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 TAHARIRI    

Karibu katika toleo la tatu la jarida la USAFIRI ARDHINI, Jarida 
hili limekusanya taarifa za utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), ambayo yamefanyika kuanzia 
mwezi Januari hadi Juni 2024. 

Kama ilivyo ada, jarida hili linaendelea kukuhabarisha kuhusu 
mambo mbalimbali, yanayotekelezwa na LATRA ikiwa ni sehemu 
ya utoaji wa elimu kuhusu shughuli za Mamlaka na masuala 
mbalimbali yanayogusa sekta ya Usafiri Ardhini nchini.

Mnamo Julai, 2024 Mamlaka imetangaza taarifa ya maamuzi 
ya Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
kuhusu nauli za abiria wa daraja la kawaida kwa Treni ya Reli ya 
Kisasa (SGR) kutoka Dar es Salaam hadi Makutupora ambapo ili-
fuatiwa na kuanza rasmi kwa safari za SGR autoka Dar es Salaam 
hadi Morogoro. 

Katika kipindi cha mwanzo wa mwaka 2024 Bodi ya Wakuru-
genzi Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) imefanya ziara 
katika mradi wa Reli ya kisasa (SGR) na kukagua miundombinu 
pamoja na mabehewa ya reli hiyo, na Mamlaka kwa kushirikiana 
na Shirika la Reli Tanzania (TRC) imefanikisha kwa kikubwa mradi 
wa reli hiyo ya kisasa ambao umezinduliwa rasmi Julai, 2024 kwa 
safari za Dar es Salaam kuelekea Morogoro na Dodoma.

AidhaMamlaka imeendelea kuboresha huduma za Usafiri Ard-
hini Nchini kwa kushirikiana na wadau mbalimbali kwa kufuatilia 
mwenendo wa mabasi na vichwa vya treni kupitia mfumo wa 
VTS na kuwasajili na kuwathibitisha madereva wa vyombo vina-
vyodhibitiwa kwa lengo la kuhakikisha usalama wa usafiri nchini 
unakuwepo ikiwa ni pamoja na kupunguza ajali nchini

Vilevile Wahudumu wa mabasi ya masafa marefu na mijini 
wameendelea kupatiwa elimu ili kusajiliwa ambapo wahudumu 
Kanda ya Kaskazini Tanzania Bara wamehitimu mafunzo yaliy-
otolewa na Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) pamoja na Jeshi 
la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani kuanzia Februari 5-9, 
2024 katika Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA)  ambapo  wamejif-
unza masuala mbalimbali ikiwemo Sheria, Kanuni na Taratibu za 
LATRA. 

Hayo ni baadhi tu kati ya mengi utakayosoma kwa kina katika 
jarida hili la USAFIRI ARDHINI. Nami nitumie fursa hii kukukarib-
isha tena katika kurasa hizi ili upate kufahamu vizuri huduma 
zinazotolewa na kufanyika katika sekta ya Usafiri Ardhini nchini 
kupitia Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini LATRA.

Nakutakia usomaji mwema.
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LATRA YATANGAZA NAULI ZA TRENI YA SGR 
KWA ABIRIA WA DARAJA LA KAWAIDA

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 

(LATRA) imetangaza taarifa 
ya maamuzi ya Bodi ya 
Wakurugenzi ya Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
kuhusu nauli za abiria wa 
daraja la kawaida kwa Treni ya 
Reli ya Kisasa (SGR) kutoka Dar 
es Salaam hadi Makutupora.

Kwa mujibu wa Bw. Salum 
Pazzy, Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusiano na Mawasiliano 
LATRA alipotoa taarifa hiyo 
Juni 10, 2024 katika ofisini 
za LATRA Mkoa wa Dar es 
Salaam, amesema kuwa nauli 
hizo zimepitishwa na Bodi 
ya Wakurugenzi LATRA kwa 
kuzingatia umbali wa kilomita. 
Kwa mfano, kutoka Dar es 
Salaam kwenda Dodoma 
ni kilomita 444.0 ambapo 
nauli yake ni TZs. 15,500/=, 
na pia zimepatikana baada 
ya kufanyia kazi maombi 

yaliyowasilishwa na Shirika la 
Reli Tanzania (TRC) na taarifa 
zilizopokelewa kutoka TRC na 
wadau wengine.

“Nauli hizi ni kwa daraja la 
kawaida kwa watu wazima 
na watoto kuanzia umri wa 
miaka 4 hadi 12 ambapo 
nauli zitalipwa na abiria kwa 
kilomita. Nauli itakayolipwa 
na mtu mzima na mtoto 
mwenye umri zaidi ya miaka 
12 ni TZs. 69.51 kwa kilomita, 
na mtoto kuanzia miaka 4 
hadi 12 atalipia TZs 34.76 kwa 
kilomita. Aidha mtoto mwenye 
umri chini ya miaka minne 
(4) hatalipa nauli, hata hivyo, 
taarifa zao na wasafiri wote 
zitatunzwa kwenye mfumo 
wa taarifa za abiria wanaosafiri 
kila siku,” ameeleza Bw. Pazzy.

Vilevile amebainisha 
masharti ya kuzingatia kabla 
ya kuanza kutumika kwa nauli 
hizo kuwa  ni mtoa huduma 

(TRC) kuwa na leseni ya 
usafirishaji, kuwa na ithibati 
ya usalama wa miundombinu 
ya reli na mabehewa, 
kutumia mfumo wa utoaji 
wa tiketi za kielekroni, 
kuunganisha mfumo wa tiketi 
za kieletroni na mifumo ya 
LATRA, kukokotoa malipo 
na utunzaji taarifa za abiria, 
nauli iliyolipwa, tiketi za 
kielektroni zilizotolewa, kodi 
za Serikali na tozo za kisheria 
na kuwa na watumishi wa 
kada muhimu kwa masuala 
ya ufundi na uendeshaji wa 
treni ya SGR ikiwa ni pamoja 
na madereva waliothibitishwa 
na wahudumu waliosajiliwa 
na LATRA.

Pia, Bw. Pazzy amesema 
kuwa, maeneo ya msingi ya 
kuzingatiwa na mtoa huduma 
ni pamoja na kuweka mfumo 
wa usimamizi wa utoaji taarifa 
kwa wasafiri na mfumo wa 
ufuatiliaji wa mwenendo wa 

>>>Inaendelea Uk. 2

Bw. Salum Pazzy

Nauli hizi ni 
kwa daraja la 
kawaida kwa 
watu wazima 
na watoto 
kuanzia umri 
wa miaka 4 
hadi 12 ambapo 
nauli zitalipwa 
na abiria kwa 
kilomita.”

“
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treni, kuweka nauli za safari 
ya kituo kwa kituo katika 
maeneo yanayoonekana na 
abiria kiurahisi kwa wakati 
wote, kuhakikisha uwepo 
wa huduma bora kwa 
wateja ikiwemo mazingira 
ya vituo (stesheni), usafi 
wa mabehewa, chakula 
na vinywaji, maji safi na 
salama, mwanga wa kutosha, 
na kuweka utaratibu wa 
fidia dhidi ya majanga na 
upotevu wa mizigo ya abiria 
na kuzingatia vigezo vya 
usalama wa mabehewa na 
miundombinu ya reli kwa 
mujibu wa Sheria, Kanuni na 

MAGOMBANA: MAONI YENU NI 
MUHIMU ILI KUBORESHA HUDUMA 
ZA USAFIRI ARDHINI NCHINI

Wadau wa 
usafiri ardhini 
wamesisitizwa 

kutoa maoni yao kuhusu 
Sheria ya Leseni za Usafirishaji 
Sura ya 317, Sheria ya Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
Sura ya 413 na Kanuni zake, ili 
kuboresha huduma za usafiri 
ardhini nchini.

Hayo yameelezwa na Bw. 
Andrew Magombana, Kaimu 
Mkurugenzi Msaidizi wa 
Usafiri kwa Njia ya Barabara 
kutoka Wizara ya Uchukuzi 
aliyemuwakilisha Prof. Godius 
Kahyarara, Katibu Mkuu 
Wizara ya Uchukuzi, katika 
kikao cha wadau cha kupokea 
maoni kuhusu maboresho ya 
Sheria ya Leseni za Usafirishaji 

Sura ya 317, Sheria ya Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
Sura 413 na Kanuni zake, 
kilichofanyika Juni 05, 2024 
katika ukumbi wa mikutano 
wa Arnaoutouglou, Jijini Dar 
es Salaam.

Bw. Magombana 
amezitaja kanuni hizo kuwa 
ni Kanuni za Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini 
(Huduma ya Kukodi) za 
Mwaka 2020, Kanuni za 
Leseni (Huduma za Usafiri 
wa Umma) za Mwaka 2020, 
Kanuni za Leseni (Vyombo 
vya kubeba mizigo) za Mwaka 
2020, Kanuni za Utaratibu wa 
Kushughulikia Malalamiko 
za Mamlaka ya Udhibiti 

LATRA YATANGAZA 
NAULI ZA ABIRIA 
WA DARAJA LA 
KAWAIDA TRENI YA 
SGR

>>>Inatoka Uk. 1

>>>Inaendelea Uk. 3

Bw. Andrew Magombana, Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa Usafiri kwa Njia ya Barabara kutoka Wizara ya Uchukuzi 
akizungumza na wadau mbalimbali wa Usafiri Ardhini waliojitokeza kutoa maoni yao kuhusu Sheria ya Leseni za 
Usafirishaji Sura ya 317, Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini Sura ya 413 na Kanuni zake, Juni 05, 2024 
,Ukumbi wa Mikutano Arnaoutouglou
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Usafiri Ardhini za Mwaka 
2024, pamoja na Kanuni za 
Vigezo na Masharti ya Kutoa 
Huduma zinazodhibitiwa za 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini za mwaka 2024.

“Kwa maoni yenu, tunaweza 
kupata maboresho ya Sheria 
na Kanuni ambayo  yatasaidia 
shughuli za Mamlaka 
ya  Udhibiti  Usafiri Ardhini 
(LATRA)  na kuleta matokeo 
chanya kwa nchi yetu ikiwa ni 
pamoja na  kuwa na huduma 
za usafiri zilizo salama, 
za uhakika na rafiki kwa 
mazingira,” amesisitiza Bw. 
Magombana.

Naye CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) amesema 
kuwa, Serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa na Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania inasisitiza suala la 
ushirikishaji wa wadau ambalo 
limekuwa likitekelezwa kwa 
vitendo na Wizara ya Uchukuzi 
na LATRA ndio maana 
mkutano umeandaliwa na 
wadau wameshirikishwa na 
kuwa huru kutoa maoni yao 
ambayo yatafanyiwa kazi.

Vilevile ameeleza kuwa, 

LATRA inashirikiana vizuri 
na wadau wake, pia Wizara 
ya Uchukuzi na Mamlaka 
wanataka kuwa na Sheria 
rafiki inayowajali na 
itakayosaidia kukuza mitaji 
ya wasafirishaji ili waweze 
kutekeleza shughuli zao za 
kuwahudumia wananchi 
kupitia usafirishaji, 
“tunachokifanya leo, si 
mwisho na tutakuwa na 
nafasi ya kukutana na kufanya 
maboresho ya Sheria na 
Kanuni zetu mara kwa mara ili 
kuwa na sekta ya usafirishaji 
yenye tija na manufaa kwa 

wananchi, wasafirishaji na 
Serikali kwa jumla.”

Pia, CPA Suluo amesema 
wadau hao na wale ambao 
hawakuweza kufika katika 
mkutano huo, waendelee 
kutuma maoni yao kwa 
maandishi kupitia baruapepe 
ya group.maoni@latra.
go.tz mpaka tarehe 12 Juni, 
2024.

Naye Bi. Mwadawa Sultan, 
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha 
Huduma za Sheria kutoka 

LATRA amesema sababu 
za kufanya maboresho ya 
Sheria ambazo ni kufuta 
baadhi ya majukumu ambayo 
hayatekelezeki kwa Mamlaka 
kwa kuwa yanaratibiwa na 
Taasisi nyingine za Serikali, 
kutoa tafsiri ya maneno 
mbalimbali ambayo yalikuwa 
hayana tafsiri mahsusi, 
kutambulisha Mawakala wa 
Mamlaka katika Sheria zote 
mbili na Kanuni zote chini 
ya Sheria za Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini na 
kutoa ufafanuzi kwa baadhi 
ya vifungu mfano kufafanua 
ni mazingira gani yanaweza 
kupelekea mgongano wa 
maslahi,

Pia, Bi. Mwadawa amesema 
sababu nyingine ni kufuta 
utaratibu wa zamani wa utoaji 
wa leseni uliotolewa chini ya 
Sheria ya leseni (Transport 
licencing Act Cap 317) ambao 
ulikuwa chini ya mamlaka za 
Uteuzi (appointing Authorities) 
na kuweka wa sasa ambao 
upo chini ya Mamlaka ya 
leseni (Licencing authority) 
ambayo ni LATRA, kuendana 
na uhalisia wa mazingira 
yalivyo sasa kutokana na 
ukuaji wa teknolojia na 
gharama za uendeshaji kwa 
ujumla pamoja na  kuweka 
bayana muda kukata rufaa 
kwa ambaye hajaridhika 
na maamuzi ya Bodi 
kwenda  katika Baraza la 
Ushindani ndani ya siku 14, 
ambapo kwa sasa Sheria ya 
LATRA  haijataja muda.

>>>Inatoka Uk. 3

MAGOMBANA: 
MAONI YENU 
NI MUHIMU ILI 
KUBORESHA 
HUDUMA ZA 
USAFIRI ARDHINI 
NCHINI

>>>Inaendelea Uk. 4

CPA Habibu Suluo

Tunachokifanya 
leo, si mwisho 
na tutakuwa 
na nafasi ya 
kukutana 
na kufanya 
maboresho 
ya Sheria na 
Kanuni zetu 
mara kwa mara”

“
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Vilevile Bi. Mwadawa 
ameainisha sababu za kufanya 
maboresho ya Kanuni kuwa ni 
viwango vilivyopo ni vya muda 
mrefu haviendani na hali halisi 
ya mabadiliko ya uchumi na 
biashara, kutenganisha kati 
ya huduma za mabasi ya 
abiria kwa umma na huduma 
za vyombo vya kukodi, 
kutenganisha adhabu kwa 
vyombo vya usafiri kulingana 
na uwezo wa chombo husika 
mfano malori makubwa na 
vyombo vidogo vya kubeba 
mizigo kama vile pikipiki za 
magurudumu matatu (guta)

Ameongeza kuwa, sababu 
nyingine ni kutambua Kanuni 
zilizotengenezwa kwa ajili 
ya Ufifilishaji wa Makosa na 
adhabu ili zitumike ipasavyo 
na kupendekeza kufutwa 
kwa kanuni zinazobainisha 
ufifilishaji wa makosa kwenye 
Kanuni hizi, Kwa Kanuni za 
mwaka 2024, sababu kubwa 
ni utekelezaji wa maoni ya 
Kamati ya Bunge ya Kudumu 
ya Sheria ndogo.

Wadau mbalimbali 
waliohudhuria mkutano 
huo wameipongeza Wizara 
ya Uchukuzi na LATRA kwa 
jitihada za dhati za kuboresha 

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) kwa 

kushirikiana na Jeshi la Polisi 
Kikosi cha Usalama Barabarani 
imewatia mbaroni wasimamizi 
wawili wa kampuni ya 
usafirishaji Kilimanjaro 
Express kwa kosa la kukiuka 
masharti ya leseni ikiwemo 
kuzidisha nauli kuliko kiwango 
kilichopangwa na Mamlaka 
pamoja na kutotoa tiketi za 
kielekroni

Akizungumza na abiria 
baada ya ukaguzi wa  
kushtukiza uliofanywa na 
LATRA kwa kushirikiana 
na Jeshi la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani kote 
nchini, CPA Habibu Suluo 
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA 
amesema kuwa Mamlaka 
imefikia hatua hiyo baada 
kampuni hiyo kufanya makosa 
hayo kwa kujirudia bila 

WAWILI MBARONI KWA KUKIUKA 
MASHARTI YA LESENI

kubadilika.
“Disemba 22, 2023 timu ya 

ukaguzi tulipita hapa usiku 
na kukuta abiria wametozwa 
TZS. 44,000/= badala ya TZS. 
42,000/= iliyoidhinishwa, pia 
walikuwa hawatoi tiketi za 
kielektroni, tuliwaonya na 
kuwaamuru wawarudishie 
abiria kiasi kilichozidi na 
wakafanya hivyo, lakini leo 
tukiwa kwenye ukaguzi 
wa kushtukiza tumebaini 
wakiendelea na makosa 
yaleyale ndio maana 
kwanza tumewapeleka 
Polisi na mpaka kufikia 
Jumatatu Januari 8, 2024 
hawatasafirisha abiria kama 
watakuwa hawajaanza 
kutumia tiketi za kielektroni,” 
amesema CPA. Suluo.

Aidha, CPA Suluo 
amewahimiza wamiliki wa 
shule zenye mabasi ya shule 

MAGOMBANA: 
MAONI YENU 
NI MUHIMU ILI 
KUBORESHA 
HUDUMA ZA 
USAFIRI ARDHINI 
NCHINI

>>>Inatoka Uk. 3

>>>Inaendelea Uk. 5

CPA Habibu Suluo Mkurugenzi Mkuu wa LATRA pamoja na SACP 
Ramadhani Ng’anzi, Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani 
wakikagua tiketi za abiria zitolewazo na kampuni ya Kilimanjaro Express.
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kuhakikisha leseni zao ni 
hai na magari yao ni salama 
kabla ya kufungua shule ili 
kuhakikisha usalama wa safari 
na wanafunzi kwa jumla.

“Magari ya Shule yanapewa 
leseni na LATRA baada ya 
kukaguliwa kwa kina na Jeshi 
la Polisi, ndio maana unaweza 
kuona hakuna matukio 
mabaya ya magari ya shule 
kwa upande wa ajali zaidi 
ya lile la Mtwara na lenyewe 
lilikuwa halijakaguliwa, 
kwahiyo niwahimize wamiliki 
wa shule kabla ya jumatatu 
ambapo shule zinafunguliwa 
magari yao yawe 
yamekaguliwa na yana leseni 
hai ya LATRA, sisi tutapita 
mitaani kufanya ukaguzi, hivyo 
ili kuepusha usumbufu usio 
wa lazima tufuate matakwa 
ya Kisheria,” ameongeza CPA 
Suluo.

Kwa upande wake, SACP 
Ramadhani Ng’anzi, Kamanda 
wa Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani amewataka 
wasafirishaji kufuata matakwa 
ya Kisheria ikiwa ni pamoja 
na masharti ya leseni zao 
sambamba na wamiliki wa 
Shule kuhakikisha magari yao 
yanakaguliwa ili kuboresha 
huduma za usafiri nchini.

“Tunapokea taarifa kutoka 

kwa raia wema kuhusu 
wasafirishaji wanaokiuka 
masharti ya leseni, mfano 
mzuri ni hii kampuni ya 
Kilimanjaro ambayo katika 
ukaguzi wetu tumebaini 
anazidisha nauli ndiyo maana 
msimamizi wa kituo hiki na 
msaidizi wake tumewaweka 
chini ya ulinzi, hivyo nitoe 
wito kwa wasafirishaji kufuata 
Sheria za nchi ili kuepuka 
usumbufu usio wa lazima, 
na  wamiliki wa shule ni 
vyema  kufuata Sheria ambazo 
zinatuongoza sisi sote ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha wana 
magari mazima, salama na 
yaliyokaguliwa na kutoruhusu 
aina yoyote ya burudani,” 
amesema SACP Ng’anzi.

Naye Bi. Pendo Dosta, 
abiria aliyezidishiwa nauli 
ameishukuru Mamlaka kwa 
kazi nzuri inayoifanya hasa ya 
kutetea abiria ambapo yeye 
alirejeshewa nauli yake katika 
ukaguzi huo, pia ameipongeza 
Mamlaka na Jeshi la Polisi 
kwa kuendesha zoezi hilo kwa 
weledi na ufanisi. 

“Nimefurahi sana mmekuja 

hapa kutusaidia, kiukweli 
sisi wananchi tulikuwa 
tunanyanyasika sana, na 
tulikuwa hatuna budi kulipa 
kiasi kilichozidi kwa sababu 
tulikuwa hatujui nini cha 
kufanya na tunaitaka safari, 
mimi namshukuru sana 
Rais wetu Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan na viongozi 
wengine wote, kwa hili la leo 
nimeamini kuwa wanatuona 
na wanatusaidia,” amesema 
Bi. Pendo.

Kufuatia ukaguzi wa 
kushtukiza uliofanywa na 
LATRA pamoja na Jeshi la 
Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani na kubaini 
kutobadilika na kujirudia 
kwa makosa kwa kampuni 
ya Kilimanjaro Express yenye 
mabasi 35, LATRA imeifungia 
kutoa huduma ya usafiri 
kampuni hiyo kuanzia 
Jumatatu Januari 8, 2024 
mpaka pale itakapoonesha 
utayari wa kufuata masharti ya 
Leseni kwa mujibu wa Sheria.

Mabasi 35 ya Kampuni 
ya Kilimanjaro Express 
yaliyofungiwa ni T165DMH, 
T491ARB, T772ADJ, T830AXR, 
T676DHY, T805DDB, T689DHY, 
T893APD, T814BGZ, T545BHY, 
T639AQN, T278ALQ, T860BVA, 
T708DGQ, T163DMH, 
T540AQK, T675DHY, T705DGQ, 
T855AXR, T804DDB, T895APD, 
T709DGQ, T622DPT, T983AWY, 
T904ACN, T546BHY, T178EAU, 
T176EAU, T173EAU, T177EAU, 
T832ASM, T434DKL, T809BGZ, 

WAWILI 
MBARONI 
KWA KUKIUKA 
MASHARTI YA 
LESENI

>>>Inatoka Uk. 4

Bi. Pendo Dosta

Nimefurahi 
sana mmekuja 
hapa 
kutusaidia, 
kiukweli sisi 
wananchi 
tulikuwa 
tunanyanyasika 
sana”

“



6

AGIZO LA MHE. RAIS, LAWAKUTANISHA BODI YA 
WAKURUGENZI NA MENEJIMENTI YA LATRA NA 
TRC

Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini (LATRA) 
imefanya ziara katika mradi 
wa Reli ya kisasa (SGR) na 
kukagua miundombinu 
pamoja na mabehewa ya reli 
hiyo, ziara hiyo imefuatiwa 
baada ya tamko la Mhe. Dkt 
Samia Suluhu Hassan Rais 
wa Jamhuri wa Muungano 
Tanzania ambaye ameagiza 
mpaka Julai, 2024 huduma ya 
reli hiyo ianze kutolewa.

Akizungumza katika 
ziara hiyo Prof. Ahmed 
Mohamed Ame ameeleza 
kuwa LATRA inajukumu 
kubwa la kusimamia reli na 
miundombinu yake ikiwa ni 
pamoja na kusimamia ubora 
wa huduma zinazotolewa na 
Shirika la Reli nchini (TRC).

“Kilichofanyika ni kitu 

kikubwa kwa sababu 
tumeweza kutengeneza 
mpango kazi na tumezitaka 
menejimenti zetu mpango 
kazi uanze kutekelezwa 
kimoja baada ya kingine 
kwa muda maalum na hadi 
kufikia mwezi mei mambo 
yote tuliyokubaliana yawe 
yametimia na ikiwezekana 

huduma zianze hapo hapo 
na sio lazima kusubiri mpaka 
mwezi Julai” ameeleza Prof. 
Ame.

Kwa upande wake Bw. 
Ally Karama Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi 
TRC amesema ugeni wa leo 
ulikuwa na lengo la kukagua 
Reli ya kisasa (SGR) kujua 
imefikia wapi na inaelekea 
wapi, katika majadiliano 
hayo wametoa ukomo wa 
muda mpaka kufika mwezi 
Mei mwaka huu vifaa vyote 
na taratibu muhimu za 
kuwezesha mradi  ziwe 
zimeshatimia tayari kwa 
kuanza kazi.

 “Malengo tuliojiwekea 
kama bodi ni kuhakikisha 
kwamba mpaka mwezi mei 
tuwe na uwezo wa kuanza 
kazi na sio kungoja mpaka 
siku iliyowekwa na Mhe.Dkt 
Samia, tunafahamu LATRA 
kama mamlaka inayodhibiti 
usafiri wa reli lazima watupe 
vyeti ili kutuwezesha kuanza 
kazi na kuweka njia yetu kuwa 
wazi na tunaamini chochote 
kikitokea watatupa ushirikiano 
kama tukifuata taratibu zote 
kuanzia sasa mpaka tutakapo 
anza kutoa huduma kwenda 
Dodoma Bw. Ally Karama 
ameeleza.

Naye CPA Habibu Suluo 
Mkurugenzi mkuu wa 

Prof. Ahmed  Ame

Tumeweza 
kutengeneza 
mpango kazi 
na tumezitaka 
menejimenti 
zetu mpango 
kazi uanze 
kutekelezwa 
kimoja baada ya 
kingine

“

>>>Inaendelea Uk. 7

Prof. Ahmed Ame, Mwenyekiti wa Bodi  ya LATRA (Kushoto) na Bw. Ally 
Karama Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi TRC wakifuatilia kwa umakini 
wasilisho lililoandaliwa na TRC wakati wa ziara ya Bodi ya LATRA katika 
mradi wa Reli ya kisasa (SGR)
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LATRA ameipongeza bodi ya 
wakurugenzi na menejimenti 
ya TRC kwa kusimamia 
mradi mkubwa wenye 
manufaa makubwa kwa 
nchi na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki kwa ujumla lakini 
pia ameipongeza serikali ya 
awamu ya sita kwa uwekezaji 
huo wa kipekee.

“Watanzania watafurahia 
uwekezaji huu na sisi LATRA 
jukumu letu ni kuhakikisha 
usalama na ubora, mpaka 
sasa hivi haya mabehewa 

tumeshayakagua tumeona 
yako katika ubora wa kuanza 
kutumika, njia tumekagua 
lakini kuna maeneo yanahitaji 
kumalizika na kuwekewa fensi 
kwa sababu hii njia lazima 
iwe na fensi ya kuwezesha 
sehemu ambayo reli 
zinapishana na hilo linafanyika 
na tunatarajia maeneo 
ambayo hayajakamilika 
mpaka mwezi wa tano 
yatakuwa yamekamilika” 
ameeleza CPA Suluo.

Aidha CPA Suluo 
ameongeza kuwa Mamlaka 
inahakikisha ubora wa 
kiuchumi na ubora wa 
kiusalama kwahio niwatake 
wananchi tushirikiane kulinda 
miundombinu hii kwa sababu 
uwekezaji huu ni mkubwa 
sana kwahio tunaomba 
tutunze rasilimali hii na tuwe 

walinzi.
Naye Bw. Senzige Kisenge 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa TRC akiongelea ziara 
ya bodi ya wakurugenzi na 
menejimenti ya LATRA kuwa 
wamejipanga na wapo tayari 
kutekeleza maagizo ya bodi 
hiyo.

“Ninachoweza kusema 
ni kwamba maandalizi 
yanaendelea vizuri 
mambo mengi ya kiufundi 
yamekamilika kwa kiasi 
kikubwa lakini kabla hujaanza 
kutoa huduma ili kulinda 
usalama lazima tufanye 
majaribio mengi sana na saivi 
tupo katika hatua za kufanya 
majaribio ya njia yenyewe na 
mabehewa, tukishamaliza 
mamlaka itakuja kuthibitisha 
na kutupa vyeti na 
ninachoweza kuwaambia 

AGIZO LA 
MHE. RAIS, 
LAWAKUTANISHA 
BODI YA 
WAKURUGENZI...

>>>Inatoka Uk. 6

Wajumbe wa Bodi ya LATRA wakiongozwa na Prof. Ahmed Ame, Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Menejimenti 
na wafanyakazi wa LATRA wakiongozwa na CPA Habibu  Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA wakikagua 
miundombinu ya Reli wakati wa ziara ya Bodi ya LATRA katika mradi wa Reli ya kisasa (SGR)
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LATRA YAWANOA WANAHABARI

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) imewaasa 

wanahabari kutumia kalamu 
zao vizuri ili kuleta mabadiliko 
katika jamii kwani Mamlaka 
inaamini nguvu ya kalamu zao 
inaweza kusaidia kujenga Taifa 
linalozingatia utu, uadilifu 
amani na utulivu.

Hayo yamesemwa na 
Wakili Tumaini Silaa, Makamu 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
wakurugenzi ya LATRA wakati 
akifungua semina ya siku 
mbili ili kuwajengea uwezo 
Wanahabari Mabalozi wa 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) kuhusu kazi 
na majukumu ya LATRA katika 
ukumbi wa hoteli ya Njuweni - 

Kibaha Mkoani Pwani kuanzia 
Februari 26 hadi 27, 2024.

Akizungumza wakati 
wa ufunguzi wa semina 
hiyo Wakili Silaa amewasihi 
mabalozi hao kuzingatia 
uzalendo katika utendaji wa 
kazi zao pamoja na kuzingatia 
maadili kwani kufanya hivyo 
kutaleta maendeleo chanya 
kwa taifa na sekta ya usafiri 
kwa jumla.

“Tunatambua umuhimu 
wenu na kazi kubwa 
mnayofanya kwa LATRA 
na kwa nchi hii, vilevile 
tunatambua mchango 
mkubwa ambao mmeufanya 
kwetu katika kuhabarisha 
na kutoa elimu kwa umma 
kuhusu mambo mbalimbali 

yanayofanywa na Mamlaka, 
niwasihi muendelee kufanya 
kazi kwa kutanguliza uzalendo 
mbele kwa sababu na ninyi 
pia mnaishi katika nchi hii, na 
mzitumie vyema kalamu zenu 
katika kuuhabarisha umma,” 
amesema Wakili Silaa.

Kwa upande wake CPA 
Habibu Suluo, Mkurugenzi 
Mkuu LATRA amewapongeza 
wanahabari mabalozi hao 
kwa kuhudhuria semina 
hiyo pamoja kuwa ni mara 
ya kwanza LATRA  kuandaa 
semina kama hiyo na 
kuongeza kuwa LATRA 
inathamini sana kazi yao ya 

>>>Inaendelea Uk. 9

Mha. Hanya Mbawala, Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Reli (aliyesimama) akielezea majukumu ya LATRA 
katika udhibiti wa Usafiri wa Reli kwa wanahabari waliohudhuria semina ya siku mbili ili kuwajengea uwezo 
Wanahabari Mabalozi wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), Februari 26 hadi 27, 2024, ukumbi wa hoteli 
ya Njuweni - Kibaha - Pwani
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kuhabarisha jamii kuhusiana 
na majukumu mbalimbali ya 
Mamlaka.

“Niwashukuru sana kwa 
kukubali mwaliko wetu na 
kuja kuhudhuria semina hii, 
naamini mahali ambapo 
wanahabari wapo wananchi 
huwakilishwa vyema, ni 
matarajio yetu kuwa uwepo 
wenu hapa utawezesha 
kujifunza na kuufikishia 
umma wa watanzania taarifa 
sahihi kuhusu juhudi kubwa 
zinazofanywa na Serikali 
yetu ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kupitia LATRA 
ili kujenga Taifa bora lenye 
kuchapa kazi kwa weledi, 
amani, utulivu, umoja, 
mshikamano na upendo 

miongoni mwa watanzania,” 
amesema CPA Suluo.

Aidha, CPA Suluo ameeleza 
kuwa, mafanikio ambayo 
LATRA imeyapata ni kutokana 
na juhudi za makusudi 
zinazofanywa na Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Mhe. 
Dkt. Samia kwa kuijengea 
LATRA mazingira bora na 
mazuri katika kusimamia 
sekta ya usafiri ardhini kwa 
weledi na ufanisi mkubwa.

“Natumia fursa hii kutoa 
Pongezi za dhati kwa Mhe. 
Dkt Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, kwa uongozi 
wake mahiri wenye mafanikio 
mengi makubwa katika 
Awamu hii ya Sita. Kwa 
uchache niseme uongozi wa 
Mhe. Dkt Samia umetujengea 
mazingira mazuri, bora na 
rafiki ya kusimamia sekta ya 
usafiri ardhini kwa weledi na 
ufanisi mkubwa tukizingatia 
sana ushirikishwaji wa 
wadau wetu wote muhimu” 
amesema CPA Suluo.

Naye Bw. Johansen 
Kahatano, Mkurugenzi 
Udhibiti Usafiri wa Barabara 
amewaasa mabalozi hao wa 
habari kushirikiana kuelimisha 
umma kuhusu haki na wajibu 
wao watumiapo vyombo vya 
moto kibiashara pamoja na 
kuzitolea taarifa changamoto 
za usafiri zinazowakabili 
wananchi kwa LATRA kwani 
kufanya hivyo italeta tija katika 
kuboresha sekta ya Usafiri 
Ardhini.

Kwa upande wake 
Bi. Helen Nachilongo, 
mwandishi wa gazeti la The 
Citizen ameishukuru LATRA 
kwa kuwapatia nafasi ya 
kushiriki katika semina 
ya kuwajengea uwezo na 
kuiomba Mamlaka iendelee na 
utaratibu huo wa kuwapatia 
mafunzo kwani imeweka 
alama kubwa kwao.

Naye Bw. Saidi Mohammed, 
mwandishi wa Clouds 
FM amewasihi mabalozi 
wenzake kuwanufaisha 
wananchi kwa kile 
walichokipata kutoka LATRA 
kwani ni jukumu lao kama 
waandishi.

Wataalamu wa LATRA 
waliwasilisha mada 
mbalimbali kwenye semina 
hiyo ikiwemo Kanuni Mpya za 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini za mwaka 2024 
zinazosimamia matumizi ya 
mfumo wa Tiketi Mtandao, 
Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari, Kanuni 
za Uwezeshaji wa Watoa 
Huduma za Usafirishaji, 
kanuni za Utaratibu wa 
Kushughulikia Malalamiko, 

>>>Inatoka Uk. 8

LATRA 
YAWANOA 
WANAHABARI

Wakili Tumaini Silaa, Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya wakurugenzi ya 
LATRA akifungua semina ya siku mbili ili kuwajengea uwezo Wanahabari 
Mabalozi wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), Februari 26 hadi 
27, 2024, ukumbi wa hoteli ya Njuweni, Kibaha - Pwani
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LATRA YATUNUKIWA CHETI NA TAT

CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) amepokea cheti 
cha kutambua na kuthamini 
mchango wa Mamlaka katika 
maendeleo ya sekta ya usafiri 
nchini kutoka kwa Chama cha 
Wasafirishaji Tanzania (TAT). 
Machi 7, 2024 katika Ofisi 
za LATRA Mkoa wa Dar es 
Salaam.

Akizungumza baada ya 
kukabidhiwa cheti hicho, 
CPA Suluo amesema cheti 
alichopokea ni kielelezo tosha 
cha utumishi uliotukuka 
wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
kwa kuwa ndiye aliyeweka 
mazingira bora, rafiki na 
wezeshi yaliyochagiza kukua 
na kuboreshwa kwa sekta ya 

usafiri nchini.
“Anayestahili hili ni Mhe. 

Rais Samia ambaye aliniteua 
ili nimsaidie kusimamia sekta 
hii. Niwaombe muendelee 
kuchapa kazi kwa bidii kwa 
kuwa ndio njia pekee ya 
kumshukuru kwa kazi kubwa 
na nzuri anayoendelea 
kuifanya kwa wananchi na 
Taifa kwa jumla,” ameeleza 
CPA Suluo.

Vilevile amesema kuwa, 
Serikali inatambua na 
inathamini kazi kubwa 
inayofanywa na TAT na vyama 
vingine vya wasafirishaji na 
pia inatambua mchango 
wao katika uchumi wa nchi, 
na Mamlaka itaendelea 
kushirikiana nao katika kila 
hatua ili kufikia malengo na 
maono ya Mhe. Rais Samia ya 
kuifanya sekta ya usafiri kuwa 
bora zaidi.

Pia ameeleza kuwa, cheti 
hicho kimeipa Mamlaka 
changamoto zaidi ya 
kuongeza umakini na 
ufanisi wakati wa kutekeleza 
majukumu ya kiudhibiti.

Akizungumza kwa niaba ya 
wanachama wa TAT, Bw. Omar 
Kiponza, Makamu wa Rais TAT 
amesema kuwa, wao kama 
wadau wa usafirishaji nchini, 
wanatambua juhudi na kazi 
kubwa inayofanywa na LATRA 
katika kuhakikisha sekta ya 
usafiri ardhini inakuwa bora 
na salama.

Aidha, Bw. Kiponza 
amempongeza CPA Suluo 
na uongozi wa Mamlaka kwa 
kusimamia sekta ya usafiri 
ardhini kwa weledi na ufanisi, 
pia kwa kuwa wasikivu na 
kutatua changamoto zao kwa 
wakati.

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi MKuu wa LATRA akisoma Cheti ambacho LATRA imetunukiwa na Chama  
cha Wasafirishaji Tanzania (TAT) Machi 7, 2024 katika Ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es Salaam.
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MHE. CHALAMILA: FUATENI SHERIA ZA 
NCHI, MFANYE BIASHARA KWA UHURU

Mhe. Albert Chalamila, 
Mkuu wa Mkoa Dar es 
Salaam amewataka 

wasafirishaji kufuata Sheria 
za nchi ikiwa ni pamoja na 
Sheria za Usalama Barabarani 
na Masharti ya Leseni zao ili 
kuboresha huduma za usafiri 
nchini na kuepusha migogoro 
na Mamlaka za Serikali 
zinazosimamia Sheria hizo.

Mhe. Chalamila 
ameyasema hayo kwenye 
kikao kati ya Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa Dar es salaam, 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA), Jeshi la 
Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani pamoja na Mmiliki 
wa kampuni ya Kilimanjaro 
Express, ili kujadili kufungiwa 
kwa kampuni hiyo Januari 8, 
2023 Ofisi za LATRA Dar es 
Salaam.

Akizungumza katika 
kikao hicho, Mhe. Chalamila 

amemhimiza Mmiliki wa 
kampuni ya Kilimanjaro 
Express kufuata maagizo 
aliyopewa katika barua ya 
kufungiwa kutoa huduma ili 
kumuwezesha kufunguliwa 
na kuendelea kutoa huduma.

“Tumeweka Mfumo wa 
Tiketi Mtandao lakini bado 
kuna baadhi yenu mnakaidi, 
kwa kufanya hivi mazingira 
yenu ya kufanya kazi 
yatakuwa magumu mno, 
kuleta barua kwa Mamlaka 
na kuanza kufanya kazi 
wakati bado hamjaridhiwa na 
Mamlaka ni kiburi. Niwaombe 
msome kwa umakini 
kipengele cha nne cha barua 
yenu na mkitekeleze kama 
kilivyo ili muweze kuruhusiwa 
kutoa huduma,” amesema 
Mhe. Chalamila.

 Aidha, Mhe Chalamila 
amezihimiza Mamlaka 
zinazosimamia Sheria 

kufanya kazi kikamilifu na 
kuwaasa wasafirishaji wote 
kufuata Sheria za nchi badala 
ya kutegemea uhusiano 
walionao na watu walio na 
nafasi mbalimbali katika jamii, 
ili kuweka jamii yenye ustawi 
bora na endelevu.

“Kwanza niwapongeze 
kwa hili na niwaombe 
tuendelee kuwa wakali 
kwani litakapoharibika jambo 
macho yote yatakuwa kwetu, 
namshukuru Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kuliona 

suala la safari za saa 24, 
hii ni fursa nzuri hivyo 
muitumie kwa kutii Sheria, 
unaweza kufahamiana na 
mtu aliye madarakani leo 
akakusaidia lakini kesho 
hayupo madarakani na Sheria 
bado ipo, hivyo ni vyema 
kutii Sheria,” amesema Mhe. 
Chalamila.

Kwa upande wake CPA 
Habibu Suluo, Mkurugenzi 

Mhe. Albert Chalamila

Unaweza 
kufahamiana 
na mtu aliye 
madarakani leo 
akakusaidia lakini 
kesho hayupo 
madarakani na 
Sheria bado ipo, 
hivyo ni vyema 
kutii Sheria”

“

>>>Inaendelea Uk. 12

Mhe. Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa Dar es Salaam akiendesha kikao kati 
ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Dar es salaam, Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA), Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani pamoja na Mmiliki 
wa kampuni ya Kilimanjaro Express, ili kujadili kufungiwa kwa kampuni hiyo 
Januari 8, 2023 Ofisi za LATRA Dar es Salaam.
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Mkuu wa LATRA ameelezea 
hatua ambazo Mamlaka 
imezichukua kabla ya 
kuichukulia hatua kampuni 
hiyo ya Kilimanjaro Express.

“Disemba 22, 2023 tulifanya 
ukaguzi usiku na moja ya 
sehemu tuliyopita ni ofisi ya 
Kilimanjaro Express, tulikuta 
abiria wamezidishiwa nauli, 
tuliamuru kiasi kilichozidi 
kirudishwe na wakafanya 
hivyo, pia tuliwasiliana 
na  kituo cha Taifa cha 
Kutunza Data Kimtandao 
(NIDC) na wakatueleza 
kuwa mtoa huduma huyu 
alikwenda kwa ajili ya 
kufanya majaribio ya kutumia 
Mfumo wa Tiketi Mtandao 
na si kuanza kutumia, hivyo 
Januari 6, 2024 tukiwa 
kwenye ukaguzi tukapita 
katika ofisi yao na kukuta 
wamewazidishia tena nauli 
abiria na hawatoi Tiketi za 
Kielekroni, hivyo tukaamua 
kuchuka hatua kwa mujibu 
wa Sheria,” amesema CPA 
Suluo.

Naye SACP Ramadhani 
Ng’anzi, kamanda wa 
Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani amewaasa 
wasafirishaji wote kufuata 
Sheria, Kanuni na Taratibu 
zilizowekwa ili huduma 
inayotolewa iwe bora na 
yenye kugusa maslahi ya 
pande zote wasafirishaji, 
abiria na Serikali.

“Kilimanjaro Express 
kama wasafirishaji wengine 
anapaswa kufuata Sheria, 
Kanuni na Taratibu 
zilizowekwa, Serikali 
inategemea sekta binafsi 
kwenye usafirishaji lakini 
haimaanishi wasafirishaji 
wapo juu ya Sheria, ndiyo 
maana hata leo asubuhi 
tumezuia abiria wapya 
kukatishwa tiketi, wanafunzi 
na wazazi waliokuwa na 
wekesho la safari ikafanyika 
busara ya kuwasafirisha kwa 
kibali maalumu, na huo ndio 
msimamo wetu,” amesema 
SACP ng’anzi.

Wakili Dickson Ngowi ni 
mwanasheria wa kampuni 
ya Kilimanjaro Express, na 
anakubali kutendeka kwa 
makosa na kuahidi kutojirudia 
huku maelekezo ya mwanzo 
ya Mamlaka yakiwa 
yamefanyiwa kazi.

“Aliyoyasema Mkurugenzi 
wa LATRA ni sahihi, 
tumekubali kuwa kuna 
makosa yametokea na ni 
makosa ya kibinadamu, 

hivyo kwa niaba ya 
Kilimanjaro Express napenda 
kuomba radhi kwa Serikali 
na wananchi ambao 
tunawahudumia na tunaahidi 
kuwa haitajirudia tena,” 
amesema Wakili Ngowi.

Januari 6, 2024, LATRA 
ilifanya ukaguzi wa 
kushtukiza katika Kituo Kikuu 
cha Mabasi Magufuli na ofisi 
ya Kilimanjaro Express ili 
kukagua hali ya usafiri na 
utekelezaji wa masharti ya 
leseni. Katika ukaguzi huo 
Mamlaka ilibaini kampuni 
ya Kilimanjaro Express kuwa 
na makosa kadhaa, ikiwemo 
kutoza nauli kubwa kuliko 
iliyoidhinishwa na Mamlaka 
na kutotoa tiketi za kielekroni 
likiwa ni kosa la kujirudia, hii 
ikasababisha kampuni hiyo 
kufungiwa kuanzia Januari 8, 
2024 mpaka watakapotimiza 
vigezo walivyowekewa.

Vigezo ambavyo kampuni 
hiyo imepewa ni pamoja na 
kuanza kutumia mfumo wa 
Tiketi Mtandao ulioidhinishwa 
na Mamlaka, kuingiza 

>>>Inatoka Uk. 11

MHE. 
CHALAMILA: 
FUATENI SHERIA 
ZA NCHI....
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MHE.MPOGOLO AWATUNUKU VYETI MADEREVA 
1,518 WALIOTHIBITISHWA NA LATRA

Mhe. Edward Jonas 
Mpogolo, Mkuu 
wa Wilaya ya Ilala 

amewatunuku vyeti madereva 
1518 waliofanya mtihani na 
kuthibitishwa na Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) na hivyo kufikisha 
jumla ya madereva 2517 ikiwa 
ni pamoja na madereva 999 
waliothibitishwa hadi Julai 1, 
2023.

Mhe. Mpogolo 
amewatunuku madereva 
hao katika hafla ya pili ya 
utoaji vyeti kwa madereva 
waliothibitishwa na LATRA 
iliyofanyika Juni 04, 2024 
katika ukumbi wa mikutano 
Arnaoutoglou uliopo Mnazi 
Mmoja jijini Dar es Salaam.

Akizungumza katika 
hafla hiyo, Mhe. Mpogolo 
amewaambia madereva 
kuwa vyeti walivyotunukiwa 
vitatambulika kitaifa na 
kimataifa hasa kwa Nchi 
wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC), Soko la 
Pamoja la Mashariki na Kusini 
mwa Afrika (COMESA) na 
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi 
za Kusini mwa Afrika (SADC), 
hivyo ni manufaa makubwa 
kwa kuwa wanaenda kutanua 
wigo wa ajira ndani na nje 
ya nchi hatimaye watajiinua 
kiuchumi na kijamii.

Vilevile Mhe. Mpogolo 
amewapongeza madereva 
hao na amewaeleza kuwa, 
Serikali ya awamu ya sita 

inayoongozwa na Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania inawathamini 
na imedhamiria kuongeza 
hadhi ya madereva na ndio 
maana kupitia LATRA jambo 
hilo linafanyika, “Uthibitishaji 
huu wa madereva 
utawaheshimisha zaidi na 
maslahi yenu yataboreshwa 
na zaidi ya yote, taaluma hii 
ya udereva itarasimishwa na 
kukomesha tabia ya baadhi 
ya wasafirishaji kuwapa kazi 
ya udereva watu wasiostahili 
kufanya kazi hiyo.”

Kwa upande CPA 
Habibu Suluo, Mkurugenzi 

>>>Inaendelea Uk. 15

Mhe. Edward Jonas Mpogolo, Mkuu wa Wilaya ya Ilala akimtunuku cheti moja ya madereva 1518 waliofanya 
mtihani na kuthibitishwa na LATRA katika hafla iliyofanyika Juni 04, 2024, ukumbi wa mikutano Arnaoutoglou, 
Dar es Salaam
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Mkuu LATRA amewasihi 
madereva wa vyombo vya 
moto kibiashara kujitokeza 
kusajiliwa na kuthibitishwa ili 
kuongeza thamani katika fani 
yao ya udereva ukizingatia 
kuwa suala hilo ni takwa 
la kisheria na amewasihi 
kujiendeleza zaidi ili Mamlaka 
ipate hoja za kurasimisha ajira 
zao.

Aidha ameeleza kuwa 
Mamlaka haitatoa leseni kwa 
basi ambalo halina dereva 
aliyethibitishwa na LATRA 
kufikia Julai Mosi, 2024 kwani 
Mamlaka ilitoa muda wa 
kutosha kutekeleza Sheria 

hii, “nawasihi wananchi 
wasikubali kuendeshwa 
na madereva wasioweza 
kufuatiliwa mwenendo wao, 
kwani wanaposababisha 
ajali hukimbia na niwasihi 
wasafirishaji kuwa milango ya 
kusikiliza wenye changamoto 
ipo wazi ili msikwame 
kuendelea kufanya biashara ya 
usafirishaji.”

Vilevile amesema kuwa, 
madereva waliothibitishwa 
watapatiwa kitufe cha 

utambuzi (i-button) chenye 
taarifa za kila dereva husika, na 
kitufe hicho ni mali ya dereva, 
sio mwajiri, na kinapaswa 
kutumika kila wanapoanza 
safari na kumaliza safari.

CPA Suluo ameongeza 
kuwa LATRA kwa kushirikiana 
na Jeshi la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani imeandaa 
video za kuwakumbusha 
madereva kuhusu masuala ya 
msingi ya kuzingatia wakiwa 
barabarani ikiwemo suala la 
alama na michoro na video 
hizo zinapatikana LATRA 
Online TV kwenye mtandao 
wa YouTube na amewasihi 
madereva kujielimisha zaidi 
hata kama wameshapata 
cheti cha kuthibitishwa.

Akizungumza kwa niaba 
ya Dkt. Zainab Rashid, 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uthibitishaji Madereva LATRA, 
Bw. Mohamed Mpinga Naibu 
Kamishna Mstaafu wa Jeshi la 
Polisi  na Makamu Mwenyekiti 
wa Uthibitishaji wa Madereva, 
amewapongeza madereva 
waliojitokeza kufanya mtihani 
na kufaulu na anaamini 
wataenda kutekeleza kwa 
vitendo barabarani kwa lengo 
la kupunguza athari za ajali 
barabarani.

Katika kipindi cha kuanzia 
tarehe 01 Juni, 2023 hadi 31 
Machi, 2024 Mamlaka ilisajili 
jumla ya madereva 8,729 
kwenye kanzidata ya LATRA, 
ambapo kati yao, madereva 
3,254 (sawa na asilimia 37.3) 
walijitokeza kufanya mitihani 
na madereva 1,518 wamefaulu 
na kuthibitishwa na LATRA.

MHE.MPOGOLO 
AWATUNUKU 
VYETI 
MADEREVA....

>>>Inatoka Uk. 14

Mhe. Edward Mpogolo

Taaluma hii 
ya udereva 
itarasimishwa 
na kukomesha 
tabia ya baadhi 
ya wasafirishaji 
kuwapa kazi ya 
udereva watu 
wasiostahili 
kufanya kazi hiyo.”

“

Wadau mbalimbali wa Usafiri Ardhini wakifuatilia hafla ya pili ya utoaji 
vyeti kwa madereva 1518 waliothibitishwa na LATRA iliyofanyika Juni 04, 
2024 katika ukumbi wa mikutano Arnaoutoglou uliopo Mnazi Mmoja jijini 
Dar es Salaam.
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DCP KAHATANO AFAFANUA UPOTOSHAJI KUHUSU 
TOZO, UDHIBITI WA PIKIPIKI NA MABASI YA SHULE

Mkurugenzi Udhibiti 
Usafiri wa Barabara 
kutoka Mamlaka 

ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) DCP Johansen 
Kahatano ametoa ufafanuzi 
wa taarifa za upotoshaji 
zinazosambaa mitandaoni 
kuhusu ulipaji wa tozo 
kwa mabasi ya masafa 
marefu, udhibiti wa pikipiki 
za magurudumu mawili 
(bodaboda), magurudumu 
matatu (bajaji), pamoja na 
mabasi ya shule.  

Akizungumza ofisini kwake 
Dar es Salaam Mei 08, 2024, 
DCP Kahatano amesema 
kuwa, Mamlaka inadhibiti 
bodaboda na bajaji, kwa 
kutumia Kanuni za Vyombo 
vya Kukodi za mwaka 2020 
iliyotolewa kupitia Tangazo 
la Serikali Namba 78, 
ambapo Mamlaka inatoza 
ada ya TZS. 15, 000/= kwa 
bodaboda na TZS. 2,000/= 
ni gharama za maombi kwa 
hiyo jumla inakuwa TZS. 17, 
000/= na bajaji ada yake ni 
TZS. 20,000/= na gharama za 
maombi ni TZS. 2,000/= na 
jumla inakuwa TZS. 22,000/=. 
“Viwango hivi vilipunguzwa 
mwaka 2020, kabla ya hapo 
ada ya bodaboda ilikuwa 
TZS. 20,000/= badala ya TZS. 
15,000/= ya sasa na bajaji 
ilikuwa TZS. 30,000/= badala 
ya TZS. 20,000/= ya sasa.”

Vilevile amesema Kanuni 
hizo zilifanyiwa marejeo 
mwaka 2023 kwa ajili 

ya kuruhusu mawakala 
kutoa leseni, kabla ya hapo 
Mamlaka ilikuwa ikifanya 
kazi na Halmashauri ambapo 
waliingia mkataba wa 
makubaliano na walikuwa 
wakipanga vituo na kutoa 
leseni. Kwa sasa Mamlaka 
imeongeza wigo na inataka 
huduma hizo zitolewe na 
mawakala ambao wanaweza 
kuwa ni Taasisi za Serikali, 
Vyama vya Ushirika, 
Makampuni Binafsi au Mtu 
Binafsi.

Aidha, kwenye udhibiti wa 
mabasi ya masafa marefu, 
DCP Kahatano amefafanua 
kuwa, Mamlaka inatekeleza 
kwa mujibu wa Kanuni za 
Leseni za Usafirishaji ya 
Mabasi ya Abiria ya mwaka 
2020 na moja ya mashatri 
ya Kanuni hizo ni watoa 
huduma kutakiwa kulipa levi. 
“Hii inatokana na kifungu 

cha 35 cha Sheria ya LATRA 
inayomtaka mtoa huduma 
kulipa walau asilimia 1 ya 
mapato ghafi kwa ajili ya 
levi, suala hili imefafanuliwa 
zaidi katika Kanuni za Tozo 
zilizoweka kiwango cha levi 
cha asilimia 0.5 na utaratibu 
wa kulipa levi upo kwa 
wadhibiti wote.”

Vilevile DCP Kahatano, 
ameelezea udhibiti wa mabasi 
ya shule na amesema kuwa 
Mamlaka inatoa leseni za 
mabasi hayo na imeainisha 
mapungufu yaliyopo kwenye 
eneo hilo na iliwasilisha 
mapendekezo yao kwa Shirika 
la Viwango (TBS) ya kuandaa 
viwango vya mabasi hayo na 
mchakato huo unaendelea.

“Wakati tunasubiri 
viwango, tupo kwenye 
mchakato wa kurekebisha 
Kanuni zetu kwa kuweka 

>>>Inaendelea Uk. 17
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hitaji la mabasi ya shule 
kukaguliwa mara mbili 
kwa mwaka ili tuwe na 
uhakika kuwa watoto 
wetu wanasafirishwa 
kwenye mabasi ambayo ni 
salama. Bado tunaendelea 
na ufuatiliaji wa kawaida 
wa mabasi haya kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi 
ili kuhakikisha kuwa mabasi 
yanakuwa katika hali nzuri. 
Tunaamini huko mbeleni 
tutakuwa na mabasi yenye 
viwango na salama zaidi kwa 
watoto wetu ikiwemo kuwa 
na camera ndani ya mabasi 

Mha. Hanya Mbawala, 
Mkurugenzi 
Udhibiti Usafiri 

wa Reli kutoka Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) amesema kuwa, 
chanzo cha ajali nyingi 
za treni duniani kote 
husababishwa na makosa 
ya kibinadamu ambayo 
hufanywa kwa kukusudiwa 
ama kwa kutokukusudiwa na 
wafanyakazi mahsusi wa reli 
(Safety Critical workers).

Mha. Mbawala amebainisha 
hayo wakati akitoa mafunzo 
kuhusu makosa ya 
kibinadamu kwa wafanyakazi 
mahsusi wa reli kutoka Shirika 
la Reli Tanzania (TRC) kituo 
cha Tanga katika mafunzo ya 
siku moja yaliyoandaliwa na 

DCP KAHATANO 
AFAFANUA 
UPOTOSHAJI 
KUHUSU TOZO...

MHA. MBALAWA: MAKOSA YA 
KIBINADAMU CHANZO CHA AJALI 
ZA TRENI DUNIANI KOTE

LATRA, Mei 28, 2024.
Aidha, Mha. 

Mbawala amewaeleza 
wafanyakazi hao umuhimu 
wa kuepuka makosa ya 
kibinadamu kwa sababu 
nchi hutumia gharama 
kubwa kununua treni na 
kujenga miundombinu ya 
reli, hii itasaidia kupunguza 
hasara kwa nchi ikiwemo ajali 
za treni ambazo huharibu 
miundombinu ya reli na treni 
yenyewe.

“Mafunzo haya yatasaidia 
sana katika kuondoa makosa 
ya kibinadamu miongoni 
mwenu kwani makosa hayo 
husababisha hasara nyingi 
na kubwa kwa taifa ikiwemo 
ajali za treni ambazo huharibu 

>>>Inaendelea Uk. 18
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Mha. Hanya Mbawala, Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Reli kutoka  LATRA akitoa mafunzo kuhusu  makosa ya 
kibinadamu kwa wafanyakazi mahsusi wa reli kutoka Shirika la Reli Tanzania (TRC) kituo cha Tanga Mei 28, 2024.
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miundombinu ya reli na treni 
yenyewe lakini pia kuepuka 
kupata harasa za mali na hata 
kupoteza maisha kwa abiria 
wanaotumia vyombo hivyo,” 
amesema Mha. Mbawala.

Vilevile, ameeleza 
matarajio ya Mamlaka baada 
ya mafunzo hayo kuwa 
ni pamoja na kupunguza 
makosa ya kibinadamu kama 
kutotengeneza njia ya treni 
kwa usahihi na kutofikisha 

treni ikiwa salama, “tunaamini 
kuwa wafanyakazi hawa 
watakua wamezingatia 
mafunzo tuliyowapatia 
katika semina hii na sasa hivi 
tunaamini kabisa makosa ya 
kibinadamu yatapungua kwa 
upande wa wafanyakazi hawa, 
na hii itaboresha huduma za 
treni nchini na kukuza sekta 
ya Usafiri Ardhini.”

Naye Bw. Rolence 
Semanini, Meneja wa Reli TRC 
Kanda ya Tanga  amesema, 
“niwashukuru LATRA kwa 
kutupatia elimu hii nzuri kwani 
wametuelekeza mambo 
ambayo ni msingi mkuu wa 
usalama wa reli na mambo 
hayo tunakutana nayo kila 

iitwapo leo tunapokuwa 
tukitekeleza majukumu 
yetu, lakini pia mafunzo haya 
yameakisi kwa kiasi kikubwa 
sana utendaji kazi wetu kwa 
sababu yamegusa idara zote 
muhimu za uendeshaji wa 
reli kuanzia utawala hadi 
watendaji ndani ya treni 
wakiwemo waongozaji treni 
na madereva wa treni.”

Kwa upande wao, 
washiriki wa mafunzo hayo 
wameishukuru LATRA kwa 
kuwapatia mafunzo hayo 
kwani yamewapatia mwanga 
na kuwafanya wawe tayari 
zaidi kuitumikia sekta ya reli 
na taifa kwa jumla ili kuleta 
maendeleo ya pamoja katika 

MHA. MBALAWA: 
MAKOSA YA 
KIBINADAMU 
CHANZO CHA 
AJALI ZA TRENI...

>>>Inatoka Uk. 17

LATRA KUONGEZA WIGO WA UDHIBITI

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) imeaswa 

kuongeza wigo wa udhibiti 
mwenendo wa magari mbali 
na mabasi ya masafa marefu 
ili kudhibiti mwenendo 
usiofaa wa madereva hali 
itakayoweza kupunguza ajali 
za barabarani.

Wito huu umetolewa na 
Mhe. Augustine Holle (Mb), 
Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Uwekezaji wa Mitaji ya 
Umma (PIC) aliyemuwakilisha 
Mhe. Deus Sangu (Mb) 
Mwenyekiti wa Kamati, baada 
ya ziara iliyofanyika Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Adhini 
(LATRA) na kukagua shughuli 
za udhibiti zinazofanywa 
na Mamlaka ikiwemo 
ufuatiliaji wa mwenendo wa 

magari yawapo safarini na 
uthibitishaji wa madereva, 
Februari 26, 2024.

Akizungumza baada 
ya ziara hiyo Mhe. Holle 
amesema kuwa kutokana 

na kazi kubwa inayofanywa 
na LATRA katika kudhibiti 
ajali, ni wakati wa LATRA 
kuanza kutumia mifumo 
yao kudhibiti na magari 
mengine ili kudhibiti ajali 
na mwenendo usiofaa wa 
madereva.

“Tumepita na kuangalia 
namna mnavyodhibiti ajali 
kupitia Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS) 
na kizuri zaidi tumeona 
kuwa mfumo huu haufuatilii 
mwendokasi pekee, tumeona 
kuwa unaweza hata kuonesha 
endapo gari litasimama 
mahali kwa muda mrefu bila 
sababu ya msingi, nishauri 
LATRA mfike hadi kwenye 
magari mengine tofauti na 
mabasi ya masafa marefu 
kama vile magari ya serikali 

Mhe. Augustine Holle (Mb)

Nishauri LATRA 
mfike hadi 
kwenye magari 
mengine tofauti 
na mabasi 
ya masafa 
marefu kama 
vile magari 
ya serikali 
na binafsi ili 
kupunguza 
kabisa ajali

“

>>>Inaendelea Uk. 19
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na binafsi ili kupunguza 
kabisa ajali,” amesema Mhe. 
Holle.

Aidha, Mhe. Holle 
ameipongeza Mamlaka 
kwa kazi kubwa na nzuri 
inayoifanya ambayo kwa 
kiasi kikubwa umewezesha 
kuwepo kwa uwiano mzuri 
baina ya wasafirishaji na 
abiria huku akisisitiza 
umuhimu wa Mamlaka 
kubadilika kulingana na eneo 
husika la kiudhibiti.

Kwa upande wake Prof. 
Ahmed Ame, Mwenyekiti 

wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya LATRA amewashukuru 
Wajumbe wa Kamati kwa 
ziara na maoni yao huku 
akielezea utayari wa Mamlaka 
kuelekea kufanikisha udhibiti 
wa mwenendo wa magari 
kwa magari mengine tofauti 
na mabasi ya masafa marefu.

“Suala la kudhibiti 
mwenendo wa magari 
mengine tofauti na mabasi 
ya masafa marefu Mamlaka 
imeshalifikiria na kwa 
kuanzia tuu magari yetu 
yote yameunganishwa na 
mfumo huu, kilichobaki ni 
kuuboresha mfumo ili uwe 
na uwezo wa kupakia taarifa 
za magari mengi zaidi na 
hili linaendelea, nitumie 
fursa hii kuwashukuru sana 
kwa kufika LATRA, mbali na 
kujionea shughuli zetu pia 
mmetupa maoni mazuri ya 

kuboresha huduma zetu zaidi, 
tumeyapokea na tutafanyia 
kazi,” amesema Prof. Ame.

Ili kupunguza ajali za 
barabarani, Mamlaka 
ilibuni Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS), 
huu ni mfumo wa kielektroni 
unaotumia Satelaiti ili kutoa 
taarifa za hali ya uendeshaji 
wa gari husika, taarifa 
zinazotolewa na mfumo huu 
ni pamoja na mwendokasi wa 
gari, kubadili njia (ruti), hali ya 
ajali na nyingine nyingi.

Kutokana na mfumo 
huu Mamlaka imefanikiwa 
kupunguza zaidi ya robo 
tatu ya ajali ambazo zilikuwa 
zikitokea nchini pamoja na 
madhara ambayo yalikuwa 
yakisababishwa na ajali, 
mpaka sasa zaidi ya mabasi 
7,000 yameunganishwa na 
Mfumo huu, huku madereva 

LATRA 
KUONGEZA 
WIGO WA 
UDHIBITI

>>>Inatoka Uk. 18

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA akiuelezea Mfumo wa Kufuatilia mwenendo wa Magari (VTS) kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC) ilipotembelea Ofisi za LATRA Dar es Salaam, 
Februari 26, 2024.
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WAMILIKI WA KAMPUNI YA MABASI YA SAULI 
NA NEWFORCE WATAKIWA KUJIELEZA

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri ardhini 
(LATRA) imewataka 

wamiliki wa mabasi ya Sauli 
na New Force kutoa maelezo 
kwa maandishi kabla ya 
kuchukua hatua za kiudhibiti 
juu yao kufuatia ajali 
iliyohusisha basi lenye namba 
ya usajili T175DZU ya kampuni 
ya New Force na basi lenye 
usajili T668 DTF Scania mali 
ya Mwalabhila Sauli Machi 28, 
2024 Wilayani Kibaha Mkoa 
wa Pwani.

Amesema hayo DCP 
Johansen Kahatano, 
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri 
wa Barabara wakati wa kikao 
kilichohusisha LATRA, Jeshi 
la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani pamoja na 
wawakilishi kutoka mabasi 

ya Sauli na Newforce Aprili 
2, 2024 katika ukumbi wa 
mikutano ofisi za LATRA Mkoa 
wa Dar es Salaam.

“Tumebaini kuwa ajali 
imetokana na uzembe 
wa madereva na kuwa 
hakuna usimamizi mzuri 
wa kampuni hizi katika 
kutekeleza masharti ya 
leseni ya usafirishaji. Hivyo 
kufuatia kikao hiki kampuni 
hizi ziwasilishe maelezo kwa 
maandishi kabla ya kuchukua 
hatua za kiudhibiti dhidi yao,” 
amesema DCP Kahatano.

Vilevile amesema kuwa 
kwa mujibu wa taarifa 
ya Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari 
(VTS) Mamlaka imebaini 
kuwa madereva waliokuwa 
wakiendesha mabasi hayo 

kwa siku hiyo hawakutumia 
kitufe cha utambulisho (i - 
Button) kabla ya kuanza safari 
jambo ambalo ni kinyume na 
masharti ya leseni zao.

Naye ACP. Michael Deleli, 
Mkuu wa dawati la elimu 
ya Usalama Barabrani 
Tanzania amewakumbusha 
wasafirishaji kutekeleza 
majukumu yao na utendaji 
katika kuwasimamia 
madereva.

“Sisi kama Jeshi la Polisi 
tunawakumbusha wamiliki 
wa kampuni za usafirishaji 
kutekeleza vyema majukumu 
yenu kwa kuwafuatilia 
madereva kwa ukaribu 
pamoja na kutafuta madereva 
wanaojitambua wawapo 
barabarani,” amesema ACP 
Deleli.

Ameongeza kuwa baadhi 
ya madereva wamekuwa 
wakikutwa na vimiminika 
vyenye ulevi jambo ambalo 
ni kinyume na Sheria na 
amewasihi kuacha uzembe 
barabarani ili kunusuru 
maisha ya Watanzania na 
mali zao.

Kwa upande  wao 
wawakilishi kutoka 
mabasi ya Newforce na 
Sauli wamekiri kuwa ajali 
iliyotokea imesababishwa na 
uzembe wa madereva wao 
na wamejipanga kuendelea 
kutoa elimu kwa madereva 
hao kwa kushirikiana  na 
Jeshi la Polisi ili kuhakikisha 
Usalama wa abiria na mali zao 

DCP Johansen Kahatano, Mkurugenzi Udhibiti Usafiri wa Barabara kutoka 
LATRA akizungumza na wawakilishi wa makampuni Newforce na Sauli  
pamoja na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani katika kikao cha 
kujadili Udhibiti Usalama wa Usafiri Ardhini Aprili 2, 2024
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CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini (LATRA) 
amewatoa hofu wananchi na 
amewaasa kupuuza taarifa 
za nauli za usafiri wa reli ya 
Kisasa (SGR) zinazosambaa 
mtandaoni kwa kuwa 
hazijatolewa na Mamlaka.

CPA Suluo amesema hayo 
Aprili 24, 2024 ofisini kwake 
mara baada ya kuona taarifa 
hizo mitandaoni na ameeleza 
kuwa hizo ni nauli za awali 
zinazopendekezwa na Shirika 
la Reli Tanzania (TRC) ili 
kuanza kutumika katika usafiri 
wa reli ya Kisasa (SGR)

“Sisi ni Mamlaka ya Udhibiti 

CPA SULUO: PUUZENI NAULI ZA SGR 
ZISIZOTANGAZWA NA LATRA

Usafiri Ardhini, ni jukumu 
letu kupanga nauli baada 
ya kupata maombi kutoka 
TRC, napenda niwatoe 
hofu watanzania kuwa 
wanaosambaza taarifa hizo 
hatujajua nia yao ni nini, 
kwanza sio taarifa sahihi na 
niwahakikishie watanzania 
kwamba Serikali ya Mhe. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
inawajali watanzania wa aina 
zote na hasa wale wa hali ya 
chini, haitoweza kupanga 
nauli hizi zilizosambazwa 
katika mitandao ya kijamii, 
hivyo tunaomba ipuuzwe,” 
amesisitiza CPA Suluo.

Ameongeza kuwa, pamoja 
na kutoa nauli, LATRA ina 

jukumu kubwa la kutoa 
ithibati ya miundombinu 
ya reli itakayotumika, pia 
kutoa ithibati ya mabehewa 
yatakayokuwa yanabeba 
abiria.

“Kabla ya kutangaza nauli, 
lazima tutoe ithibati ya kuanza 
kutumika kwa njia ya reli na 
mabehewa. Sio muda mrefu 
tunatangaza, majaribio 
yanaendelea na kwa sasa hivi 
abiria wanaosafiri ni kwa ajili 
ya majaribio tu, hakuna nauli 
inayotozwa mpaka Mamlaka 
itangaze, kwa hiyo ipuuzeni 
taarifa hiyo na kila mtu 
aendelee na shughuli zake na 
hatujui waliotangaza taarifa 
hiyo wana nia gani,” amesema 

Wajumbe wa Bodi ya LATRA waliongozwa na Prof. Ahmed Ame, Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Menejimenti na 
wafanyakazi wa LATRA wakiongozwa na CPA Habibu  Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA wakikagua 
miundombinu ya Reli wakati wa ziara ya Bodi ya LATRA katika mradi wa Reli ya kisasa (SGR)
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WATOA HUDUMA ZA MIFUMO YA TIKETI 
MTANDAO WATAKIWA KUJISALI NA MFUMO WA 
TRA EFDMS KABLA YA MEI, 2024

CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA)  amesema Mei 31, 
2024 ndio muda wa mwisho 
kwa watoa huduma za 
Mfumo wa Tiketi Mtandao 
kuunganisha mifumo yao 
na Mfumo wa Usimamizi 

wa Mashine za Risiti za 
Kielektroni (EFDMS) wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) na Mifumo ya Tiketi 
Mtandao wa Mabasi ambayo 
haitaunganishwa na mfumo 
wa TRA EFDMS ili kukidhi 
hitaji la kisheria la matumizi 
ya EFD kwa wafanyabiashara 
ya usafirishaji abiria 
haitaruhusiwa kutumika 

kuanzia tarehe 15 Juni, 2024.
CPA Suluo amesema hayo 

kwenye kikao kilichoshirikisha 
wadau wa huduma za Tiketi 
Mtandao, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) na Chama cha 
Wamiliki wa Mabasi Tanzania 
(TABOA) katika ukumbi wa 
mikutano wa LATRA Mkoa wa 
Dar es Salaam Aprili 30, 2024.

 “Kwa Mamlaka tuliyonayo 
kwa mujibu wa Sheria, na kwa 
kuzingatia kuwa tumekuwa 
tukiwapa muda wa kutosha 
kwenye maandalizi ya 
kuunganisha mifumo yenu 
TRA, LATRA inatoa muda 
wa mwisho kwa anayetaka 
kusajiliwa kuwa baada ya 
tarehe 31 Mei, 2024, LATRA 
itaanza usajili wa watoa 

huduma waliokidhi takwa la 
kuunganishwa na TRA EFDMS 
kwa kipindi cha wiki mbili hadi 
kufikia tarehe 15 Juni, 2024,” 
amesema CPA Suluo.

Pia, amewakumbusha 
wamiliki kuwasiliana na timu 
ya ufundi ya TRA kupitia 
anwani ya baruapepe efdms.
technical@tra.go.tz ili kupata 

msaada, miongozo pamoja 
na kukaguliwa kazi zao pindi 
wanapofanya marekebisho na 
hatimaye kupata uthibitisho 
wa TRA na kisha kusajiliwa 
LATRA kuwa mtoa huduma 
halali wa Tiketi Mtandao kwa 
mabasi nchini.

Kuhusu utaratibu wa 
kuunganishwa na Mfumo 
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Wadau wa huduma za Tiketi Mtandao, Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Chama cha Wamiliki wa Mabasi 
Tanzania (TABOA) katika kikao cha kujadili maendeleo ya matumizi ya Tiketi Mtandao, Ofisi za LATRA Dar es 
Salaam, Aprili 30, 2024
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wa TRA EFDMS, CPA Suluo 
amesema, Wamiliki wa 
mabasi au watoa huduma 
wenye mifumo ya Tiketi 
Mtandao wanapaswa 
kuwasilisha maombi TRA 
ya kufanyiwa majaribio kwa 
mifumo yao ya Tiketi Mtandao 
na pale watakapokidhi vigezo 
vya TRA, watapatiwa Vyeti vya 
Muunganisho (Certificates & 
Keys) ambavyo vitawawezesha 
kuunganisha mifumo yao ya 
tiketi na ule wa TRA EFDMS 
katika “Live Environment”.

Kwa upande wake Bw. 
Rodgers Makanyo Makamu 
Mwenyekiti wa Chama cha 
watoa huduma za Mifumo 
ya Tiketi Mtandao amesema 
watoa huduma za mifumo 
wako tayari kutekeleza agizo 
hilo kabla ya Mei 31, 2024 
kwani changamoto waliokuwa 
wanapitia wamezipatia 
ufumbuzi katika kikao hicho.

Naye Bw. Priscus 
Joseph, Katibu Mkuu wa 
TABOA amesema, jambo 
la kuunganisha mifumo ya 
Tiketi Mtandao na EFDMS ni 
jambo jema kwani kuongeza 
ufanisi wa kulipa kodi za 
Serikali kutasaidia kuboresha 
miundombinu inayotumika 
kutoa huduma hizo ikiwemo 

WATOA HUDUMA 
ZA MIFUMO YA 
TIKETI MTANDAO 
WATAKIWA 
KUJISALI......
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UDHIBITI WA HUDUMA ZA USAFIRI 
ARDHINI NCHINI

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) kwa 

kushirikiana na wadau 
mbalimbali imeendelea 
kuboresha udhibiti wa 
huduma za usafiri ardhini 
nchini ili kuboresha hali 
ya usafiri na kuchochea 
maendeleo kwa Taifa.

Hayo yamesemwa na Prof. 
Makame Mnyaa Mbarawa 
(Mb), Waziri wa Uchukuzi 
alipowasilisha Bungeni 
mpango na makadirio ya 
mapato na matumizi ya 
fedha kwa mwaka wa fedha 
2024/25.

Akizungumzia udhibiti wa 
usalama wa vyombo vya moto 
kibiashara, Prof. Mbarawa 
amesema kuwa, Mamlaka 
imeendelea na usimamizi 
wa Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS) 
kupitia Kanuni mpya za 
Matumizi ya VTS ya mwaka 
2024 ambazo zimeanza 
kutumika rasmi Januari 2024.

“Katika kuboresha 
usimamizi wa VTS, Serikali 
imeandaa na kutangaza 
Kanuni za Matumizi ya VTS ya 
Mwaka 2024 ambazo zilianza 
kutumika mwezi Januari, 
2024 ili kuimarisha Udhibiti 
na usalama kwa mabasi ya 
masafa marefu wakati wote 
kupitia Mfumo wa VTS,” 
amesema Prof. Mbarawa.

Akiongezea kuhusu 
mfumo wa VTS Prof. Mbarawa 
amesema, LATRA imeendelea 

kusimamia na kufuatilia 
mwenendo wa vyombo 
vinavyodhibitiwa na kusaidia 
kupunguza ajali zitokanazo 
na mwendokasi na kuongeza 
ufanisi wa vyombo hivyo.

“LATRA imeendelea 
kufuatilia mwenendo wa 
mabasi na vichwa vya treni 
kupitia Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS) 
na hadi kufikia Machi, 2024 
mabasi 10, 270 na vichwa 20 
vya treni (18- TAZARA na 2 – 

TRC) vimeunganishwa katika 
mfumo huo hali iliyosaidia 
kupunguza ajali kwa asilimia 
7.26,” amesema Prof. 
Mbarawa.

Vilevile ameeleza kuwa, 
ili kuwadhibiti madereva, 
LATRA imeendelea kusajili na 
kuwathibitisha madereva wa 
vyombo vinavyodhibitiwa kwa 
ajili ya kuimarisha usalama wa 
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Prof. Makame Mbarawa (Mb)

Hadi kufikia 
Machi, 2024 
mabasi 10, 270 
na vichwa 20 vya 
treni (18- TAZARA 
na 2 – TRC) 
vimeunganishwa 
katika mfumo wa 
VTS”

“
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huduma za usafiri ardhini.
“LATRA imeendelea 

kuthibitisha madereva na 
kusajili wahudumu wa 
vyombo vinavyodhibitiwa ili 
kuboresha ufanisi na usalama, 
ambapo hadi Machi 2024,  
Jumla ya madereva 7,867 
wamesajiliwa, madereva  1,441 
wakiwa wamethibitishwa 
na LATRA na kati yao 1,190 
wamesajiliwa kwenye mfumo 
wa VTS na kupatiwa vitufe 
vya utambuzi wa madereva 
(i-Button),” ameeleza Prof. 
Mbarawa.

Aidha, Prof. Mbarawa 
amesema kuwa, Serikali 
imeiwezesha LATRA 
kuboresha Mfumo wa tiketi za 
kielektroni ili kuwawezesha 
abiria kukata tiketi kwa njia 
ya mtandao akiwa mahali 
popote kwa kuanzisha kanuni 
zinazosimamia mfumo huo.

“Ili kuboresha usimamizi wa 
tiketi za kielektroni, Serikali 
imeandaa na kutangaza 
Kanuni za matumizi ya Tiketi 
za Kielektroni za mwaka 
2024 zilizoanza kutumika 
Januari, 2024,” amesema Prof. 
Mbarawa.

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) inawasihi 
watumiaji wa vyombo vya 
moto kibiashara kuendelea 
kutii Sheria na Kanuni 
zilizowekwa na Mamlaka 

Mhe. David Kihenzile 
(Mb), Naibu Waziri 
Uchukuzi ameiagiza 

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) 
kuratibu ushirikishwaji na 
uandikishaji wa Chama cha 
Ushirika wa Akiba na Mikopo 
(SACCOS) kwa madereva 
wa magurudumu mawili 
(Bodaboda) na magurudumu 
matatu (bajaji) nchini kwa 
lengo la kuimarisha usimamizi 
wa usafiri ardhini na kuondoa 
mivutano baina yao na 
wasafirishaji wa daladala na 
mabasi ya abiria.

Mhe. Kihenzile ametoa 
agizo hilo akijibu swali la 
Mbunge wa Tarime Mjini 
Mhe.Michael Mwita Kembaki 
Februari 14, 2024 wakati wa 
kipindi cha maswali na majibu 
Bungeni Jijini Dodoma.

Vilevile ameitaka LATRA 
kuwaunganisha madereva 
katika vikundi vya SACCOS 

LATRA 
YAENDELEA 
KUBORESHA 
UDHIBITI WA 
HUDUMA ZA....
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USHIRIKISHWAJI NA UANDIKISHAJI 

WA SACCOS KWA VIKUNDI VYA 
BODABODA NA BAJAJI

ili kuongeza Udhibiti katika 
sekta ya Usafiri Ardhini.

“Napenda kuchukua 
nafasi hii kuiagiza LATRA 
kuongeza Udhibiti wa 
vyombo hivi kwa kuhakikisha 
jitihada za kuwaunganisha 
madereva wa bodaboda na 
bajaji kupitia SACCOS kwa 
lengo la kuongeza Udhibiti 
wao pia niwaombe viongozi 
mbalimbali wa Serikali 
nchini kuungana na LATRA 
kuhakikisha bajaji zinatoa 
huduma kwa mujibu wa 
Sheria ili kuepusha madhara 
ya kiuchumi na kijamii”, 
amesema Mhe. Kihenzile.

Aidha, amewataka 
madereva bodaboda na bajaji 
kufuata Kanuni na Sheria 
kwa kutoingilia huduma za 
daladala au mabasi ya masafa 
marefu na kuegesha katika 
vituo vyao walivyopangiwa 
huku wakisubiri abiria.
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Mhe. David Kihenzile, Naibu Waziri wa Uchukuzi, akijibu swali la Mbunge 
wa Tarime Mjini Mhe.Michael Mwita Kembaki Februari 14, 2024 wakati wa 
kipindi cha maswali na majibu Bungeni Jijini Dodoma.
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“Kanuni ya 15(h) ya Kanuni 
za magari ya kukodi inakataza 
vyombo vinavyodhibitiwa, 
Kuingilia huduma za daladala 
au mabasi ya masafa marefu, 
vilevile LATRA imekua 
ikikabiliana na changamoto hii 
ya magari ya kukodi kuegesha 
katika maeneo ambayo si yao 
kwa kutoa elimu na kufanya 
ufuatiliaji ili kuhakikisha tabia 
hii inakoma”, amesisitiza Mh. 
Kihenzile.

Kwa upande wake 
Bw. Johansen Kahatano, 
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri 
wa Barabrara LATRA ameeleza 
kuwa, LATRA imeshaanza 
majaribio ya SACCOS 
kwa kuanza na Mkoa wa 
Kilimanjaro na tayari mafunzo 
yamefanyika mkoani Arusha 
na inatarajia kuanza mafunzo 
Mkoani Dodoma.

“Sisi kama Mamlaka 
tumepokea maagizo kutoka 
Bungeni na tayari tumeanza 
majaribio ya SACCOS mkoani 
Kilimanjaro na tumefanikiwa 
kufanya mafunzo mkoani 
Arusha. Tunatarajia muda 
wowote SACCOS kuanza 
Mkoani hapo na Februari hii 
Mamlaka inatarajia kuanza 
mafunzo Jijini Dodoma, 
matarajio ni kufanikisha 
zoezi hili nchi nzima hadi 
kufikia Mwisho wa mwaka wa 
fedha 2024”, ameeleza Bw. 
Kahatano.

Vilevile, kupitia SACCOS 
LATRA imekubaliana na 
vikundi vya bodaboda na bajaji 
kuwapatia kazi ya kukata 
leseni kwa niaba ya Mamlaka 
na kuwapatia kamisheni kwa 
ajili ya kazi hiyo ili kuimarisha 
vyama hivyo na kupata mtaji 
wa kutosha kuweza kujikimu 
kiuchumi.

“Kufuatia uboreshaji wa 
huduma zitolewazo na 
bodaboda na bajaji sisi kama 
Mamlaka tumekubaliana 
zifanye kazi chini ya kivuli 

cha SACCOS na kupitia huu 
utaratibu tumekubaliana 
nao kuwapatia kazi ya 
kukata leseni kwa niaba ya 
Mamlaka na kwa kufanya 
hivyo, watapatiwa kamisheni 
kulingana na mapato 
watakayo yakusanya ili 
kuimarisha vyama vyao na 
kupata mtaji wa kutosha 
kujiendeleza shughuli zao 
za kiuchumi, kupitia hili 
tunawajengea uwezo wa 
kujisimamia wao wenyewe”, 
amesema Bw. Kahatano.

Pia Bw. Kahatano ametoa 
wito kwa madereva bodaboda 
na bajaji na vyama vya 
waendesha vyombo hivyo 
nchini kufikiria muelekeo 
wa Mamlaka na wajiandae 
kupokea mabadiliko ya 
kuimarisha uchumi wao na 
kuboresha uhusiano wao.

“Nitoe wito kwa vijana 
na vyama vya madereva 
bodaboda na bajaji nchini 
kufikiria muelekeo ambao 
Mamlaka umekuja nao na 
waanze kujipanga kupokea 
mabadiliko ambayo yana 
lengo la kuwawezesha wao 
kiuchumi na kuboresha 

Mhe. David Kihenzile (Mb),

Pia niwaombe 
viongozi 
mbalimbali wa 
Serikali nchini 
kuungana na 
LATRA kuhakikisha 
bajaji zinatoa 
huduma kwa 
mujibu wa Sheria ili 
kuepusha madhara 
ya kiuchumi na 
kijamii

“

KIHENZILE 
AIAGIZA LATRA 
KURATIBU 
USHIRIKISHWAJI
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WAHUDUMU 67 WA MABASI YA MASAFA 
MAREFU NA MJINI KANDA YA KASKAZINI 

WAHITIMU MAFUNZO

Wahudumu 67 wa 
mabasi ya masafa 
marefu na mijini 

Kanda ya Kaskazini Tanzania 
Bara wamehitimu mafunzo 
yaliyotolewa na Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA), Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT) pamoja 
na Jeshi la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani kuanzia 
Februari 5-9, 2024 katika Chuo 
cha Uhasibu Arusha (IAA).

Wahudumu hao 
wamejifunza masuala 
mbalimbali ikiwemo Sheria, 
Kanuni na Taratibu za LATRA, 
Huduma bora kwa usalama 
wa abiria na mali, Namna ya 
kukabiliana na malalamiko ya 
wateja, Huduma ya kwanza 
kwa mteja, Utunzaji wa mizigo 
pamoja na kutambua bidhaa 

hatarishi, Mfumo wa Tiketi 
Mtandao, Muitikio wa dharura, 
Uhusiano na mawasiliano, 
Unadhifu wa mtoa huduma 
pamoja na  Utunzaji wa 
mazingira.

Bw. Hadney Chikukuro, 
Katibu Tawala Msaidizi 
anayesimamia Uchumi na 
Rasilimali alimwakilisha Mhe. 
John Mongella, Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha kwenye 
hafla ya ufungaji wa mafunzo 
kwa wahudumu wa mabasi 
ya masafa marefu na mijini 
Kanda ya Kaskazini, Tanzania 
Bara yaliyofanyika katika Chuo 
cha Uhasibu Arusha (IAA) 
Februari 9, 2024.

Akisoma hotuba kwa 
niaba ya Mhe. Mongella, 
Bw. Chikukuro amewaasa 
wahudumu hao kutumia 

maarifa waliyoyapata kwenye 
mafunzo kwa kufanya kazi 
kwa bidii, weledi na ufanisi 
ili kupunguza malalamiko 
kutoka kwa wateja wao.

“Kumekuwa na malalamiko 
mengi kutoka kwa wateja 
wenu hasa katika namna 
mnavyowahudumia, 
ni matumaini yangu 
kwamba baada ya mafunzo 
haya mnaenda kubadili 
utendaji kazi wenu. Pia 
nawasihi kuyazingatia yote 
mliyofundishwa na muende 
kuyatekeleza kwa vitendo ili 
kuwa na usafiri ardhini ulio na 
tija,” ameeleza Bw. Chikukuro.

Vilevile, ameipongeza 
Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) kwa 
kuendelea kuleta mabadiliko 
chanya katika sekta ya usafiri 
ardhini ikiwa ni pamoja 
na kuiheshimisha kada ya 
wahudumu na kuifanya kuwa 
yenye tija kwa kuwa ni kazi 
kama kazi nyingine.

Pia, Bw. Chikukuro ametoa 
wito kwa uongozi wa Chuo 
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
kuendelea kuwa wabunifu 
na kufanya kazi  kwa weledi 
mkubwa ili kukifanya Chuo 
hicho kuwa mahali sahihi pa 
kupatia mafunzo stahiki na 
ametoa rai kwa Chuo hicho 
kuendelea kutoa mafunzo 
hayo mara kwa mara ili 
kuhakikisha wahudumu 
wanaendelea kutoa huduma 
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Bw. Hadney Chikukuro, Katibu Tawala Msaidizi Mkoa wa Arusha 
akimtunuku cheti mmoja kati ya wahudumu wa mabasi waliohitimu 
mafunzo yaliyotolewa na LATRA, Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
pamoja na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani kuanzia 
Februari 5-9, 2024 katika Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA)
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zinazokidhi vigezo kwa abiria 
wao.

Naye CPA Habibu 
Suluo, Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) 
amewapongeza wahudumu 
waliohitimu mafunzo na 
amewaeleza kuwa mafunzo 
hayo yametolewa kwa mujibu 
wa Sheria ambapo kwa 
mujibu wa Kifungu Na 5(1)
(e) cha Sheria ya Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini Sura 
ya 413, Mamlaka ina jukumu 

la Kusajili Wahudumu na 
Kuthibitisha Madereva wa 
vyombo vya moto vinavyotoa 
huduma za usafiri kibiashara.

“Tunawapongeza kwa 
kuwa ninyi ni wahudumu wa 
kwanza kupata mafunzo haya 
na baada ya hapa, tutawapatia 
vitambulisho vitakavyoonesha 
kuwa mnatambuliwa 
na LATRA. Ninawasihi 
mkaoneshe utofauti 
mnapotekeleza majukumu 
yenu na sisi tutawafuatilia 
ili kuona utekelezaji wa yale 
mliyofundishwa,” ameeleza 
CPA Suluo.

Kwa upande wake Dkt 
Zainabu Mshana, Kaimu 
Mkuu wa Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT) ameishukuru 
LATRA kwa ushirikiano na 
ameahidi kuwa mafunzo hayo 
yataendelea kutolewa katika 

Kanda nyingine ili kuwafikia 
wahudumu wengi nchini.

Vilevile amewasihi 
wahudumu hao kuwa 
mabalozi wazuri kwa 
wahudumu wengine ambao 
hawakupata nafasi ya 
kuhudhuria kwenye mafunzo 
kwa kuwaelekeza masuala 
muhimu ya kuzingatia pindi 
wanapotekeleza majukumu 
yao ili kuifanya sekta ya usafiri 
ardhini kuwa bora.

Naye Dkt. Cairo Mwaitote 
amesema mafunzo hayo 
yataleta chachu katika 
maendeleo ya sekta ya usafiri 
ardhini kwa kuboresha utoaji 
wa huduma bora kwa wateja.

Akizungumza kwa niaba ya 
wahitimu wa mafunzo hayo, 
Bi. Fatma Ally amewashukuru 
wakufunzi kwa kuwafundisha 
kwa umahiri na wameahidi 

WAHUDUMU 
67 WA MABASI 
YA MASAFA 
MAREFU NA 
MJINI.......
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 Mkufunzi kutoka Shirika la Msalaba Mwekundu akiwapatia Wahudumu wa Mabasi elimu ya huduma ya 
kwanza kwa abiria wawapo safarini, wakati wa mafunzo kwa Wahudumu hao yaliyofanyika Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE)
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Maafisa Usafirishaji 
waliojitokeza katika 
hafla ya uzinduzi wa Sare 
maalum na mfumo wa 
kidigitali kwa madereva 
bodaboda na bajaji mkoa 
wa Dar es Salaam, Julai 1, 
2024 katika viwanja vya 
Mnazi mmoja.

Wadau mbalimbali 
waliohudhuria Mkutano 
wa wadau ili kupokea 
maoni kuhusu maboresho 
ya Sheria ya Leseni za 
Usafirishaji Sura ya 317, 
Sheria ya Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini 
Sura ya 413 na Kanuni zake, 
uliofanyika Juni 05, 2024 
katika ukumbi wa mikutano 
wa Arnaoutouglou, Jijini Dar 
es Salaam.

Wafanyakazi wa Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhi 

(LATRA) wakishiriki  
maandamano ya Siku ya 

Wafanyakazi (Mei Mosi) 
Mei 1, 2024 Viwanja vya 

Uhuru, Jijini Dar es Salaam

<<<
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<<<
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