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 TAHARIRI   
Karibu katika toleo la pili la jarida la USAFIRI ARDHINI kutoka Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), Jarida hili limekusanya taarifa za utekelezaji 
wa majukumu ya Mamlaka ambazo zimefanyika katika kipindi cha mwaka 
2023 yaani kuanzia mwezi Julai, 2023 hadi Disemba 2023. 

Lengo la jarida hili ni kukuhabarisha wewe mdau wetu kuhusiana na 
mambo ya msingi yanayotekelezwa na LATRA ikiwa ni sehemu ya utoaji wa 
elimu kuhusu shughuli za Mamlaka na masuala mbalimbali yanayogusa 
sekta ya Usafiri Ardhini. 

Serikali ilitangaza rasmi safari za saa 24 kuanza rasmi Oktoba I, 2023 na 
Mamlaka ilitoa ratiba ya safari hizo kwa kushirikiana na watoa huduma, na 
ili kuboresha huduma hii Mamlaka iliwataka watoa huduma kuhakikisha 
Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) unafanya kazi muda wote, 
kutumia madereva waliosajiliwa na LATRA na kuhakikisha wanatumia Tiketi 
za Kielektroni na kuweka taarifa sahihi za abiria kwenye tiketi hizo.

Aidha, Prof. Makame Mnyaa Mbarawa (Mb), aliyekuwa Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, alizindua Bodi ya pili ya Wakurugenzi LATRA Julai 11, 2023 
inayoongozwa na Prof. Ahmed Ame, Mwenyekiti wa Bodi hiyo na kuwaasa 
kusimamia Menejimenti ya LATRA vizuri pamoja na kutekeleza majukumu 
yao kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo .

Katika kipindi cha Mwezi Julai, 2023 LATRA iliwatunuku vyeti madereva 
999 baada ya kufuzu mtihani wa kuthibitishwa na LATRA ambapo madereva 
hao walitunukiwa vyeti hivyo na Mhe. Atupele Mwakibete (Mb), aliyekuwa 
Naibu Waziri Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi) katika ukumbi wa 
Arnatouglou Jijini Dar es Salaam Julai 1, 2023.

 Juhudi za LATRA kuwathibitisha madereva hao ni kwa lengo la kuleta 
mapinduzi makubwa katika Sekta ya Usafiri Ardhini na kuimarisha usalama 
barabarani kwani kutakuwa na madereva makini waliothibitishwa na 
Mamlaka.

Vilevile Novemba 22, 2023 Mamlaka ilizindua rasmi mafunzo ya wahudumu 
wa vyombo vya moto kibiashara na kuwadhamini wahudumu 10 kutoka 
kampuni 10 za mabasi ya masafa marefu ili kusisitiza Kanuni ya kuwasajili 
wahudumu hao baada ya kuhudhuria mafunzo yatakayowawezesha 
kufahamu Sheria, Kanuni, taratibu na Kuwajali wateja kwani kufanya hivyo 
kutaboresha sekta ya usafiri nchini.

Katika kuendelea kuboresha sekta ya usafiri nchini, Mamlaka imeendelea 
kutoa elimu kwa wasafirishaji kuhusu kazi na majukumu yake kwa mujibu 
wa Sheria, kwa kufanya mikutano na wadau pamoja na kupokea maoni na 
changamoto zinazowakabili katika maeneo mbalimbali kama vile Mkoa wa 
Kigoma.

Hayo ni Baadhi tu ya mengi ambayo utayapata katika jarida hili la USAFIRI 
ARDHINI. Nami nitumie fursa hii kukukaribisha tena katika kurasa hizi ili 
upate kufahamu vizuri maendeleo ya Sekta ya Usafiri Ardhini na Udhibiti wa 
huduma za usafiri nchini, Nakutakia usomaji mwema.

Pamoja kwa Usafiri Bora
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LATRA YADHAMINI WAHUDUMU 10 WA VYOMBO 
VYA MOTO KIBIASHARA
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 

imedhamini kwa kulipa ada za mafunzo 
kwa wahudumu 10 wa vyombo vya moto kibiashara 
kutoka kwa kampuni 10 za mwanzo zilizowasilisha 
orodha ya wahudumu/makondakta waliokuwa tayari 
kuanza mafunzo yatakayotolewa na Chuo cha Taifa 
cha Usafirishaji (NIT) pamoja na Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE). 

Hayo yamebainishwa na CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA wakati wa hafla fupi ya 
uzinduzi wa mafunzo ya wahudumu/makondakta wa 
vyombo vya moto kibiashara iliyofanyika Novemba 
22, 2023 katika ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es 
Salaam.

CPA Suluo amesema kuwa, wahudumu 
watano watapatiwa mafunzo hayo Chuo cha NIT 
na wengine watano chuo cha CBE na amewasihi 
wahudumu hao kuzingatia mafunzo ili kuongeza tija 
wanapotekeleza majukumu yao ya kuwahudumia 
abiria.

“Ninawasihi wahudumu/makondakta kuzingatia 
masomo yenu, msome kwa bidii na baada ya 
kufaulu mfike LATRA kwa ajili ya kusajiliwa.  Usajili 
utafanyika kupitia mfumo wetu wa kidigiti (rrims.
latra.go.tz) na kila muombaji atatakiwa kuwa na 

namba ya Kitambulisho cha Taifa (NIDA), Cheti cha 
mafunzo kutoka CBE au NIT na Cheti cha Uchunguzi 
wa Afya ili aweze kusajiliwa,” ameeleza CPA Suluo.

Aidha, CPA Suluo ameongeza kuwa, mkazo wa 
mafunzo hayo utawekwa kwenye kufahamu Sheria, 
Taratibu, Kanuni na Kujali Wateja (Customer Care), 
na Kanuni itayosisitizwa ni ile inayohusu Usajili 
wa Wahudumu ili wajue majukumu yao na pale 
wasipotimiza wafahamu wanatenda kosa lenye 
kustahili adhabu.

CPA Suluo amezitaja faida za wahudumu wa 
vyombo vya moto kibiashara kuhudhuria mafunzo 
na kisha kusajiliwa na Mamlaka ambazo ni; 
Wamiliki kupata wasimamizi mahiri na weledi wa 
kazi waliyopewa, Wahudumu kufanya kazi kwa 
weledi, umakini na ufanisi zaidi, Kuboresha huduma 
za usafiri ardhini hususan wa abiria nchini, Abiria 
kuvutiwa na huduma nzuri inayotolewa na kupata 
amani safarini, Kurasimisha kazi ya wahudumu 
iheshimike kama zilivyo kazi nyingine, Kulinda 
mitaji ya wamiliki wa vyombo na vipato vya 
wahudumu, Kuwezesha taasisi 
zinazoshughulikia 
masuala ya ajira 
>>> Inaendelea UK 2

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA akikata Utepe kama ishara ya kufunguliwa rasmi kwa 
mafunzo ya wahudumu/makondakta wa vyombo vya moto kibiashara, Novemba 22, 2023, ofisi za LATRA - 
Dar es Salaam.
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kuwa na taarifa sahihi zinazowezesha kusimamia 
maslahi ya wahudumu katika ajira na Kuongeza 
nidhamu na uwajibikaji kwa wahudumu na watumiaji 
wa huduma.

Naye Bw. Priscus Joseph, Katibu Mkuu wa 
Chama cha Wamiliki wa Mabasi Tanzania (TABOA), 
amesema mafunzo hayo kwa wahudumu yanaenda 
kuboresha utoaji wa huduma kwa kuwa yanaenda 
kuongeza weledi na tija. Pia amewasihi wahudumu 
hao kuwakumbusha abiria ishara za kiusalama 
ndani ya mabasi, wawe karibu na madereva na 
kuwakumbusha kutoendesha chombo cha moto 
kwa mwendokasi pamoja na kuwakumbusha abiria 
kutokuwa na haraka ya kufika ili dereva aweze 
kufuata Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo pindi 
anapokuwa safarini. 

Nao wakufunzi kutoka Chuo cha CBE na NIT 
wameishukuru LATRA kwa kuwashirikisha katika 
mchakato mzima wa uandaaji wa mtaala na uzinduzi 
wa mafunzo hayo na wamesema, “Tumejipanga 
vizuri kuwapatia mafunzo na tutatumia umahiri 
wetu na uzoefu tulionao katika kutoa mafunzo haya 
kwa wahudumu, ili kuhakikisha wanakuwa bora 
wanapotekeleza majukumu yao na kuifanya sekta 
ya usafiri ardhini kuwa yenye tija.” 

Mafunzo ya wahudumu/makondakta wa vyombo 
vinavyotoa huduma za usafiri kibiashara yatatolewa 
kwa kuzingatia mitaala ya CBE na NIT iliyozinduliwa 
rasmi na Mhe. Atupele Freddy Mwakibete aliyekuwa 
Naibu Waziri wa Uchukuzi, tarehe 1 Julai, 2023. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Miundombinu Mhe. 
Selemani Moshi Kakoso (Mb) pamoja 

na wajumbe wa Kamati hiyo, wameipongeza 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) kwa 
kutumia Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari 
(VTS) ambao umesaidia kupunguza ajali za mabasi 
ya masafa marefu nchini.

Pongezi hizo zimetolewa Septemba 9, 2023 
jijini Dar es Salaam ambapo Wajumbe wa Kamati 
hiyo walipotembelea Kituo cha Kufuatilia Mwenendo 
wa Magari (VTS) na kujionea jinsi mfumo huo 
unavyofanya kazi.

Vilevile Mhe. Kakoso amesema kuwa, Serikali 
kupitia LATRA imewekeza katika mfumo huu ambao 
umekuwa na tija kwa kupunguza kwa kiasi kikubwa 
suala la ajali barabarani ukilinganisha na miaka ya 
nyuma kabla ya mfumo huo kuanza, ingawa sasa 
ni wakati wa kuuboresha zaidi maana teknolojia 
imebadilika.

Ameongeza kuwa, “Kamati imebaini kuwa 
LATRA wanafuatilia mfumo lakini bado kuna baadhi 
ya madereva na wanaofunga vifaa vya mfumo huu 
si waungwana kwa sababu wamekuwa wanaingilia 
mfumo ambapo athari zake tumekuwa tukiziona 
ikiwemo suala la ajali ambazo zimekuwa zikigharimu 
maisha ya watanzania. Hapa Kamati tunaitaka 
LATRA ikae pamoja na Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) na wadau wengine ili kuhakikisha 
kampuni hizo zinafuata Sheria, Kanuni na taratibu 
zilizopo na kuzichukulia hatua pindi wanapozikiuka.”

Wakati huohuo Mhe. Kakoso ameipongeza 
LATRA kwa kubuni mifumo ya kielekroni 
inayorahisisha utendaji kazi wa Mamlaka hiyo. 
“Kwanza niwapongeze sana LATRA, naamini 
mapinduzi makubwa ya kisayansi yaliyofanywa 
yakisimamiwa vizuri na serikali yanakwenda kuleta 
mabadiliko makubwa nchini, sambamba na hilo 
wasimamieni wamiliki wa magari ya masafa marefu 
ambao kwa mujibu wa kanuni wanatakiwa kuwa na 

KAMATI YAIPONGEZA 
LATRA MFUMO WA 
VTS

LATRA YADHAMINI 
WAHUDUMU 10 WA 
VYOMBO VYA MOTO 
KIBIASHARA

<<< Inatoka  Uk 1

>>> Inaendelea UK 3



3 www.latra.go.tz

KAMATI YAIPONGEZA 
LATRA MFUMO WA 
VTS
madereva wawili ili dereva asiendeshe gari kwenye 
hali ya uchovu, kwa atakaekiuka asimamishiwe 
leseni yake ya usafirishaji au kufungiwa kabisa 
kwa sababu nyie ndio mna mamlaka hayo kisheria” 
amesema Mhe. Kakoso.

Akizungumza mbele ya Wajumbe wa Kamati 
hiyo, Waziri wa Uchukuzi Mhe. Prof. Makame 
Mnyaa Mbarawa (Mb) amesema kuwa Mfumo 
wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) ni wa 
muhimu kwani unasaidia kupunguza madhara 
ya ajali kwa kuepusha tabia hatarishi walizonazo 
madereva na hivyo kuhakikisha usalama wa basi na 
abiria waliopo ndani yake

“Katika ziara hii Wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Miundombinu wamejifunza 
namna mfumo wa VTS unavyofanya kazi, kimsingi 
mfumo huu ni muhimu kwani unasaidia madereva 
kubadilisha tabia zao (hatarishi), madereva 
wanapaswa waelewe kuwa vyombo vyao vimebeba 

abiria hivyo usalama kwao iwe ni kitu cha kwanza,” 
ameongeza Mhe. Prof. Mbarawa.

Naye CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu 
wa LATRA ameishukuru Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu kwa kutembelea LATRA 
na kujifunza kuhusu shughuli za kiudhibiti huku 
akielezea mwelekeo wa LATRA katika kudhibiti 
makampuni yanayohusika na ufungaji wa vifaa vya 
kufuatilia mwenendo wa magari (VTD).

“Napenda kuishukuru Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu kwani hii ni mara ya kwanza 
imetutembelea na kujifunza mambo mbalimbali 
ikiwemo mfumo mzima wa VTS unavyofanya kazi 
pamoja na changamoto zake, kikubwa wameweza 
kufahamu kuwa makampuni yanayofunga vifaa hivi 
hayadhibitiwi moja kwa moja, hivyo hata inapotokea 
kuchezewa kwa mifumo mara nyingi anayeadhibiwa 
ni mmiliki pekee, kanuni zimeshatungwa na Mhe. 
Waziri Prof. Mbarawa ametueleza kuwa zipo katika 
hatua za mwisho hivyo hivi karibuni zitakuwa tayari 
na itatusaidia sana katika kutekeleza majukumu 
yetu,” amesema CPA. Suluo.

<<< Inatoka  Uk 2

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA akielezea namna LATRA inavyodhibiti 
Usafiri Ardhini kupitia Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) kwa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Miundombinu wakati Wajumbe wa Kamati hiyo walipotembelea 
Kituo cha Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS), Septemba 9, 2023 
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MABASI 36, MADEREVA 10 WAFUNGIWA 
KWA KUKIUKA MASHARTI YA LESENI

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) imesitisha leseni za mabasi 
36 kutokana na makosa mbalimbali 

ikiwemo kuingilia Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa 
Magari (VTS) na kupelekea mwendokasi hatarishi 
kinyume na Sheria za Usalama barabarani kufuatia 
tathmini iliyofanyika ya mabasi hayo yanayofanya 
safari za masafa marefu kwa saa 24.

Hayo yamesemwa na CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA wakati Akizungumza 
na waandishi wa habari katika mkutano uliofanyika 
ukumbi wa mikutano ofisi ya LATRA Mkoa wa Dar 
es Salaam Novemba 9, 2023 kuhusu tathmini ya 
mabasi yaliyopewa ratiba za safari za usiku kuanzia 
Oktoba mosi mwaka huu.

Akizungumza na wanahabari CPA Suluo 
amesema kuwa asilimia kubwa ya mabasi 
yaliyopewa ratiba za kufanya safari usiku yanakiuka 
Sheria za Usalama Barabarani na Masharti ya 
Leseni zao, hivyo imepelekea Mamlaka kuchukua 
hatua.

“Kufuatia tathmini ya safari 
za saa 24 tumebaini 

kati ya mabasi 

246 ambayo yamepewa ratiba za kufanya safari 
za usiku, 80% ya mabasi hayo (Mabasi 197) 
yanaendeshwa mwendo hatarishi kati ya kilomita 86-
89 kwa saa, na 09% ya mabasi hayo yanaendeshwa 
mwendo hatarishi zaidi kati ya kilomita 90-103 kwa 
saa, hivyo LATRA kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi 
tumechukua hatua yakusitisha leseni za Mabasi 36 
mpaka Mamlaka itakapo jiridhisha kuwa kampuni 
hizo zimejirekebisha” Amesema CPA Suluo.

Aliongeza kuwa, tathmini hiyo imeonesha kuna 
baadhi ya wasafirishaji hawatekelezi utaratibu 
ulioelekezwa na Kanuni za leseni za usafirishaji 
kwa magari ya abiria kutumia madereva wawili kwa 
safari za njia ndefu zinazozidi kilomita 700, ambapo 
baadhi ya madereva huepuka matumizi ya kitufe 
cha utambulisho (i - Botton) ambacho ni muhimu ili 
kuiwezesha Mamlaka kumtambua dereva na muda 
aliokuwa anaendesha gari husika. 

“Katika ufuatiliaji wetu, tumebaini baadhi ya 
madereva wanafanya safari ndefu bila kuwa na 
dereva wa pili, na kuna madereva wanafika saa nne 
usiku, wanapumzika kwa saa chache na kuanza 
safari nyingine usiku huo huo” Alisema

>>> Inaendelea UK 5

Huduma za Usafiri wa mabasi ya masafa marefu zikiendelea katika Kituo Kikuu cha Mabasi Magufuli
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Aidha, CPA Suluo alisema kuwa ni lazima 
wamiliki wa mabasi wahakikishe wanatoa tiketi 
za kielektroni zenye taarifa za msingi na sahihi 
za abiria ili kuhakikisha kila abiria anayesafiri 
anatambulika na kumuwezesha kupata haki zake 
endapo atakumbana na kadhia yeyote.

“Suala la kuandika taarifa za msingi na sahihi za 
abiria ni la lazima, na sio tu kwa wanaofanya safari 
za usiku, hii inawagusa wote, na haitakiwi taarifa hizi 
ziandikwe kwa mkono, tunaelekea kusaini Mkataba 
wa Maelewano (MOU) na Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bima Tanzania (TIRA) ili kuwasaidia wananchi 
kupata stahiki zao wanapopata ajali, bila ya taarifa 
hizi itakuwa ngumu kufanikisha hilo” Ameongezea 
CPA Suluo.

Kwa upande wake SACP Ramadhan Ng’anzi, 
Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani 
ametangaza kufungiwa leseni za madereva 10 
ambao wamebainika kukiuka Sheria za Usalama 
Barabarani na kuhatarisha maisha ya abiria na 
mali zao, na kuwa baada ya kutumikia kifungo 
cha leseni zao hawatarejeshewa leseni hizo hadi 
watakapofuata utaratibu wa kusailiwa na kupata 
leseni.

“Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani 
limefungia leseni za maderva 10 na hawataruhusiwa 
kuendesha  gari lolote kwa kipindi chote cha 
kutumikia adhabu, hatutovumilia madereva 
wanaokiuka Sheria, kwa kushirikiana na Mamlaka 
tumefungia leseni za madereva hao na wengine 
kufikishwa mahakamani pamoja na kufutiwa leseni 
kwa kosa la kuingilia Mfumo wa VTS na kwenda 
mwendo kasi unao hatarisha maisha ya binadamu 
na mali zao” Amesema SACP Ng’anzi. 

Naye Bw. Priscus Joseph, Katibu Mkuu wa 
Chama cha Wamiliki wa Mabasi Tanzania (TABOA) 
amewaasa madereva na wamiliki kufuata Sheria za 
Usalama Barabarani pamoja na Masharti ya leseni 
zao huku akiiomba LATRA na Jeshi la Polisi Kikosi 
cha Usalama Barabarani kukishirikisha chama hicho 
wakati wa kuchukua hatua.

“Niwasihi tu madereva na wamiliki wenzangu 
wa mabasi tuendeshe kwa mwendo unaotakiwa, 
hata kwa mwendo chini ya kilomita 80 kwa saa 
hasa katika kipindi hiki cha mvua, hata hivyo siku 
hizi tuna hadi safari za usiku hivyo sioni sababu 
itakayotufanya tushindane. Hivyo, tuendelee kutii 
Sheria, pia naiomba LATRA kutushirikisha juu ya 
taarifa ya kufungia mabasi kabla ya kuchukua hatua 
za kisheria.” Amesema Bw. Joseph.

Kwa upande wa Baraza la Ushauri la Watumiaji 
wa Huduma za Usafiri Ardhini (LATRA CCC)  
limeishukuru LATRA na Jeshi la Polisi Kikosi 
cha Usalama Barabarani kwa kusimamia vyema 
usalama wa usafiri ardhini na limewashauri watoa 
huduma wa usafiri kuzingatia usalama wa abiria, 
na usalama wa vyombo vya usafiri ili kuwezesha 
huduma za Usafiri kuwa endelevu.

MABASI 36, 
MADEREVA 10 
WAFUNGIWA KWA 
KUKIUKA MASHARTI 
YA LESENI

<<< Inatoka  Uk 4
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MABASI 38 YA ‘NEW FORCE ENTERPRISES’ 
YAFUTIWA RATIBA ZA ALFAJIRI

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 
CPA Habibu Suluo amesema 

mabasi 38 kampuni ya New Force Enteprises 
yamefutiwa ratiba za alfajiri ambapo mabasi 10 
ni yale yanayoanza safari saa 9.00 alfajiri na 
mabasi 28 yanayoanza safari saa 11.00 alfajiri. 
Aidha, kuanzia tarehe 5 Julai, 2023, mabasi hayo 
yatafanya safari zao kuanzia saa 12.00 asubuhi 
na kuendelea.

Akizungumza na waandishi wa habari Julai 
3, 2023 katika Ofisi za LATRA Mkoa wa Dar 
es Salaam, CPA Suluo amesema uamuzi huo 
umefikiwa kutokana na kuwapo kwa uvunjaji 
wa Kanuni za Usafirishaji wa Magari ya Abiria, 
2020 pamoja na matukio ya ajali ya mabasi 
hayo ambapo ndani ya takribani wiki nne; kati ya 
tarehe 6 Juni, 2023 na 2 Julai, 2023 mabasi ya 
kampuni ya New Force yamehusika katika ajali 
tano na sababu kubwa ni uzembe wa madereva 
wa mabasi hayo.

CPA Suluo ameongeza kuwa, uchunguzi wa 
awali uliofanywa na Mamlaka ulibaini kuwepo 

kwa uvunjaji wa makusudi wa 
Kanuni za Usafirishaji wa 

Magari ya Abiria, 
2020 hususan 

kutumia ratiba za saa 9.00 alfajiri 
na saa 11.00 alfajiri zinazomtaka 
dereva anayeendesha basi la abiria 
kutumia kifaa cha utambuzi (i - B–
utton).

Vilevile amesema Kampuni 
ya New Force ni miongoni mwa 
watoa huduma waliopewa ratiba 
za saa 09.00 alfajiri na saa 
11.00 alfajiri ambapo walipewa 
sharti la kuhakikisha madereva 
watakaondesha mabasi kwa 
ratiba hizo ni wale waliothibitishwa 
na LATRA na kupatiwa kitufe 
cha utambuzi (ibutton) ambapo 

wanapaswa kutumia kifaa hicho ili waweze 
kufuatiliwa kupitia Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo 
wa Mabasi (VTS) pindi yanapokuwa safarini.

Naye Bw. Masumbuko Masuke, Meneja wa 
Kampuni ya New Force Enterprises amesema, 
“Tunafahamu hizi ajali zinagharimu maisha ya 
Watanzania pamoja na miundombinu iliyopo, 
tunaahidi kubadilika kwa kuwapeleka madereva 
wetu kufanya mtihani ili wathibitishwe na 
tutahakikisha tunawasimamia katika kufuata 
Sheria za Usalama Barabarani ili kuepusha ajali 
na hasara zinazojitokeza,”

Kwa upande wake, Bw. Leo Ngowi Katibu wa 
Baraza la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini 
(LATRA-CCC) amewataka abiria kupaza sauti 
zao na kutoa taarifa kwa Mamlaka husika (LATRA 
na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani) 
pindi wanapoona kuna vitendo hatarishi 
vinavyofanywa na dereva pindi wanapokuwa 
safarini na pia ameipongeza Mamlaka kwa hatua 
sahihi waliyochukua kwa kuwa inaonesha jinsi 
Mamlaka inavyojali watumia huduma na watoa 
huduma za  usafiri ardhini.
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MHE. MTAKA AIPONGEZA LATRA 

Mhe. Anthony Mtaka, Mkuu wa Mkoa 
Njombe, ameipongeza Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) kwa 

kusaidia kuondosha malalamiko yasiyo ya msingi 
kwa wasafirishaji nchini na kuleta suluhu badala ya 
malumbano.

Mhe. Mtaka ameyasema hayo Agosti 5, 2023 
alipotembelea banda la LATRA katika Maonesho ya 
Kimataifa ya Wakulima Nanenane viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya.

Aidha, Mhe. Mtaka ameipongeza LATRA kwa 
kujitangaza ndani ya muda mfupi tangu kuanzishwa 
kwake ambapo imekuwa miongoni mwa taasisi 
zenye hadhi kubwa nchini kutokana na namna 
inavyotekeleza majukumu yake kwa weledi na 
ufanisi.

Vilevile Mhe. Mtaka ameisihi LATRA kuwekeza 
kwenye ubunifu wa Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) kwa kuwatumia vijana ili 
kutengeneza mifumo itakayorahisisha zaidi utendaji 
kazi na utoaji wa huduma za usafiri ardhini kwa 
kuwa teknolojia inaleta suluhisho katika masuala 

mbalimbali ya kiutendaji.
Katika hatua nyingine, Mhe. Mtaka ameitaka 

LATRA kuwa washauri wazuri kwenye miundombinu 
mipya inayojengwa na Serikali kwenye maeneo ya 
usafiri. Pia ameshauri kwenye maeneo ya stendi 
pale abiria wanaposubiri waone masuala ya msingi 
yanayohusu usafiri kwa njia ya mtandao.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu 
LATRA CPA Habibu Suluo, Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Uhusiano na Mawasiliano LATRA Bw. Salum 
Pazzy, alimshukuru Mhe. Mtaka kwa miongozo 
aliyoitoa na kuwa Mamlaka imeshafunga runinga 
maalumu katika Kituo cha Mabasi Magufuli na 
Kituo cha Nanenane Dodoma kwa ajili ya kuonesha 
taarifa mbalimbali za abiria.

Mhe. Anthony Mtaka, Mkuu wa Mkoa Njombe, akitoa maoni yake baada ya 
kutembelea banda la LATRA katika Maonesho ya Kimataifa ya Wakulima 
Nanenane viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya, Agosti 5, 2023 
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ALLY’S STAR NA KATARAMA LUXURY 
KUANZA SAFARI ALFAJIRI

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) imerejesha ratiba za mabasi 
tisa (9) ya Kampuni ya Ally’s Star yenye 

namba za usajili T946EBF, T947EBF, T948EBF, 
T354DXS, T357DXS, T360DXS, T233EBG, 
T232EBG na T178DVB na mabasi matatu (3) ya 
Kampuni ya Katarama Luxury yenye namba za 
usajili T835EBR, T836EBR na T212ECR. Basi la 
Ally’s Star litaanza safari saa tisa kamili (9:00) alfajiri 
na Katarama saa kumi kamili (10:00) alfajiri kuanzia 
Agosti 12, 2023 ili kuepusha mashindano yasiyo na 
tija kwa kukimbizana kuwahi kufika.

Hayo yamebainishwa na Bw. Salum Pazzy, 
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na 
Mawasiliano kutoka Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) alipozungumza na waandishi wa 
habari Agosti 11, 2023 katika ofisi za LATRA Mkoa 
wa Dar es Salaam.

“Mamlaka imekua ikifuatilia utoaji wa 
huduma za wasafirishaji 

hawa kwa ukaribu 

kupitia wataalam wetu nchi nzima ikiwa ni pamoja 
na uzingatiaji wa ratiba yaani muda wa kuanza 
safari, utumaji wa taarifa katika mfumo wa kufuatilia 
mwenendo wa magari, mwendokasi wa mabasi 
na matumizi ya kitufe cha utambuzi wa dereva (i 
- Button). Baada ya kuona kuwa wamejirekebisha 
ndio tumeamua kuwarejeshea ratiba hizo,”amesema 
Bw. Pazzy.

Vilevile amesema kuwa, LATRA imekua ikitoa 
elimu kwa wafanyakazi na wamiliki wa kampuni hizo 
ikiwa ni pamoja na matumizi ya Mfumo wa kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS) pamoja na kufanya 
vikao vya pamoja na wamiliki wa makampuni hayo 
ambapo wametoa ahadi ya kuongeza ufuatiliaji wa 
mabasi yao.

Aidha, Bw. Pazzy ameeleza kuwa, uamuzi 
huo ni kwa mujibu wa kifungu cha 5(1) (b) na 6(b) 
cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
Sura ya 413 na Kanuni za Leseni za Usafirishaji 
Magari ya Abiria za Mwaka 2020 ambapo pamoja 
na mambo mengine, LATRA ina jukumu la kutoa, 

>>> Inaendelea UK 9
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kuhuisha na kufuta vibali na leseni za usafirishaji, 
na kukuza usalama wa sekta zinazodhibitiwa ikiwa 
ni pamoja na usalama wa watumiaji wa huduma.

Naye Bw. Abdallah Maulid Abdallah, Mtendaji 
Mkuu kutoka basi la Ally’s Star na Bw. Elimboto 
Njoka Mtatuu, Meneja Uendeshaji Kutoka Katarama 
Luxury wamemshukuru CPA Habibu Suluo na 
Uongozi wa LATRA kwa ushirikiano walioonesha na 

ALLY’S STAR NA 
KATARAMA LUXURY 
KUANZA SAFARI 
ALFAJIRI

<<< Inatoka  Uk 8

wameahidi kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu za 
Usalama Barabarani ili kuwa na usafiri ardhini ulio 
bora na salama.

Ikumbukwe kuwa, tarehe 19 Juni, 2023 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ilisitisha 
ratiba ya mabasi ya Ally’s Star na Katarama Luxury 
kuanza safari saa tisa (9:00) alfajiri na saa kumi na 
moja (11:00) alfajiri na kupewa ratiba ya kuanza 
safari saa kumi na mbili (12:00) asubuhi. Hatua hiyo 
ilitokana na Mamlaka kupata  taarifa na kuthibitisha 
uwepo wa mabasi  ya kampuni hizo yanayokwenda 
mikoani kuchezea Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo 
wa Magari (VTS) na hivyo kusababisha kusafiri kwa 
mwendo kasi  kwa lengo la kufanya mashindano ya 
kuwahi kufika kwenye vituo/stendi za mabasi.
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KAHATANO: WASILISHENI MAOMBI YA 
HUDUMA ZA USAFIRI WA SAA 24

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) imetoa rai kwa wamiliki wa 
mabasi ya masafa marefu nchini 

wenye nia ya kutoa huduma za usafiri kwa saa 24 
kuwasilisha maombi yao ili muda wa kuanza safari 
hizo utakapoanza rasmi iwe rahisi kufahamu mahitaji 
halisi ikiwa ni pamoja na maeneo yanayotakiwa 
kupatiwa huduma hiyo.   

Hatua hiyo ni katika kutekeleza agizo alilolitoa 
Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Juni 28, 2023 
kuhusu kuanza kwa safari za usiku kwa mabasi ya 
masafa marefu nchini.

Hayo yamebainishwa na Bw. Johansen 
Kahatano, Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara 
alipozungumza na waandishi wa habari Agosti 18, 
2023 katika ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es Salaam.

Akizungumza kwa niaba ya CPA Habibu 
Suluo- Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, Bw. Kahatano 
amesema kuwa, Juni 28, 2023 Serikali kupitia Mhe. 
Kassim Majaliwa (Mb) Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ilitoa maagizo kwa Wizara 
ya Ujenzi na Uchukuzi na Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi kuweka utaratibu wa mabasi kuanza 

kutembea saa 24 na tayari taratibu 
za kutekeleza maagizo 

zimeanza.

Wakati huohuo, Bw. Kahatano amezitaka 
kampuni zilizoanza kutoa huduma za usafiri 
kinyume na ratiba zao kuacha kufanya hivyo kwa 
kuwa wanaenda kinyume na Kanuni zilizopo, 
“Hivi karibuni yamejitokeza baadhi ya makampuni 
yanazotoa huduma nje ya ratiba ambazo 
yamepatiwa na yameanza safari za usiku kwenda 
maeneo mbalimbali jambo ambalo ni kinyume na 
Kanuni kwa maana kila gari linatakiwa kufuata 
ratiba yake.”

Ameongeza kuwa, “Tumebaini kuna 
changamoto zimejitokeza kwa baadhi ya mabasi 
kuharibika usiku wa manane na mengine 
kuendeshwa mwendokasi kwa kuwa wanafahamu 
njiani hakuna udhibiti mkubwa wa askari polisi, kwa 
kawaida tukibaini matukio hayo kupitia mifumo yetu, 
huwataarifu polisi ili wachukue hatua, kwa kuwa 
muda wa usiku polisi huwa ni wachache, madereva 
wanatumia nafasi hiyo kufanya wanavyotaka jambo 
ambalo linahatarisha maisha ya abiria wanaopanda 
mabasi hayo.”

Vilevile Bw. Kahatano ametoa wito kwa 
wananchi, “Wananchi ambao wanapanga kusafiri 
usiku wajue kuwa huduma hizi hazijaanza rasmi 
hivyo wawe na subira vinginevyo watakuwa 
wanajaribu kuhatarisha maisha yao na wanaweza 
kukumbana na usumbufu pale mabasi hayo 
yatakapodhibitiwa njiani.”

Bw. Johansen Kahatano, Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara - LATRA akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu lengo la kuwaalika wasafirishaji wenye nia ya kufanya safari saa 24 kutuma maombi ya ratiba 
hizo, Agosti 18, 2023 katika ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es Salaam.
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MHE. MWAKIBETE AWAPONGEZA 
MADEREVA 999 WALIOTHIBITISHWA NA 
LATRA

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi 
(Sekta ya Uchukuzi) Mhe. Atupele 
Fredy Mwakibete (Mb) amewapongeza 

madereva 999 waliofanya mtihani na kuthibitishwa 
na Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) na 
amewasihi ambao hawakufaulu kutokata tamaa bali 
wajikumbushe tena yale waliyojifunza na warudi 
kufanya mitihani ili wathibitishwe.

Mhe. Mwakibete amesema hayo kwenye 
ufunguzi wa hafla ya uzinduzi wa Mtaala na Utoaji 
wa Vyeti kwa Madereva wa Vyombo vya Moto 
Vinavyotoa Huduma Kibiashara Waliothibitishwa na 
LATRA iliyofanyika Julai 01, 2023 katika ukumbi wa 
mikutano wa Arnaoutoglou, Dar es Salaam.

“Ninaamini hata wale ambao hawakufaulu, 
wamejikumbusha mambo kadhaa na niwasihi 
wasikate tamaa bali wajikumbushe tena yale 
waliyojifunza na warudi kufanya mitihani hii ili 
wathibitishwe na tuje kuwapatia vyeti siku chache 
zijazo,” ameeleza Mhe. Mwakibete.

Vilevile amesema kuwa, juhudi za LATRA za 
kuthibitisha madereva zitaleta mapinduzi makubwa 
katika sekta ya usafiri ardhini nchini kwa kubadili 

tabia za madereva wakiwa barabarani na kutakuwa 
na tofauti ya dereva aliyethibitishwa na LATRA na 
yule ambaye hakuthibitishwa na hivyo kuchangia 
kwa kiasi kikubwa kuimarisha usalama wa sekta ya 
usafirishaji.

Aidha, Mhe. Mwakibete amezungumzia 
faida za kuwathibitisha madereva, “Serikali 
inaamini kuwa hadhi ya madereva itaongezeka, 
wataheshimika zaidi na maslahi yao yataboreshwa 
na zaidi, taaluma hii ya udereva itarasimishwa na 
kuwaongezea madereva thamani kwenye masoko 
ya ajira ya ndani na nje ya nchi, hususan kwenye 
nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), Soko la Pamoja la Mashariki na Kusini mwa 
Afrika (COMESA) na Jumuiya ya Maendeleo ya 
Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC),” amefafanua 
Mhe. Mwakibete.

Naye Mhe. Jumanne Sagini (Mb), Naibu Waziri 
Mambo ya Ndani ya Nchi na Mwenyekiti wa Baraza la 
Taifa la Usalama Barabarani amesema zaidi 
ya asilimia 76 ya ajali zinazotokea 
b a r a b a r a n i 
zinasababishwa 

>>> Inaendelea UK 12

Mhe. Atupele Fredy Mwakibete (Mb), Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi) akigawa 
cheti cha kuthibitishwa kwa mmoja wa madereva 999 waliofanya mtihani na kuthibitishwa na LATRA 
katika hafla ya uzinduzi wa Mtaala na Utoaji wa Vyeti, katika ukumbi wa mikutano wa Arnaoutoglou, Dar 
es Salaam, Julai 01, 2023.
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na makosa ya kibinadamu na hivyo amewaasa 
madereva hao kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu 
za Usalama Barabarani ili kupunguza na kuondoa 
kabisa ajali hizo.

Vilevile, ameipongeza LATRA kwa kuendelea 
kushirikiana na taasisi nyingine za umma ikiwemo 
Jeshi la Polisi, Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
na VETA kwa kuandaa kwa pamoja maswali yenye 
nia njema ya kufahamu uelewa wa madereva wa 
vyombo vya moto vinavyotoa huduma kibiashara.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, CPA 
Habibu Suluo amesema Kanuni ya 22(i) ya Leseni 
za Usafirishaji (Magari ya Abiria), 2020 inaainisha 
moja ya masharti ya leseni zinazotolewa na LATRA 
ambapo inawataka wenye vyombo vya moto 
vinavyotoa huduma za usafiri kibiashara, kuhakikisha 
kila dereva anayeendesha vyombo hivyo wanakuwa 
na Cheti cha Uthibitisho kinachotolewa na Mamlaka 
baada ya kufanya mtihani na kufaulu,

Vilevile amesema kuwa, kabla ya kuanza 
kutahini madereva, Mamlaka kwa kushirikiana na 
wataalamu kutoka Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 
(NIT) na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani, ilipitia maswali ya mtihani yanayotumika 
kwenye vyuo vinavyozalisha madereva nchini 
kulingana na mitaala inayotumika na kuyaweka 
katika mfumo wa Kutahini Madereva (DTS).

Aidha, CPA Suluo ameeleza kuwa, maswali 
hayo yanawapima madereva kuhusu uelewa wao 
kwenye maeneo ya alama na miongozo mbalimbali 
inayowasaidia kuendesha vyombo vya moto kwa 
usalama, “Baada ya maswali kupitishwa na kuwekwa 
kwenye mfumo, tarehe 1 Juni, 2022 Mamlaka ilianza 
rasmi kutumia mfumo wa DTS kutahini madereva 
ambapo hadi kufikia tarehe 31 Mei, 2023 jumla ya 
madereva 1,744 walikuwa wamefanya mtihani na 
madereva 999 walifaulu.” 

“Kwa kuwa tunawajali madereva wetu na 
tunataka wafaulu kwa wingi, LATRA kwa kushirikiana 
na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani, 
tumeandaa video mbalimbali zinazoelimisha kuhusu 
masuala ya msingi ya kuzingatia ukiwa barabarani 
ikiwemo suala la alama. Video hizi zinapatikana 
katika Online TV ya Mamlaka inayopatikana kwa 
jina la latraTV kwenye mtandao wa YouTube, hivyo 
ninawasihi wakatazame ili kujielimisha zaidi kabla 
ya kuja kufanya mtihani,” amesema CPA Suluo

>>> Inatoka UK 11

MHE. MWAKIBETE 
AWAPONGEZA 
MADEREVA 999 
WALIOTHIBITISHWA 
NA LATRA

Mhe. Prof. Makame Mbarawa (Mb), Waziri wa Uchukuzi, akizungumza na 
madereva waliofika ofisi za LATRA  Dar es Salaam ili kufanya mtihani na 
kuthibitishwa kwa Mujibu wa Sheria
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Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) imetoa onyo ya tahadhari 
kwa Kampuni ya New Force kutokana 

na kuwa na matukio mengi ya ajali ambapo tarehe 
7 Agosti, 2023 basi Na. T618DMG lilipata ajali kati 
ya maeneo ya Ruahambuyuni na Mikumi na sababu 
ya ajali hiyo ilikuwa ni uzembe wa dereva kutaka 
kuyapita magari mengine bila kuchukua tahadhari.

Hayo yamesemwa na Bw. Salum Pazzy, Kaimu 
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano 
kutoka LATRA alipozungumza na waandishi wa 
habari Agosti 11, 2023 katika ofisi za LATRA Mkoa 
wa Dar es Salaam.

Ameongeza kuwa, “hali ya kuendelea kuwepo 
na matukio ya ajali za barabarani kutokana na 
uzembe wa madereva katika kampuni ya New 
Force haikubaliki. Hivyo, Mamlaka inatoa nafasi 
kwa kampuni hiyo kutafuta suluhisho la sababu za 
ajali hizo haraka na Mamlaka itaendelea kuifuatilia 
kampuni hiyo kwa ukaribu. Vinginevyo, Mamlaka 

LATRA YATOA ONYO YA TAHADHARI 
KWA ‘NEW FORCE ENTERPRISE’

haitasita kuchukua hatua zingine za kisheria ikiwa ni 
pamoja na kufuta leseni za usafirishaji za kampuni 
hiyo.”

Ikumbukwe kuwa, mnamo tarehe 3 Julai, 2023 
Mamlaka ilisitisha ratiba za mabasi 38 ya kampuni 
hiyo kuanza safari zake saa tisa (9:00) alfajiri na 
saa kumi na moja (11:00) alfajiri ikiwa ni sehemu 
ya hatua za kupunguza ajali za barabarani katika 
kampuni hiyo. Aidha, adhabu hiyo ilitokana na 
kuwepo kwa mfululizo wa ajali katika kipindi cha wiki 
nne mfululizo.

Katika hatua nyingine, LATRA imezionya 
kampuni za mabasi za Kilimanjaro Truck Company 
Limited, Abood Bus Service, Baraka Classic, 
Kapricon, Frester na Nyehunge Express kwa 
kuendelea kukiuka Sheria, Kanuni na Taratibu za 
usafirishaji.
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Wafanyakazi wa Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) katika semina ya Afya 
itakayochagiza kuboresha ufanisi 
wawapo kazini. 
Semina hiyo imefanyika ofisi za 
LATRA Dar es Salaam, Disemba 
2, 2023.

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi 
Mkuu (LATRA) akiambatana na 
Wakuu wa taasisi na viongozi 
mbalimbali wa Serikali Kukabidhi 
hundi ya mfano yenye thamani ya 
Shiingi Bilioni mbili kwa Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu Chamwino - Dodoma, Disemba 
10, 2023. Ikiwa ni mchango kwa ajili 
ya waathiriwa wa maafa ya mafuriko 
Hanang - Manyara

<<<

<<<
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PROF. MBARAWA AITAKA BODI YA 
WAKURUGENZI LATRA KUISIMAMIA 

MENEJIMENTI YA MAMLAKA

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. 
Prof. Makame Mnyaa Mbarawa 
(Mb) ameitaka Bodi ya Wakurugenzi 

ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 
kuisimamia Menejimenti ya Mamlaka hiyo ili 
itekeleze vyema majukumu yake kwa mujibu wa 
Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo.

Mhe. Prof. Mbarawa amesema hayo alipokuwa 
akizindua Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) inayoongozwa na 
Mwenyekiti Prof. Ahmed Mohamed Ame pamoja na 
wajumbe wengine sita akiwemo, Bi. Neema Joseph 
Ringo, Bw. Nuru Mohamed Ngoma, Mha. Michael 
Paul Kisaka, Bw. Allen Thobias Marwa, Wakili 
Tumaini Elisamia Silaa pamoja na Mha. Lucian 
Mafikiri Henry Kilewo

Uzinduzi wa Bodi hiyo umefanyika Julai 11, 
2023 katika ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es Salaam 
na kuhudhuriwa na wajumbe wa Bodi mpya, 
waliomaliza muda wake, Menejimenti ya LATRA 
pamoja na waandishi wa habari.

“Jukumu kubwa la Bodi ni kuisimamia 
Menejimenti, sio kufanya kazi za Menejimenti. Bodi 

ipate mafunzo ya kutosha (Induction Program) na 
kufanya ziara za kujifunza ili kutekeleza vyema 
majukumu yake,” ameeleza Prof. Mbarawa.

Vilevile, Mhe. Mbarawa ameielekeza Bodi hiyo 
kusimamia mapato na matumizi ya Mamlaka na 
kuhakikisha mchango wa asilimia 15 ya mapato 
ghafi yanawasilishwa kwenye Mfuko wa Mkuu wa 
Serikali kwa mujibu wa Sheria na taratibu zilizopo.

Aidha, maelekezo mengine aliyoyatoa Mhe. 
Prof. Mbarawa kwenye hotuba yake ni pamoja na 
Kuweka utaratibu wa Mamlaka kukutana na wadau 
wake kila mwaka na kutoa elimu juu ya shughuli 
za Mamlaka pamoja na kushirikisha kikamilifu 
wadau wa Mamlaka hususan sekta binafsi kabla ya 
Mamlaka haijafanya maamuzi yanayoathiri utoaji 
wa huduma zinazodhibitiwa,

Akizungumza kwa niaba ya Katibu Mkuu Wizara 
ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi) Bw. 
Gabriel Migire, Bw. Ahmed Mbegu amewapongeza 
wajumbe wa Bodi iliyomaliza muda wake 
kwa kuiwezesha LATRA kupata 
mafanikio yaliyopo 
>>> Inaendelea UK 16

Mhe. Prof. Makame Mnyaa Mbarawa (Mb), Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi (wa Kwanza Kulia) akizungumza 
na Wajumbe wa Bodi ya LATRA, Menejimenti, Wafanyakazi na wanahabari katika uzinduzi wa Bodi ya pili 
ya Wakurugenzi ya LATRA, Julai 11, 2023, ofisi za LATRA Dar es Salaam. 
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LATRA, POLISI KUONGEZA UDHIBITI WA 
AJALI NCHINI

na amesema ofisi ya Katibu Mkuu Uchukuzi inaiahidi 
Bodi mpya kupata ushirikiano pale utakapohitajika.

Naye Mkurugenzi Mkuu LATRA CPA Habibu 
Suluo amemshukuru Mhe. Mbarawa kwa kuzindua 
Bodi ya Wakurugenzi na ameahidi kutekeleza 
majukumu yake kwa mujibu wa Sheria na Kanuni 
zilizopo huku akizingatia kwa weledi, umahiri na 
mshikamano na Bodi hiyo pamoja na wadau wote 
wa sekta ya udhibiti usafiri ardhini nchini.

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) inategemea kuongeza na 
kudumisha ushirikiano uliopo kati yake 

na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani 
ili kuhakikisha udhibiti wa usalama barabarani 
unakuwa thabiti na wenye tija kwa watumiaji wa 
huduma za usafiri ardhini.

Hayo yamesemwa na Bw. Johansen Kahatano, 
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara kutoka 
LATRA katika semina ya mafunzo kwa Wakuu wa 
Usalama Barabarani Mkoa (RTOs) na Wakaguzi wa 
magari nchini, semina hiyo ya siku tatu imefanyika 
katika ukumbi wa mikutano wa kampuni ya Superdoll 
Julai 17, 2023 na kufunguliwa na CP Awadhi H. 
Awadhi, Kamishna wa Operesheni na Mafunzo 
Tanzania.

Akizungumza baada ya kufunguliwa kwa 
mkutano huo, Bw. Kahatano amesema, “Kwakuwa 
elimu inayotolewa hapa inawafikia moja kwa moja 
Wakuu wa Usalama Barabarani Mkoa ambao ndio 
wasimamizi wakuu katika Mikoa yote Tanzania, pia 
wapo wakaguzi ambao ni watendaji, hii itasaidia 
kuongeza udhibiti wa usalama barabarani kwa kiasi 
kikubwa,” amesema Bw. Kahatano.

Aidha, Bw. Kahatano ameeleza kuwa ushiriki 
wa LATRA katika semina hiyo itaongeza ushirikiano 

ambao umekuwepo kwa muda mrefu kati 
ya LATRA na Jeshi la Polisi 

Kikosi cha Usalama 
Barabarani na 

hivyo kuleta tija katika utendaji.
“Ni mategemeo yangu kuwa ushirikiano uliopo 

baina yetu na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani utaongezeka zaidi baada ya semina hii, 
kwani tumepata fursa nzuri ya kuwezesha mafunzo 
haya na pia tunapata nafasi ya kueleza majukumu 
yetu kama LATRA na maeneo ambayo tunahusiana 
moja kwa moja na Jeshi la polisi,” ameeleza Bw. 
Kahatano.

Kwa upande wake CP Awadhi H. Awadhi 
ameishukuru LATRA pamoja na wadau wengine 
ambao wameshiriki kuwezesha semina hii ya 
mafunzo kwa Wakuu wa Usalama Barabarani Mkoa 
(RTOs) na wakaguzi wa Magari nchini.

“Nipende kutumia fursa hii kuwashukuru na 
kuwapongeza LATRA pamoja na wadau wengine 
kama TIRA na TRA  ambao muda wote wamekuwa 
wakishirikiana na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani ili kuhakikisha kwa pamoja tunadhibiti 
usalama barabarani, pia kwa kutuwezesha ili 
kufanikisha utoaji wa mafunzo haya kwa Wakuu wa 
Usalama Barabarani Mkoa (RTOs) na wakaguzi wa 
Magari nchini,” amesema CP Awadhi.

Lengo la semina hiyo ni kuwaongezea ujuzi wa 
ukaguzi wa vyombo vya moto na ufuatiliaji wa hali ya 
usalama kwa Wakuu wa Usalama Barabarani Mkoa 
(RTOs) na wakaguzi wa Magari nchini ili kuhakikisha 
uwezekano wa kupata ajali unapunguzwa kwa kiasi 
kikubwa.

>>> Inatoka UK 15
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BODI YA WAKURUGENZI NA MENEJIMENTI YA 
LATRA WAPIGWA MSASA AFYA YA AKILI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) pamoja na Menejimenti 

wametakiwa kuzingatia Afya zao ikiwemo Afya ya 
Akili ili kutoathiri utendaji kazi wao wawapo kazini.

Hayo yamesemwa na Prof. Ahmed Mohamed 
Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
LATRA, Jijini Dar es Salaam katika semina maalum 
iliyoandaliwa na LATRA kwa ajili ya Wajumbe wa 
Bodi ya LATRA na Menejimenti ili kupatiwa elimu ya 
Afya ya Akili iliyofanyika katika Ukumbi wa mikutano 
wa ofisi ya LATRA Mkoa wa Dar es Salaam, Julai 
27, 2023.

Akizungumza na wajumbe wa Semina hiyo, 
Prof. Ame amewasisitiza kujitambua wakiwa katika 
hali ya msongo wa mawazo na kutafuta msaada 
wa kitaalamu kama ilivyoshauriwa na Mkufunzi wa 
Semina hiyo Dkt. Garvin Kweka, kutoka Hospitali ya 
Taifa Muhimbili.

“Binafsi najijua, kama nikiona tabia yangu ya ulaji 
imebadilika, mathalan hamu ya kula kuongezeka 
basi najua kuwa nina shida, haraka namuona 
daktari. Hivyo niwasihi tuu kama alivyoshauri daktari 
ukiona hauko sawa iwe ni msongo wa mawazo au 
shida nyingine ambayo inaweza kuathiri utendaji 
kazi wako muone mtaalamu ili upate msaada,” 

amesema Prof. Ame.
Kwa upande wake Dkt. Garvin Kweka, mkufunzi 

wa semina hiyo kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili, 
wakati akiendelea na mafunzo hayo amesema 
kuwa vipo viashiria mbalimbali ambavyo vinawezea 
kusaidia kutambua kuwa mtu binafsi hauko sawa au 
jirani yako hayuko sawa, na hii itasaidia kuepusha 
athari zinazoweza kusababishwa na matatizo 
kwenye afya ya akili.

“Yapo mambo mengi ambayo yanaweza 
kukuonesha kuwa hauko sawa, au mtu mwingine 
hayuko sawa, kiashiria kikubwa ni mabadiliko ya tabia 
kwa ghafla, mathalan mtu huwa ni mcheshi sana 
lakini anakuwa mkimya ghafla, hii inaashiria kuna 
kitu kinamsumbua, sasa kwa kulijua hilo mnaweza 
kuchukua hatua za ziada ili kumsaidia kuwa sawa 
hivyo kupunguza uwezekano wa kuchukua hatua 
za kujidhuru,” amesema Dkt. Kweka.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO) 
Afya ya Akili ni ile hali ambapo akili ya mtu inaweza 
kuhimili hali ya maisha inayoweza kuleta msongo 
wa mawazo, kutumia vyema uwezo wake, kufanya 
kazi na kujifunza vizuri na kumfanya mtu kuishi 
vizuri kutokana na misingi ya jamii 
yake. Hii hutambuliwa 
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Dkt. Garvin Kweka kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili, akielezea jambo kwa Wajumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya LATRA pamoja na Menejimenti katika Semina maalum iliyoandaliwa na LATRA ili 
kupatiwa elimu ya Afya ya Akili, , Julai 27, 2023, Ukumbi wa mikutano ofisi ya LATRA Dar es Salaam 
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MHE. MWAKIBETE: LATRA ENDELEENI 
KUCHUKUA HATUA

Mhe. Atupele Fred Mwakibete (Mb), 
Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi 
(Uchukuzi) ameitaka Mamlaka 

ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) kuendelea 
kuchukua hatua dhidi ya wasafirishaji na madereva 
wanaokiuka Sheria, Kanuni na taratibu za usafirishaji 
kwa magari ya abiria na magari ya mizigo.

Mhe. Mwakibete ameyasema hayo Agosti 
1, 2023 alipotembelea banda la LATRA katika 
Maonesho ya Kimataifa ya Wakulima Nanenane 
viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya ambapo 
ameipongeza Mamlaka hiyo kwa kazi nzuri ya 
udhibiti wa huduma za usafiri wa abiria na mizigo 
kwa kutumia mifumo ya TEHAMA, kuchukua hatua 
stahiki kwa wasafirishaji wanaokiuka Sheria na 
kutoa elimu kwa Umma kwa kuwafikia wadau kwa 
njia mbalimbali.

“Niwapongeze LATRA kwa kuendelea kuwa 
Mamlaka inayoweza kudhibiti huduma za usafiri 
ardhini, nimeona namna ambavyo mnachukua 
hatua za kiudhibiti hususan katika kutoa adhabu 
kwa kampuni na madereva ambao hawazingatii 

taratibu ambazo tumejiwekea wenyewe. 
Hii inapunguza ajali ambazo 

z i n a e p u k i k a , 

na namna mtu anaweza kuitikia hisia zake.
Afya ya Akili isipokuwa sawa inaweza 

kusababisha msongo wa mawazo ambao unaweza 
kuleta athari mbalimbali kama vile migogoro ya 
kifamilia, kupungua kwa ufanisi katika shughuli 
mbalimbali, matumizi ya mihadarati, matatizo ya 
uhusiano na hata kutengwa na jamii, na matokeo 
yake yanaweza kusababisha mtu kujidhuru, hivyo ni 
vyema kila mmoja kutilia mkazo suala la Afya ya Akili 
ili kuhakikisha jamii inakuwa salama na uzalishaji 
unakuwa endelevu.

dereva anapozidisha ukomo wa mwendo au kuyapita 
magari mengine sehemu ambazo hairuhusiwi, 
anakuwa anatengeneza ajali,” alisema.

Aliongeza kuwa anafahamu wapo baadhi ya 
watu ambao wanachezea Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS) na kusababisha gari 
husika kutoonekana katika mfumo, kwa kufanya 
hivyo anakuwa anakusudia kufanya kosa hivyo 
lazima mamlaka ichukue hatua kwa wasafirishaji na 
madereva wa aina hiyo.

Aidha ameisihi LATRA kuendelea na kazi ya  
kuthibitisha madereva na kusajili wahudumu kama 
ilivyopangwa na kuwa utekelezaji huo ni muhimu kwa 
kuwa unaiwezesha Serikali kusimamia huduma za 
usafiri na usalama wa usafiri kwa ufanisi zaidi. Mhe. 
Mwakibete alisisitiza kuwa Serikali kupitia Wizara 
ya Ujenzi na Uchukuzi itaendelea kushirikiana 
na LATRA na wako tayari kutatua changamoto 
zitakazokwamisha utekelezaji wa majukumu ya 
mamlaka hiyo.

“Kupitia mifumo ya TEHAMA ikiwemo huu 
wa kufuatilia mwenendo wa mabasi inarahisisha 
kuchuka hatua sahihi kwa wakati, kila anayefanya 
makosa aadhibiwe kwa makosa yake, kwa bahati 
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nzuri mimi ni Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Taifa 
la Usalama Barabarani, Mwenyekiti wetu ni Naibu 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, hivyo mtuletee 
mambo ambayo mnaona yanawapa changamoto 
tuyafanyie maamuzi na sisi tutaitisha vikao vya 
maamuzi kwa haraka,” alisema.

Alisisitiza kuwa, kila mdau anapaswa kutimiza 
wajibu wake kuepusha ajali ili kuokoa maisha ya 
watanzania kwa kuwa huduma ya usafiri ni huduma 
ya lazima na inanafasi kubwa katika uchumi wa 
nchi yetu hivyo LATRA iendelee kutoa elimu katika 
matamasha na vyombo mbalimbali vya habari ili 
kufikisha elimu kwa wadau wengi zaidi.

Naye Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano 
na Mawasiliano LATRA  Bw. Salum Pazzy alisema 
kuwa, LATRA imejipanga kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi kipitia mifumo ya TEHAMA ambapo 
huduma za utoaji wa leseni, kusimamia viwango vya 
huduma za usafiri wa abiria na mizigo kibiashara, 
uthibitishaji wa madereva na usajili wa wahudumu 
wa vyombo vya usafiri vya kibiashara unawezeshwa 
kupitia mifumo mbalimbali ikiwemo mfumo wa VTS, 
Mfumo wa Kutahini Madereva na Mfumo tumizi wa 
LATRA (LATRA App) unaowawezesha abiria kujua 
viwango vya nauli vilivyoidhinishwa na LATRA kwa 
mabasi ya njia ndefu na mabasi ya mijini.

“LATRA imejipanga kutoa elimu kwa wadau na 
kuongeza tija kupitia mifumo ya TEHAMA ikiwemo 
mfumo tumizi wa LATRA ambao unapatikana katika 
tovuti ya LATRA na kupitia ‘Play Store’ ambapo 
abiria anaweza kuupakua kwa simu janja na kupata 
taarifa mbalimbali za abiria ikiwemo kujua viwango 
vya nauli na kuhakiki uhai wa leseni za LATRA. 
Kwa siku za usoni mfumo huu utamuwezesha abiria 
aliyekata tiketi kujua basi analotarajia kupanda 
lilipo,” alisema.

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge 
ya Miundombinu, Mhe. Miraji Mtaturu 
(Mb) ameipongeza Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini (LATRA) kwa kusimamia Mfumo wa 
Tiketi Mtandao kwani umepunguza kero kwa abiria 
wa usafiri wa ardhini nchini.

Akizungumza jijini Dodoma wakati Kamati hiyo 
ikipokea taarifa ya Utendaji ya Mamlaka hiyo Mhe. 
Mtaturu amesema miongoni mwa faida za mfumo 
huo ni pamoja na kupunguza mianya ya uvujaji wa 
mapato kwani abiria ana uhuru wa kukata tiketi na hali 
hiyo kuruhusu mmiliki kuona idadi ya siti zilizokatwa.

“Nawapongeza sana LATRA sababu kupitia 
mfumo wa tiketi mtandao sasa hivi abiria anaweza 
kukata tiketi akiwa popote bila kulanguliwa na 
maajenti, lakini mfumo huu umerahisisha ukusanyaji 
wa mapato kwa wamiliki na Serikali sababu unaweza 
kuona idadi za tiketi moja kwa moja kupitia mfumo’’ 
amesema Mhe. Mtaturu.

Aidha, Mhe. Mtaturu ameitaka LATRA 
kuhakikisha Kampuni ya Reli Tanzania (TRC) na 
Kampuni ya Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA) 
zinaharakisha kuingia kwenye mfumo wa   tiketi 
mtandao ili kuwarahisishia abiria kwani wamekuwa 
wakitumia muda mrefu kupanga mistari katika 
stesheni ili kupata tiketi.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi (Sekta 
a Ujenzi), Mhe. Atupele Mwakibete amesema 
Serikali imeanza kutekeleza mkakati madhubuti wa 
kudhibiti ajali kwa kufanya utafiti kupitia gari maalum 
litakalobainisha maeneo yenye changamoto za 
ajali ili kuja na suluhu itakayosaidia kuondoa ajali 
zinazosababishwa na ubovu wa barabara.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa LATRA CPA Habib 
Suluo ameihakikishia Kamati kuwa itaendelea 
kutekeleza majukumu yake kwa ukamilifu na kufanyia 
kazi ushauri uliotolewa kwa lengo la kuboresha 
shughuli za usafirishaji ikiwemo kuendelea kuwatahini 
madereva ili kuhakikisha abiria wanasafiri kwa 
usalama.

KAMATI YAIPONGEZA 
LATRA TIKETI 
MTANDAOMHE. MWAKIBETE: 

LATRA ENDELEENI 
KUCHUKUA HATUA
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Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 
CPA Habibu Suluo ametoa wito kwa 

wasafirishaji Mkoani Kigoma kufuata misingi ya 
Sheria, Kanuni na taratibu za utoaji huduma hiyo ili 
kuweka usawa katika utoaji huduma na kuepusha 
malumbano yasiyo na tija katika Taifa.   

CPA Suluo ameyasema hayo hivi karibuni 
katika mkutano na wadau ulioandaliwa na LATRA 
katika ukumbi wa Kigoma Social Hall ili kutoa elimu 
ya majukumu ya LATRA kwa mujibu wa Sheria na 
kupokea maoni ya wadau hao kuhusu changamoto 
zinazowakabili katika shughuli za usafiri na 
usafirishaji katika mkoa huo.

Aidha, CPA Suluo amesema kila msafirishaji 
anayedhibitiwa na Mamlaka anatakiwa kufuata 
masharti ya leseni hizo na si kufanya kadiri 

wanavyojiskia, “Baada ya kusikia yote 
tuliyoyajadili hapa nitoe wito sasa 

kwa wasafirishaji 

WASAFIRISHAJI KIGOMA WAASWA 
KUZINGATIA MASHARTI YA LESENI.

>>> Inaendelea UK 21

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA akizungumza na wasafirishaji Mkoani Kigoma 
waliojitokeza katika mkutano na wadau ulioandaliwa na LATRA ili kutoa elimu ya majukumu ya LATRA 
kwa mujibu wa Sheria na kupokea maoni ya wadau, Ukumbi wa Kigoma Social Hall.

wote tufuate Sheria ambazo zinatuongoza katika 
utoaji wa huduma, magari ya kukodi ni ya kukodi 
na yafanye shughuli hiyo, daladala isafirishe kama 
daladala na hata kwa vyombo vingine kwa sababu 
kila mtu anapewa leseni ya usafirishaji basi kila mtu 
afuate masharti ya leseni aliyopewa.”

Aidha CPA Suluo amemshukuru Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa mazingira mazuri ya 
utendaji kazi anayoyaweka na kuwapongeza wadau 
kwa kuendelea kutoa huduma ya kusafirisha abiria 
na mizigo kwa niaba ya Serikali.

“Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA, 
Menejimenti na Wafanyakazi wa LATRA tunapenda 
kumshukuru Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
mazingira wezeshi ya kufanyia kazi anayotuwekea, 
kiukweli naona kazi yangu inakuwa nyepesi, pia 
niwapongeza kwa jumla kwa kuendelea kutoa 
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WASAFIRISHAJI 
KIGOMA WAASWA 
KUZINGATIA 
MASHARTI YA 
LESENI.

Wadau Mbalimbali Mkoani kigoma katika picha ya pamoja na CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA (aliyekaa katikati), baada ya Mkutano ulioandaliwa na 
LATRA ili kutoa elimu ya majukumu ya LATRA kwa mujibu wa Sheria na kupokea 
maoni ya wadau hao Kigoma Social Hall

huduma bila kuchoka kwani mmekabidhiwa 
dhamana hii kwa niaba ya serikali,” ameongeza 
CPA Suluo.

Kwa upande wake Bw. Jahansen Kahatano, 
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara 
amewasisitiza wasafirishaji kuwaza na kujali 
maslahi ya abiria ambao ndio wateja wao wakati 
wanapofanya biashara badala ya kuwaza faida 
itokanayo na biashara hiyo.

“Wote tumeshuhudia katika majadiliano yetu 
hakuna sehemu hata moja ambayo tumemtaja 
abiria, kila mmoja ametoa hoja kuvuta upande 
wake lakini hakuna hoja ambayo ilikuwa ni kwa 

ajili ya kumsaidia abiria, hivyo niwaombe mzingatie 
maslahi ya abiria mnapoendesha shughuli zenu na 
mtambue kuwa abiria mnaowahudumia ni wananchi 
wa hali ya chini,” amesema Bw. Kahatano.

Naye Bw. Rashid Mechos, mdau wa usafiri 
Mkoani Kigoma ameipongeza LATRA kwa kuwafikia 
wadau moja kwa moja na kuwapa elimu pamoja 
na kusikiliza kero zinazowakabili wadau hao huku 
akiamini mkutano huu unakwenda kuleta matunda 
chanya.

“Ni mara yangu ya kwanza kushuhudia 
Mkurugenzi Mkuu anafika hadi kwa wadau moja 
kwa moja, niwapongeze sana kwa busara na 
hekima mliyoitumia, naamini kuwa hata pande 
ambazo zilikuwa zikikinzana elimu wameipata na 
watakwenda kubadilika,” amesema Bw. Mechos.

LATRA imekuwa na utaratibu wa kukutana na 
wadau wa usafiri ardhini kila mara ili kutoa elimu 
na wakati mwingine kuwashirikisha pale Mamlaka 
inataka kufanya uamuzi wa jambo lenye maslahi 
kwa umma, hivyo ushiriki wa wadau kikamilifu ni 
muhimu ili kuhakikisha mawazo yao yanajumuishwa 
kwenye uamuzi.
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Waziri wa Uchukuzi Mhe. Prof. 
Makame Mnyaa Mbarawa (Mb) 
amewataka wataalamu wa Wizara 

ya Uchukuzi na Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi kukamilisha kwa haraka rasimu ya utaratibu 
wa safari za usiku ili Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) wapatiwe maelekezo ya kuanza 
kutoa ratiba za safari hizo.

Mhe. Prof. Mbarawa amesema hayo Septemba 
9, 2023 katika Kituo cha Kufuatilia Mwenendo wa 
Magari (VTS) alipokuwa akizungumza mbele ya 
Mhe. Selemani Moshi Kakoso (Mb), Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu 
pamoja na Wajumbe wa Kamati hiyo ambao 
wamefanya ziara ya kujifunza kuhusu jinsi LATRA 
inavyotekeleza majukumu yake.

Aidha, Prof. Mbarawa amesema kuwa, pamoja 
na Serikali kupitia Wizara ya Uchukuzi na Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi kutakiwa kuweka utaratibu 
utakaotumika katika kuruhusu ratiba za safari za 

usiku, ni muhimu kushirikisha wadau 
katika kufikia maamuzi ya 

utoaji wa ratiba 

PROF. MBARAWA: KAMILISHENI TARATIBU 
ZA SAFARI ZA USIKU

hizo chini ya udhibiti wa LATRA.
Mhe. Prof. Mbarawa ameongeza kuwa, “Wakati 

huu ambao wataalamu wanaendelea kukamilisha 
taratibu hizo, LATRA na Jeshi la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani na Wamiliki wa Vyombo vya 
Usafiri ikiwa pamoja na Chama cha Wamiliki wa 
Mabasi Tanzania (TABOA) kuona uwezekano wa 
safari hizo kwa kuchagua njia zilizo salama na ili 
pengine safari zianze baina ya saa 1:00 usiku na 
saa 3:00 usiku.”

Ikumbukwe kuwa, Agosti 8, 2023 LATRA ilitoa 
rai kwa wamiliki wa mabasi ya masafa marefu nchini 
wenye nia ya kutoa huduma za usafiri kwa saa 24 
kuwasilisha maombi yao ili muda wa kuanza safari 
hizo utakapoanza rasmi iwe rahisi kufahamu mahitaji 
halisi ikiwa ni pamoja na maeneo yanayotakiwa 
kupatiwa huduma hiyo.

Hatua hiyo ni katika kutekeleza agizo alilolitoa 
Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Juni 28, 2023 
kuhusu kuanza kwa safari za usiku kwa mabasi ya 
masafa marefu nchini.

Mhe. Prof. Makame Mnyaa Mbarawa (Mb), Waziri wa Uchukuzi akizungumza na Wajumbe Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu waliofanya ziara ya kujifunza kuhusu jinsi LATRA inavyotekeleza 
majukumu yake, Septemba 9, 2023, Kituo cha Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS)
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MABASI YA NEW FORCE KUANZA SAFARI 
SAA 9 USIKU NA 11 ALFAJIRI

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) imerudisha ratiba na leseni 
za mabasi 38 ya kampuni ya New 

Force kuanzia tarehe 11 Septemba, 2023. Mabasi 
hayo yataanza safari zake muda wa 9.00 usiku na 
saa 11.00 alfajiri.

Hayo yamebainishwa na Bw. Johansen 
Kahatano, Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara 
kutoka LATRA kwenye mkutano na waandishi wa 
habari uliofanyika Septemba 8, 2023 katika ofisi 
za LATRA Mkoa wa Dar es Salaam.

Bw. Kahatano amesema kuwa LATRA imefikia 
uamuzi huo baada ya kujiridhisha kuwa kampuni 
hiyo imetekeleza maelekezo iliyowapatia hapo 
awali ikiwemo kuhakikisha wanazingatia muda 
wa kuanza safari, kutafuta mshauri mwelekezi 
kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa uongozi wa 
kampuni na madereva kuhusu Sheria za Usalama 
Barabarani na Udereva wa Kujihami na udhibiti wa 
uchovu pamoja na kuhakikisha kuwa madereva 
wote wanasajiliwa kwenye mfumo wa ufuatiliaji 
mwenendo wa magari (VTS), kuwa na i-button 
na kusajiliwa kwenye mfumo wa uthibitisho wa 
madereva.

“Tumepokea taarifa ya 
mafunzo yaliyotolewa kwa 
madera 50 wa kampuni 
hiyo kwa kuona vyeti 
vya kuhitimu mafunzo, 
tumepokea orodha ya 
wadhamini wa madereva 
hao kuwa wamesoma 
wameelewa na 
watazingatia Sheria zote 
za Usalama Barabarani 
katika kutoa huduma 
za usafirishaji abiria 
na tumefuatilia kwenye 
mfumo wa VTS mabasi 
yote ya kampuni hiyo kwa 

kipindi chote cha adhabu na kujiridhisha kuwa 
uvunjifu wa ratiba kwa kutoka kabla ya muda na 
mwendo kasi umedhibitiwa. Hii ni dalili njema kwa 
uongozi na madera wa kampuni hii kutii Sheria,” 
ameeleza Kahatano.

Vilevile ameeleza kuwa, kutolewa kwa ruhusa 
hiyo iwe ni fundisho kwa kampuni ya New Force 
na wasafirishaji wote wanaokiuka Sheria, Kanuni 
na taratibu za Usalama Barabarani na Mamlaka 
haitasita kuchukua hatua stahiki kwa yeyote 
atakayevunja Sheria na taratibu zilizowekwa.

Naye Bw. Masumbuko Masuke, Meneja wa 
Kampuni ya New Force amesema, “Tunaishukuru 
LATRA na Jeshi la Polisi kwa kutupatia elimu ya 
Usalama Barabarani na tunaahidi kutekeleza 
Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo. Tunawaomba 
radhi abiria wetu kwa yote yaliyotokea na 
niwahakikishie kuwa kwa sasa tumebadilika, 
tutazingatia yote tuliyoelekezwa.”



24www.latra.go.tz

DKT. ALLY POSSI: TRC, TAZARA 
BORESHENI MIUNDOMBINU YA RELI 

Dkt. Ally Possi, Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Uchukuzi ameagiza Shirika 
la Reli Tanzania (TRC) na Mamlaka ya 

Reli Tanzania na Zambia (TAZARA) kurejesha upya 
alama za usalama wa reli kwa maeneo yote ambayo 
alama zimeondolewa au kuharibika.  

Ameyasema hayo Oktoba 13, 2023 katika 
kilele cha Maadhimisho ya wiki ya Usalama wa Reli 
yaliyofanyika nchi za Jumuiya ya Mashirika ya Reli 
ya Kusini mwa Afrika (SARA) ambapo kwa upande 
wa Tanzania, maadhimisho haya yalifanyika kitaifa 
mkoani Tabora. 

Dkt. Possi amezitaka taasisi zinazo simamia 
usafiri wa reli kuboresha miundombinu ya reli 
iliyoharibika ili kuhakikisha uwepo wa usalama na 
Usafiri bora kwa wananchi.

“Boresheni miundombinu hasa katika sehemu 
ambazo zimeharibiwa na wananchi na wamekuwa 
wakisababisha hasara kwa Serikali, Kwa 

wakandarasi na taasisi zetu sote tunapojenga 
miundombinu yetu tuhakikishe 

tunazingatia na 
k u b o r e s h a 

usalama wa wananchi” Amesema Dkt. Possi.
Aidha, amewasihi watanzania wote wawe 

walinzi wa miundombinu ya reli kwa maendeleo 
yetu wote, kwa kuwa wapo watu au kundi la watu 
wanaohujumu miundombinu ya reli na huo ni 
uhalifu, na kuwataka wananchi kutoa taarifa haraka 
kwa mamlaka za Serikali na Jeshi la Polisi

“Nitoe rai kwa wananchi na sisi sote kwa ujumla 
kutunza miundombinu, kwani tunapo iharibu ndipo 
tunapo hatarisha pia usalama wa usafiri wetu 
wa reli hivyo basi ukiona mtu au kundi la watu 
linahujumu miundombinu ya reli, huo ni uhalifu, na 
pia ni uhujumu uchumi, na kamwe Serikali hatuwezi 
kufumbia macho suala hili” Amesema Dkt. Possi .

Vilevile amesisitiza kuwa wananchi wanaoishi 
maeneo ya karibu na reli waendelee kukumbushana 
umuhimu wa kutunza na kulinda miundombinu na 
mazingira ya reli.  

“Naomba nitumie fursa hii kutoa wito kwa 
wananchi wanaoishi maeneo inakopita reli 
na watanzania wote kwa ujumla, waendelee 
kukumbushana umuhimu wa kutunza na kulinda 
>>> Inaendelea UK 25



25 www.latra.go.tz

miundombinu ya reli pamoja na mazingira yake 
kwa maendeleo ya nchi yetu, kwa kuunga mkono 
juhudi za dhati za Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, katika 
uwekezaji mkubwa unaoendelea kwenye sekta 
ya reli ili kuboresha miundombinu ya reli zetu na 
kukuza uchumi wa Tanzania” Amesema Dkt. Possi.

Vilevile ameilekeza TRC kukamilisha kwa 

wakati ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) kwa kipande 
kinachoanzia Dar es Salaam mpaka Morogoro 
na Morogoro mpaka Makutupora kwa sababu 
ujenzi umechelewa sana kukamilika na wananchi 
wanahamu ya kupanda treni kutoka Dar es Salaam 
hadi Makutupora.

“Nitoe maelekezo kwa TRC kuhakikisha 
kipande cha kwanza na cha pili kinakamilika kwa 
wakati, kwa sababu imechukua muda mrefu na 
wananchi wanahamu ya kupanda treni kutoka Dar 
es Salaam hadi Makutupora” Ameeleza Dkt. Possi.

Aidha Dkt. Possi ametoa taarifa kwa wananchi 

kuwa Wizara ya Uchukuzi inashirikiana na TAZARA 
katika hatua ya kuboresha miundombinu ya TAZARA 
kwa dhumuni la kukuza uchumi na kuboresha utoaji 
huduma kwa kuwa itasaidia usafirishaji wa mizigo 
hususan kutoka bandari ya Dar es Salaam mpaka 
nchi jirani.

“Nitoe taarifa kwa wananchi kuwa Wizara 
ya Uchukuzi kwa kushirikiana na TAZARA tupo 
katika hatua ya kuboresha miundombinu na wote 
tunafahamu sekta ndogo ya reli ni kichocheo cha 
uchumi lakini pia ni kichocheo kikubwa cha utoaji 
huduma kwani reli itasaidia usafirishaji wa mizigo 
hususan kutoka bandari yetu ya Dar es Salaam 
mpaka nchi jirani na ndani ya nchi yetu, wananchi 
watakuwa wanapata huduma ya usafiri wa reli kwa 

raha. Kwa bahati nzuri Serikali imepitisha bajeti ya 
kuendeleza miundombinu hii pamoja na kuhakikisha 
usalama wa wananchi unaendelea kutunzwa” 
Amesema Dkt. Possi.   

Kwa upande wake Prof. Ahmed Mohamed Ame, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), Amesisitiza juu 
ya matumizi ya mifumo ili kuongeza ufanisi katika 
sekta ya usafirishaji kwa kuongeza usalama 
na kukuza uchumi katika Usafiri 
wa reli. 
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“Nipende kusisitiza juu ya mifumo katika 
kuongeza ufanisi, hii ni pamoja na Mfumo wa 
kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) na mfumo wa 
Tiketi Mtandao ili kuongeza usalama na kuhakikisha 
ufanisi wa kiuchumi katika reli zetu na yote haya 
yanawezekana iwapo tutaamua kubadilika” 
Amesema Prof. Ame.

“Napenda kuwakumbusha waendeshaji wa 
huduma za reli nchini, TRC na TAZARA kuzingatia 
Sheria, Kanuni na Taratibu za uendeshaji wa 
huduma za reli ili kuhakikisha usalama na kutoa 
huduma kwa ufanisi ikiwemo treni kufika vituoni kwa 
wakati” Ameongeza Prof. Ame.

Vilevile Prof. Ame amewataka vijana waliofuzu 
mafunzo yaliyoandaliwa na ofisi ya Mkuu wa 
Kikosi cha Usalama barabarani Mkoa wa Tabora 
kutengeneza vikundi vya ushirika ili waweze 
kupeana elimu wenyewe kwa wenyewe na LATRA 
itawatumia kama waratibu wake kwa kutoa leseni 
kwa vijana wenye bodaboda mkoani Tabora.

Naye Mha. Hanya Mbawala Kaimu Mkurugenzi 

wa Udhibiti Usafiri wa Reli kutoka LATRA, Ameeleza 
kuwa LATRA inajukumu kubwa sana katika kudhibiti 
Usafiri wa Reli kwa kutoa ithibati ya vitendea kazi, 
miundombinu na mabehewa ya treni ili kuhakikisha 
reli inafanya kazi kwa usalama kwa mujibu wa 
Sheria na Kanuni zilizowekwa.

“Wananchi wengi wanaiona LATRA kwa 
upande wa Barabara tu lakini jukumu kubwa ni 
katika usafiri wa reli kwa kuhakikisha inafanya kazi 
kwa usalama kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na 
taratibu zilizowekwa kwa kutoa ithibati ya vitendea 
kazi, miundombinu  na mabehewa, haya yote ni 
kuhakikisha Usafiri salama kwa wananchi pamoja 
na kukuza uchumi kwa ujumla” Amesema Mha. 
Mbawala.

“Hivi karibuni tutaanza majaribio ya Reli ya 
Kisasa (SGR) na tunatoa wito kwa wananchi 
wasiingie katika uzio wa SGR kwa sababu watapata 
madhara makubwa ambayo yanaweza kugharimu 
maisha yao” Ameongeza Mha. Mbawala.

Maadhimisho haya ya wiki ya Usalama wa 
Reli yenye kaulimbiu ya “usalama unaanza na 
wewe, chukua tahadhari” yamefanikisha utoaji 
wa elimu kwa makundi mbalimbali ya wananchi 
wa Tabora na taasisi zinazosimamia usafiri wa reli 
zinatoa wito kwa wananchi na madereva wa vyombo 
vya moto wanatakiwa kuchukua tahadhari endelevu 
wanapotumia miundombinu ya reli.
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SAFARI SAA 24 RUKSA KUANZIA OKTOBA 
1, 2023

Serikali imetangaza rasmi kuanza 
kutolewa kwa ratiba za mabasi ya abiria 
kusafiri kwa saa 24 kuanzia Oktoba 1, 

2023
Kauli hiyo imetolewa na Mhe. Jumanne Sagini 

(Mb), Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi 
katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika 
katika ukumbi wa Golden Tulip jijini Dar es Salaam, 
Septemba 29, 2023.

Mhe. Sagini amesema kuwa, Serikali inataka 
kuona usafiri wa saa 24 unakuwa salama na 
wenye ufanisi huku akiitaka Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) kutoa ratiba za saa 24 
kwa kuwashirikisha watoa huduma na kuhakikisha 
Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) 
unafanya kazi muda wote.

Akieleza sababu za kuanza kwa huduma hizo 
za saa 24, Mhe Sagini ameeleza kuwa, tathmini 
iliyofanyika imeonesha kuwa udhibiti wa hali 
ya usalama umeimarika kupitia Jeshi la Polisi, 
wananchi wamebadilika kitabia na kuanza kuhifadhi 
pesa zao benki hivyo hawatembei na pesa taslimu, 
huduma za mawasiliano ya simu zimeboreshwa, 

>>> Inaendelea UK 28

LATRA imesimika mfumo madhubuti wa kufuatilia 
mwenendo wa magari (VTS), miundombinu ya 
barabara imeimarika na wasafirishaji wapo tayari 
kufuata Sheria, Kanuni na taratibu zilizowekwa,

Aidha, Mhe. Sagini ametoa maelekezo 
mahususi kwa wasafiri na wasafirishaji, “ Wamiliki 
wa mabasi wanatakiwa kufuata Sheria, Kanuni na 
taratibu kwa mujibu wa leseni zao na Madereva wa 
mabasi wanapaswa kuthibitishwa na LATRA kwa 
mujibu wa Kanuni zilizopo”

Vilevile amesema kuwa, “TAMISEMI ihakikishe 
kunakuwepo na huduma za msingi hasa katika 
stendi za mabasi na  Jeshi la polisi liendelee kulinda 
watu na mali zao wakati wote, usiku na mchana na 
kuimarisha doria katika maeneo ya stendi, barabara 
kuu na barabara za mikoa na kuhakikisha Sheria za 
Usalama Barabarani zinazingatiwa na kila mdau.”

Naye Bw. Johansen Kahatano, Mkurugenzi 
Udhibiti Usafiri wa Barabara kutoka LATRA amesema 
Mamlaka imejipanga kikamilifu kusimamia safari za 
saa 24 kwa kuweka mikakati thabiti 
itakayowezesha safari 
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LATRA YAJIKITA 
KUSIMAMIA USAFIRI 
SALAMA 
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Mkuu wa Wilaya ya Uyui, Mhe. Zakaria 
Saili Mwansasu, ameipongeza 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

(LATRA) kwa kuendelea kusimamia Sheria na 
Kanuni za usafiri ardhini, kuboresha huduma za 
usafiri nchini na kupunguza kwa kiasi kikubwa ajali 
na maafa yatokanayo na matumizi mabaya ya 
vyombo vya usafirishaji.  

Ameyasema hayo tarehe 9 Oktoba, 2023 
kwa niaba ya Mhe. Balozi, Dkt. Batilda Buriani, 
Mkuu wa Mkoa wa Tabora katika hafla ya ufunguzi 
wa Maadhimisho ya Wiki ya Usalama wa Reli 
yanayofanyika nchi za Jumuiya ya Mashirika ya Reli 
ya Kusini mwa Afrika (SARA) ambapo kwa upande 
wa Tanzania, maadhimisho haya yanafanyika Kitaifa 
Mkoani Tabora. 

Aidha, amesisitiza kufanyika maboresho ya 
mfumo wa Tiketi Mtandao ili kuongeza ufanisi wa 
huduma za usafiri wa abiria wa treni ikiwa ni pamoja 
na kuzuia mianya ya upotevu wa fedha za Serikali 
katika huduma za reli.

“Naomba nitumie fursa hii kuwapongeza LATRA 
kwa hatua wanazochukua na kulielekeza Shirika la 
Reli Tanzania (TRC) kuboresha Mfumo wa Tiketi 
Mtandao kwa abiria wa treni ili wajikatie tiketi zao 
wenyewe popote walipo kwa njia ya mtandao” 
Amesema Mhe. Mwansasu.

Aliongeza kuwa, maelekezo hayo ni muendelezo 
wa maagizo ya Serikali yaliyotolewa na Mhe. Prof. 
Makame Mnyaa Mbarawa (Mb), Waziri wa Uchukuzi, 
alipokuwa akizindua Bodi ya Wakurugenzi ya TRC 
hivi karibuni.

“Haya pia ni maagizo ya Serikali yaliyosisitizwa 
na mambo haya yamewezekana kwenye usafiri 
wa mabasi zaidi ya 8,500 nchini, hatuoni sababu 
ya kutowezekana kwa TRC. Kwa ujumla, tunaona 
mabadiliko makubwa katika sekta ya reli yanakuja 
hapa Nchini. Kwa hili nawapongeza sana LATRA. 
Endeleeni kufanya kazi kwa kuzingatia Sheria, 
na kila mmoja atimize wajibu wake ili watanzania 

hizo kuwa na tija katika maendeleo ya Taifa huku 
usalama ukiwa ni kipaumbele.

“Kwa upande wetu tunayo nguvu ya kutosha 
ili kusimamia eneo hili, hivyo niwakaribishe 
wasafirishaji ambao wana nia ya kufanya safari 
hizi watume maombi, mpaka sasa tuna maombi ya 
makampuni 7 yanayotaka kufanya safari hizi. Katika 
kusimamia huduma hizi, wasafirishaji watasaini 
tamko ambalo litaelezea ulazima wa madereva 
kuwa wamesajiliwa, kuwa na mtu maalumu ambaye 
atasimamia magari haya usiku, taarifa sahihi za 
abiria kuwepo kwenye mfumo wa Tiketi Mtandao 
pamoja na kuweka utambulisho maalum wa mizigo 
ya abiria,” amesema Bw. Kahatano.

Kwa upande wake, SACP Ramadhani Ng’anzi, 
Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani 
amesema kuwa Jeshi hilo litaendela kuhakikisha 
usalama wa raia na mali zao mahali popote ili 
kufanya nchi iwe salama.

Safari za saa 24 zilisitishwa kwa agizo 
la Serikali mwaka 1994 kutokana na sababu 
mbalimbali kama vile; hali ya usalama wa raia na 
mali zao, miundombinu mibovu na ajali zilizokuwa 
zinasababisha madhara makubwa kwa binadamu. 
Hata hivyo, Serikali kupita LATRA ilianza kuruhusu 
safari kuanzi saa 11 alfajiri na baadae saa 9 alfajiri 
ili kujiridhisha na udhibiti wa safari hizi na hatimaye 
safari za saa 24 zimeruhusiwa. Umetolewa wito kwa 
watumiaji wa huduma za usafiri nchini (wasafirishaji 
na abiria) kuzingatia Sheria za Usalama Barabarani 
ili kuhakikisha faida zilizotazamiwa kwenye safari 
hizi zinafikiwa kikamilifu.
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wafurahie huduma bora na salama za usafiri wa 
reli,” aliongeza Mhe. Mwansasu.

Vilevile, Mhe. Mwansasu amewasisitiza 
wananchi kutembelea maonesho hayo ili waweze 
kupata elimu inayohusiana na usalama wa reli 
pamoja na kulinda miundombinu ya reli nchini huku 
wakizingatia kauli mbiu ya mwaka huu inayosema 
“Usalama Unaanza na Wewe Chukua Tahadhari’’ 
kwa kuwa Serikali inaendelea kuhakikisha usafiri wa 
reli unakuwa salama kwa kushirikiana na wananchi.

 “Tuwe walinzi wa miundombinu kwa maendeleo 
ya nchi yetu na nisisitize katika maeneo yote ambayo 
alama za usalama wa reli zimeondolewa ziwekwe 
upya mapema kwa ajili ya kuimarisha usalama 
wa usafiri wa reli, abiria na mali zao kwa ujumla” 
alisisitiza Mhe. Mwansasu.

Kwa upande wake Prof. Ahmed Mohamed 
Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi LATRA 
amemshukuru Mhe. Mwansasu kwa pongezi 
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LATRA YAJIKITA 
KUSIMAMIA USAFIRI 
SALAMA 

Mhe. Zakaria Saili Mwansasu, Mkuu wa Wilaya ya Uyui akizungumza 
na wananchi waliohudhuria hafla ya ufunguzi wa Maadhimisho ya 
Wiki ya Usalama wa Reli yanayofanyika nchi za Jumuiya ya Mashirika 
ya Reli ya Kusini mwa Afrika (SARA) ambayo Kitaifa yamefanyika 
Mkoani Tabora, Oktoba 9, 2023 

alizozitoa na kuahidi kuwa LATRA itaendelea 
kuboresha udhibiti wa huduma za usafiri ili kuongeza 
tija na kukuza uchumi. 

“Nipende kuwasihi TRC, TAZARA na LATRA 
kusimamia vizuri usalama wa reli mpaka kufikia 
asilimia 100, kuwahakikishia na kuwaaminisha 
wananchi na wadau wote kuwa usafiri wa reli ni 
salama na haraka ndipo tutakapo kuza uchumi 
wetu,” amesema Prof. Ame.

Naye, CPA Habibu J. Suluo, Mkurugenzi Mkuu 
wa LATRA, amewapongeza madereva bodaboda 
wa mkoani Tabora, waliofuzu mafunzo ya udereva 
yaliyowezeshwa na Jeshi la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani na kupatiwa vyeti katika 
hafla hiyo ambapo ameahidi kutoa ushirikiano 
kwa madereva hao na kuwasihi vijana wengine 
wajitokeze kupata mafunzo.

“Sisi LATRA tunafarijika sana na juhudi hizi za 
madereva wa bodaboda zinazorahisisha udhibiti, 
tunawasihi kujiunga katika umoja wa vyama vya 
ushirika kama SACCOS na LATRA itawatambua na 
tunaahidi kuwapa vitendea kazi ili waweze kujidhibiti 
wenyewe na kujiongezea kipato,” amesema CPA 
Suluo.
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TRC KUSHINDANISHWA NA SEKTA BINAFSI 
KUTOA HUDUMA ZA USAFIRI WA RELI 

Dkt. Ally Possi, Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Uchukuzi ameitaka 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

(LATRA) kuharakisha kuandaa miongozo na 
leseni zitakazotolewa kwa wadau wa sekta binafsi 
watakaotumia miundombinu ya reli mara baada ya 
Kanuni za kuruhusu wawekezaji binafsi kwenye 
miundombinu hiyo kukamilika.

Dkt. Possi ameyasema hayo alipofungua 
mkutano wa kupokea maoni ya wadau kuhusu 
Rasimu za Kanuni za Watoa Huduma Binafsi za 
Usafiri wa Reli za Mwaka 2023, uliofanyika katika 
ukumbi wa mikutano wa Chuo cha Utalii jijini Dar es 
Salaam Oktoba 16, 2023.  

“LATRA muanze kuandaa miongozo na taratibu 
za kupata leseni kwa haraka na kwa uwazi bila 
kusahau eneo hili linaenda kuchochea ushindani 
kwa Shirika la Reli Tanzania (TRC). Lengo ni kutimiza 
dhima ya Serikali ya kuongeza ufanisi katika usafiri 
wa reli na kuboresha utoaji wa huduma,” amesema 

Dkt. Possi. 
Vilevile Dkt. Possi 

ameongeza kuwa, 
>>> Inaendelea UK 31

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania amefungua milango kwa 
sekta binafsi katika kuchangia uchumi wa nchi kwa 
kuwa sekta hizo zina uwezo madhubuti wa kushiriki 
katika utoaji wa huduma ya usafirishaji kwa njia ya 
reli.

Aidha, amesema kuwa, ni wakati mwafaka 
kwenda na kasi ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kuhakikisha uwekezaji na maboresho 
yanayoendelea katika Bandari ya Dar es Salaam, 
yanatuwezesha kuondosha mizigo kwa haraka kwa 
kupitia Reli.

Dkt. Possi ameongeza kuwa, kuwepo na 
ushindani wenye usawa kwa TRC na sekta 
binafsi itasaidia TRC kuongeza kasi ya uboreshaji 
wa huduma, “Nia yetu sisi mizigo isafiri, abiria 
wahudumiwe na Bandari yetu inufaike na kasi ya 
kukuza uchumi wetu iongezeke,” amesema Dkt. 
Possi.

Aidha Dkt. Possi ameitaka TRC kutafuta 
mshauri wa kitaalamu kwa haraka atakayeweza 
kuwapa maoni mazuri zaidi kuhusu kuwezesha 
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CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) amesema kuwa Serikali ya 

Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imeiwezesha LATRA kutekeleza majukumu 
yake kwa weledi na ufanisi na hivyo imeipa mafanikio 
makubwa katika utekelezaji wa majukumu yake.

CPA Suluo amebainisha hayo kwenye Mkutano 
na Wahariri wa Vyombo vya Habari uliofanyika 
Oktoba 19, 2023 katika ukumbi wa mikutano wa 
Golden Jubilee, jijini Dar es Salaam na ameeleza 
kuwa mafanikio ya LATRA yamejidhihirisha katika 
sekta tatu zinazodhibitiwa na Mamlaka hiyo ambayo 
ni sekta ya usafiri wa barabara, usafiri wa reli na 
usafiri wa waya.

Aidha, CPA Suluo amesema kuwa, katika usafiri 
wa barabara, kwa kipindi cha mwaka 2020/21 hadi 
2022/23, idadi ya leseni za usafirishaji iliongezeka 
kutoka leseni 230,253 hadi leseni 284,158 ikiwa 
ni sawa na ongezeko la leseni 44,205 ambayo ni 
ongezeko la asilimia 18.4.

“kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)( b) cha 
Sheria ya LATRA, Mamlaka inao wajibu wa kutoa, 
kuhuisha, kusitisha na kufuta leseni za usafirishaji, 
hivyo Mamlaka hutoa leseni kila mwaka kwa vyombo 
vya usafiri kibiashara. Leseni hizi hutolewa baada 
ya mtoa huduma kukidhi masharti yanayotakiwa 
kwa aina ya huduma husika. Leseni hizi hutumika 
kutambua idadi ya watoa huduma wanaodhibitiwa,” 
ameeleza CPA Suluo.

Vilevile amesema kuwa, Mamlaka ina jukumu 
la kusajili wahudumu na kuthibitisha madereva 
wa vyombo vinavyodhibitiwa kwa lengo la kupata 
madereva wenye sifa na weledi kuendesha magari 
yanayotoa huduma kwa usafiri wa umma kwa 
kupima umahiri wao hasa maarifa waliyopata ili 
kuimarisha usalama, “Hadi, kufikia Septemba 30, 
2023, madereva 17,990 wamesajiliwa 
na kuingiza taarifa zao 

CPA SULUO: SERIKALI 
YA AWAMU YA 
SITA IMETUPAISHA 
KIUTENDAJI 

>>> Inatoka UK 30

TRC KUSHINDANISHWA 
NA SEKTA BINAFSI 
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watoa huduma binafsi kwenye miundombinu ya reli 
kulingana na mazingira ya nchi yetu.

Kwa upande wake CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, ameeleza kuwa 
LATRA kama mdhibiti  itasimamia vyema utoaji 
wa huduma za usafiri wa reli kwa sekta binafsi ili 
kuongeza ufanisi kama ilivyoelekezwa na Wizara ya 
Uchukuzi, na amewakaribisha wadau kutoa maoni 
yao ili kuboresha Kanuni hizo.

“Waziri wa Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa 
(Mb) ametoa maelekezo kwetu kama mdhibiti 
tuhakikishe tunatoa leseni kwa watu binafsi kutumia 
njia ya TRC kutoa huduma. Na tumefanya tathmini 
kwa mwaka 2019 hadi 2023 na kuona reli yetu ina 
uwezo mkubwa wakusafirisha mizigo zaidi kutoka 
bandari yetu na kwenda sehemu mbalimbali hivyo 
niwakaribishe wadau wote watoe maoni ambayo 
yatasaidia kuleta kanuni zenye tija na zinazoendana 
na uhalisia” ameeleza CPA Suluo. 

Naye Mkurugenzi Msaidizi wa huduma za usafiri 
wa reli kutoka Wizara ya Uchukuzi Bw. Benjamin 
Mbimbi ameeleza kuwa, Serikali itaweka utaratibu 
maalum ambao utawezesha watoa huduma binafsi 
kutekeleza majukumu yao na Serikali kupata 
mapato yake. 

“Serikali imetoa fursa kwa sekta binafsi kushiriki 
katika kutoa huduma kwa kununua mabehewa na 
vichwa vya treni na kupitia Kanuni hizi kutakuwa na 
utaratibu maalum wa kulipia ada ya kutumia njia ya 
treni ya TRC, huku jukumu la kumiliki na kuboresha 
miundombinu litabaki kuwa la Serikali, hii pia 
itasaidia katika kuongeza kasi ya uchumi katika 
sekta ya reli nchini” ameeleza Bw. Mbimbi. 

Ili kuboresha Kanuni za usafirishaji kwa njia ya 
reli wadau wamepewa siku 14 kuwasilisha maoni 
yao kwakuwa ni muhimu katika kuboresha utoaji 
huduma wa Usafiri wa reli kwa wananchi.
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kwenye kanzidata ya Mamlaka ambapo madereva 
1,617 wamethibitishwa baada ya kufaulu mtihani 
wa kuthibitishwa na LATRA. Miongoni mwa 
madereva hawa madereva wa mabasi wapatao 
645 wamesajiliwa kwenye mfumo wa kufuatilia 
mwenendo wa mabasi (VTS) na kupatiwa kitufe 
maalumu cha utambulisho (identification button, 
i-button). Matumizi ya kitufe hicho ni kurahisisha 
utambuzi wa dereva anayeendesha gari kwa wakati 
husika kupitia mfumo wa VTS.”

Katika Usafiri wa Reli, CPA Suluo ameeleza 
kuwa Mamlaka, imeendelea kutoa mafunzo kazini 
kila mwaka kwa Wafanyakazi Muhimu wa Usalama 

katika uendeshaji wa reli (Safety Critical Workers) 
kwa TAZARA na TRC ili kuwaongezea ujuzi wa 
kutimiza majukumu yao kwa weledi na kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024 LATRA imepanga kuhakikisha 
usalama wa abiria na mizigo unazingatiwa katika 
usafiri wa reli.

“Mafunzo ya aina hii husaidia kuwajengea uwezo 
wafanyakazi hao muhimu kuzuia ajali zitokanazo na 
makosa ya kibinadamu (Human Errors). Tathmini 

inaonesha kwamba, makosa 
ya kibinadamu katika 

uendeshaji wa 

shughuli za reli huchangia zaidi ya asilimia 85% 
ya ajali zote za treni kwa TRC na TAZARA. Hivyo, 
mafunzo hayo yatasaidia kwa kiasi kikubwa 
kupunguza ajali zinazosababishwa na makosa ya 
kibinadamu,” amefafanua CPA Suluo.

Aidha, CPA Suluo ameeleza kuwa, LATRA 
imepiga hatua kubwa katika matumizi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) ambapo 
Mamlaka inatumia mifumo mbalimbali ikiwemo 
Mfumo wa Usimamizi wa Shughuli za Kiudhibiti 
(RRIMS), Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari 
(VTS), Mfumo wa Tiketi Mtandao, Mfumo Tumizi 
wa LATRA (LATRA App), Mfumo wa e-Mrejesho 
pamoja na Mfumo wa Taifa wa Ununuzi wa Umma 
wa Kieletroni (NeST).

CPA Suluo amesema kuwa, Mfumo wa RRIMS 
unaopatikana kwa anwani ya https://rrims.latra.
go.tz/login unamwezesha mteja kufanya maombi 
ya leseni ya usafirishaji kutokea mahali popote alipo 
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CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) akizungumza 
na wanahabari katika Mkutano na Wahariri wa Vyombo vya Habari uliofanyika Oktoba 19, 2023 katika 
ukumbi wa mikutano wa Golden Jubilee, jijini Dar es Salaam 

na maombi yote yanayowasilishwa yanafanyiwa 
kazi siku hiyo na kuhakikisha anapata leseni chini 
ya saa 24. “RRIMS  imeunganishwa na mifumo ya 
taasisi nyingine za Serikali kama vile TRA, TIRA, 
NIDA, GePG na BRELA na pia imeunganishwa na 
mifumo ya wadau wengine kama vile watoa huduma 
wa tiketi mtandao ili kurahisisha utoaji huduma za 
Mamlaka kwa wananchi.”

Vilevile amesema LATRA imeanza kutumia 
Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) 
tangu mwaka 2017 na hadi sasa, zaidi ya magari 
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Mhe. David Mwakiposa Kihenzile 
(Mb) Naibu Waziri wa Uchukuzi 
ameipongeza Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini (LATRA) kwa kutumia Mfumo wa 
Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) ambao 
umesaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza ajali za 
barabarani na athari zitokanazo na ajali.  

Mhe. Kihenzile ameyasema hayo Novemba 
20, 2023, alipotembelea ofisi za LATRA Mkoa wa 
Dar es Salaam na Kituo cha Kufuatilia Mwenendo 
wa Magari (VTS) kilichopo Mikocheni Jijini Dar 
es Salaam na kujionea shughuli mbalimbali 
zinazofanywa na Mamlaka ikiwemo utoaji wa leseni 
pamoja na usajili na uthibitishaji wa madereva wa 
vyombo vya moto kibiashara.

“Napenda kuipongeza LATRA kwa kazi nzuri 
na nimefurahishwa kuona jinsi nchi yetu ilivyopiga 
hatua kubwa katika teknolojia ya kudhibiti magari 
kupitia mfumo wa VTS, kwa kiwango kikubwa 
umepunguza ajali za barabarani ukilinganisha 
na kipindi cha nyuma ambapo VTS ilikuwa bado 
haijaanza kutumika nchini,” alisema Mhe. Kihenzile.  

Ameongeza kuwa, “Ufanisi wa mfumo huo ndio 
uliifanya Serikali iruhusu magari ya abiria kufanya 
kazi saa 24 kwa kuwa iliamini upo mfumo unaofanya 
kazi usiku na mchana hata kama askari wa usalama 
barabarani hawapo.”

Vilevile, amewataka madereva kuendelea 
kujitokeza kwa wingi kusajiliwa na kuthibitishwa 
na LATRA na kutii Sheria za Usalama Barabarani 
ikiwemo kuacha kuingilia mfumo wa VTS ili 
kuepusha ajali na vifo visivyokuwa vya lazima. 

“Napenda kutoa wito kwa madereva kuendelea 
kutii Sheria za Usalama Barabarani na wawaonee 
huruma wananchi wanaopoteza maisha bila 
sababu za msingi kwa kuwa tunapoteza nguvu kazi 
ya Taifa, nawasihi madereva wajitokeze kusajiliwa 
na kuthibitishwa na LATRA ili kuwatambua 
madereva wanaokuwa safarini 
wakiendesha vyombo 

MHE. KIHENZILE AIPA 
TANO LATRA KWA 
KUTUMIA MFUMO WA 
VTS 
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9,420 yameunganishwa na mfumo huu ambapo, 
magari 7,620 yapo hai na yaendelea kutoa taarifa 
kupitia mfumo huu. “Mfumo umesaidia kupunguza 
kwa kiasi kikubwa ajali za barabarani zinazotokana 
na mwendokasi, umepunguza madhara ya ajali 
zinazotokana na mwendokasi na umerahisisha 
uchunguzi wa ajali pale zinapotokea.”

Ameelezea mifumo mingine ni Mfumo wa Tiketi 
Mtandao ambao umesaidia kudhibiti upandishaji 
holela wa nauli. Mfumo Tumizi wa LATRA (LATRA 
App) unaopatikana ‘Play Store’ kwenye simu zote za 
Android na unamwezesha mwananchi kupata taarifa 
za nauli za mabasi ya masafa marefu na mabasi ya 
mijini na Mamlaka inaendelea kuboresha huduma za 
mfumo huo ili kuwezesha abiria kutambua mwendo 
kasi wa gari. 

CPA Suluo amesema Mamlaka pia imejiunga 
na inatumia Mfumo wa Serikali wa e-Mrejesho 
unaopatikana kupitia https://emrejesho.gov.go.tz 
kwa ajili ya kupokea Malalamiko, Mapendekezo, 
Pongezi au Maulizo na hivyo amewasihi wananchi 
kutumia mfumo huo kuwasilisha maoni yao ambayo 
yatafanyiwa kazi ndani ya siku 21. Pia LATRA 
inatumia Mfumo wa Taifa wa Ununuzi wa Umma 
wa Kieletroni (NeST) kwa ajili ya kutangaza na 
kuchakata zabuni mbalimbali na hivyo  amewashauri 
wazabuni wajisajili kwenye mfumo huo ambao 
unapatikana kwenye tovuti ya Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma (PPRA) ili kuweza kushiriki 
kwenye zabuni Serikalini.

CPA Suluo ameeleza kuwa, LATRA pia inajivunia 
kutekeleza dhana ya ushirikishaji wa wadau kwa 
vitendo ambapo kwa mwaka wa fedha 2022/23, 
LATRA ilifanya jumla ya mikutano ya wadau 36 
ikiwemo mikutano 9 ya kupokea maoni kuhusu 
mapitio ya nauli, mikutano 6 ya mabadiliko ya kanuni, 
mikutano 6 ya kutoa elimu kuhusu masuala kiudhibiti, 
mikutano 7 ya kutunza mazingira na kuimarisha 
usalama wa usafiri ardhini. Aidha, Mamlaka ilifanya 
mikutano 8 kwa ajili ya kuzitafutia ufumbuzi kero 
mbalimbali kwenye usafiri wa barabara na reli.
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vya moto kibiashara na kupunguza changamoto 
zinazojitokeza barabarani,” alieleza Mhe. Kihenzile. 

Kwa upande wake, Prof. Ahmed Mohamed 
Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi LATRA, 
amemshukuru Mhe. Kihenzile kwa kuitembelea ofisi 
ya LATRA Mkoa wa Dar es Salaam na amemuahidi 
kuendelea kushirikiana na Jeshi la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani kuwezesha mfumo wa VTS 
kutuma namba ya malipo (control number) moja 
kwa moja pale dereva anapokiuka Sheria kama 
ilivyokuwa hapo awali. 

“Mfumo unaweza kufanya mambo mengi 
ikiwemo kutuma moja kwa moja namba ya malipo 
kwa kutoa adhabu moja kwa moja kwa madereva 
wanaokiuka Sheria za barabarani na kwa sasa 
tunaendelea kuzungumza na wenzetu Jeshi la Polisi 
Kikosi cha Usalama Barabarani ifike mahala mfumo 

uweze kufanya hivyo kwasababu 
ulishawahi kufanya hivyo 

huko nyuma. 

Mfano katika ziara hii ya Mhe. Kihenzile niliangalia 
kwenye mfumo wa VTS na kuona dereva mmoja 
ametumia kifaa cha ‘i - Button’ kuwasha magari 
matatu kwa pamoja na kuwapa madereva tofauti 
kuendesha lakini sisi mfumo ulitujulisha,” alisema 
Prof. Ame.

Naye Bw. Johansen Kahatano, Mkurugenzi 
Udhibiti Usafiri wa Barabara kutoka LATRA alieleza 
kuwa, usajili wa madereva unaenda vizuri, hadi 
sasa madereva 2,757 wameshafanya mtihani 
wa kuthibitishwa na LATRA na madereva 1,817 
wamefaulu na waliofeli wanayo fursa ya kurudia 
mtihani huo. 

“Kutokana na matukio ya ajali yanayojitokeza 
tumefanya tathmini na tumepata faraja kuona 
kwamba tangu mwezi Septemba hadi sasa wale 
madereva wachache tuliowathibitisha wanafanya 
vizuri barabarani na kubaini wachache ndio 
wanaokiuka Sheria  lakini bado tunaendelea 
kuwafuatilia kila siku hususan kwenye safari za 
usiku, itambulike kuwa katika kuchukua hatua za 
kisheria haijalishi dereva awe amethibitishwa au 
hajathibitishwa iwapo atabainika kuvunja Sheria 
tutampatia adhabu,” alieleza Bw. Kahatano.

MHE. KIHENZILE AIPA 
TANO LATRA KWA 
KUTUMIA MFUMO WA VTS 
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Prof. Ahmed Mohamed Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi LATRA akimuelezea Mhe. David 
Mwakiposa Kihenzile (Mb) Naibu Waziri wa Uchukuzi namna LATRA inavyotumia Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS) kudhibiti usalama wa usafiri nchini, katika ziara ya Mhe. Kihenzile Ofisi za 
LATRA Dar es Salaam, Novemba 20, 2023,
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Mdau wa Usafiri Ardhini akipatiwa 
elimu ya shughuli za udhibiti 
zinazotekelezwa na LATRA kwa 
mujibu wa Sheria, katika maonesho 
ya 16 ya wadau wa Sekta ya 
Uchukuzi, Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa Arusha (AICC)

Wadau mbalimbali Mkoani 
Kigoma waliohudhuria Mkutano 
ulioandaliwa na LATRA ili kupokea 
maoni ya wadau hao katika ukumbi 
wa Kigoma Social Hall

LATRA kwa kushirikiana na Jeshi 
la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani wakiendelea na tathmini 
ya hali ya usafiri wa vyombo vya 
moto kibiashara katika kipindi cha 
Siku Kuu za mwisho wa mwaka.

<<<

<<<

<<<
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