



Mamlaka ya Udhhibiti Usafiri Ardhini



Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU MFUMO WA TIKETI MTANDAO

1. Tiketi Mtandao ni nini?

Ni mfumo unaomuwezesha abiria kutumia simu yake ya mkononi, vifaaa maalum vya kukatia tiketi (**POS**) au kupitia kwa wakala wa mtandao wa simu au benki kufanya wekesho (booking), kulipia na baadae kupata tiketi kwa njia ya Kielektroniki.

2. Unawezaje kupata tiketi mtandao?

- Kwanza ingia “**play store**” iliyopo kwenye simu yako janja,
- Pakua “app” ya Tiketi mtandao, halafu chagua lugha utakayotumia
- Andika kituo unachoanzia safari
- Andika kituo unachoenda
- Halafu chagua tarehe ya safari
- Jaza taarifa husika na fanya malipo ya tiketi yako.
- Namba ya malipo kwa mitandao ya simu ni **009009**

3. Abiria ambaye hana simu janja atakataje tiketi?

- Abiria anaweza kufanyiwa booking na kulipiwa na mtu mwingine yoyote.
- Mtu mwenye simu janja anaweza kumfanyia booking na baada ya kupata namba ya kumbukumbu abiria akalipia mwenyewe kwa simu yake isiyo janja.
- Anaweza kufanya booking kupitia kwa mawakala wa makampuni ya simu au mabenki.
- Anaweza kufika kwenye ofisi za booking za wamiliki wa mabasi au kwenye mabasi ambapo atakatiwa tiketi kwa kutumia mashine ya POS ya wakala au mfanyakazi wa mmiliki wa basi.

4. Abiria atapataje tiketi yake baada ya kuilipia?

Abiria atapata tiketi yake kwa njia ya ujumbe mfupi wa maneno (sms). Pia, anaweza kupewa tiketi ya karatasi kutoka Mashine ya POS ya wakala au kondakta wa basi akifika kwenye basi ambapo tiketi itakuwa na taarifa zote muhimu za abiria na gari kwa mujibu wa sheria.

5. Kwanini tunatumia tiketi mtandao?

Ni rahisi kutumika kuendana na tekinolojia iliyopo hivi sasa ili kumuondolea usumbufu abiria, kupunguza gharama, kuokoa muda na kutunza kumbukumbu.

6. Kuna faida gani za kukata tiketi mtandaoni?

(a) Kwa abiria

- > Kuokoa muda na gharama za kwenda kukata tiketi kwenye vituo vya mabasi.
- > Kuepuka usumbufu wa kukata tiketi katika vituo vya mabasi.
- > Kuepuka adha ya upandishwaji wa nauli holela /ulanguzi
- > Kupata basi ambalo ni chaguo lake
- > Kuwa na uhakika wa kupata nafasi (siti) kwenye basi siku ya safari.
- > Atakuwa na kumbukumbu ya kudumu kuhusu safari yake.

(b) Kwa wamiliki wa mabasi

- > Kupata fedha zake papo hapo pasipo kupitia kwenye mikono ya watu wa kati.
- > Kuondokana uvujaji wa makusanyo
- > kuwa na kumbukumbu ya kudumu kwa abiria wote wanaosafiri.
- > Kupunguza gharama za uendeshaji.
- > Kukopesheka kwa urahisi kutokana na taarifa za fedha kuwa bayana
- > Kuongeza ufanisi katika usimamizi wa biashara yake
- > Kuwa na taarifa ya idadi ya abiria kwenye mabasi yake muda wowote

(c) Kwa serikali

- > Kupata takwimu sahihi na za kutosha zinazohusiana na sekta za usafirishaji.
- > Kupanua wigo wa walipakodi kwa kurasimisha watendaji katika sekta ya usafirishaji wa abiria
- > Kuwezesha kukokotoa kodi halisi zitokanazo na huduma za Usafirishaji.
- > Kuiwezesha serikali kutambua maeneo yenye kipaumbele cha Ujenzi wa Miundombinu na uwekezaji wa huduma za usafiri.

7. Mfumo una uwezo wa kutoa orodha ya abiria kwenye gari husika (passenger manifest)?

Ndio, moja ya taarifa muhimu inayotolewa kwenye mfumo ni pamoja na orodha ya abiria kwenye basi (passenger manifest).

8. Ni kwa jinsi gani mhudumu au kondakta wa basi anaweza Kumlipisha abiria mzigo?

- > Bonyeza Uzito (Kg) kwenye POS
- > Ingiza namba ya simu ya mteja au reference number au scan tiketi ya mteja.
- > Ingiza jina la mteja
- > Ingiza uzito(Kg)
- > Weka gharama ya mzigo kisha bonyeza Chapisha tiketi.

Kumbuka: Mzigo unaotakiwa kulipiwa nauli ni ule unaozidi kilo ishirini au unaozidi ukubwa wa sentimita 60 kwa sentimita 40 kwa sentimita 30.

9. Abiria akihitaji nakala halisi ya tiketi ataipataje?

Abiria atawasilisha namba yake ya simu (aliyoisajili kupata tiketi) kwa mhudumu/kondakta au wakala wa basi ambaye atamtolea tiketi kutoka kwenye POS.

10. Mfumo unaondoaje upandishaji holela wa nauli?

Nauli zimewekwa kwenye Mfumo kwa kuzingatia ukomo wa nauli uliowekwa na LATRA.

11. Je Mfumo unaruhusu punguzo la nauli?

Ndio, Mfumo unaruhusu punguzo la nauli hadi asilimia kumi (10%) ya nauli iliyoidhinishwa na LATRA kulingana na matakwa ya mwenye gari.

12. Kwa nini Mashine za POS zinazotumika kwenye mfumo wa tiketi mtandao zinakuwa na float wakati Mashine za EFD zinazotumiwa na wafanyabiashara wengine hazina?

- > Mfumo wa tiketi mtandao unahusisha miamala ya pesa mtandao (e-money). Hivyo, kuwa na float kwenye mashine ya POS kunamhakikishia msafirishaji kupata pesa za mauzo ya tiketi kwenye akaunti yake ya benki.
- > Kwenye mashine ya EFD hakuna pesa mtandao yoyote bali ni taarifa tu zinahifadhiwa na kutumwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

13. Ikitokea changamoto katika kukata tiketi msaada unapatikanaje?

Msaada unapatikana kwa kupiga simu bure kwenye Namba **0800 11 01 50** ambayo ni namba ya Kituo cha Huduma kwa Mteja ambacho kinafanyakazi kwa masaa 24 kila siku.

Maswali na Majibu

14. Ni gharama gani mmiliki wa basi atapaswa kulipa ili kujiunga na kutumia mfumo wa tiketi mtandao?

Hakuna gharama za kujiunga kwenye mfumo bali kuna kuchangia gharama za uendeshaji wa mfumo ambazo ni asilimia mbili (2%) ya mapato yatokanayo na tiketi zinazouzwa na hukatwa kwenye nauli inayolipwa na abiria.

15. Mmiliki wa basi akifaulisha abiria kwa msafirishaji mwingine taarifa zao kikodi zinakuwaje?

Msafirishaji anayehamishiwa abiria atalazimika kutoa risiti kwa Msafirishaji wa kwanza. Msafirishaji wa kwanza ataingiza hiyo risiti kwenye gharama zake wakati wa kukokotoa kodi atakayopaswa kulipa huku msafirishaji wa pili akiingiza hiyo risiti kwenye mauzo yake.

16. Kwanini TRA isichukue kodi kwenye nauli ya abiria wakati wa kukata tiketi ili msafirishaji asilazimike kuandaa mahesabu na kudaiwa kodi mwisho wa mwaka?

Kwa sheria za kodi zilizopo, Mlipakodi hulipa kodi baada ya kutoa matumizi kwenye mapato yake. Utaratibu unamwezesha kulipa kodi kwa awamu nne kwa mwaka yaani kabla au mwishoni mwa miezi ya Machi, Juni, Septemba na Desemba. Hivyo, mlipakodi anaweza kuamua kulipa kidogo kidogo wakati wowote.

Ushauri: Endapo utapata tatizo lolote wakati wa kukata tiketi yako kwa njia ya mtandao tafadhali usisite kuwasiliana nasi kwa namba **0800110150**