, MARIAM
NINA, DEUSDEDITY MASEMBA | Msanifu Picha: IBRAHIM SAID | Wapiga Picha:
IBRAHIM SAID, DEUSDEDITY MASEMBA | Wasanifu Jarida: IBRAHIM SAID,
DEUSDEDITY MASEMBA




