
 
 

 

 

1.0 UTANGULIZI 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ilipokea maombi kutoka kwa makampuni ya 

utoaji huduma ya usafiri wa abiria ya Super Feo Enterprises, ABC Classic na Happy Nation 

wakiiomba Mamlaka kufanya marejeo ya nauli za mabasi kufuatia ongezeko la gharama za 

uendeshaji, ikiwemo kupanda kwa bei ya mafuta (petroli na diseli). Mapendekezo ya 

makampuni haya ni kuongeza nauli ya sasa ya Shilingi 56.88 kwa kilometa kwa abiria 

kama ifuatavyo: 

 
 

Na. Kampuni Aina ya 

Huduma 

Nauli 

Pendekezwa 

kwa Kilometa 

Ongezeko 

Shilingi Shilingi % 

1. Super Feo 

Enterprises 

Daraja la Kati 101.88 45.00 79.11 

2. ABC Upper Class and 

Transportation Ltd 

Daraja la Kati 92.84 36.96 63.22 

3. Happy Nation Co. Ltd Daraja la Kati 84.06 27.18 47.78 

 

Kwa kuzingatia kifungu cha 21 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, Sura ya 413 

pamoja na kanuni ya 9(3) ya Kanuni za Tazo za Mwaka 2020 (Tangazo la Serikali Na. 82 la 

tarehe 7/2/2020), Mamlaka iliitisha Mkutano wa Wadau uliofanyika Dar es Salaam, 

Jumatano, tarehe 18 Oktoba, 2023, katika ukumbi wa Arnaoutouglou, ili kutoa 

fursa kwa makampuni haya kuwasilisha mapendekezo yao kwa wadau na kisha kukusanya 

maoni ya wadau. Aidha, kwa kuzingatia kanuni ya 13 ya Kanuni za Tozo, LATRA ilitumia 

Mkutano huo kuwasilisha mapendekezo ya marejeo ya nauli za mabasi ya mijini (daladala). 

Vilevile, taarifa za wadau wengine zilizopokelewa (Said & Brothers na DARCOBOA) 

zilitumika katika uchambuzi. 
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AMRI YA BODI YA WAKURUGENZI KUHUSU MAREJEO YA NAULI ZA MABASI 

YA MASAFA MAREFU NA MIJINI (DALADALA) 

TAARIFA KWA UMMA 
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2.0 UTARATIBU WA KUFANYA MAREJEO YA NAULI 

2.1 Mtoa Huduma Kuwasilisha Maombi au LATRA Kuanzisha Mchakato 

Kanuni ya 9(2) ya Kanuni za LATRA (Tozo) za Mwaka 2020 (Tangazo la Serikali. Na. 

82 la tarehe 7/2/2020), inaelekeza kwamba mtoa huduma anaweza kuwasilisha maombi ya 

kufanya marejeo ya tozo (nauli) baada ya angalau miaka mitatu (3) tangu marejeo ya mwisho 

kufanyika. Kwa nauli hizi za mabasi, marejeo ya mwisho yafanyika na kuanza kutumika tarehe 

6 Mei, 2022. Hivyo, haikufika miaka mitatu. 

 
Hata hivyo, kanuni ya 9(3) ya Kanuni za LATRA (Tozo) za Mwaka 2020 (Tangazo la Serikali. 

Na. 82 la tarehe 7/2/2020), inaelekeza kuwa, bila kujali kanuni ya 9(2), endapo rejesho la mtaji 

(return on investment) ya mtoa huduma itakuwa chini ya asilimia 10, anaweza kuwasilisha 

maombi kwa LATRA ndani ya mwaka mmoja ya kufanyiwa marejeo ya nauli. Mawasilisho ya 

watoa huduma yalionesha rejesho la mtaji kuwa chini ya asilimia 10. Kanuni ya 9 (4) inaruhusu 

mtoa huduma kuwasilisha maombi kwa niaba ya watoa huduma wengine wanaotoa huduma 

zinazofanana. 

 
2.2 Fomu ya Maombi na Nyaraka Zinazohitajika 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 9 (1) ya Kanuni za LATRA (Tozo) za Mwaka 2020 mtoa huduma 

anatakiwa kuwasilisha maombi ya marejeo ya nauli kwa kujaza fomu maalumu inayopatikana 

kwenye Jedwali la Pili pamoja na kuambatisha nyaraka zifuatazo: 

(i) Leseni hai ya LATRA; 

(ii) Nauli inayopendekezwa; 

(iii) Sababu na hoja ya kupendekeza marejeo na pamoja na faida kwa watumiaji (abiria) 

kwa kufanya marejeo hayo; 

(iv) Kikokotoo kilichotumika kufikia kwenye mapendekezo ya nauli; 

(v) Hesabu zilizokaguliwa kwa miaka mitatu mfululizo iliyopita, au pungufu ya 

miaka mitatu kulingana na umri wa kampuni; 

(vi) Taarifa ya Utendaji wa Kampuni kwa miaka mitano iliyopita au pungufu 

kutegemeana na umri wa kampuni; na 

(vii) Taarifa nyingine yeyote ya ziada itakayotakiwa na LATRA. 
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2.3 LATRA Kufanya Mchakato wa Marejea Bila Maombi 

Kanuni ya 13(1) ya Kanuni za LATRA (Tozo) za Mwaka 2020 (Tangazo la Serikali Na. 

82 la tarehe 7/2/2020), inairuhusu LATRA kufanya marejeo ya nauli hata kama 

haijaletewa maombi, kwa kuzingatia kutokea kwa mambo yafuatayo: 

i) Mabadiliko katika mazingira yanayosababisha kufanya marejeo ya nauli; 

ii) tozo (nauli) zinazotozwa na mtoa huduma hazikuwa zimeidhinishwa na LATRA; 

iii) viashiria na mapendekezo yaliyotumika kupanga tozo (nauli) zilizopo 

zimebadilika sana; au 

iv) mtoa huduma ameshindwa kuwasilisha maombi LATRA kwa wakati. 

 
 

3.0 UCHAMBUZI WA MAOMBI YA WATOA HUDUMA NA MAONI YA WADAU 

Uchambuzi wa maombi ya watoa huduma pamoja na maoni ya wadau 

yaliyowasilishwa kwa maandishi na yaliyotolewa kwenye Mkutano wa Wadau, ulifanyiwa 

uchambuzi na Jopo lililojumuisha Wataalamu wa Fedha, Uchumi, Sheria, Takwimu na 

Usafiri na Usafirishaji. Uchambuzi wa Jopo la Wataalamu na mapendekezo yao 

yaliwasilishwa kwenye ngazi ya Menejimenti ya LATRA kwa marejeo, na kisha 

Menejimenti iliwasilisha mapendekezo yake kwa Bodi ya Wakurugenzi kwa maamuzi. 

 
Uchambuzi umeonesha kwamba sababu za kufanya marejeo ya nauli sio kupanda kwa bei za 

mafuta pekee. Sababu zingine zilizozingatiwa na zipo kwenye kikokotoo cha Mdhibiti 

(LATRA) ni gharama za uwekezaji (capital cost) na za uendeshaji zikijumuisha (operating 

costs) ikiwa ni gharama za matengenezo ya gari, kubadilisha matairi, bima, kodi ya mapato, tozo 

za Halmashauri, ada na tozo za LATRA, uchakavu (depreciation), ukaguzi wa magari, 

mishahara ya madereva na makondakta. Masuala mengine yaliyozingatiwa ni uwezo wa gari 

(idadi ya abiria), ujazo (occupancy ratio), muda wa matumizi ya gari na tairi zake, idadi ya siku 

za matumizi ya gari kwa mwaka, wastani wa idadi ya safari na idadi ya abiria 

watakaosafirishwa. Aidha, uchambuzi ulizingatia uwezekano wa kuendelea kupanda kwa bei 

nishati ya mafuta. 

 
Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA, katika kikao chake cha kawaida cha 12 kilichofanyika tarehe 

25 Oktoba, 2023 ilipokea, kuchambua na kufanyia maamuzi mapendekezo ya Menejimenti 

kuhusu marejeo ya viwango vya nauli za mabasi ya masafa marefu na mijini (daladala). Bodi 

ilijiridhisha kwamba nauli zilizorejewa zimezingatia mambo ya 
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msingi yatakayofanya huduma iendelee kupatikana na watumiaji wa huduma waendelee 

kumudu nauli hizo na kupata huduma ya usafiri. Aidha, Bodi iliridhika kwamba ukokotoaji 

huo wa nauli ulitumia kiwango cha rejesho la mtaji (return on investment) la asilimia 12 

kama baadhi ya watoa huduma walivyoomba ili waweze kutoa huduma ya usafiri ulio ubora 

na kwa ufanisi. 

 
Maamuzi ya Bodi kwenye kurejea viwango vya nauli ya mabasi yalikuwa kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali la Kwanza (Nauli za Mabasi ya Mijini (Daladala) na Jedwali 

la Pili: Nauli za Mabasi ya Masafa Marefu hapa chini: 

 
Jedwali la Kwanza: Mabasi ya Mijini (Daladala) 

 

Umbali wa Ruti Nauli ya 

Sasa 

(Sh) 

Nauli Iliyo- 

chakatwa 

(Sh) 

Nauli 

pende- 

kezwa (Sh) 

Ongezeko 

Sh % 

Usiozidi Kilomita 10 500 601.22 600 100 20.0 

Kuanzia Kilomita 11 hadi 15 550 685.14 700 150 27.3 

Kuanzia Kilomita 16 hadi 20 600 804.08 800 200 33.3 

Kuanzia Kilomita 21 hadi 25 700 897.22 900 200 28.6 

Kuanzia Kilomita 26 hadi 30 850 1,087.64 1,100 250 29.4 

Kuanzia Kilomita 31 hadi 35 1,000 1,284.87 1,300 300 30.0 

Kuanzia Kilomita 36 hadi 40 1,100 1,407.66 1,400 300 27.3 

 
Jedwali la Pili: Mabasi ya Masafa Marefu 

 

Daraja Hali ya 

Barabara 

Nauli ya 

Sasa 

(Sh.) 

Nauli 

Mpya (Sh.) 

Ongezeko 

Sh. kwa Km Asilimia 

Kawaida 

(Ordinary Bus) 

Lami 41.29 48.47 7.18 17.39 

Vumbi 51.61 53.32 1.71 3.31 

Kati [Semi 

Luxury Bus 

(Upper & 

Lower)] 

 
Lami 

 
56.88 

 
67.84 

 
10.96 

 
19.27 

Tanbihi: Nauli hizi zinajumuisha tozo ya LATRA ya asilimia 0.5 (0.005) ya nauli. 
 
 

4.0 AMRI YA BODI YA WAKURUGENZI 

Katika hatua ya kuzingatia utawala bora, Mamlaka iliwasilisha Wizara ya Uchukuzi Taarifa 

ya maamuzi ya Bodi ya Wakurugenzi ya marejeo ya nauli hizi kabla ya kutoa 
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Amri ya Bodi kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali kwa kuzingatia Sheria. Hivyo, baada ya 

kuridhiwa na mamlaka husika, Amri ya Bodi ilitangazwa kwenye Gazeti la Serikali, Taarifa ya 

Kawaida Na. 6935, Toleo Na. 47 ya tarehe 24 Novemba, 2023. Taarifa hiyo inasomeka kama 

ifuatavyo: 

 
MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

TAARIFA KWA UMMA 

  AMRI YA BODI  

(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya LATRA, Sura ya 413) 

 
 

MAREJEO YA NAULI ZA USAFIRI WA MABASI YA MASAFA MAREFU NA 

MIJINI 

 
Kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini, Sura ya 413 imeipa 

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA) jukumu la kupanga na kufanya marejeo ya 

tozo za huduma ya usafiri ikiwa ni pamoja na nauli za mabasi. 

 
Mamlaka inautangazia umma kuhusu marejeo ya nauli za mabasi ya masafa marefu na mijini 

(daladala) kama zinavyoonekana kwenye Jedwali la Kwanza na Jedwali la Pili hapa chini, 

mtawalia: 

 
JEDWALI LA KWANZA 

NAULI ZA MABASI YA MASAFA MAREFU 

 
 

Nauli za Mabasi ya Masafa Marefu kwa Abiria kwa Kilometa 
 

Daraja la Basi Hali ya Barabara Nauli iliyoidhinishwa 

Kawaida (Ordinary Bus) Lami 48.47 

Vumbi 53.32 

Kati (Semi Luxury Bus) Lami 67.84 

Vumbi - 
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JEDWALI LA PILI 

NAULI ZA MABASI YA MIJINI (DALADALA) 
 

Na. Umbali wa Njia Nauli (SH.) 

1 Usiozidi Kilomita 10 600 

2 Kuanzia Kilomita 11 hadi 15 700 

3 Kuanzia Kilomita 16 hadi 20 800 

4 Kuanzia Kilomita 21 hadi 25 900 

5 Kuanzia Kilomita 26 hadi 30 1,100 

6 Kuanzia Kilomita 31 hadi 35 1,300 

7 Kuanzia Kilomita 36 hadi 40 1,400 

 
Nauli ya Mwanafunzi 

Nauli ya mwanafunzi kwa mabasi ya mijini (daladala) kwa umbali wa njia zote itaendelea kuwa 

shilingi 200 kwa kila safari. 

 
MAMBO YATAKAYOFUATILIWA NA LATRA 

LATRA inawaelekeza watoa huduma wa usafiri wa mabasi ya masafa marefu na mijini 

(daladala) kuzingatia yafuatayo: 

 
(a) Mabasi ya Masafa Marefu 

(i) Nauli zinazotozwa zisizidi ambazo zimetolewa kwenye Tangazo hili. 

(ii) Madereva na wahudumu (makondakta) kuvaa sare safi na nadhifu. 

(iii) Mtoa huduma kutotoza nauli zaidi ya umbali anaoenda abiria. 

(iv) Basi liwe safi wakati wote na kupuliza dawa ya kuua wadudu. 

(v) Kutumia mfumo unaoruhusu abiria kuchagua kiti na kukata tiketi mtandao. 

(vi) Kuweka alama kwenye mizigo (luggage tags) kuepuka upotevu. 

(vii) Kuwatumia madereva waliothibitishwa na LATRA. 

(viii) Kuhakikisha matumizi ya kitufe cha utambuzi wa dereva (i-button). 

(ix) Kutokuweka miziki na/au nyimbo na picha (video) zilizo kinyume na maadili ya 

Kitanzania. 

(x) Kuzuia mahubiri ya aina yoyote na kuzuia kufanya biashara ndani ya basi. 

(xi) Kutunza mazingira kwa kuweka chombo cha kuhifadhi uchafu ndani ya basi. 

(xii) Kusimama sehemu zenye huduma za kijamii kwa angalau dakika 20. 
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(b) Mabasi ya Mijini (Daladala) 

(i) Nauli zinazotozwa zisizidi ambazo zimetolewa kwenye Tangazo hili. 

(ii) Madereva na wahudumu (makondakta) kuvaa sare safi na nadhifu. 

(iii) Mtoa huduma kutotoza nauli zaidi ya umbali anaoenda abiria. 

(iv) Basi liwe safi wakati wote na kupuliza dawa ya kuua wadudu. 

(v) Nauli ziandikwe ubavuni mwa gari upande wa mlango wa kuingia abiria. 

(vi) Kutokatisha njia (route) ya safari. 

(vii) Kutokuweka miziki na/au nyimbo na picha (video) zilizo kinyume na maadili ya 

Kitanzania. 

(viii) Kuzuia mahubiri ya aina yoyote na kuzuia kufanya biashara ndani ya basi. 

 

 
 

Hivyo, Mamlaka inatoa Notisi ya siku 14 kuanzia tarehe ya kutangazwa kwa taarifa hii, kwamba 

yeyote ambaye hataridhishwa na Amri hii anaweza kukata rufaa Baraza la Ushindani. Baada 

ya kumalizika siku 14, endapo hakutakuwa na rufaa yoyote, nauli hizi zitaanza kutumika rasmi. 

 
Imetolewa leo tarehe 20 Mwezi Novemba Mwaka 2023. 

 
 
 

AHMED MOHAMED AME 

MWENYEKITI WA BODI 

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

MAKAO MAKUU - DODOMA 
 
 

 

5.0 HITIMISHO 

Amri ya Bodi itaanza kutekelezwa rasmi tarehe 8 Desemba, 2023 endapo hakutakuwa na 

pingamizi yeyote. Menejimenti imeandaa Jedwali za Nauli kwa ajili ya uelewa wa mabadiliko 

yaliyo katika Amri hii (Rejea Kiambatisho Na. 1). Nauli za Njia za Mikoa yote itatangazwa 

kwenye tovuti ya LATRA (www.latra.go.tz). 

 
 

Digitally Signed By Habibu J. S. 

Suluo 

Mon Nov 27 12:54:13 EAT 2023 

Habibu J. S. Suluo 

MKURUGENZI MKUU

http://www.latra.go.tz/
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