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 TAHARIRI    
Nakukaribisha tena katika toleo la nne la jarida la USAFIRI 

ARDHINI kutoka Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 
lililokusanya taarifa mbalimbali za Mamlaka kuanzia mwezi 
Julai hadi Septemba, 2024. Lengo ni kukuhabarisha wewe 
msomaji na mdau wetu kuhusu masuala yanayogusa sekta 

ya Usafiri Ardhini Nchini.

Miongoni mwa mambo makubwa tunayojivunia katika kipindi 
hiki ni kufanikiwa kutoa tuzo kwa wasafirishaji Bora na Salama kwa 
mabasi ya njia ndefu ambapo Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango, 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na 
Mhe. Daniel Baran Sillo (Mb), Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi na Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Usalama Barabarani, 
Agosti 26, 2024 walikabidhi tuzo hizo katika sherehe za ufuguzi 
wa Maadhimisho ya Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani 
yaliyofanyika kitaifa uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma. Tuzo hizo 
zilitolewa kwa makundi matatu ya wasafirishaji ambao ni, wasa-
firishaji wa kubwa, wasafirishaji wa kati na wasafirishaji wadogo, 
hakika jambo hili ni mafanikio kwetu kwasababu       tumeweza 
kuwatambuawasafirishaji  waliotekeleza kikamilifu masharti ya 

leseni za usafirishaji. 

 Vilevile ndani ya jarida hili maridhawa utasoma Makala maalumu 
inayoakisi mafanikio makubwa ya LATRA mathalan kuongeze-
ka kwa idadi kubwa ya leseni za vyombo vya moto kibiashara 
zilizotolewa na LATRA katika kipindi cha mwaka 2022/23 hadi 
2023/24 na idadi ya leseni za usafirishaji zilizotolewa kila mwaka 

ziliongezeka kutoka 284,158 hadi 326,576.

Pia tumeendelea kung’ara kupitia ushiriki wetu katika 
maonesho mbalimbali ikiwemo Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya 
Biashara (Sabasaba) ambapo tuliibuka mshindi wa pili katika 
kundi la Mamlaka za udhibiti. Pia katika maonesho hayo tuli-
tembelewa na Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi, Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, ambaye alijifunza jinsi LATRA inavyotumia 
mifumo ya TEHAMA katika shughuli zake za kiudhibiti ikiwe-
mo, Mfumo wa Taarifa kwa Abiria PIS unaopatikana kwa anwani 

ya https://pis.latra.go.tz/ kupitia simu janja au kompyuta.

Hayo ni baadhi tu kati ya mengi utakayosoma kwa kina katika 
Jarida hili la USAFIRI ARDHINI. Nakusihi usome mstari kwa 
mstari kufahamu vizuri maendeleo ya sekta ya Usafiri Ardhini na 
Udhibiti wa huduma za Usafiri Ardhini nchini. Kwa maoni yoyote 
usisite kuwasiliana nasi kwa namba zetu bila malipo 0800110019 
/ 0800110020 au kupitia Mfumo wa e- mrejesho unaopatikana 

kwa anwani https://emrejesho.gov.go.tz/ 

Nakutakia usomaji mwema
“Pamoja kwa Usafiri Bora”

CPA HABIBU JUMA SULUO
Mkurugenzi Mkuu - LATRA
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MHE. DKT. MPANGO, MHE. SILLO WAKABIDHI 
TUZO ZA LATRA KWA WASAFIRISHAJI BORA

>>>Inaendelea Uk. 02

Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akikabidhi Tuzo ya Mshindi 
wa Jumla na ya wa kwanza katika kundi la wasafirishaji wakati wenye mabasi 11 hadi 30 kwa TILISHO CO. LTD katika 
ufunguzi wa wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani uliofanyika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma Agosti 26, 2024.

Mhe. Dkt. Philip Isdor 
Mpango, Makamu 
wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, na 
Mhe. Daniel Baran Sillo, Naibu 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi na Mwenyekiti wa Baraza 
la Taifa la Usalama Barabarani, 
Agosti 26, 2024 wamekabidhi 
tuzo kwa wasafirishaji Bora 
na Salama kwa mabasi ya 
njia ndefu katika sherehe za 
ufunguzi wa Maadhimisho ya 
Wiki ya Nenda kwa Usalama 
Barabarani yanayofanyika 
kitaifa uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma. 

Tuzo hizo zimetolewa 
kufuatia shindano la kutafuta 
Watoa huduma Bora na 
Salama kwa huduma 
zilizotolewa Juni, 2023 hadi 
Julai 2024 kwa makundi ya 
kwa makundi ya Wasafirishaji 
Wakubwa, Wakati na Wadogo 
lililoandaliwa na Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) ikiwa ni sehemu ya 
kuchochea ushindani wenye

ufanisi katika huduma za 
usafiri wa mabasi.

Akizungumza mbele ya 
Mhe. Dkt. Mpango, CPA 
Habibu J. Suluo, Mkurugenzi 
Mkuu LATRA, amesema 
Kifungu cha 6(a) cha Sheria 
ya Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini Sura ya 413, 
kimeipa LATRA wajibu wa 
kuhamasisha ushindani 
wenye ufanisi miongoni 
mwa watoa huduma 
zinazodhibitiwa. Ameeleza 
kuwa, utoaji wa tuzo za 
Wasafirishaji Bora na Salama, 
ni sehemu ya utekelezaji wa 
wajibu huo.

Vilevile amewataja washindi 
kundi la Wasafirishaji 
Wakubwa (wenye mabasi 
zaidi ya 30) kuwa ni, Kampuni 
ya Shabiby Line mshindi 
wa kwanza, akifuatiwa na 
mshindi wa pili kampuni ya 
Happy Nation na mshindi 
wa tatu ni kampuni ya ABC 
Upper Class. Pia CPA Suluo 
amesema kuwa, kundi la 
pili (wenye mabasi 11 hadi 
30) washindi ni kampuni ya 
Tilisho ambayo ni mshindi wa 

kwanza, ikifuatiwa na mshindi 
wa pili Satco Express na 
mshindi wa tatu ni Ngasere 
Co. Ltd.

Ameongeza kuwa, kwa 
kundi la Wasafirishaji 
Wadogo (wenye mabasi 3 
hadi 10), mshindi kwa kwanza 
ni Sama Luxury Coach, wa pili 
ni kampuni ya Achimwene 
Business na wa tatu ni 
RATCO Express. Tuzo hizo 
zimetolewa ili kuchochea 
matumizi ya mifumo ya utoaji 
wa huduma bora na salama 
ya usafirishaji wa abiria kwa 
ufanisi na ubunifu hususan 
katika matumizi ya teknolojia.

Aidha, CPA Suluo alifafanua 
kuwa, mchujo ulifanyika kwa 
kuzingatia taarifa za mifumo 
LATRA ya utoaji huduma 
ambapo wasafirishaji 
wenye matukio mengi ya 
ajali, kuchezea Mfumo wa 
Kufuatilia Mwenendo wa 
Mabasi, kutoa huduma bila 
kuwa/kukata bima chini ya 
viwango stahiki, kusitishiwa 
leseni za usafirishaji kutokana 
na kutozingatia Sheria na 
Kanuni, malalamiko ya 
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MHE. DKT. MPANGO, MHE. SILLO WAKABIDHI TUZO ZA LATRA 
KWA WASAFIRISHAJI BORA

Mhe. Daniel B. Sillo (Mb), Naibu waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi akitoa cheti cha Utambuzi 
kwa Chama cha wamiliki wa mabasi Tanzania (TABOA) kwenye ufunguzi wa wiki ya Nenda 
kwa Usalama Barabarani Uliofanyika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma Agosti 26, 2024.

wateja kuhusu huduma 
zisizoridhisha, kutowapatia 
abiria tiketi za kielektroni, 
upotevu wa mizigo ya abiria, 
kuzidisha nauli na makosa 
mengine ya aina hiyo kwa 
idadi inachofikia 10% ya 
idadi ya mabasi waliyonayo 
waliondolewa katika 
kushindania tuzo hizo.

“Kwa utaratibu huo idadi ya 
washindani ilipunguzwa hadi 
kubaki na washindani 15 kwa 
kila kundi (wakubwa, wa kati 
na wadogo). Washindani hao 
15 kwa kila kundi waliwekwa 
katika dodoso la kidigitali 
lilitosambazwa kupitia tovuti 
ya LATRA na mitandao ya 
kijamii ili wadau na watumia 
huduma wawapigie kura, 
ambapo jumla ya wadau 2,237 
walipiga kura kumchagua 
msafirishaji bora na salama,” 
alisema.

Akizungumza baada ya 
kupokea tuzo, Bw. Florence 
Shirima, muwakilishi wa 
kampuni ya mabasi ya Tilisho 
Safaris amesema siri kubwa 
ya ushindi wao ni kufanya kazi 
kwa bidii, ubunifu na kutoa 

huduma bora kwa wateja.

“Tunashukuru kwa ushindi 
huu tuliopata, kweli 
tumefarijika sana na tunaahidi 
kuendelea kuboresha 
huduma zetu ili mashindano 
yajayo tuweze kuibuka 
kidedea, Pia tunawashukuru 
wateja wetu kwa kutupigia 
kura kwa wingi na hatimaye 
kupata ushindi huu mnono, 
tunawaambia kuwa tuzo hii ni 
yao,” amesema Bw. Florence.

Kwa upande wake, Bi 
Stella Nestory, Meneja wa 
kampuni ya mabasi ya Sama 
Luxury Coach amewashukuru 
wadau waliowapigia kura 
na amesema kuwa tuzo 
waliyopata imewapa motisha 
ya kufanya kazi kwa ufanisi 
na kuongeza kasi ya utoaji 
wa huduma bora kwa wateja 
wao na wanaamini watafanya 
vizuri zaidi mashindano 
yajayo.

Bw. Priscus Joseph, Katibu 
Mkuu Chama cha Wamiliki 
wa Mabasi Tanzania (TABOA) 
ameipongeza LATRA 
kwa kutoa tuzo hizo kwa 

wasafirishaji wa mabasi 
ya masafa marefu nchini 
na amesema ni kiashiria 
tosha cha kuwatambua na 
kuwathamini wasafirishaji 
hao na itakuwa chachu kwa 
wamiliki wa kampuni za 
mabasi kuongeza juhudi ya 
kazi na ubora wa huduma.

“Tuzo hizi pia zitaongeza 
zaidi uhusiano na ushirikiano 
wetu na LATRA, ni mwanzo 
mzuri naipongeza sana 
LATRA na uongozi mzima 
kwa kufanikisha hili. Pia natoa 
wito kwa wasafirishaji kutoa 
huduma nzuri ili waweze 
kushinda na kupata tuzo,” 
ameeleza Bw. Priscus.

Kwa upande wake Bw. 
Ramadhani Msangi, balozi 
wa usalama barabarani 
amesema tuzo zilizotolewa 
zinaonesha jinsi Mamlaka 
inavyothamini wasafirishaji 
na lengo ni zuri la kuendelea 
kuchochea ushindani na 
kuwahamasisha kutoa 
huduma bora na salama kwa 
wateja wao.

Wakati huo huo, Mhe. Sillo 
amekabidhi vyeti maalum 
vya utambuzi kwa vyama 
vya wasafirishaji abiria na 
mizigo vilivyofanya kazi kwa 
ushirikiano wa karibu na 
LATRA hivyo kuiwezesha 
mamlaka hiyo kutekeleza 
wajibu wake kwa ufanisi. 
Vyama vilivyokabidhiwa vyeti 
vya utambuzi ni Chama cha 
Wamiliki wa Mabasi Tanzania 
(TABOA), Chama cha Wamiliki 
wa Malori Tanzania (TATOA), 
Chama cha Wamiliki wa Malori 
Wadogo na Wakati Tanzania 
(TAMSTOA), Chama cha 
Wasafirishaji Tanzania (TAT) 
na Chama cha Wasafirishaji 
Mizigo kwa Njia ya Barabara 
Tanzania (TRFA).
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MHE. DKT. MPANGO, MHE. SILLO WAKABIDHI TUZO ZA LATRA 
KWA WASAFIRISHAJI BORA

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) akiwahudhurisha washindi wa Tuzo za Usafirishaji Bora na 
Salama kwa mabasi ya njia ndefu kwa Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika sherehe za 
ufunguzi wa Maadhimisho ya Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani yaliyofanyika kitaifa uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma Agosti 26, 2024. 

Pia Mhe. Sillo amekabidhi 
cheti cha utambuzi kwa 
Chama cha Ushirika na 
Mikopo cha Watoa Huduma za 
Bajaji za Abiria na Bodaboda 
Mkoani Kilimanjaro (KIBABOT 
SACCOS) kwa kutambua 
juhudi za cha hicho ambacho 
ni chama cha kwanza kutoa 
leseni za LATRA kwa pikipiki 
za magurudumu mawili na 
matatu kwa wanachama wao.

Bw. PRISCUS JOSEPH

Tuzo hizi pia 
zitaongeza 
zaidi uhusiano 
na ushirikiano 
wetu na 
LATRA, ni 
mwanzo mzuri 
naipongeza 
sana LATRA .”

“
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HABARI PICHA

Mhe. Daniel B. Sillo (Mb), Naibu waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi akitoa Cheti cha Utambuzi kwa Chama cha 
Ushirika na mikopo cha watoa huduma wa bajaji za abiria na bodaboda mkoani Kilimanjaro (KIBABOT SACCOS) kwenye 
ufunguzi wa wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani Uliofanyika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma Agosti 26, 2024.

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), (wa katikati), Johansen Kahatano, Mkurugenzi Udhibiti 
Usafiri wa Barabara LATRA (wa pili kulia) na Salum Pazzy, Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na mawasiliano LATRA (wa kwanza kulia) kwenye 
picha ya pamoja na wasafirishaji waliowania Tuzo za Usafirishaji Bora na Salama kwa mabasi ya njia ndefu katika sherehe za ufunguzi 
wa Maadhimisho ya Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani yaliyofanyika kitaifa uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma Agosti 26, 2024. 
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MHE. RAIS DKT. HUSSEIN ALI MWINYI 
ATEMBELEA JENGO LA LATRA - SABASABA

Mhe. Dkt. Hussein 
Ali Mwinyi, Rais 
wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi ametembelea 
jengo la Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) katika 
viwanja vya Julius Nyerere - 
Sabasaba kwenye Maonesho 
ya 48 ya Kimataifa ya Biashara 
jijini Dar es Salaam Julai 13, 
2024 na kushuhudia shughuli 
za udhibiti zinazotekelezwa na 
LATRA.

Akitoa maelezo katika 
jengo la LATRA, Bw. Salum 
Pazzy, Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusiano na Mawasiliano 
LATRA amesema kuwa, LATRA 
inatumia Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) 
katika utoaji wa huduma kwa 
wadau wake jambo ambalo 
limesaidia katika kuongeza 
ufanisi wa shughuli za 

kiudhibiti.

Aidha, moja ya Mfumo 
wa TEHAMA alioutaja Bw. 
Pazzy ni pamoja na Mfumo 
wa Kufuatilia Mwenendo wa 
Magari (VTS) unaosaidia kwa 
kiasi kikubwa kupunguza 
changamoto za ajali nchini 
zinazogharimu maisha ya 
watanzania na mali zao.

Vilevile Bw. Pazzy ameutaja 
Mfumo mwingine kuwa 
ni Mfumo wa Taarifa kwa 
Abiria (PIS) unaomuwezesha 
abiria kupata taarifa ya basi 
lilipo, sehemu inayotoka na 
muda wa kuwasili kituoni na 
kukagua mwendokasi wa basi 
alilopanda.

Pia Bw. Pazzy ameeleza 
kuwa, LATRA na Mamlaka ya 
Usafiri na Usalama Barabarani 
Zanzibar (ZARTSA) zinatarajia 

kuingia mkataba wa 
makubaliano katika maeneo 
ya ushirikiano ya masuala ya 
kiudhibiti kwa kubadilishana 
uzoefu katika sekta ya usafiri 
ardhini.

“Mkataba tutakaoingia 
utaongeza ufanisi katika 
sekta ya udhibiti kati ya taasisi 
hizi na haya ni maazimio 
ya makubaliano baada ya 
majadiliano yaliyofanyika 
wakati wa miaka 60 ya 
Mapinduzi matukufu ya 
Zanzibar mwezi Januari, 2024” 
ameeleza Bw. Pazzy. 

Bw. SALUM PAZZY

LATRA 
inatumia 
Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano 
(TEHAMA) 
katika utoaji 
wa huduma 
kwa wadau 
wake.”

“

Bw. Salum Pazzy, Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 
akitoa maelezo kuhusu kazi na majukumu yanayotekelezwa na LATRA kwa Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi wakati alipotembelea jengo la LATRA lililopo viwanja vya 
Julius Nyerere kwenye Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya Biashara (sabasaba) Julai 13, 2024 Jijini Dar es Salaam.
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“Nitoe pongezi nyingi 
kwa LATRA kwa kuja na 
mfumo huu, nimejifunza vitu 
vingi hususan maendeleo 
ya kidigitali kwani naweza 
kutambua ndugu yangu yuko 
sehemu gani kwa kuangalia 
kupitia simu janja yangu na 
hakuna haja ya kufika stendi 
na kumsubiri mgeni wako 
kwa muda mrefu,” ameeleza 
Mhe. Mwakagenda.

Mhe. Mwakagenda 
ameongeza kuwa, Mfumo 
wa PIS  unasaidia  sana 
kupunguza mabasi 
kutembea mwendo hatarishi 
na unaisaidia LATRA kubaini 
ratiba walizopatiwa.

Naye CP Awadhi Haji, 
Mkuu wa Oparesheni na 
Mafunzo kutoka Jeshi la 
Polisi Tanzania, ameipongeza 
Mamlaka kwa ubunifu 
unaoendana na ukuaji wa 
teknolojia unaoweza kutatua 
changamoto mbalimbali za 
wananchi.

Akizungumza na wadau wa 
usafiri ardhini waliotembelea 
jengo la LATRA kwenye 
Maonesho ya 48 ya Kimataifa 
ya Biashara (Sabasaba) Dar es 

Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) 

imetengeneza Mfumo wa 
Taarifa kwa Abiria (Passenger 
Information System -PIS) 
unaomuwezesha mwananchi 
kutambua muda ambao basi 
la masafa marefu litafika katika 
stendi ya mabasi aliyoichagua 
pamoja na kufahamu mwendo 
wa basi husika pindi akiwa 
safarini.

Akizungumza baada ya 
kutembelea Jengo la LATRA 
kwenye Maonesho ya 48 ya 
Kimataifa ya Biashara Dar es 
Salaam (sabasaba), viwanja 
vya Julius Nyerere na kupatiwa 
elimu kuhusu mfumo huo, 
Mhe. Sophia Mwakagenda, 
Mbunge wa viti maalum 
Mbeya, ameipongeza LATRA 
kwa kutumia vizuri Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) katika utekelezaji 
wa majukumu yao kwa 
wananchi.

ya Biashara (Sabasaba) Dar 
es Salaam, CPA Habibu 
Suluo, Mkurugenzi Mkuu 
wa LATRA amesema 
Mfumo huo unamuwezesha 
mwananchi kuwa na taarifa 
kwa ukaribu zaidi kuhusiana 
na mwenendo wa mabasi 
yanayowasili katika vituo 
mbalimbali nchini.

“Kwa sasa kama una ndugu 
yako anatoka safari, huna haja 
ya kumpigia simu kufahamu 
alipo, bali utaingia kwenye 
mfumo, cha msingi ufahamu 
namba ya basi alilopanda. 
Vivyo hivyo kwa abiria akitumia 
mfumo huu wa PIS hatokuwa 
na haja ya kuuliza mahali alipo 
au muda anaotarajia kufika 
aendako,” amesema CPA 
Suluo.

Vilevile ameongeza kuwa, 
kwa sasa mfumo wa PIS upo 
katika runinga zilizofungwa 
kwenye stendi ya mabasi 
Magufuli Dar es Salaam na 
stendi ya mabasi nanenane 
jijini Dodoma, 

‘PIS’ YAING’ARISHA LATRA SABASABA

Bw. Salum Pazzy, Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) akitoa elimu kuhusiana na Mfumo wa PIS kwa wadau waliotembelea Jengo la LATRA lililopo 
viwanja vya Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam kwenye Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya Biashara (sabasaba) Julai 6, 2024.
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‘PIS’ 
YAING’ARI-
SHA LATRA 
SABASABA

mbalimbali itakayomsaidia 
mwananchi  na itakayorahisisha 
kazi ya udhibiti kwa Mamlaka.

Mfumo huo mpya wa PIS 
umezinduliwa rasmi kwenye 
Maonesho ya 48 ya Kimataifa 
ya Biashara Dar es Salaam 
(sabasaba) katika viwanja vya 
Julius Nyerere yanayofanyika 
kwa siku 16 kuanzia Juni 28 
hadi Julai 13, 2024 na katika 
maonesho hayo, wadau 
mbalimbali wa usafiri ardhini 
wameonesha kuvutiwa na 
kufurahia mfumo huo.

lakini pia mfumo huo 
unapatikana kwa anwani ya 
https://pis.latra.go.tz/ kupitia 
simu janja au kompyuta, na 
amewasihi wananchi kutumia 
mfumo huo utakaowapa taarifa 
sahihi pindi wawapo safarini au 
wanapomsubiri msafiri katika 
stendi mbalimbali za mabasi 
ya masafa marefu.

Bi. Anna Joseph ni mmoja 
wa wadau waliotembelea 
jengo la LATRA katika 
Maonesho ya 48 ya Kimataifa 
ya Biashara Dar es Salaam 
(sabasaba) na amesema 
kuwa, amefurahishwa sana 
na mfumo wa PIS ambao 
unarahisisha muda na kuwapa 
uhakika wa safari abiria pindi 
wanapotaka kusafiri, “kwa 
sasa hata kama sipafahamu 
ninapokwenda, kupitia mfumo 
huu wa PIS nitakuwa naangalia 
vituo mpaka pale nitakapofika 
safari yangu, pia nimefurahi 
naweza kuona mwendo wa 
basi niwapo safarini na nikiona 
mwendo ni mkubwa nitakuwa 
namwambia dereva na 
kondakta wake ili apunguze.”

Kwa upande wake, Mha. 
Eliud Kataraihya, Mkuu 
wa kitengo cha TEHAMA - 
LATRA amesema, Mamlaka 
itaendelea kubuni mifumo 

MHA. ELIUD KATARAIHYA

Mamlaka 
itaendelea 
kubuni mifumo 
mbalimbali 
itakayomsaidia 
mwananchi na 
itakayorahisisha 
kazi ya udhibiti 
kwa Mamlaka

“
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CPA SULUO ASHIRIKI MAPOKEZI YA TRENI 
YA SGR DAR - DODOMA

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) imeshiriki 

mapokezi ya safari ya kwanza 
ya Treni ya Reli ya Kisasa 
(SGR) iliyoanza safari rasmi 
kuanzia Dar es Salaam hadi 
Dodoma. Hatua hii ni sehemu 
ya utekelezaji wa maelekezo ya 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
Rais, wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, ambapo aliagiza 
safari hiyo kuanza rasmi Julai 
25, 2024.

Akizungumza kutokea 
stesheni ya SGR Dodoma, CPA 
Habibu Suluo Mkurugenzi 
Mkuu LATRA amelipongeza 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
kwa juhudi na usimamizi 
mkubwa wakukamilisha mradi 
huu na kuanza rasmi safari ya 
kwanza Dar es Salaam hadi 
Dodoma  chini ya uongozi 
mahiri wa Mhe. Prof. Makame 

Mnyaa Mbarawa (Mb) Waziri 
wa Uchukuzi kwa kufanikisha 
jambo hili la kihistoria hapa 
nchini.

Vilevile CPA Suluo ameeleza 
kuwa, LATRA inajukumu la 
kudhibiti miundombinu ya Reli 
pamoja na kuhakikisha kuwa 
usafiri huu unakuwa rafiki 
na salama kwa kuboresha 
sehemu zenye mapungufu 
ili Wananchi waweze kusafiri 
salama na kwa wepesi.

“Maafisa wa LATRA 
wanaendelea kukagua njia ya 
Dar es Salaam hadi Dodoma 
ili kuboresha yale mapungufu 
machache yaliyobainika na 
kuhakikisha miundombinu 
inakuwa salama na rafiki 
kwa kila Mtanzania na 
kuwarahisishia wananchi 
kufika kwa wepesi, na niwasihi 
mtunze miundombinu hii 

bila kuiharibu,” ameeleza CPA 
Suluo.

Aidha ameeleza kuwa, 
LATRA imepanga nauli za SGR 
kwa watu wazima na watoto 
kuanzia umri wa miaka minne 
hadi 12 ambazo ni nafuu kwa 
kila Mtanzania.

Ni jukumu letu kupanga 
nauli za usafiri huu na 
kwa daraja la kawaida 
tumewazingatia Wananchi wa 
kawaida kwani watazimudu 
nauli hizi ambapo kwa treni 
itakayokuwa inasimama kila 
kituo ni shilingi 13,000 kuanzia 
Dar es Salaam hadi Morogoro 
na shilingi 31,000 kuanzia 
Dar es Salaam hadi Dodoma 
ambapo watoto chini ya miaka 
minne hawatalipia gharama 
hizo na watoto wenye umri wa 
miaka minne hadi 12 watalipia 
nusu gharama ya nauli hizo 
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na nauli hizi zipo katika 
tovuti yetu www.latra.go.tz,’’ 
ameeleza CPA Suluo

Ameongeza kuwa “Treni 
hii iliyokuja leo ni ya haraka 
yaani (express), hii nayo ina 
nauli yake na inasimama 
vituo viwili tu yanii Morogoro 
na Dodoma na nauli yake ni 
Shilingi 22,000 kutoka Dar 
es Salaam hadi Morogoro, na 
shilingi 50,000 kutoka Dar es 
Salaam hadi Dodoma lakini 
TRC wanatoza 40,000 na 
hawatakiwi kushusha zaidi ya 
hapo,’ aliongeza.

LATRA inaendelea 
kushirikiana na wadau 
wengine wa usafiri ili 
kuhakikisha huduma bora na 
salama kwa wananchi wote. 
Uzinduzi wa safari hii mpya ni 
sehemu ya juhudi za serikali 
kuboresha sekta ya usafiri na 
kuunganisha miji mikubwa 
nchini.

>>>Inatoka Uk. 08

CPA HABIBU SULUO

LATRA 
inaendelea 
kushirikiana 
na wadau 
wengine 
wa usafiri ili 
kuhakikisha 
huduma 
bora na 
salama kwa 
wananchi 
wote”

“

LATRA YAKANUSHA TUHUMA 
ZA RUSHWA MOROGORO

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) 
imetolea ufafanuzi tuhuma za 
rushwa zilizosambaa katika 
mitandao ya kijamii Julai 
17, 2024 zikihusisha utoaji 
leseni za LATRA kwa pikipiki 
za magurudumu mawili na 
matatu (Bodaboda na Bajaji) 
mkoa wa Morogoro ambapo 
wamiliki wamelalamika 
kutishwa na kuombwa rushwa 
ili kupatiwa leseni za LATRA.

Bw. Salum Pazzy, Mkuu 
wa Kitengo cha Uhusiano 
na Mawasiliano LATRA 
amefafanua tuhuma hizo 
kuwa, “LATRA imeona 
taarifa hiyo iliyosambaa 
kupitia mitandao ya 
kijamii ikimuainisha Afisa 
anayejulikana kwa jina la 
Fadhili anawalazimisha 
Madereva wampe fedha

awalipie Faini na Stika za 
LATRA kwa madai mfumo 
unasumbua, Mamlaka 
imechukua hatua stahiki kwa 
haraka ili kupata ufumbuzi 
wa taarifa hiyo” amesema Bw. 
Pazzy

Aidha Bw. Pazzy ameeleza 
kuwa Mamlaka imewasiliana 
na Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Morogoro na kupata 
ufafanuzi zaidi juu ya tuhuma 
hizo ambapo Ofisi hiyo 
imeeleza kuwa imepokea 
tuhuma hizo na kuchukua 
hatua za uchunguzi juu ya 
mtuhumiwa.

“Afisa anayetuhumiwa ni 
Bw. Fadhili Elieza, Mwajiriwa  
wa  muda mfupi (temporary 
staff) katika Halmashauri yetu 
idara ya ukusanyaji mapato
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LATRA ina Hati ya 
Maelewano (MoU) 
inayoiwezesha Halmashauri 
Kutoa Leseni za LATRA kwa 
Pikipiki za Magurudumu 
Mawili na Matatu (Bodaboda 
na Bajaji), Mamlaka inakemea 
vikali vitendo vyote vya 
rushwa katika utoaji wa 
huduma zake, na inatoa 
wito kwa wadau wake na 
wananchi wote kutoa taarifa 
za vitendo vya rushwa kupitia 
namba 0800110019/20 bila 
malipo, zinazofanya kazi siku 
zote saa 24. 

na tumemsimamisha kazi 
mtuhumiwa huyo kupisha 
uchunguzi ufanyike hadi pale 
tutakapo jiridhisha ukweli 
juu ya tuhuma hizo na hatua 
stahiki zitachukuliwa endapo 
ukweli utabainika,” imeeleza 
ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Morogoro.

Kwa upande wake Bw. 
Omary Mpulila, Katibu wa 
Umoja wa Wamiliki wa Bajaji 
Mkoa wa Morogoro ameieleza 
LATRA kuwa Umoja 
huo haujawahi kupokea 
malalamiko hayo kutoka kwa 
wanachama wake.

“Umoja wetu haujawahi 
kupokea malalamiko ya 
wanachama wake kutishwa 
au kuombwa rushwa 
wanapohitaji leseni za 
LATRA, nashauri taarifa hizo 
zinapaswa kuchunguzwa kwa 
umakini zisiichafue LATRA 
inavyoboresha huduma zake 
kwa wateja kwa uwazi na 
bila vishawishi vya rushwa,” 
ameeleza Bw. Mpulila.

LATRA YAKANUSHA TUHUMA ZA RUSHWA 
MOROGORO

>>>Inatoka Uk. 09

Bw. Salum Pazzy, Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 
(wa katikati) akitoa ufafanuzi kwa waandishi wa habari juu ya tuhuma za rushwa zilizosambaa katika mitandao ya kijamii Julai 17, 
2024 zikihusisha utoaji leseni za LATRA kwa pikipiki za magurudumu mawili na matatu (Bodaboda na Bajaji) mkoa wa Morogoro.

BW. OMARY MPULILLA

Umoja wetu 
haujawahi 
kupokea 
malalamiko ya 
wanachama 
wake kutishwa 
au kuombwa 
rushwa 
wanapohitaji 
leseni za LATRA”

“
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Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) imewataka 

watoa huduma wa vifaa vya 
kufuatilia mwenendo wa 
vyombo vya usafiri (VTD) 
kutekeleza Kanuni za Mfumo 
wa Ufuatiliaji Mwenendo wa 
Vyombo vya Usafiri (VTS) 
za Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini za Mwaka 
2024 ili kuboresha huduma 
za usafirishaji pamoja na 
kusambaza vifaa vya VTD 
vyenye ubora na tija katika 
sekta ya usafirishaji.

Hayo yamebainishwa na 
Bi. Halima Lutavi, Meneja 
Ufuatiliaji Usafiri wa Barabara 
LATRA alipotoa elimu ya 
Kanuni za VTS kwa watoa 
huduma wa VTD katika 
kikao cha pamoja kati ya 
LATRA na watoa huduma 
hao kilichofanyika katika ofisi 
za LATRA Mkoa wa Dar es 
Salaam Julai 26, 2024.

Aidha, Bi. Halima amesema 
watoa huduma hao wa 
VTD wamepitishwa kwenye 
maeneo yote ya Kanuni 
hizo za VTS kwa lengo la 
kuwaongezea uelewa ili 
watekeleze majukumu yao 
kwa uweledi na ufanisi kama 
inavyoelekezwa kwenye 
Kanuni hizo.

Vilevile Bi. Lutavi 
amewaasa watoa huduma 
hao kuendelea kuzisoma 
na kuzielewa vizuri Kanuni 
hizo na amesisitiza      kuwa, 
endapo Mamlaka itabaini 
kuwa Kanuni hizo hazifuatwi, 
itachukua hatua stahiki ikiwa 
ni pamoja na kumsimamishia 
mtoa huduma.

“Hakikisheni mnakuwa 
na mafundi wenye uweledi 

na uzoefu ili waweze 
kuhudumia kifaa kwa 
ufanisi wa hali ya juu na pia 
muhakikishe mafundi wenu 
wana sare na kitambulisho 
ili waweze kutambulika 
pale wanapotakiwa kutoa 
huduma”, ameeleza Bi. 
Halima.

Aidha, ameongeza kuwa, 
“Mamlaka inawakaribisha 
watoa huduma kutoka 
kampuni mbalimbali ambazo 
zina uwezo wa kutoa huduma 
hiyo kwa ufanisi na wanaweza 
wakafanya maombi ya cheti 
cha idhini kutoka LATRA 
kwa kuzingatia vigezo 
vilivyowekwa na baada ya 
Mamlaka kujiridhisha kuwa 
mtoa huduma anaweza 
kufanya kazi kwa weledi basi 
ataidhinishwa na kupatiwa 
cheti cha idhini ya kutoa 
huduma hiyo.”

Naye. Bw. Geofrey Silanda, 
Meneja Uratibu Usalama na 
Mazingira LATRA amesema 
kuwa, Mamlaka imejipanga 
kuwasimamia na kufanya 
ufuatiliaji wa karibu kwa 
watoa huduma wa vifaa vya 
VTD, “Sisi kama Mamlaka 
tutahakikisha tunakagua vifaa 
hivi vizuri na tukigundua kuwa 
vifaa havifanyi kazi baada ya 
kuvifanyia majaribio Mamlaka 
itampatia mtoa huduma huyo 
siku 14 kubadilisha kifaa na 
kukifanyia marekebisho na 
akishindwa kufanya hivyo 
tutampa siku 30 na akishindwa 
kutekeleza basi Mamlaka 
haitompatia kibali cha kufunga 
kifaa hicho.”

Kwa upande wake, Wakili 
Abasi Msuya kutoka TERA 
Tecknologies ameishukuru 
Mamlaka kwa ushirikiano 
mzuri uliopo na kwa kupatiwa 
elimu ya Kanuni hizo ambazo 
zitakuwa ni nyenzo nzuri 
wanapotekeleza majukumu 
yao, na amewasihi watoa 
huduma za VTD kuzingatia 
Kanuni zilizowekwa.

Naye Bw. Christopher 
Mbagwa, Kaimu Mkuu wa 
Chuo cha Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi Dar es Salaam 
(VETA) amesema kuwa, kupitia 
Kanuni hizi itasaidia kutatua 
changamoto zinazojitokeza 
barabarani kwani itasaidia pia 
uwepo wa mafundi wenye 
uweledi.

“Nimepokea elimu hii 
kwa mtazamo chanya 
ukizingatia usafiri ni jambo 
muhimu kwa kila Mtanzania 
na zipo changamoto nyingi 
zinajitokeza barabarani 
hivyo kupitia Kanuni hizi 
changamoto zitatatuliwa 
na sisi VETA tutawawezesha 
mafundi kuwa na ujuzi mzuri 
wa kutengeneza vifaa hivi, 
vilevile ninawaasa wasambazaji 
wa vifaa hivi kutumia vifaa 
vyenye ubora,” amesema Bw. 
Mbagwa. 

LATRA YAWATAKA WADAU KUTEKELEZA 
KANUNI ZA MFUMO WA VTS
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Dkt. Ally Possi, Naibu 
Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Uchukuzi 

amewaagiza wakuu wa idara 
za Raslimali watu na Utawala 
wa taasisi zote za Wizara hiyo 
kuhakikisha wanaendeleza 
michezo sambamba na 
kuongeza ushiriki wa 
wafanyakazi katika michezo 
ili timu ya Uchukuzi iendelee 
kushinda katika mashindano 
mbalimbali ya baadae na 
kunufaika na faida za michezo 
kwa afya za wafanyakazi kama 
inavyoelekezwa na Serikali.

Ameyasema hayo jana 
tarehe 27 Julai, 2024 jijini 
Dodoma katika ufunguzi wa 
Bonanza maalum la Wizara 
ya Uchukuzi lililoandaliwa na 

Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
ikiwa ni sehemu ya hamasa ya 
ufunguzi wa huduma za Treni 
za umeme za Reli ya Kisasa 
(SGR) Dar es Salaam hadi 
Dodoma. ambapo Dkt. Possi 
alikuwa mgeni Rasmi.

“Michezo ni sehemu 
ya maelekezo ya Serikali, 
tuendeleze michezo ili 
tuimarishe afya zetu na 
kuongeza uwezo wetu wa 
kuchapa kazi. Bonanza 
linalofuata la Uchukuzi 
litafanyika jijini Mwanza na 
mwenyeji wetu atakuwa ni 
Kampuni ya Huduma za Meli 
(MSCL), ni muhimu tujipange 
mapema na mimi mwenyewe 
nitashiriki kucheza mchezo wa 
riadha,” alisema 

Aidha ametoa pongezi kwa 
TRC na Uongozi wa Klabu  ya 
Uchukuzi kwa kuwezesha 
bonanza hilo lililoratibiwa 
vizuri na kuwezesha 
wafanyakazi waliojitokeza 
kwa wingi kushiriki michezo 
mbalimbali iliyoandaliwa 
ikiwemo mpira wa miguu, 
mpira wa pete, kuvuta kamba, 
michezo ya jadi, riadha na 
mingineyo.

“Natoa pongezi kwa 
wenzetu wa TRC na uongozi wa 
klabu ya uchukuzi na kamati 
nzima iliyowezesha bonanza 
hili, kiupekee nampongeza 
mwenyekiti wa klabu hii Bw. 
Andrew Magombana, huyu ni 
mwanamichezo mzoefu 

NAIBU KATIBU MKUU - UCHUKUZI AAGIZA 
MICHEZO KUIMARISHWA

>>>Inaendelea Uk. 13

Dkt. Ally Possi, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, akimkabidhi CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) kombe maalumu la Mkuu wa Taasisi ambaye amewezesha wafanyakazi 
wengi zaidi kuhudhuria bonanza la Wizara ya Uchukuzi lililoandaliwa na Shirika la Reli Tanzania (TRC) jijini Dodoma 27 Julai, 2024.
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na anayo historia nzuri 
ya kusimamia michezo,” 
aliongeza  

Katika bonanza hilo, Dkt. 
Possi alitoa medali na vikombe 
kwa washindi wa michezo 
iliyochezwa ambapo kwa 
mpira wa miguu timu ya TRC 
imepokea kombe la mshindi 
wa kwanza, kwa mchezo wa 
kuvuta Kamba wanaume, timu 
ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) iliyoshirikiana 
na timu ya Shirika la Uwakala 
wa Meli Tanzania (TASAC) 
wamepokea kombe la 
mshindi wa kwanza na Kamba 
wanawake timu ya wizara ya 
Uchukuzi imepokea kombe la 
mshindi wa kwanza.

Katika utoaji wa vikombe 
hivyo, CPA Habibu J. Suluo, 

Mkurugenzi Mkuu LATRA 
amekabidhiwa na Mgeni Rasmi 
kombe maalum kwa kuwa 
Mkuu wa Taasisi aliyewezesha 
wafanyakazi wengi zaidi 
kuhudhuria bonanza hilo na 
yeye mwenyewe kushiriki 
kikamilifu katika michezo 
mara kwa mara.

Wachezaji wengine 
waliokabidhiwa medali ni 
pamoja na Stamil Mbilu wa 
Wizara ya Uchukuzi aliyekuwa 
mshindi wa kwanza kwa mbio 
za magunia wanawake, Abdul 
Ukenge wa TRC aliyeibuka 
mshindi wa kwanza kwa riadha 
mita 100, Lugano Mwasomola 
wa LATRA aliyeibuka mshindi 
wa pili riadha mita 100. Pia 
Mwasomola amekabidhiwa 
medali ya mfungaji bora wa 
mchezo wa mpira wa miguu.

Kwa upande wake, CPA 
Habibu J. Suluo, Mkurugenzi 
Mkuu wa LATRA ametoa 
pongezi kwa TRC na Klabu 
ya Wizara ya Uchukuzi kwa 
kuandaa bonanza hilo kwa 
ufanisi mkubwa na amewasihi 
wanamichezo kuendeleza 
umoja wao hadi katika utendaji 
wa kazi za ofisini ili kuongeza 
tija katika utendaji wa taasisi 
zao.

“Mimi nimekuwa nikishiriki 
michezo hii mwenyewe bila 
kutuma muwakilishi, hii ni 
kwa sababu ninaipa michezo 
kipaumbele kwa kuwa 
michezo ni afya, michezo ni 
umoja na hivyo inaimarisha 
utendaji wa kazi hadi za ofisini,” 
alisema

Katika hatua nyingine, 
CPA Suluo ameupongeza 

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) akishiriki 
bonanza maalum la Wizara ya Uchukuzi lililoandaliwa na Shirika la Reli Tanzania (TRC) jijini Dodoma 27 Julai, 2024. 

>>>Inatoka Uk. 12

>>>Inaendelea Uk. 14
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>>>Inatoka Uk. 13

uongozi wa TRC kwa kazi nzuri 
inayoendelea kufanyika katika 
kutoa huduma za treni ya SGR 
na kuongeza kuwa, LATRA 
imepanga nauli inayowalinda 
watumia huduma wenye 
kipato cha chini wanaolazimika 
kutumia daraja la kawaida 
wanaposafiri na treni hizo, 
kwa madaraja ya juu TRC 
wanaruhusiwa kutoza nauli 
yoyote watakayoona inafaa.

“Tunapongeza mazuri 
yanayofanyika, Serikali 
inaendelea kuzifanyia 
kazi changamoto chache 
zilizopo. Pia napenda nitoe 
zawadi ya LATRA kwa wadau 
wanaotumia usafiri wa mabasi, 
tumieni Mfumo wa Taarifa kwa 
Abiria (PIS) unaopatikana kwa 
kuingiza anwani pis.latra.go.tz 
utaweza kuona yalipo mabasi 
yanayokuja katika kituo 
ulichopo, muda wa kufika 
katika kituo husika na utaweza 

kukagua mwendo wa basi kwa 
kuingiza namba     ya basi hilo 
katika mfumo,” alifafanua

Pia Dkt. Possi ametoa 
wito kwa watanzania 
kutumia usafiri wa treni za 
SGR kwa kuwa ni huduma 
nzuri na ya gharama nafuu 
inayowawezesha watu wenye 
vipato tofauti tofauti kutumia 
usafiri huo.

“Binafsi nimetumia usafiri 
wa SGR, ni gharama nafuu na 
haraka hata ukilinganisha na 
usafiri wa anga, kuna tofauti 
kubwa ya gharama. Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, inayoongozwa 
na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan inaendelea kuwekeza 
katika miundombinu tofauti 
tofauti ya uchukuzi, tunayo 
haki ya kujipongeza,” alisema

Wafanyakazi wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) wakishiriki mchezo wa kuvuta kamba 
katika bonanza maalum la Wizara ya Uchukuzi lililoandaliwa na Shirika la Reli Tanzania (TRC) jijini Dodoma 27 Julai, 2024.  

DKT. ALLY  POSSI

Binafsi 
nimetumia 
usafiri wa 
SGR, ni 
gharama 
nafuu na 
haraka hata 
ukilinganisha 
na usafiri wa 
anga, kuna 
tofauti kubwa 
ya gharama”

“
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WANANCHI WAKOSHWA NA 
LATRA SABASABA

Wadau  mbalimbali 
wa usafiri nchini 
w a m e t e m b e l e a 

jengo la Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) na 
kujifunza kazi na majukumu 
mbalimbali yanayotekelezwa 
na LATRA kwenye Maonesho ya 
48 ya Kimataifa ya Biashara Dar 
es Salaam (sabasaba) katika 
viwanja vya Julius Nyerere 
yanayoendelea kuanzia Juni 28 
hadi Julai 13, 2024.

Akizungumza baada ya 
kutembelea Jengo la LATRA 
na kupatiwa elimu kuhusu  
Mamlaka inavyotekeleza 
majukumu yake, Bw. 
Damian Patrick, Mdau wa 
Usafiri Ardhini na amesema 
ameridhishwa na huduma 
zinazotolewa na LATRA na jinsi 
huduma hizo zinavyokuwa 
msaada kwa wananchi,

“Kwa kweli, nimeridhishwa 
na LATRA kwa huduma 
nzuri wanayotoa katika 
maonesho haya kwani 

nimepokelewa vizuri na 
kujifunza mengi hususan 
Mifumo yao ya kidigitali ya 
kufuatilia mwenendo wa 
mabasi. Pia, huduma za kutoa 
leseni za usafirishaji kwani 
wameturahisishia sisi wadau 
kupata leseni zetu kwa urahisi 
kupitia mfumo wa maombi ya 
leseni na kizuri zaidi kwa sasa 
tunachapa wenyewe leseni 
na hatuna haja ya kwenda 
kwenye ofisi zao kufuata 
leseni,” amesema Bw. Patrick.

Kwa upande wake Bi. 
Neema Mkwera, mdau wa 
usafiri ameeleza kuwa, 
“nimejifunza mengi kutoka 
LATRA na kufahamu kuwa 
wapo kwa ajili ya kusimamia 
usalama barabarani kwani 
wanaweza kudhibiti mwendo 
wa mabasi wakati wowote 
na kuhakikisha usalama wa 
abiria tunapokuwa safarini 
pamoja na kututoa wasiwasi 
tunapokuwa safarini.”

Naye Bw. Chilo Raphael, 
mhudumu wa mabasi ya 
mijini (Daladala) ameonesha 
kufurahia huduma za LATRA 
alizozipata katika Jengo 

hilo ikiwa ni pamoja na 
kuwasilisha changamoto za 
usafiri  jijini Dar es Salaam.

“Nafurahishwa na usimamizi 
mzuri wa LATRA katika sekta 
ya usafirishaji, naiomba 
Mamlaka kwa niaba ya 
makondakta wenzangu 
kutusaidia kusafirisha abiria 
kwa urahisi bila changamoto 
zozote hasa kutuongezea 
vituo vya kuwashusha abiria 
kwani hili swala limekuwa kilio 
chetu kikubwa,” ameeleza 
Bw. Raphael.

Naye Bw. Johansen 
Kahatano, Mkurugenzi 
Udhibiti Usafiri wa Barabara 
LATRA amewashukuru wadau 
mbalimbali waliotembelea 
jengo la LATRA kwa kujifunza 
mengi kuhusu Mamlaka.

“Nawashukuru wadau 
na viongozi mbalimbali 
waliotutembelea hapa 
sabasaba kwa lengo la 
kufahamu kazi na majukumu 
tunayoyatekeleza kwani 
wameshuhudia mengi kuhusu 
Mamlaka na wametushauri 
maeneo ya kuboresha ili 
kwa pamoja tuwe na sekta 
ya usafiri ardhini yenye tija 
kwa wananchi, wasafirishaji 
pamoja na Serikali.”

Katika maonesho ya 48 
ya Kimataifa ya Biashara 
(sabasaba), wananchi 
wanapata fursa ya kujifunza 
masuala mbalimbali yahusuyo 
usafiri ardhini ikiwa ni pamoja 
na matumizi ya Mfumo wa 
Kufuatilia Mwenendo wa 
Magari (VTS) na mfumo 
mpya wa Taarifa kwa Abiria 
(PIS – Passenger Information 
System).

Wadau mbalimbali wakipatiwa elimu kuhusu kazi na majukumu yanayotekelezwa na Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) walipotembelea jengo la LATRA kwenye Maonesho ya 48 ya Kimatai-
fa ya Biashara (sabasaba) katika viwanja vya Julius Nyerere Julai 1, 2024 Jijini Dar es Salaam 
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Bw. Athumani Kwikima, Mkurugenzi  wa Huduma za Mamlaka (wapili kushoto) 
akipokea tuzo ya LATRA ya mshindi wa pili katika    kundi  la  Mamlaka   za Udhibiti,   zilizotolewa na 
Mamlaka    ya    Maendeleo    ya   Biashara    (TANTRADE)  katika viwanja     vya    Julius Nyerere kwenye 
hafla ya kufunga maonesho ya 48 ya Kimataifa ya Biashara (sabasaba) jijini Dar es Salaam Julai 13, 2024.

CPA, Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu LATRA, 
(wa pili kushoto), na Bw. Kiseo Yusuf Nzowa, 
Katibu Tawala Mkoa wa Kilimanjaro, (wa tatu 
kushoto) waki kabidhi hundi ya mfano kwa 
Chama cha Ushirika Mikopo na Akiba cha 
Bajaji na Bodaboda mkoani Kilimanjaro 
(KIBABOT SACCOS) ikiwa ni sehemu 
ya gawio ya 20% ya leseni 
zilizotolewa na chama hicho kwa niaba ya LATRA 
Septemba 03, 2024 katika Ukumbi wa 
Mikutano ofisi ya Mkuu wa Mkoa – Kilimanjaro.

Mha. Hanya Mbawala, Mkurugenzi Udhibiti Usa-
firi wa Reli wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) (wa tatu kulia), akiambatana na Bw. Baha-
ti Shagihilu, Afisa Usafirishaji Wizara ya Uchukuzi 
(wa kwanza kushoto), Mha. David Matiko kutoka 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) (wa pili kulia) pamo-
ja na Maafisa Wakaguzi wa Reli kutoka LATRA 
wakiwemo Mha. Medani Ndabagoye (wapili kush-
oto) na Mha. Michael Mwachiko (wa kwanza kulia) 
wakikagua usalama wa reli ya kati kuanzia Tabo-
ra hadi Mpanda Mkoani Katavi Septemba 25, 2024.

HABARI PICHA
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LATRA YAPONGEZWA UBUNIFU WA 
MIFUMO YA TEHAMA

>>>Inaendelea Uk. 18

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) imepongezwa 
kwa kubuni Mifumo ya 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) na 
kuitumia mifumo hiyo katika 
utendaji kazi wa kila siku jambo 
linaloongeza ufanisi wa utoaji 
huduma kwa wadau wake.

Pongezi hizo zimetolewa na 
Dkt. Ladislaus Chang’a, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
alipotembelea banda la LATRA, 
viwanja vya Nzuguni - Dodoma 
kwenye Maonesho ya Kilimo ya 
Kimataifa – Nanenane, Agosti 
6, 2024.

Dkt. Chang’a amesema, 
“Nawapongeza kwa kubuni 
Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari 
(VTS) pamoja na Mfumo 
wa Taarifa kwa Abiria (PIS) 
uliotengenezwa na wataalam 
wetu wa ndani na umekuwa 

na manufaa makubwa kwa 
Serikali, Wasafirishaji na 
Wananchi kwa ujumla.”

Naye Bw. Hamza Johari, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga Tanzania (TCAA), 
ameipongeza LATRA kwa 
kazi nzuri ya kiudhibiti 
inayoifanya kwa kuwa suala 
zima la usalama wa usafiri 
ardhini umeongezeka na 
unaridhisha.

“Tumeshuhudia  usalama  
wa usafiri ardhini kwa maana 
ya usafiri wa barabara na pia 
kwa usafiri wa reli ambao 
kwa sasa tumeona usafiri 
kwa treni ya kisasa ya SGR 
umeanza kwa kasi katika Taifa 
letu na hiki ni kielelezo tosha 
kwamba LATRA inatekeleza 
majukumu yake kwa kiwango 
cha hali ya juu,” ameeleza Bw. 
Johari.

Vilevile Bw. Johari, 
amesema amefurahishwa 
na Mfumo wa PIS 
unaomwezesha mwananchi 

kuangalia mwendokasi wa 
basi alilopanda na endapo 
basi husika lina mwendo 
hatarishi, anawasiliana na 
LATRA kwa kuwapigia simu 
na wao wanashughulikia 
jambo hilo kwa wakati.

Tumeshudia uboreshaji 
wa huduma mbalimbali 
kimtandao kama vile 
matumizi ya Mfumo wa Tiketi 
Mtandao ambapo kwa sasa 
unaweza kununua tiketi 
kupitia simu yako janja ya 
mkononi popote ulipo, kwa 
wakati wowote na kufanya 
wekesho (booking) bila 
kulazimika kwenda kituo cha 
mabasi kufuata huduma hiyo, 
haya ni maendeleo makubwa 
sana,” amesema Bw. Johari,

Wadau mbalimbali 
waliotembelea banda la 
LATRA kwenye Maonesho 
ya Nanenane - Dodoma 
wameeleza kuwa kwa sasa 
huduma

Bw. Hamza Johari Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) 
akipata maelezo ya Mfumo wa Taarifa za Abiria (PIS) unavyofanya kazi alipotembelea banda la 
LATRA viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma kwenye Maonesho ya Kilimo ya Kimataifa - Nanenane Agosti 01, 2024.
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za usafiri ardhini 
zimerahisishwa kama vile 
kwa kutumia Mfumo wa PIS, 
wanafuatilia vituo vya mabasi 
pamoja na kufahamu muda 
mwafaka wa kuwasili kule 
wanakoenda na hata kama 
wana ndugu anayetoka mkoa 
mwingine, wanatazama 
kwenye mfumo na kuona 
muda atakaofika.

Bi. Alicia Sebastian, 
ni mmoja wa wadau na 
anaeleza kuwa, kupitia 
maonesho hayo amejifunza 
LATRA inavyodhibiti mabasi 
na vyombo vya usafiri 
vinavyofanya biashara 
ardhini  pamoja na mifumo 
ya TEHAMA na jinsi 
ilivyorahisisha upatikanaji wa 
taarifa za LATRA na usafiri 
kwa ujumla.

Kwa upande wake, CPA 
Habibu Suluo, Mkurugenzi 
Mkuu LATRA amesema kuwa, 
LATRA itaendelea kutekeleza 
jukumu lake la kiudhibiti kwa 
mujibu wa Sheria, Kanuni na 

Taratibu za usafiri ardhini 
zilizowekwa na wataendelea 
kushirikiana na wadau katika 
kila hatua ili kuwa na usafiri 
wa ardhini ulio salama na 
wenye tija kwa wote.

Pia, amewasihi madereva 
wa vyombo vya moto 
vinavyodhibitiwa ambao 
bado hawajasajiliwa 
na kuthibitishwa na 
LATRA wafanye hivyo na 
amewataka Madereva wote 
waliothibitishwa kutumia 
kitufe cha utambuzi wa dereva 
(i-Button) wakati wote wa 
safari na kufanya vinginevyo 
ni kinyume cha Sheria na 
Kanuni zilizopo na hivyo 
watachukuliwa hatua stahiki 
pindi watakapokutwa bila 
kitufe hicho.

Mamlaka inashiriki katika 
Maonesho ya Kilimo ya 
Kimataifa – Nanenane 
yanayofanyika viwanja 

vya Nzuguni - Dodoma kuanzia 
Agosti 01-08, 2024. LATRA ni 
mdau mkubwa wa sekta ya 
Kilimo kwa kuwa ndiyo Taasisi 
ya Umma inayotoa leseni za 
usafirishaji inayowezesha 
usafirishaji wa pembejeo 
za kilimo na mazao kutoka 
shambani hadi kwa mlaji.

Mha. Eliud Kataraihya, Mkuu wa idara ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) akitoa elimu ya Mifumo ya TEHAMA kwenye Maonesho ya Kilimo ya Kimataifa – Nanenane jijini Dodoma Agosti 02, 2024.

CPA HABIBU SULUO

LATRA 
itaendelea 
kutekeleza 
jukumu lake 
la kiudhibiti 
kwa mujibu 
wa Sheria, 
Kanuni na 
Taratibu 
za usafiri 
ardhini ”

“
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MHE. KIHENZILE AIPA TANO LATRA, MFUMO WA 
PIS

Mhe. David Kihenzile 
(Mb), Naibu Waziri 
wa Uchukuzi 

ameipongeza Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 
kwa kubuni Mfumo wa Taarifa 
kwa Abiria - PIS unaopatokana 
kwa anwani ya  pis.latra.go.tz 
unaowasaidia abiria na wadau 
wa usafiri nchini kufahamu 
taarifa za mabasi yanayoelekea 
vituo vya mabasi vilivyo karibu 
yao na kuwawezesha wadau 
hao kufahamu mwendokasi 
na mahala lilipo basi husika.

Mhe. Kihenzile ametoa 
pongezi hizo Agosti 08, 2024, 
viwanja vya Nzuguni Dodoma 
alipotembelea banda la LATRA 
kwenye Maonesho ya Kilimo 
ya Kimataifa ya Nane Nane na 
kujionea jinsi Mamlaka hiyo 
inavyotekeleza majukumu 

yake ya kiudhibiti kwa mujibu 
wa Sheria, Taratibu na Kanuni 
zilizopo.

“Mnastahili pongezi kwa 
kubuni Mfumo huu ambao 
unatoa taarifa muhimu kwa 
abiria ikiwemo kufahamu 
mwendokasi wa basi husika 
pamoja na vituo mbalimbali 
vya mabasi vilivyopo nchini,” 
amesema Mhe. Kihenzile.

Naye Bw. Gerson Msigwa, 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
alipozulu katika banda la 
LATRA alifurahishwa na jinsi 
Mamlaka hiyo inavyotumia 
fursa za Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) kwa 
kubuni mifumo madhubuti 
inayosaidia katika udhibiti wa 
sekta ya usafiri ardhini pamoja 
na kurahisisha utoaji wa 

huduma na taarifa muhimu 
kwa abiria na wasafirishaji kwa 
jumla.

Miongoni mwa mifumo 
aliyoizungumzia ni Mfumo wa 
PIS ambapo baada ya kupatiwa 
maelezo ya jinsi mfumo huo 
unavyofanya kazi, Bw Msigwa 
alisema kuwa, kutokana na 
umuhimu wa mfumo huo 
kwa wananchi, ni vema 
Mamlaka ikaongeza juhudi 
za kuutangaza zaidi ili uweze 
kufahamika kwa wananchi 
ambao ndio walengwa wakuu 
wa mfumo ukizingatia kuwa ni 
mfumo rahisi kuutumia.

Kwa upande wake, Mha. 
Eliud Kataraihya, Mkuu 
wa Kitengo cha TEHAMA - 
LATRA amesema Mamlaka 
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Mhe. David Kihenzile (Mb), Naibu Waziri wa Uchukuzi akipatiwa elimu ya Mfumo wa Tarifa kwa Abiria (PIS) 
alipotembelea banda la LATRA kwenye Maonesho ya Kilimo ya Kimataifa – Nanenane jijini Dodoma Agosti 02, 2024.
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itaendelea kubuni na kutumia 
mifumo ya TEHAMA na 
kuhakikisha inasomana kama 
ilivyoelekezwa na Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania.

Mamlaka imeshiriki katika 
Maonesho ya Nanenane 
jijini Dodoma kwa kutoa 
elimu ya kazi na majukumu 
ya Mamlaka pamoja na 
kuonesha Mifumo mbalimbali 
ya TEHAMA inayotumika na 
Mamlaka hiyo ikiwemo Mfumo 
wa PIS, Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS), 

Mfumo Tumizi wa LATRA App, 
Mfumo wa Tiketi Mtandao 
pamoja na Mfumo wa Utoaji 
wa Leseni (RRIMS).

MHE. 
KIHENZILE 
AIPA TANO 
LATRA... 
>>>Inatoka Uk. 19

Bw. Gerson Msigwa, Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, akipatiwa elimu ya Mfumo wa PIS na Bw. Ezekiel Emmanuely, 
Afisa Mfawidhi Mkoa wa Dodoma katika banda la LATRA kwenye Maonesho ya Kilimo ya Kimataifa – Nanenane jijini Dodoma Agosti 02, 2024.
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DISEMBA 31, 2024 MWISHO WA KUTUMIA 
WAHUDUMU WA MABASI WASIOSAJILIWA 

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) 
imewasihi watoa 

huduma za usafiri wa magari 
ya abiria ya masafa marefu 
kuwahimiza wahudumu 
waliowaajiri kupata mafunzo 
kutoka Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT) au Chuo cha 
Elimu ya Biashara (CBE), na 
tarehe 31 Disemba, 2024 ndio 
mwisho kwa wasafirishaji 
kutumia wahudumu ambao 
hawajasajiliwa na LATRA.

Hayo yamebainishwa na Bw. 
Salum Pazzy, Mkuu wa Kitengo 
cha Uhusiano na Mawasiliano 
- LATRA alipozungumza na 
vyombo vya habari katika 
ukumbi wa mikutano ofisi za 
LATRA Dar es Salaam Agosti 
14, 2024.

Aidha, Bw. Pazzy  
ameongeza kuwa, baada 
ya mafunzo, wahudumu 
hao watatakiwa kuwasilisha 
maombi ya kusajiliwa LATRA 
kwa mujibu wa taratibu zilizopo 
kupitia Mfumo wa Maombi ya 
Leseni za Usafirishaji (RRIMS) 
unaopatikana kwa anwani ya 
https://rrims.latra.go.tz/login 
ili kupatiwa kadi ya usajili ya 
mhudumu kwa mabasi ya 
abiria,

“Mamlaka inawakumbusha 
wahudumu wote ambao 
wamepata mafunzo, kutuma 
maombi ya kusajiliwa kupitia 
https://rrims.latra.go.tz/login 

kwa kutumia Namba ya 
Kitambulisho cha Taifa (NIDA) 
au kufika ofisi yoyote ya LATRA. 
Maombi yaambatishwe na 
Cheti cha mafunzo na picha 
mbili za pasipoti zenye kivuli 
cheupe,” amesisitiza Bw. Pazzy.

Vilevile, Bw. Pazzy amezitaja 
faida za wahudumu kusajiliwa 
na LATRA kuwa itasaidia 
kurasimisha fani na ajira zao, 
kuongeza uwajibikaji katika 
kutoa huduma kwa mujibu 
wa Sheria pamoja na kujenga 
ari ya umoja na mshkamano 
wa wahudumu hao katika 
masuala ya haki na wajibu wao 
.

Kwa upande wake Dkt. 
Nasibu Mramba, Kaimu 
Naibu Mkuu wa Chuo - CBE 
ameeleza kuwa, uongozi wa 
CBE unashirikiana na LATRA 
na wadau wengine kuwapatia 

mafunzo wahudumu wa 
mabasi ya masafa marefu 
kwenye maeneo ya Kanuni, 
Sheria na maadili ya usafirishaji 
wa abiria pamoja na usalama ili 
kuhakikisha abiria wanapatiwa 
huduma bora.

Naye Bi. Honesta Mjaki, 
Mratibu wa Mafunzo ya Watoa 
Huduma - NIT, ameeleza 
kuwa, Chuo cha NIT kimetoa 
mafunzo kwa wahudumu 503 
na kimewafikia wahudumu wa 
kampuni mbalimbali Tanzania 
Bara na amewasihi wahudumu 
kujitokeza kwa wingi kupatiwa 
mafunzo.

 Kwa mujibu wa Kifungu cha 
5(1)(e) cha Sheria ya Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
Sura ya 413, Mamlaka ina 
jukumu la kusajili wahudumu 
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Bw. Salum Pazzy, Mkuu wa 
Kitengo cha Uhusiano 
na Mawasiliano, 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) amewasihi 
wadau wa usafiri ardhini 
kupiga kura kwa kujaza 
dodoso kupitia kiunganishi 
https: //forms.edodoso.gov.
go.tz/x/Othf4u0Q ili kuchagua 
wasafirishaji bora na salama 
wa mabasi ya masafa marefu 
nchini na yanayoenda nchi 
jirani, na  mwisho wa kupiga 
kura ni tarehe 19 Agosti, 2024.

Akizungumza na 
wanahabari Agosti 14, 2024 
katika ofisi za LATRA Mkoa 
wa Dar es Salaam, Bw. Pazzy 
amesema kuwa, Mamlaka 
imeandaa tuzo za LATRA kwa 
Wasafirishaji Bora na Salama 

DISEMBA 31, 
2024 MWISHO 
WA KUTUMIA 
WAHUDUMU.... 

BW. PAZZY: WAPIGIENI KURA 
WASAFIRISHAJI BORA WA 
MABASI

kwa Mabasi ya Mikoani na 
Nchi Jirani ili kuhamasisha 
na kuchochea matumizi ya 
mifumo ya utoaji wa huduma 
bora na salama ya usafirishaji 
wa abiria kwa ufanisi na 
ubunifu hususan katika 
matumizi ya teknolojia.  

Vilevile amesema, Mamlaka 
imeandaa tuzo za Wasafirishaji 
Bora na Salama kwa huduma 
za mabasi zilizotolewa kuanzia 
tarehe 01 Julai 2023 hadi 
30 Juni 2024 na Washindi 
watakabidhiwa tuzo katika 
Maadhimisho ya Wiki ya Nenda 
kwa Usalama Barabarani 
yatakayofanyika tarehe 26 
hadi 30 Agosti 2024 Mkoani 
Dodoma.
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na kuthibitisha madereva wa 
vyombo vya moto vinavyotoa 
huduma za usafiri kibiashara. 
Pia, Kanuni ya 17 ya Kanuni 
za Uthibitishaji Madereva na 
Usajili Wahudumu wa Magari 
ya Biashara za Mamlaka ya 
Udhibiti usafiri Ardhini (LATRA) 
za mwaka 2020, zinamtaka 
mtu yeyote anayekusudia 
kufanya kazi ya uhudumu 
katika gari linalotoa huduma 
za usafiri kibiashara kusajiliwa 
na LATRA.

BW. SALUM PAZZY

Mamlaka 
inawakumbusha 
wahudumu 
wote ambao 
wamepata 
mafunzo, 
kutuma maombi 
ya kusajiliwa 
kupitia https://
rrims.latra.go.tz/
login 

“
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Aidha, Bw. Pazzy 
ameeleza kuwa Mamlaka 
itazingatia vigezo mbalimbali 
vitakavyotumika kupata 
washindi ikiwemo usalama 
wa huduma inayotolewa, 
uhakika wa huduma 
inayotolewa, ubunifu na 
matumizi ya teknolojia katika  
utoaji huduma ambayo 
itawafurahisha abiria na 
msafirishaji anayetoa huduma 
iliyokuwa endelevu na uhakika 
kwa abiria.

“Watumia huduma na 
wadau wote mnaombwa 

kushiriki kwa kuwapigia kura 
wasafirishaji kwa kuzingatia 
huduma zilizotolewa kwa 
kipindi husika. Vigezo na jinsi 
ya kupiga kura vinapatikana 
kupitia tovuti ya Mamlaka 
www.latra.go.tz  kurasa 
za mitandao ya kijamii za 
LATRA au kiunganishi https://
forms.edodoso.gov.go.tz/x/
Othf4u0Q,” amesisitiza Bw. 
Pazzy.

Vilevile amefafanua kuwa, 
washindani wamegawanywa 
katika makundi matatu 
ambayo ni Wasafirishaji 
Wakubwa (wenye mabasi zaidi 
ya 30), Wasafirishaji wa Kati 
(wenye mabasi 11 hadi 30) na 
Wasafirishaji Wadogo (wenye 

BW. PAZZY: 
WAPIGIENI KURA...
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MHE. PROF. MBARAWA: SERIKALI KUFUNGUA NCHI NA 
KUBORESHA MIUNDOMBINU KATIKA SEKTA YA UCHUKUZI

Mhe. Prof. Makame M. 
Mbarawa (Mb) Waziri wa 
Uchukuzi, amesema Serikali 
inaendelea kujenga, kuboresha 
miundombinu ya uchukuzi 
na kufanya mabadiliko ya 
kimkakati katika sekta ya 
uchukuzi ili kufungua nchi na 
Mataifa mengine.

Mhe. Prof. Mbarawa 
ameyasema hayo, tarehe 14 
Agosti, 2024 katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Johari Rotana, 
jijini Dar es Salaam wakati 
akifungua Mkutano wa Tano 
wa Kimataifa wa Uchukuzi 
ulioandaliwa na Chama cha 
Wasafirishaji Mizigo cha 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(FEAFFA).

Mhe. Prof. Mbarawa 
ametumia fursa hiyo 
kuwaomba wadau wa 
sekta binafsi kuungana ili 

kuchangamkia fursa lukuki 
katika sekta ya Uchukuzi.

“Serikali imefanya 
marekebisho ya sheria namba 
10 ya mwaka 2017 ili kuruhusu 

ushiriki wa sekta binafsi 
katika kutoa huduma kwa 
njia ya reli, hivyo pamoja na 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
kutoa huduma za reli, sekta 
binafsi inakaribishwa  kutoa 
huduma hiyo ili kuhakikisha 
wateja wananufaika na 
miundombinu hiyo, mwekezaji 
tunamkaribisha aje na  vichwa 
vyake pamoja na mabehewa 
yake  kutumia reli ya kisasa 
(SGR) na tunaamini TRC pekee 
hatoweza kutoa huduma 
peke yake, hivyo tunaamini 
kwa kushirkiana  na mashirika 
binafsi tunaweza tukaona 
mabadiliko makubwa katika 
sekta ya usafiri na usafirishaji” 
ameeleza Mhe. Prof. Mbarawa.

Aidha amesema mkutano 
huo  umekusudia  kujenga 
ushirikiano wa pamoja katika 
sekta ya uchukuzi, kuweka 

Prof. Makame Mbarawa (Mb)

Serikali 
imefanya 
marekebisho 
ya sheria 
namba 10 ya 
mwaka 2017 
ili kuruhusu 
ushiriki wa 
sekta binafsi 
katika kutoa 
huduma kwa 
njia ya reli”

“
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mabasi matatu hadi 10).

Kifungu cha 6(a) cha Sheria 
ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini Sura ya 413, pamoja na 
mambo mengine, kinaeleza 
kuwa Mamlaka ina wajibu wa 
kuhamasisha ushindani wenye 
ufanisi miongoni mwa watoa 
huduma zinazodhibitiwa, 
na uandaaji wa tuzo hizo ni 
sehemu ya utekelezaji wa 
jukumu hilo.
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fursa ya kuongeza ufahamu, 
kutathmini maendeleo ya 
kimataifa na maendeleo 
ambayo Afrika na hasa 
kanda ya Afrika Mashariki 
imefanya, kuangazia vikwazo 
na kupendekeza namna ya 
kusonga mbele kwenye sekta 
ambayo ni kitovu cha Uchumi.

“Tanzania kuwa mwenyeji 
wa mkutano huu ni fursa 
kubwa kwa uchumi wa nchi 
kwani Tanzania ni lango kuu 
kwa kuhudumia mizigo ya 
nchi saba za wanachama 
za Jumuiya ya Maendeleo 
ya Kusini mwa Afrika na hii 
inatokana na Tanzania kuwa 
na njia kuu tisa za usafiri wa 
barabarani kwenye shoroba 
za ukanda wa TANZAM, wa 

kaskazini mashariki, kusini 
pwani kati maziwa makuu, wa 
kusini, wa magharibi, wa Kati 
na Ukanda mkuu wa Kaskazini” 
ameeleza Mhe. Prof. Mbarawa

Vilevile kwa upande wake 
Rais wa Chama cha Wakala wa 
Forodha (TAFFA), Bw.  Edward 
Urio amesema kuwa mikutano 
kama hii ni fursa kwa serikali 
kuweza kuelezea mipango 
yake, mikakati yake na pia 
kupitia wizara ya uchukuzi 
imewahakikishia wadau 
wa sekta binafsi kuwa kuna 
baadhi ya sera zitafanyiwa kazi 
na zitaleta manufaa kwa nchi.

Aidha Mhe. Prof. Mbarawa 
ameeleza kuwa kwa upande 
wa reli ya Shirika la Reli 
Tanzania (TRC) serikali imeanza 
kufanya ukarabati wa njia ya 
reli ya zamani ya (Meter Gauge) 
kwa kuboresha njia mpya 
kwa kubadilisha reli nzito na 
kuimarisha madaraja kati.

“Lengo kuu la serikali ni 
kuhakikisha reli hiyo ya zamani 

(meter gauge) inafanya 
kazi ipasavyo na inachangia 
kwa kiasi kikubwa sekta ya 
usafirishaji na logistiki, serikali 
ya awamu ya sita pia imefanya 
ujenzi wa reli mpya ya kisasa 
(SGR) yenye urefu wa kilometer 
1219 kwa awamu ya kwanza na 
awamu ya pili yaani kutoka 
Dar es salaam mpaka Dodoma 
nayo imekamilika na nyote ni 
mashahidi”amefafanua Mhe. 
Prof. Mbarawa

Mhe. Prof. Mbarawa 
amefafanua kuwa  hadi sasa 
serikali imeendelea kununua 
vichwa 19 vya umeme na 
mabehewa 89 ya abiria na 
vichwa vya mchongoko 10 na 
hadi sasa serikali imeshapokea 
vichwa 17 vya umeme 
mabehewa 65 ya abiria na seti 
ya treni ya mchongoko 3.

SERIKALI 
KUFUNGUA NCHI 
NA KUBORESHA 
MIUNDOMBINU

>>>Inatoka Uk. 23
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Prof. Makame M. Mbarawa (Mb), Waziri wa Uchukuzi akisoma  hotuba wakati wa ufunguzi wa 
Mkutano wa Tano wa Kimataifa wa Uchukuzi ulioandaliwa na Chama cha Wasafirishaji Mizigo cha 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (FEAFFA) Agosti 4, 2024 katika Ukumbi wa Mikutano wa Johari Rotana Jijii Dar es Salaam.
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“Miradi mingine mitatu ya 
ujenzi wa reli mpya, zenye 
reli za kisasa yenye uwezo wa 
kubeba tani 3,500 kwenye ziwa 
Tanganyika na nyingine ya 
kubeba tani 3,000 kwenye ziwa 
Victoria hivi karibuni zitaanza 
kujengwa, pia kwa mara ya 
kwanza kwenye historia ya 
nchi yetu tunajenga kiwanda 
kikubwa cha kutengenezea 
Ndege huko Kigoma, chenye 
uwezo wa kutengeneza 
Ndege kubwa yenye uwezo 
wa kubeba tani 5,000 ambayo 
naamini ujenzi utaanza hivi 
karibuni” ameeleza Mhe. Prof. 
Mbarawa.

Mkutano huo unaofanyika 
kila mwaka tangu kuanzishwa 
mwaka 2017, umehudhuriwa 
na wataalamu wa sekta ya 
uchukuzi na  unajumuisha 
wanachama wa FEAFFA 
kutoka nchi za Tanzania, 

Burundi, Rwanda, Uganda, Kenya na Sudan Kusini, pia nchi ya 
Afrika kusini na maeneo mbalimbali Duniani.

>>>Inatoka Uk. 24
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Kamati ya Mawasiliano 
Ardhi na Nishati ya Baraza 
la Wawakilishi Zanzibar 
imeipongeza Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 
kwa ubora na ufanisi wa kutoa 
huduma kwa wananchi na kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya 
Usafiri na Usalama Barabarani 
Zanzibar (ZARTSA), katika 
utendaji kazi za Usafiri Ardhini.

Mhe. Yahya Abdallah 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mawasiliano Ardhi na Nishati 
ya Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar, ameyasema hayo 
kwenye ziara ya siku moja ya 
Kamati hiyo ilioambatana na 
viongozi kutoka Wizara ya 

MHE. ABDALLAH: AIPONGEZA LATRA 
KWA UBORA NA UFANISI WA HUDUMA

Uchukuzi, Wizara ya Ujenzi na 
Mawasiliano Zanzibar pamoja 
na Mamlaka ya Usafiri na 
Usalama Barabarani Zanzibar 
(ZARTSA), walipoitembelea 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) jijini Dodoma 
Agosti 29, 2024.

“Kikubwa ambacho 
tumeweza kukishuhudia sisi ni 
kuwaona wenzetu walivyopiga 
hatua kubwa ya ubora na 
ufanisi wa kutoa huduma zao 
kwa wananchi lakini kubwa 
zaidi na la kupendeza ambalo 
tumeweza kulishuhudia ni 
kuona jinsi taasisi ya LATRA 
na ZARTSA kwa upande 
wa Zanzibar na Serikali ya 

muungano wanavyoshirikiana 
katika utendaji wao wa kazi” 
amesema Mhe. Abdallah.

Aidha Mhe. Abdallah 
amebainisha kuwa na utofauti 
wa kisheria baina ya taasisi 
hizi mbili na kuongeza kuwa 
LATRA haina Mamlaka kisheria 
ya kuweza kutoa leseni za 
udereva kama ilivyo kwa 
upande wa ZARTSA.

“Ipo haja ya kuangalia 
hizi sheria na jinsi gani 
LATRA itaweza kupewa 
umiliki wa jukumu la kutoa 
leseni za udereva kisheria 
moja kwa moja, taasisi zetu 
zikae ziangalie njia bora ili 
kuhakikisha changamoto hii 
inatatuliwa na kuondosha 
usumbufu kwa wananchi wetu 
hilo ndo lengo la uwepo wa 
taasisi hizi” amesisitiza Mhe. 
Abdallah.

Kwa upande wake, Bw. 
Abdallah Mhagama, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu LATRA 
ameeleza lengo la ziara hiyo 
ni kujifunza na kubadilishana 
uzoefu kuhusu udhibiti usafiri 
ardhini.

“Tuna fursa za kujifunza 
kutoka bara pamoja na 
visiwani, kuangalia mbinu 
tunazotumia huku na mbinu 
tunazotumia kule, mafanikio 
pamoja na changamoto

>>>Inaendelea Uk. 27
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lakini kikubwa ambacho 
tumefarijika zaidi ni kwamba 
waheshimiwa hao wametumia 
usafiri wa reli ya kisasa (SGR) 
kutoka Dar es salaam mpaka 
Dodoma, na wamesifia sana 
huduma ile na kutupongeza 
kwa ubunifu tulioufanya 
kwenye maeneo mbalimbali 
ya kiudhibiti nchini” ameeleza 
Bw. Mhagama.

Aidha, Bw. Mhagama, 
ameihakikishia Kamati hiyo 
kuwa LATRA itaendelea 
kutekeleza majukumu yake 
kwa ukamilifu, na kufanyia 
kazi ushauri uliotolewa kwa 
lengo la kuboresha huduma 
na shughuli zinazofanywa na 
Mamlaka na kuongeza kuwa  
ipo haja ya kutengeneza 
utaratibu ambao msafiri 

>>>Inatoka Uk. 26 kutoka Zanzibar anaweza 
akasafiri siku hiyo hiyo na 
kufika Dodoma.

Vilevile, Mhe. Fatma 
Ramadhani, Mjumbe wa 
kamati ya Mawasiliano Ardhi na 
Nishati ya Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar, ameipongeza LATRA 
kwa kupiga hatua kwenye 
upande wa mifumo na 
kuipongeza serikali ya awamu 
ya sita inayoongozwa na Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
kukamilisha mradi wa reli ya 
kisasa (SGR).

“Kwanza niwapongeze 
LATRA kwa upande wa 
mifumo ya TEHAMA na pia 
nimpongeze kwa dhati Mama 
Samia kwa kukamilisha mradi 
mkubwa wa Reli ya Kisasa 

(SGR) na mpaka leo tumesafiri 
kutoka Dar es Salaam kuja 
Dodoma hatuamini, kwakweli 
nawapongeza sana ni hatua 
kubwa imefikiwa na LATRA 
kiukweli mtu aliyekuwepo 
nje ya nchi miaka sita akija 
Tanzania ya leo hawezi 
kuamini” ameeleza Mhe. 
Fatma

MHE. ABDALLAH: AIPONGEZA LATRA KWA UBORA NA UFANISI WA HUDUMA

Kamati ya Mawasiliano Ardhi na Nishati ya Baraza la Wawakilishi Zanzibar kwenye picha ya 
pamoja na Menejimenti ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), walipo tembelea ofisi za LATRA 
Jijini Dododma kwa lengo la kubadilishana uzoefu na kujifunza namna LATRA inavyodhibiti usafiri ardhini nchini, Agosti 29, 2024.

MHE. FATMA RAMADHANI

Nawapongeza 
sana ni hatua 
kubwa imefikiwa 
na LATRA 
kiukweli mtu 
aliyekuwepo nje 
ya nchi miaka sita 
akija Tanzania 
ya leo hawezi 
kuamini

“
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BW. NDUHIYE: AITAKA LATRA KUSHIRIKI KIKAMILIFU 
MABORESHO YA SERA YA TAIFA YA USAFIRISHAJI

hiyo katika kuboresha huduma 
za usafiri ardhini nchini. 

Akizungumza katika ziara 
hiyo, Bw. Nduhiye amesema 
kuwa, amefurahishwa na 
jinsi LATRA inavyotekeleza 
majukumu yake kwa mujibu 
wa Sheria, Sera na Mipango 
ya Serikali na kuwa Sekta ya 
usafiri inapaswa kusimamiwa 
kwa ufanisi kwa kuwa ni sekta 
inayoshika uchumi wa nchi.

“Ziara yangu ni ya kujifunza 
na nitaendelea kujifunza, 
nimefurahishwa na jinsi LATRA 
inavyotumia mifumo ya kisasa 
kuboresha huduma za usafiri 
ardhini na inavyowafikia 
wadau kote nchini kwa 
kuendelea kufungua ofisi 
mpya kwa baadhi ya Wilaya na 

maeneo ya kimkakati nchini,” 
alisema Bw. Nduhiye.

Aidha ameitaka LATRA 
kushiriki kikamilifu katika 
maboresho ya Sera ya Taifa 
ya Usafirishaji yanayoendelea 
kipindi hiki ili sera mpya ihusishe 
masuala yanayohitajika 
katika kuboresha utendaji wa 
Mamlaka hiyo.

Mwishoni mwa ziara hiyo, 
CPA Suluo alimshukuru 
Naibu Katibu Mkuu huyo 
kwa kuitembelea LATRA na 
alimkabidhi kitabu cha Sheria 
na Kanuni zinazotumiwa na 
Mamlaka hiyo kutekeleza 
majukumu yake ili 
kumuwezesha kufuatilia zaidi 
kuhusu kazi zinazotekelezwa 
na LATRA.

Bw. Ludovick Nduhiye, 
Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Uchukuzi 

ametembelea Ofisi za Makao 
Makuu ya Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) 
jijini Dodoma Septemba 9, 
2024, kwa lengo la kujifunza 
namna LATRA inavyotekeleza 
majukumu yake kwa mujibu 
wa Sheria, Taratibu na Kanuni.

Katika ziara hiyo Bw. 
Nduhiye ameongoza 
kikao kilichohudhuriwa 
na Menejimenti ya LATRA 
ambapo, CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu LATRA na 
wajumbe wa Menejimenti 
waliwasilisha mada kuhusu 
utekelezaji wa majukumu ya 
LATRA na kufafanua mikakati 
inayotekelezwa na Mamlaka

>>>Inaendelea Uk. 24
Bw. Ludovick Nduhiye, Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Uchukuzi akipokea zawadi kutoka kwa 
CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu LATRA wakati alipotembelea ofisi za LATRA Jijini Dodoma Septemba 9, 2024.
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na kuharibika kwa mali.

CPA Suluo ameeleza kuwa, 
Mamlaka imelazimika kuwaita 
wamiliki na wasimamizi wa 
kampuni hizo ili kuwapa 
nafasi ya kuwasikiliza kabla ya 
kuchukua hatua za kisheria na 
kampuni hizo zimeahidi kutii 
maelekezo waliyopewa.

“Kwa kuwa LATRA imepewa 
jukumu la kusimamia Sheria 
na Kanuni zilizopo tumewaita 
wamiliki wa kampuni hizo 
kwa ajili ya kuwasilikiliza juu ya 
hatua tuliyotaka kuichukuwa 
na wameahidi kuwa 
watabadilika na kutii Sheria 
ikiwemo hatua ya kuweka 
utaratibu wa madereva kuwa 
wawili katika kila basi ikiwa ni 
pamoja na kutumia kifaa cha 
utambuzi (i- Button)” ameeleza 
CPA Suluo.

Ameongeza kuwa, endapo 

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) imetoa siku 

saba kwa mabasi ya Super 
Feo, Abood Service na BM 
Coach kujirekibisha haraka 
kabla hawajasitishiwa leseni 
zao za kutoa huduma baada 
ya kubainika kukiuka masharti 
ya usafirishaji na kusababisha 
ajali mfulululizo.

Hayo yamebainishwa na 
CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi 
Mkuu LATRA alipozungumza 
na waandishi wa habari 
Septemba 12, 2024 katika ofisi 
za LATRA Mkoa wa Dar es 
Salaam.

CPA Suluo amezitaka 
kampuni hizo kutii Sheria 
zilizopo ili kuendelea 
kuboresha utoaji huduma 
katika sekta ya usafiri ardhini 
nchini kwani kufanya hivyo 
kutachochea kupunguza ajali 

ABOOD, SUPER FEO NA BM WAPEWA SIKU 
SABA KUJIREKEBISHA

tabia ya ukiukaji Sheria 
itakithiri kwa kampuni hizo 
Mamlaka haitosita kuchukuwa 
hatua ya kuwatoa katika ratiba 
za usiku na kuwarudisha katika 
ratiba za kuanzia saa 11 alfajiri 
na kuishia saa 6 usiku.

Aidha, CPA Suluo ameeleza 
kuwa, yapo masharti saba 
ambayo wasafirishaji hao 
waliyakubali na kuyasaini 
kabla ya kupewa kibali cha 
kutoa huduma ya usafirishaji 
usiku na kwamba, licha ya 
makubaliano hayo tayari 
baadhi yao wameanza 
kuyakiuka.

Ametaja masharti hayo 
kuwa ni pamoja na kusaini 
tamko hilo la LATRA na 
kulikubali, kuunganisha 
mabasi kwenye Mfumo 
wa Kufuatilia Mwenendo 
wa Magari (VTS), Madereva 
kupokezana kwenye safari za 

>>>Inaendelea Uk. 30



30

zaidi ya saa nane, madereva 
kusajiliwa na kuthibitishwa na 
kupewa Kifaa cha Utambuzi 
(i-botton), kuwa na Ofisa 
mahsusi ambaye jukumu 
lake ni kufuatilia mabasi ya 
kampuni yake, kutoa taarifa 
sahihi za abiria wanaosafiri, 
mizigo kuwekwa alama ya 
utambulisho ya mhusika 
na kutoruhusu asiye abiria 
kupanda kwenye gari kabla na 
wakati wa safari.

“Baadhi ya wasafirishaji 
wameanza kukiuka masharti 
hayo na sisi kama LATRA 
kwa mamlaka tuliyopewa na 
Sheria, tunatakiwa kuwalinda 
Watanzania, hatuwezi 
kuvumilia kuona masharti 
haya yanakiukwa” amesema 
CPA Suluo.

Naye Abdallah Kiongozi, 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Wamiliki wa Mabasi Tanzania 
(TABOA), ameishukuru 
LATRA kwa kuzipa kampuni 
hizo nafasi ya kujirekebisha 
kutokana na makosa yao.

“Chama chetu hakiko 
tayari kumtetea msafirishaji 
anayekwenda kinyume na 
taratibu za LATRA, na niwasihi 
wasafirishaji kujirekebisha na 
kuzingatia Kanuni na Taratibu 
zilizowekwa” amesema Bw. 
Kiongozi.

Kwa upande  wao  wamiliki  wa 
kampuni hizo wameishukuru 
LATRA na wamekiri  makosa  
yaliyojitokeza na kuahidi 
kujirekebisha na kutekeleza 
waliyoagizwa na LATRA. 
Na wametoa wito kwa 
wasafirishaji wengine kutii 
Sheria zilizowekwa na kuomba 
wananchi kuchagua muda 
sahihi wa kusafiri wakati 
wanakata tiketi ili wajue muda 
wa safari kuanza na wa kufika 
na kuepusha changamoto 

zozote ikiwemo kuchelewa 
kufika kituoni.

Bw. Abdallah Kiongozi

Chama chetu 
hakiko tayari 
kumtetea 
msafirishaji 
anayekwenda 
kinyume 
na taratibu 
za LATRA, 
na niwasihi 
wasafirishaji 
kujirekebisha 
na kuzingatia 
Kanuni na 
Taratibu 
zilizowekwa”

“
ABOOD, SUPER FEO, 
NA BM WAPEWA 
SIKU SABA 
KUJIREKEBISHA

>>>Inatoka Uk. 29
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LATRA YASITISHA LESENI YA USAFIRISHAJI 
KWA KATARAMA LUXURY

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) imesitisha 

leseni ya usafirishaji kwa 
mabasi ya kampuni ya 
Katarama Luxury yanayotoa 
huduma ya usafiri kwa umma 
katika mikoa mbalimbali 
nchini kutokana na kukiuka 
Kanuni, Sheria na Taratibu za 
usafirishaji licha ya kuonywa 
mara nyingi.

Makosa ambayo 
yamebainika kufanywa ni 
pamoja na kuondoa kifaa 
kilichofungwa kwenye mabasi 
hayo na kufanya ujanja wa 
kufunga kifaa chao kingine 
cha kutuma taarifa zisizo sahihi 
kwenye mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS).

Hayo yamebainishwa na 

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi 
Mkuu LATRA alipozungumza 
na waandishi wa habari 
Septemba 12, 2024 katika ofisi 
za LATRA Mkoa wa Dar es 
Salaam.

CPA Suluo amesema 
uamuzi wa kusitisha leseni ya 
usafirishaji kwa mabasi hayo, 
umefanyika kwa mujibu wa 
Kifungu cha 5(1)(b) ya Sheria 
ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini, Sura ya 413 na Kanuni 
ya 27(1)(c) na (d) ya Kanuni za 
Leseni za Usafirishaji (Magari 
ya Abiria) za Mwaka 2020.

“Mtakumbuka kwamba 
mwaka jana tulimsimamisha 
kwa kosa la kufanya ushindani 
usio na tija na kampuni ya 
Ally’s Star, na mwaka huu 
tulimsimamisha tena kwa 

kufanya vurugu barabarani 
na kwa sasa amepiga hatua 
zaidi kwa kung’oa sehemu 
ya kifaa kilichothibitishwa na 
Mamlaka ya Viwango Tanzania 
(TBS) na kubandika kifaa 
ambacho kinabadilisha taarifa 
ya mwenendo wa mabasi na 
amebadilisha kifaa cha antena, 
kwa hiyo inakuwa haitupi ile 
taarifa tunayoitegemea, huyu 
mtu hatuwezi kumvumilia, 
tumeamua kusitisha leseni 
ya usafirishaji kwenye mabasi 
yake yote kuanzia sasa mpaka 
tumfanyie uchunguzi, na kazi 
hii itafanywa kwa kushirikiana 
na Jeshi la Polisi” amesema 
CPA Suluo.

Pia, CPA Suluo ameeleza 
kuwa, Mamlaka kwa 
kushirikiana na Jeshi la polisi 
Kikosi cha Usalama Barabarani 
wanaendelea kufanya 
uchunguzi na kuanzia Ijumaa 
Septemba 13, 2024 mabasi ya 
kampuni hiyo hayatoruhusiwa 
kutoa huduma yoyote hadi pale 
uchunguzi utakapokamilika.

CPA Suluo amewasihi 
na kuwakumbusha watoa 
huduma za usafiri kuzingatia 
Sheria na Kanuni katika utoaji 
wa huduma kwa umma 
akiwataka kuajiri wahudumu 
wenye weledi na umahiri na 
wawapeleke katika mafunzo 
yanayoendelea kutolewa 
mikoa mbalimbali kupitia 
Chuo cha Elimu ya Biashara 
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CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), akionesha 
kifaa kilichoharibiwa na Kampuni ya Katarama Luxury wakati wa mkutano na waandishi wa habari  
kuhusu kusitishwa kwa huduma ya leseni kwa Kampuni ya Katarama Luxury Septemba 12, 2024.



32

(CBE) na Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT).

Naye  ACP Nassoro  Sisiwayah, 
Mkuu wa Oparesheni wa 
Kikosi cha Usalama Barabarani 
Tanzania, amesema Jeshi la 
Polisi litahakikisha linafanya 
uchunguzi wa kina juu ya 
sababu za mabasi ya Katarama 
kuendelea kufanya makosa 
licha ya kuonywa mara kwa 
mara na LATRA na kuahidi 
kuchukua hatua baada ya 
kukamilisha uchunguzi huo.

“Sisi Jeshi la Polisi 
tutafungua jalada la uchunguzi 
na uchunguzi utafanyika na 
kuhoji kupata majibu kamili na 
endapo tutabaini ni jinai basi 
tutafungua kesi na aliyefanya 
kosa hili na wahusika wote 
watafikishwa mahakamani” 
amesema ACP Sisiwayah.

Katika hatua nyingine 
CPA Suluo amesema 
kuwa, Mamlaka inaendelea 
kuwasihi wananchi kufuatilia 
mwenendo wa magari kupitia 
mfumo wa Taarifa kwa Abiria 
(PIS) unaopatikana kwa 
anwani ya https://pis.latra.go.tz 
kwa kutumia simu janja  au 
kompyuta  ili kujua mwendo 
kasi wa mabasi na kuisaidia 
Mamlaka kwa kutoa taarifa 
za mabasi ambayo yatakuwa 
yanaendesha mwendo 

hatarishi kupitia namba 
zinazopatika wakati wote saa 
24 ambazo ni 0800110019 au 
0800110020.

LATRA 
YASITISHA 
LESENI........ 
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CPA HABIBU SULUO

Mamlaka 
inaendelea 
kuwasihi 
wananchi 
kufuatilia 
mwenendo 
wa magari 
kupitia 
mfumo wa 
Taarifa kwa 
Abiria (PIS)”

“
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MABASI SITA YA KATARAMA YAREJESHEWA HUDUMA

Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) imerejesha 

leseni ya utoaji huduma kwa 
mabasi sita ya Katarama 
Luxury kati ya mabasi 10 
yaliyositishiwa leseni ya kutoa 
huduma ya usafirishaji abiria 
kwa kosa la kubadili sehemu ya 
Kifaa cha Kufuatilia Mwenendo 
wa Magari (VTD) na kuweka 
kifaa kingine kilichosababisha 
utumaji wa taarifa potofu 
kwenye Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS) 
mnamo Septemba 13, 2024.

Hayo yamebainishwa na Bw. 
Salum Pazzy, Mkuu wa Kitengo 
cha Uhusiano na Mawasiliano 
LATRA kwenye mkutano 
na waandishi wa habari 
uliofanyika Septemba 20, 2024 
ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es 
Salaam.

Bw. Pazzy amesema kuwa, 
Mamlaka imefikia uamuzi huo 
baada ya kufanya uchunguzi 
wa awali na kubaini kuwa kati 
ya mabasi 10 mabasi manne 
ndio yaliyoharibu mfumo huo.

“Katika uchunguzi wa awali 
kosa lilibainika kwenye mbasi 
mawili namba T420EDR na 
T836EDR mara baada ya 
kusitisha huduma Mamlaka 
ilifanya uchunguzi kwenye 
mabasi yote 10 na kubaini 
mabasi mengine mawili 
namba T835EDR na T435DXE 
kuwa yamefanya aina hiyohiyo 
ya kuingilia mfumo wa VTS, 
na mabasi hayo yanaendelea 
kufanyiwa uchunguzi na Jeshi 

la Polisi” amesema Bw. Pazzy.

Vilevile Bw. Pazzy 
amebainisha mabasi sita 
yaliyorejeshewa leseni ya utoaji 
huduma ambayo yanafanya 
safari kutoka Dar es Salaam 
kuelekea Mikoa ya Bukoba 
na Mwanza kuwa ni, T212ECR, 
T587EHC, T314 EHW, na 
T315EHW yanayofanya safari za 
Mwanza T446EH na T431EHW 
yanayofanya safari za Bukoba.

Aidha Mamlaka 
inawakumbusha wasafirishaji 
wote kuendelea kutii Sheria 
kanuni na Taratibu zilizopo na 
Mamlaka inaendelea kufuatilia 
kwa ukaribu magari yote 
yaliyopatiwa leseni ya utoaji 
huduma ya usafirishaji.

“ T u n a w a k u m b u s h a 
wasafirishaji wote kuwa 
Mamlaka inaendelea kufuatilia 
kwa ukaribu magari yote 
yaliyopewa leseni kwa mujibu 
wa Sheria na endapo tukabaini 
uvunjifu wowote wa Sheria, 
Taratibu na Kanuni au hila 
zozote ambazo zina haribu 
utaratibu wowote uliowekwa 
na kusababisha hasara ambazo 
hazikuhitajika, Mamlaka 

haitosita kuchukua hatua kwa 
msafirishaji yeyote anaevunja 
taratibu hizo” amesema Bw. 
Pazzy.

Kwa upande wake Bw. 
Laurian Katarama, Mmiliki 
wa Kampuni ya Katarama 
Luxury, amesema kuwa, 
watafuata Taratibu  na Sheria 
za Barabarani na kuwaomba 
radhi abiria kwa usumbufu 
uliojitokeza baada ya 
kusitishiwa huduma.

Naye Bw. Elimboto 
Njoka, Meneja Oparesheni 
wa kampuni ya Katarama, 
amesema, Kampuni imepitia 
kipindi kigumu cha kusitishiwa 
huduma lakini wameishukuru 
LATRA kwa kuwapa nafasi 
nyingine ya kuzungumza na 
kuweza kupewa maelekezo.

“Tumepitia kipindi kigumu 
na tunaahidi kuzingatia 
yale ambayo ni mapungufu 
katika masharti ya leseni 
ya usafirishaji na tutaenda 
kuyafanyia kazi na tunaamni 
tutakuwa watu bora katika 
utoaji huduma ya usafirishaji” 
amesema Njoka.

Bw. Salum Pazzy, Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na LATRA (wa katikati) akizungumza 
na vyombo vya habari Septemba 20, 2024 ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es Salaam kuhu-
su kurejesha huduma za Leseni kwa Mabasi sita ya kampuni ya Katarama  Luxury.
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Sekta ya usafirishaji 
inachangia maendeleo na 
ukuaji wa uchumi kwa kasi na 
kwa kutambua umuhimu wa 
kuchochea zaidi maendeleo 
ya nchi, mwaka 2019, Serikali 
ilianzisha Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) kwa 
Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini Sura ya 413 kwa 
lengo la kudhibiti huduma 
za usafiri ardhini kwa njia ya 
Barabara, Reli na usafiri wa 
Waya. Mamlaka ilianza rasmi 
kutekeleza majukumu yake 
tarehe 29 Aprili, 2019 baada 
ya Sheria yake kutangazwa 
kwenye Gazeti la Serikal Na. 
358 la tarehe 26 Aprili, 2019.

Tangu kuanzishwa 
kwa Mamlaka hii, 
imefanikiwa kutekeleza 
masuala mengi ambayo 
yameleta mabadiliko 
chanya ikiwa ni pamoja 
na kupunguza kadhia 
ambazo wananchi 
walikuwa wakizipata 
wanapotumia huduma 
za usafiri wa umma. 
Mafanikio ya LATRA 

yamechagizwa na 
uongozi mahiri wa 
Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na 
Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kupitia 
Wizara ya Uchukuzi 
ambapo Mhe. Rais 
ameweka mazingira 
wezeshi ya uwekezaji na 
ubunifu wa hali ya juu 
katika udhibiti wa usafiri, 
hali inayochangia kwa 
kiasi kikubwa kuongeza 
uwekezaji na kuwezesha 
mitaji kuwa endelevu 
kwa wasafirishaji

Pia, Wizara ya Uchukuzi 
chini ya uongozi wa Mhe. 
Prof. Makame Mbarawa 
(Mb), Waziri wa Uchukuzi 
akisaidiwa na Mhe. 
David Kihenzile, Naibu 
Waziri wa Uchukuzi, 
Prof. Godius Kahyarara, 
Katibu Mkuu Wizara 
ya Uchukuzi na Bw. 
Ludovick Nduhiye, Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara ya 

Uchukuzi wamefanya 
jitihada za makusudi 
kuhakikisha Mamlaka 
inatekeleza majukumu 
yake kwa kusimamia 
vizuri sekta ya usafirishaji 
nchini na wadau kupata 
huduma bora, na katika 
kipindi cha kuanzia 
mwaka 2019 ambapo 
LATRA ilianzishwa hadi 
sasa, Mamlaka imepata 
mafanikio makubwa 
kupitia utekelezaji wa 
majukumu yake ya kila 
siku.

MAFANIKIO YA LATRA KATIKA KUTEKELEZA MAJUKUMU YAKE

>>>Inaendelea Uk. 35
CPA HABIBU SULUO

Mafanikio 
ya LATRA 
yamechagizwa na 
uongozi mahiri 
wa Serikali ya 
Awamu ya Sita 
inayoongozwa 
na Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu 
Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

“

Mhe. Daniel Baran Sillo Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani akikabidhi Tuzo kwa ABC UPPER CLASS LTD 
ya mshindi wa tatu katika kundi la wasafirishaji wakubwa wenye mabasi zaidi ya 30 katika hafla ya 
uzinduzi wa wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani iliyofanyika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma Agosti 26, 2024.
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CPA Suluo anasema 
Serikali kupitia LATRA 
imeboresha na 
kutengeneza Kanuni 
mpya zinazoboresha 
sekta ya usafiri ardhini 
ambapo mchakato wake 
ulishirikisha Wadau wa 
ndani na nje ya 
Mamlaka, Taasisi za 
Serikali, Asasi Binafsi na 
wadau wengine 
wanaohusika. Kanuni 
mpya sita (6) 
zilizoandaliwa chini ya 
Sheria ya Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini, 
Sura ya 413 
zimetangazwa Januari 
12, 2024 katika Gazeti la 
Serikali Na.  
ISSN 0856-0323. 

Utengenezaji wa 
Kanuni za Usafiri 
Ardhini na 
Ushir ikishwaji 
wa Wadau

Matumizi ya Tiketi Mtandao
CPA Habibu Suluo, 

Mkurugenzi Mkuu 
wa LATRA anasema 
kuwa, miongoni mwa 
mafanikio yaliyopatikana 
ni kuboresha usafiri wa 
mabasi yaendayo mikoani 
kwa kuanzisha matumizi 
ya tiketi za kielektroni, 
maarufu kama Tiketi 
Mtandao.

CPA Suluo anasema, 
Mamlaka imeboresha 
huduma ya utoaji wa 
Tiketi Mtandao ambao 
umepunguza ulanguzi 
wa nauli uliokuwa 
unafanywa na baadhi 
ya wasafirishaji wenye 
tamaa ya kujipatia faida 
kwa kuumiza abiria na 
kutokuwa na nia njema 
kwa maendeleo ya watu 
wengine na nchi yetu. 
Hii imewezekana kwa 
kuwa ndani ya mfumo 
wa Tiketi Mtandao, 

nauli zilizowekwa ni 
zile zilizoidhinishwa na 
Serikali kupitia LATRA 
na hivyo mwananchi 
anayesafiri hulipa nauli 
halali.

Uanzishwaji wa mfumo 
huu, ulilenga kulinda 
mitaji, kudhibiti 
ukusanyaji wa mapato 
na kuwaongezea 
wamiliki mapato, hivyo 
kuwa na mitaji endelevu 
na kupata faida kwa 
biashara ya usafirishaji 
wanayoifanya.  Mfumo 
huu unasaidia kuhifadhi 
kumbukumbu na taarifa 
za abiria na kuwasilisha 
madai ya fidia 
endapo kutajitokeza 
changamoto yoyote 
katika safari zao.
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 CPA Suluo anasema Safari 
za saa 24 kwa mabasi ya abiria 
zilisitishwa na Serikali miaka ya 
1990 kwa sababu mbalimbali 
hususan za kiusalama na 
wananchi walikuwa na kiu 
ya kuona safari hizi zinarejea. 
Serikali ilizingatia maoni ya 
wadau wote muhimu, hali ya 
usalama barabarani, ubora wa 
miundombinu na maendeleo 
ya teknolojia ya habari kisha 
ikaridhia kuzirejesha. LATRA 
ilishiriki katika maandalizi ya 
kuruhusu mabasi kusafiri usiku 
baada ya Tamko la Serikali 
ambapo safari zilirejea rasmi 
tarehe 1 Oktoba, 2023 baada ya 
Mhe. Jumanne A. Sagini (Mb), 
aliyekuwa Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi na 
Mwenyekiti wa Baraza la Taifa 
la Usalama Barabarani kutoa 
Taarifa kwa Umma tarehe 29 
Septemba, 2023. 

Aidha, CPA Suluo 
anasema, Serikali 
inasisitiza suala la 
ushirikishwaji wa wadau, 
hasa wa sekta binafsi, 
kwani wao ndio walipa 
kodi na wana mchango 
mkubwa katika kujenga 
uchumi wa nchi yetu. 
Mamlaka inawashirikisha 
wadau wake katika hatua 
zote muhimu kabla ya 
kufanya uamuzi katika 
masuala yanayowahusu. 
Wadau hao wamekuwa 
wakishiriki katika vikao 
na mikutano inayolenga 
kusikiliza changamoto 
na kero mbalimbali ili 
kuzitafutia ufumbuzi 
kwa pamoja, pia kupokea 
mrejesho, maoni, 
mapendekezo na ushauri 
kabla ya kutoa uamuzi. 

Hakika jambo hili liliibua 
hisia za furaha kwa wananchi 
na wadau mbalimbali wa 
sekta ya usafiri ardhini nchini 
ambapo Serikali kwa kukata 
kiu ya wananchi hatimaye 
safari za usiku zikaanza na 
zimesaidia kukuza shughuli za 
kijamii na kiuchumi kwa mtu 
mmoja mmoja, wasafirishaji 
na Serikali kwa jumla na LATRA 
imeweka utaratibu maalumu 
ikiwa ni pamoja na masharti ya 
ziada kwa wasafirishaji wanao 
omba ratiba hizo. Hii ni pamoja 
na masharti ya kuwepo ithibati 
kwa madereva wa usiku 
kutumia Kitufe cha Utambuzi 
(i-Button) ili kurahisisha 
ufuatiliaji na kudhibiti ratiba za 
madereva kupumzika baada 
ya kuendesha kwa saa nane.
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Safari za Mabasi kwa Saa 24

CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), 
akimfahamisha jambo Dkt. John Mahona Makamu Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) kwenye 
Maonesho ya wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani Uliofanyika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma Agosti 26, 2024.
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CPA Suluo anasema mapato 
ya Mamlaka yanaongezeka kila 
mwaka na kwa mwaka wa fedha 
2021/22 hadi 2022/23, mapato 
ya Mamlaka yaliongezeka 
kutoka Shilingi Bilioni 28.82 
hadi Shilingi Bilioni 34.80 
ikiwa ni ongezeko la Shilingi 
Bilioni 5.98 sawa na ongezeko 
la 20.7%.  Aidha, katika kipindi 
cha mwaka wa fedha 2022/23 
hadi 2023/24, mapato ya 
Mamlaka yaliongezeka kutoka 
Shilingi Bilioni 34.80 hadi 
Shilingi Bilioni 35.92 (kabla ya 
kukamilika ukaguzi wa CAG) 
ikiwa ni ongezeko la Shilingi 
Bilioni 1.12, sawa na ongezeko 
la 3.2%. 

Kwa mwaka wa fedha 
2021/22 hadi 2023/24, mapato 
ya Mamlaka yaliongezeka 
kutoka Shilingi Bilioni 28.82 
hadi Shilingi Bilioni 35.92 (kabla 
ya kukaguliwa na CAG)

ikiwa ni ongezeko la Shilingi 
Bilioni 7.10 sawa na ongezeko 
la 24.6%.

CPA Suluo anasema, 
kipindi cha mwaka wa fedha 
2022/23 hadi 2023/24 Mamlaka 
imeweza kuchangia Shilingi 
Bilioni 13.50 katika Mfuko Mkuu 
wa Serikali. Ameeleza pia kuwa, 
Mamlaka imeweza kuchangia 
taasisi mbalimbali za kitaifa na 
kimataifa kwa niaba ya Serikali 
ikiwa ni sehemu ya matumizi 
yake. Taasisi hizo ni pamoja na 
Baraza la Ushauri la Watumiaji 
wa Huduma za Usafiri 
Ardhini (LATRA CCC), Tume 
ya Ushindani (FCC), Baraza 
la Ushindani Tanzania (FCT), 
Jukwaa la Afrika la Wadhibiti

wa Huduma (African Forum for 
Utilities Regulators - AFUR) na 
Umoja wa Taasisi za Reli Kusini 
mwa Afrika (Southern Africa 
Railways Association - SARA). 

CPA Suluo anafafanua 
kuwa, katika kipindi cha miaka 
yote tangu kuanzishwa kwa 
Mamlaka, LATRA imekuwa 
ikipata HATI SAFI (Clean Audit 
Report) kutoka kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali 
(CAG) na kwa mwaka 2023/24, 
taarifa ya CAG inasubiriwa na 
matarajio ni kuendelea kupata 
hati safi.
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Kuongezeka kwa Mapato ya Mamlaka
>>>Inatoka Uk. 36

Kuchangia 
Mfuko 
Mkuu wa 
Serikali

Ukaguzi wa 
Hesabu za 
Mamlaka
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Utoaji wa 
leseni za 
usafirishaji

Mfumo wa kufuatilia Mwenendo wa magari (VTS)

Bw. Johansen Kahatano, 
Mkurugenzi wa Udhibiti 
Usafiri wa Barabara - LATRA 
anasema, tangu kuanzishwa 
kwa mfumo wa VTS mwaka 
2017, Mamlaka imefanikiwa 
Kuunganisha jumla ya 
magari 11,154 kwenye mfumo 
huu ambapo, magari 8,265 
yanaonekana yakiendelea 
kutoa taarifa (yapo hai) na 2,889 
hayatumi taarifa kutokana 
na sababu mbalimbali 
ikiwemo kufanyiwa kwa 
matengenezo na zinazo pata 
ajali barabarani. VTS imesaidia 
kupunguza madhara ya ajali 
zinazotokana na mwendokasi, 
Kurahisisha uchunguzi wa 
ajali pale zinapotokea, pamoja 
na Kumtambua dereva 
anayeendesha gari kupitia 
kitufe cha utambuzi (i-Button) 
ambacho kinaunganishwa 
moja kwa moja na mfumo wa 
VTS.

Vilevile Mfumo huu 
umeunganishwa kwenye 
vichwa 18 vya treni ambapo 
vichwa viwili (2) ni vya treni 
ya Shirika la Reli Tanzania 
(TRC) na vichwa 16 ni vya 
Mamlaka ya Reli ya Tanzania 
na Zambia (TAZARA). 

Aidha, katika kipindi cha 
mwaka 2022/23 hadi 2023/24, 

idadi ya leseni za usafirishaji 
zilizotolewa kila mwaka 
ziliongezeka kutoka 284,158 
hadi 326,576 sawa na ongezeko 
la leseni 42,418 ambalo ni 
ongezeko la asilimia 15. Pia, 
ikilinganishwa na Mpango 
wa Mwaka 2023/24, LATRA 
ilipata mafanikio makubwa 
ya kuvuka malengo kwenye 
utoaji wa leseni za usafirishaji 
wa abiria na mizigo.

Anaongeza kuwa, LATRA 
imesaini Hati ya Maelewano 
(MoU) na Halmashauri (LGAs) 
120 kati ya 185 Nchini kwa 
lengo la kukasimu LGAs 
jukumu la kutoa leseni za 
pikipiki za magurudumu 
mawili na pikipiki za 
magurudumu matatu 
(Bodaboda na Bajaji ) kwa 
niaba ya LATRA. Katika kipindi 
cha miaka mitatu (3), LATRA 
ilirejesha kwa halmashauri 
mbalimbali nchini, gawio 

la ada za leseni zilizofikia 
jumla ya Shilingi 1,787,543,180 
(2020/21-Shilingi 297,404,000; 
na 2021/22-Shilingi 411,513,000 
na 2022/23 - Shilingi 
506,004,000 na 2023/24; 
Shilingi 572,622,180.

Vilevile, Mamlaka 
imeanzisha huduma mpya 
ya magari maalum ya kukodi 
(Special Hire) iliyoleta ahueni 
kwa wananchi ambapo kwa 
sasa wanayatumia kufanikisha 
shughuli zao za kijamii jambo 
ambalo kwa miaka ya zamani 
kabla ya huduma hii ilikuwa 
inaleta changamoto kwa 
wananchi.
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Uthibitishaji wa Madereva na Usajili wa Wahudumu 

Bw. Kahatano anasema, 
katika kutekeleza jukumu 
la kuwathibitisha madereva 
wa vyombo vya moto 
kibiashara kwa mujibu wa 
sheria, Mamlaka imekuwa 
ikiwasajili madereva na 
baadae kuwathibitisha. Serikali 
imefanya jitihada za makusudi 
za kupunguza ajali barabarani 
na kuiheshimisha tasnia ya 
udereva kwa kuiwezesha 
LATRA kutengeneza mfumo 
wa kielektroni wa kutahini 
madereva.  

“Hadi kufikia tarehe 31 
Septemba, 2024, zaidi ya 
madereva 26,538 wamesajiliwa 
na kuingiza taarifa zao 
kwenye kanzidata ya 
Mamlaka. Miongoni  mwa 

madereva hawa, madereva 
3,377 wamefaulu mitihani 
ya kuthibitishwa na LATRA 
na kati yao madereva 3,193 
wamesajiliwa kwenye 
Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS) 
na kupatiwa kitufe maalumu 
cha utambulisho (i-Button) 
kinachowezesha utambuzi wa 
dereva anayeendesha gari kwa 
wakati husika kupitia mfumo 
VTS,” amesema Kahatano.

Aidha, LATRA imetelekeza 
jukumu la kuwasajili 
wahudumu wa vyombo vya 
moto kibiashara ambapo hadi 
sasa Mamlaka imefanikiwa 
kusajili jumla ya wahudumu 
279. LATRA kwa kushirikiana na 

taasisi nyingine kama vile Chuo 
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
na Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE); tarehe 1 Julai, 2023 
ilifanya uzinduzi wa Mtaala 
ambao umeanza kutumika 
kufundishia wahudumu 
na mafunzo yalianza rasmi 
Oktoba 2023. Lengo ni 
kuhakikisha kuwa wahudumu 
wanafahamu Sheria, Kanuni 
na Taratibu za usafiri ardhini 
pamoja na kupata uelewa wa 
namna bora ya kuwahudumia 
wateja wao pindi wanapokuwa 
kwenye majukumu yao. LATRA, 
inapenda kuona wahudumu 
hawa wanakuwa nadhifu, 
wanaheshimu na kuheshimika 
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 Baadhi ya Madereva wa Vyombo vya Moto Kibiashara wakiwa katika chumba cha mtihani ofisi za LATRA Mkoa wa Dar es Salaam. 
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Mha. Hanya Mbawala ni 
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri 
wa Reli kutoka LATRA, 
anasema anajivunia mafanikio 
makubwa ikiwemo uboreshaji 
wa miundombinu ya reli kwa 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
na Mamlaka ya Reli Tanzania 
na Zambia (TAZARA) na 
hivyo kuendelea kurahisisha 
shughuli za wananchi kupitia 
reli.

Safari za Treni ya Reli ya 
Kisasa (SGR) ilizinduliwa rasmi 
Julai 25, 2024 na Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan Rais, 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, hii ni baada ya 
LATRA kufanya ukaguzi wa 
mabehewa na kuhakiki ubora 
wa mabehewa ya Reli ya Treni ya 
Kisasa (SGR) yaliyotengenezwa 
nchini Korea, na kutoa ithibati 
ya ubora kwa ajili ya TRC kutoa 
huduma kwa mabehewa hayo 
baada ya kujiridhisha ubora

na usalama wa mabehewa na 
muindombinu.

Tathmini inaonesha 
kwamba, makosa ya 
kibinadamu katika uendeshaji 
wa shughuli za reli huchangia 
zaidi ya asilimia ya 85% ya 
ajali zote za treni kwa TRC na 
TAZARA. Mamlaka imeendelea 
kutoa semina kwa Wafanyakazi 
muhimu wa Usalama katika 
uendeshaji wa reli (Safety 
Critical Workers) kwa TAZARA 
na TRC ili kuwaongezea ujuzi 
wa kutimiza majukumu yao 
kwa weledi. 

Pia anasema kuwa, 
LATRA itaendelea kufanya 
kaguzi mbalimbali kwenye 
miundombinu ya reli za Shirika 
la Reli Tanzania (TRC) na 
Mamlaka ya Reli Tanzania na 
Zambia (TAZARA) ili kubaini 
mapungufu yanayoweza 
kuhatarisha usalama. 
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Udhibiti Usafiri wa Reli

MHA. HANYA MBAWALA

Mamlaka 
imeendelea 
kutoa 
semina kwa 
Wafanyakazi 
muhimu wa 
Usalama katika 
uendeshaji 
wa reli (Safety 
Critical 
Workers) kwa 
TAZARA na TRC 
ili kuwaongezea 
ujuzi wa 
kutimiza 
majukumu yao 
kwa weledi. 

“
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Udhibiti wa 
Usafiri wa Waya

Bw. Abdallah Mhagama 
ni Mkurugenzi Udhibiti 
Uchumi LATRA ambaye 
anaeleza kuwa, usafiri wa 
Waya ni moja kati ya aina 
za usafiri mijini na maeneo 
yenye milima au kwenye 
vivuko ambao kwa sasa 
umeenea sehemu nyingi 
duniani na pia ni kivutio 
cha utalii. Utafiti wa awali 
umeonesha kuwepo fursa 
za uwezekano wa kuwekeza 
usafiri huu kitalii hapa 
nchini, ili kuunga mkono 
juhudi za Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, ambaye yeye 
mwenyewe ameshiriki 
kutangaza fursa za utalii 

nchini kupitia filamu ya 
The Royal Tour. Maeneo 
yenye fursa hiyo ni Arusha, 
Kilimanjaro, Mbeya, Iringa, 
Morogoro, Tanga na Dar es 
Salaam, “tumeshaandaa 
rasimu ya Kanuni ya 
Udhibiti wa Usafiri wa 
Waya ambazo zinaendelea 
na hatua mbalimbali ili 
zitakapokamilika, zitapata 
idhini ya Waziri mwenye 
dhamana na zitasaidia 
kusimamia uwekezaji na 
utumiaji huduma hiyo kwa 
ufanisi.”

Bw. Mhagama anasema, 
LATRA ina jukumu la 
kisheria la kudhibiti 
viwango vya tozo za 

huduma zinazodhibitiwa. 
Katika kutekeleza hili, 
Mamlaka ilifanya mapitio 
ya viwango vya nauli za 
mabasi ya masafa marefu, 
mabasi yanayotoa huduma 
ndani ya mji (daladala), 
ambazo zilitangazwa 
katika Gazeti la Serikali 
Toleo Na. 47 la tarehe 
24 Novemba, 2024 na 
Mamlaka iliutangazia 
umma kuanza kutumia 
rasmi nauli hizo ifikapo 
Disemba 8, 2024 

Pia, Amri ya Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini ya 
Nauli za Abiria kwa Daraja 
la Kawaida kwa Treni ya 
SGR Na. 01 ya Mwaka 2024 
ilitangaza rasmi nauli za 
treni za abiria zinazotumia 
Reli ya Kisasa (Standard 
Gauge Railway - SGR) 
tarehe 14 Julai, 2024 

>>>Inaendelea Uk. 42

>>>Inatoka Uk. 40

Udhibiti wa 
Viwango 
vya Nauli
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Mha. Eliud Kataraihya ni 
Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA 
LATRA ambaye anasema, 
mamlaka imeboresha mifumo 
inayotumia, ikiwemo Mfumo 
wa Usimamizi wa Shughuli za 
Kiudhibiti (RRIMS) unaotumika 
kwa ajili ya maombi ya leseni 
za usafirishaji pamoja na 
kazi zingine za usimamizi 
wa shughuli za kiudhibiti 
za Mamlaka. Mfumo huo 
umeunganishwa na mifumo 
ya taasisi nyingine za Serikali 
kama vile TRA, TIRA, NIDA, 
GePG na BRELA pamoja na 
mifumo ya wadau wengine 
kama vile watoa huduma 
wa Tiketi Mtandao. Lengo la 
kuunganisha ni kurahisisha 
utoaji huduma za Mamlaka 
kwa wananchi. Mfumo huu 
hutumika kutoa leseni za 
usafirishaji na unamuwezesha 
mteja kufanya maombi popote 
alipo na kuchapa leseni yake 
popote alipo bila kufika ofisi za 
LATRA. 

Anaeleza kuwa, Maombi 
ya leseni yanayowasilishwa 
yanafanyiwa kazi siku hiyo hiyo 
na kuhakikisha mwananchi 
anapata leseni chini ya saa 24. 
Aidha, Mamlaka imeboresha 
mfumo huu na kuanza 
kutoa leseni za kielektroni 
na kuondoa hitaji la wateja 
kutembelea ofisi za Mamlaka 
kwa ajili ya kufuata leseni. 

Vilevile anasema, Mamlaka 
imeboresha utoaji wa Huduma 
ya usafiri wa kukodi kwa 
njia ya mtandao ambayo 
imeendelea kukua kwa kasi 
kubwa tangu ilipoanza hapa 
nchini mwaka 2017. Hadi sasa, 
jumla ya Kampuni 22 zenye 
mifumo ya kutoa huduma ya 
teksi/pikipiki mtandao (ride 
hailing platform operators) 
ziliwasilisha maombi ya Leseni 
LATRA na yalikidhi mahitaji ya 
kisheria ambapo kampuni 22 
zimeshalipia ada za leseni na 
kupatiwa leseni hizo. Pia, leseni

 ambazo zimetolewa kwa 
teksi/pikipiki mtandao hadi 
sasa ni 21,575 zenye uhai wa 
mwaka mmoja.” amefafanua 
Mha. Kataraihya.

Aidha anasema, huduma 
hiyo inadhibiti mmiliki wa 
mfumo wa teksi/pikipiki 
mtandao, mmiliki (dereva) 
wa gari, na abiri (nauli). Hivyo, 
Mamlaka inapopanga nauli 
za huduma hiyo, inaweka 
kiwango cha chini (kisishuke) 
ili kumlinda mmiliki wa gari 
au dereva na kiwango cha 
juu (kisizidi) kumlinda abiria. 
Mmiliki wa mfumo ya teksi/
pikipiki mtandao yeye anapata 
kamisheni ya nauli, nayo 
kuna kima cha chini na cha 
juu) ambacho kinatoa uhuru 
kwa wamiliki (madereva) 
kumchagua mwenye nafuu 
na maslahi kwake.
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Mamlaka imetengeneza 
Mfumo wa Taarifa kwa Abiria 
(Passenger Information 
System - PIS) unaopatikana 
kwa anwani ya https://pis.latra.
go.tz/  kupitia simu janja au 
kompyuta na pia umefungwa 
katika runinga za stendi 
ya mabasi Magufuli Dar es 
Salaam na stendi ya mabasi 
Nanenane jijini Dodoma. 
PIS ni stendi kiganjani kwa 
mwananchi na imeboresha 
upatikanaji wa taarifa kwa 
abiria mbapo mwananchi 
anaweza kufahamu muda basi 
litawasili kituoni , kufahamu 
muda unaotarajia kufika 
kule aendako, kufahamu 
mwendokasi wa basi, 
kufahamu jina la mmiliki wa 
basi pamoja na kufuatilia basi 
likiwa safarini.

Rais Dkt Samia Suluhu 
Hassan amekuwa 
akisisitiza mifumo ya 
Serikali kuunganishwa na 
kubadilishana taarifa na kwa 
kuzingatia maelekezo haya, 
Mfumo wa PIS umetokana 
na Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS) 
ambapo limefunguliwa dirisha 
dogo litakalomwezesha 
mwananchi kupata taarifa 
za basi husika pindi awapo 
safarini au anapotaka kusafiri 
au anapomsubiri mgeni 
aliyepo ndani ya basi.

Pia, kuna mfumo tumizi 
wa LATRA (LATRA App) 
uliotengenezwa na Mamlaka 
na unapatikana ‘Play Store’ 
kwenye simu zote za Android 
unaomwezesha mwananchi 

kupata taarifa za nauli za 
mabasi ya masafa marefu na 
mabasi ya mijini (daladala) na 
kwa sasa Mamlaka inaendelea 
kuboresha huduma za mfumo 
huo na hivi karibuni inatarajia 
kuwezesha upatikanaji 
wa taarifa kuhusu dereva 
aliyesajiliwa na kuthibitishwa 
na LATRA kupitia Mfumo huu 
ikiwa ni sehemu ya maboresho 
pamoja na kuwezesha 
upatikanaji wa App hiyo kwa 
simu za iOS.

Mifumo mingine 
inayotumiwa na Mamlaka 
ni Mfumo wa e-Mrejesho 
unaotumika kwa ajili ya 
kupokea Malalamiko, 
Mapendekezo, Pongezi au 
Maulizo. Mfumo unapatikana 
kwa anwani ya https://
emrejesho.gov.go.tz/ au 
kwa kupakua Mobile App ya 
eMrejesho au kwa kutumia 
simu yako kwa njia ya Msimbo 
(USSD) au kwa kupitia tovuti 
ya Mamlaka https://www.

latra.go.tz/ sehemu ya tovuti 
mashuhuri. Pia Mfumo 
Jumuishi wa Huduma kwa 
Wateja unaopatikana kwa 
anwani ya https://callcenter.
gov.go.tz/ pamoja na Mfumo 
wa Taifa wa Ununuzi wa 
Umma wa Kieletroni (NeST) 
ambapo Mamlaka imejiunga 
na inatumia kwa ajili ya 
kutangaza na kuchakata 
zabuni mbalimbali. 
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MHA. ELIUD KATARAIHYA

Mfumo 
Jumuishi 
wa Huduma 
kwa Wateja 
unaopatikana 
kwa anwani 
ya https://
callcenter.gov.
go.tz/

“
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Uboreshaji wa huduma za LATRA kupitia vyama vya 
ushirika 
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Bw. Johansen Kahatano

Tumekubaliana 
kuwapatia kazi 
ya kukata 
leseni kwa 
niaba ya 
Mamlaka na 
watapatiwa 
kamisheni 
kulingana na 
mapato 
watakayoyaku-
sanya ili 
kuimarisha 
vyama vyao

“

Bw. Kiseo Yusuf Nzowa, Katibu Tawala Mkoa wa Kilimanjaro, aliyemuawakilisha Mgeni Rasmi Mhe. Nurdin Hassan Babu Mkuu wa 
Mkoa Kilimanjaro, akikabidhi cheti cha Uwakala wa kutoa Leseni za LATRA kwa Chama cha Ushirika Mikopo na Akiba cha Bajaji na 
Bodaboda mkoani Kilimanjaro (KIBABOT SACCOS) Septemba 03, 2024 katika Ukumbi wa Mikutano ofisi ya Mkuu wa Mkoa – Kilimanjaro.

Mamlaka inaboresha 
huduma za usafiri 
zinazotolewa na wamiliki wa 
pikipiki za magurumu mawili 
(Bodaboda) pamoja na pikipiki 
za magurumu matatu (Bajaji) 
kwa kushirikiana na vyama 
vya ushirika vinavyofanya kazi 
ya utoaji leseni kwa niaba ya 
LATRA. 

Johansen Kahatano, 
Mkurugenzi Udhibiti Usafiri 
wa Barabara anasema 
kuwa “Kufuatia uboreshaji 
wa huduma zitolewazo na 
bodaboda na bajaji, Mamlaka 
imeridhia zifanye kazi chini ya 
kivuli cha Vyama vya Akiba na 
Mikopo (SACCOS) na kupitia 
huu utaratibu tumekubaliana 
kuwapatia kazi ya kukata 
leseni kwa niaba ya Mamlaka 
na kwa kufanya hivyo, 
watapatiwa kamisheni

kulingana na mapato 
watakayoyakusanya ili 
kuimarisha vyama vyao na 
kupata mtaji wa kutosha 
kujiendeleza shughuli zao 
za kiuchumi, kupitia hii 
tunawajengea uwezo wa 
kujisimamia wao wenyewe.”

Aidha kupitia vyama 
vya ushirika, Mamlaka 
imefanikiwa kurejesha kiasi 
cha Shilingi 2,446,400/= 
kwa Chama cha Ushirika wa 
Akiba na Mikopo cha Bajaji na 
Bodaboda mkoani Kilimanjaro 
(KIBABOT SACCOS) ikiwa ni 
sehemu ya gawio la 20% ya 
leseni zilizotolewa na chama 
hicho kwa miezi mitano 
ya majaribio kwa niaba ya 
LATRA.
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Kuwafikia 
Wadau

Kuhamasisha ushindani wenye ufanisi miongoni mwa 
watoa huduma zinazodhibitiwa

CPA Habibu Suluo, 
Mkurugenzi Mkuu LATRA, 
amesema Kifungu cha 6(a) 
cha Sheria ya Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini Sura ya 
413, kimeipa LATRA wajibu wa 
kuhamasisha ushindani wenye 
ufanisi miongoni mwa watoa 
huduma zinazodhibitiwa.

Katika kutekeleza wajibu 
huo, Mamlaka iliendesha zoezi 
la ushindani kwa wasafirishaji 
wa mabasi ya masafa marefu 
kwa kuwashindanisha katika 
makundi matatu ambayo ni 
wasafirishaji wakubwa (wenye 
mabasi zaidi ya 30), wasafirishaji 
wa kati (wenye mabasi 11 hadi 
30) na wasafirishaji wadogo 
(wenye mabasi 3 hadi 10).

Washindi walikabidhiwa 
tuzo zao na Mhe. Dkt. Philip 
Isdor Mpango, Makamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, na Mhe. Daniel 
Baran Sillo, Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi na 
Mwenyekiti wa Baraza la Taifa 
la Usalama Barabarani, Agosti 
26, 2024 katika sherehe za 
ufunguzi wa Maadhimisho ya 
Wiki ya Nenda kwa Usalama 
Barabarani yaliyofanyika 
kitaifa uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma.

Aidha, tuzo hizo zimetolewa 
ili kuchochea utoaji wa 
huduma bora na salama ya 
usafirishaji wa abiria kwa 
ufanisi na ubunifu hususan 
katika matumizi sahihi ya 
teknolojia.

LATRA imeendelea 
kuwafikia wadau wake kupitia 
vipindi vya elimu kwa umma 

vinavyorushwa kila siku ya 
Jumanne kupitia Chaneli 
ya Shirika la Utangazaji 
Tanzania (TBC1) na Clouds 
TV pamoja na mitandao ya 
kijamii. Vilevile inashiriki katika 
maonesho mbalimbali ya 
Kitaifa na kimataifa, na kwa 
kutumia namba za bila malipo 
0800110019 au 0800110020 
zinazopatikana saa 24 siku 
saba za wiki ambapo  wananchi 
wanawasiliana na Mamlaka na 
kutatua changamoto zao kwa 
wakati. 

Pia, Serikali kupitia LATRA 
inaendelea kuboresha 
huduma za usafiri ardhini na 
kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma hizo zinakuwa rahisi, 
zenye tija na manufaa kwa 
Serikali, Wananchi na Watoa 
Huduma kwa jumla.
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Wadau mbambali wakipatiwa elimu kuhusu kazi na majukumu yanayotekelezwa na Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) walipotembelea banda la LATRA kwenye maonesho ya Kilimo ya Kimataifa – Nanenane jijini Dodoma Agosti 04, 2024.
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