
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA UCHUKUZI 
 

 MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

  

  

LATRA Makao Makuu, S. L. P. 1742, 41104 Tambukareli, Dodoma  
Simu + 255 262 323 930, Barua pepe: dg@latra.go.tz , info@latra.go.tz , Tovuti: www.latra.go.tz  

 

 

TAARIFA KWA UMMA 
MATUMIZI YA KITUFE CHA UTAMBUZI WA DEREVA (i-BUTTON) 

KWA MABASI YA ‘SPECIAL HIRE’ 

 

Dar es Salaam, Tarehe 31 Desemba, 2024 

Kwa mujibu wa kanuni ya 20(b) ya Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini za Magari ya 

Kukodi za mwaka 2020, Mabasi Maalumu ya Kukodi (Special Hire) yanapaswa kuunganishwa na 

Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS). Mfumo huo huwezesha Mamlaka kumtambua 

dereva anayeendesha gari husika endapo dereva huyo atasajiliwa na kutumia Kitufe cha 

Utambuzi wa Dereva (i-button).   

 

Aidha, Kanuni ya 9(2) ya Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini za Uthibitishaji Madereva 

na Usajili Wahudumu wa Vyombo vya Moto Kibiashara Mamlaka ina jukumu la kuainisha magari 

yanayopaswa kutumia Kitufe cha Utambuzi wa Dereva ambapo Mabasi Maalumu ya Kukodi ni 

miongoni mwa magari yaliyo ainishwa. Pia Kanuni ya 9 (3) inamtaka dereva  aliyepewa Kitufe 

cha Utambuzi kuhakikisha kitufe hicho kiko salama na kutompatia mtu mwingine yeyote.  

 

Hivyo, Mamlaka inawakumbusha madereva na wamiliki wa Mabasi Maalumu ya Kukodi 

kuzingatia matumizi sahihi ya Kitufe cha Utambuzi wa Dereva. Madereva wasio na kitufe hicho 

wafike ofisi za LATRA zilizo karibu ili kusajiliwa na kuunganishwa kabla ya tarehe 12 Januari, 

2025. Ili kurahisisha  kazi hiyo, Mamlaka itafanya usajili wa Vitufe vya Utambuzi wa Dereva 

kwenye baadhi ya maeneo ya barabara ambayo mabasi husimama.  

Salum Pazzy
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano
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